ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์เวลาโดนหาเรื่องบนท้องถนน  (อ่าน 11883 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
จากคลิป ต้นกับแม่และพี่บริโอ้จอมกร่าง รวมถึงคลิปอื่นก่อนหน้านี้
อยากถามประสบการณ์เพื่อนๆพี่ๆ ในนี้ เชื่อว่าหลายคนกร้านชีวิตเจอมาหลายรูปแบบแล้ว

ลองมาเล่าสู่กันฟัง รวมทั้งการจัดการกับปัญหาแบบนี้ในท้องถนน
ที่มีสิทธิ์เจอได้ทุกเวลา แบบต้นกับแม่โดน

ใน Headlightmag มีน้องๆวัยรุ่นบางคนยังเรียนอยู่เลย จะได้เป็นแนวทางจากรุ่นพี่ๆ

ออฟไลน์ empirereal

• Newbie
  • *
Re: แชร์ประสบการณ์เวลาโดนหาเรื่องบนท้องถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 16:36:28 »
สมัยเรียนมหาลัยกำลังเฟี้ยว ก็ขับทั่วๆไปครับ บังเอิญมี civic ทะเบียน กทม (ผมอยู่เชียงใหม่ครับ) ขับมาเบียด
เลยกดแตรเบาๆไปเพื่อเตือนให้เค้าอยุ่ในเลน (แบบมีมารยาทนะครับ นิดเดียวจริงๆ 1 ที)

แต่ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น อยู่ดีๆ civic คันนั้นก็ตัดมาเลนส์ผมแบบกระชั้นชิดแล้วเบรคตัวโก่ง
ยอมรับครับว่าโมโหเลยกดแตรใส่ หลังจากนั้นเค้าก็ทำท่าเหมือนจะกดหนีไปเลย (เป็นทางโค้งครับ)
ผมก็งงๆ ก็ขับมาตามปกติ อยู่ดีๆโผล่มาจากไหนไม่รู้มาปาดหน้าอีกครั้งแล้วเบรคอีก
ทีนี้เลยโมโหมาก ขับตามไปปาดแล้วเบรคคืน เค้าก็บีบแตรใส่ผม แล้วตะโกนด่าว่า "ไอเหี้x" "มึxลงมาเลยนะ"

ด้วยความเป็นวัยรุ่นและเป็นถิ่นเราครับ ผมก็จอดตามเค้าบอก
แต่เป็นความโชคร้ายของเค้าครับ เพราะตรงที่จอดเป็นร้านหมูจุ่มที่ผมนัดเพื่อนโรงเรียนมาสังสรรค์พอดี

พี่เค้าจอดรถ ก็ไม่ได้หันซ้ายขวา ลงไปเอาไม้เบสบอลหลังรถกะจะมาฟาดผม

หลังจากนั้นไม่ต้องบอกนะครับว่าเป็นยังไง

เป็นบทเรียนสำหรับผมครับว่าคนต้นเรื่องต้องเคลียร์ค่ารักษาพยาบาล

:(  ถ้าถึงวันนี้พี่รู้ตัวและได้อ่านผมอยากบอกว่าผมขอโทษครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
Re: แชร์ประสบการณ์เวลาโดนหาเรื่องบนท้องถนน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 16:38:21 »
อดทนครับ นึกไว้เสมอ ว่าเรายังมีครอบครัวที่รอเราอยู่

แต่ความเป็นจริง รถเยอะๆ รถติดๆ ทำให้ขับรถสติแตกง่ายมาก มันเครียดเมื่ออยู่หลังพวงมาลัย

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 17:22:26 »
ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้เมื่อซักครึ่งปีที่ผ่านมา แถวๆแยกท่าอิฐมุ่งหน้าพระนั่งเกล้า
วีออสสีดำ ขับมุดไปมุดมาตลอด(มองจากกระจกหลัง)บี้มากับรถอีกคัน(จำไม่ได้ว่ารถอะไร) แล้วมันจะปาดเข้ามาเลนผม
แต่มันเป็นจังหวะที่ผมเร่งขึ้นมาพอดีเหมือนปิดช่องไม่ให้เข้า(ผมมาจากทางราชพฤกษ์เลี้ยวซ้ายเข้ารัตนาธิเบศร์และชิดขวา
เข้าช่องทางหลักเพื่อขึ้นสะพานข้ามแยกท่าอิฐ ทางหลักมี2เลนมันอยู่เลนขวาผมเข้ามาจากทางขนานมาที่เลนซ้าย
ในจังหวะที่เหมือนปิดทางมันที่มันจะมุดมาพอดี)
มันคงโมโหปาดผมมาอีกครั้งนึงแบบใกล้มากจนต้องเบรคเลยจัดแตรยาวไปหนึ่งที พอสุดเสียงแตร มันเบรคล้อล็อคทันที
ผมตกใจมากกดเบรคเต็มแรงพร้อมกับสะบัดพวงมาลัยไปทางซ้าย เฉียดมุมกันชนไปนี๊ดเดียว(ได้ใช้ABSเป็นครั้งแรก ตั้งแต่ออกรถมา)
ผมเร่งเครื่องขึ้นไปตีคู่มันทางซ้ายเปิดกระจกด่ามันว่า"พี่ขับรถยังไงของพี่เนี่ย"(ด่าแรงมาก555) มันสวนกลับมาทันที"มุงจะเอายังไง มุงจะเอายังไง"
ตอนนั้นดูแล้วได้ไม่คุ้มเสีย เจ็บตัวแล้วยังจะโดนเมียด่าอีก เลยออกซ้ายมาวิ่งเลนคู่ขนาน(วิ่งช่องขวา)มองกระจกซ้ายมันไล่มา
ในสมองคิดว่ามันต้องมาปาดคืนอีกแน่ๆ แต่ว่าเลนซ้ายหน้าผมมีพี่มอไซค์คันนึงซึ่งประเมินจากความเร็วแล้วถ้ามันมาตบรถผมพี่มอไซค์คันนั้น
มีโอกาสโดนไปด้วยสูงมาก เลยตัดสินใจกดเบรคเต็มแรงอีกครั้งนึงให้มันปาดหน้าผ่านไป พอมันไปแล้วก็หาทางชิดข้างทาง
ดมยาดมแล้วก็ลงไปดูรถด้วย ตอนนั้นรู้สึกว่าไม่น่าเล้ย หาเรื่องให้เมียด่าอีกแล้ว ;D ;D

ปล.ในรถมันมีเมียแล้วก็มีลูกนั่งอยู่ด้วย คงเป็นแบบนี้อยู่ตลอดล่ะ ดูจากสีหน้าของเมียแล้วน่าจะตกใจอยู่ไม่น้อยเลย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 17:23:15 »
ท่องเอาไว้ก่อนจะขับรถครับ

" ยอมให้เป็น เย็นให้ได้ "

อย่าคิดว่า เราใจถึง เราสู้คน เรามีปืน

เพราะคนอื่นก็ ใจถึง สู้คนและมีปืน เหมือนกับเรา

ความสะใจเพียงไม่กี่นาที อาจจะก่อปัญหาใหญ่ที่ต้องใช้เวลาแก้หลายปี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 17:33:07 »
ผมเคยไม่เชิงหาเรื่องนะแต่เป็นพวกด้านมากกว่าทำผิดแล้วยังเนียนจะเราต้องไปชั่วใส่แทน

ถนน 4 เลนในเข้าเมืองจังหวัดหนึ่งเป็นโค้งหักขวา ต่อด้วยหักซ้าย แล้วจะเป็น 3 แยกไฟแดง  ก่อนถึงโค้งแรกประมาณ 300 เมตรผมขับอยู่ขวาจะแซงกระบะ แต่อยู่ๆที่ระหว่างแซงหัวรถเราแซงไปแถวๆกระบะแล้วมันเบียดมาเลนขวาผมบีบแตรยาวไปมันยังด้านเข้าจนเราต้องเบรคและเบี่ยงเกือบชนเกาะกลางถนนเพื่อไม่ให้ชน แล้วมันก็เข้ามาเลนขวาขับเหมือนไม่มีอะไร เลนซ้ายก็โล่ง   จากนั้นผมก็ไฟติดล่ะครับ โมโหสุดๆ คิดทั้งต้นทั้งดอก ปาดใส่คืนแบบที่มันทำเลย มันก็ยังขับแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น จากนั้นผมก็กระทืบเบรคไปสอง สาม ครั้ง พอถึงไฟแดงผมก็จอดก่อนถึงแยกไปเป็นร้อยเมตรเลย มันก็จอดห่างๆไม่กล้าเข้าใกล้ จากนั้นก็แยกย้ายครับไฟเขียวผมก็ไปตรงมันก็เลี้ยวขวาไป

จากเหตุการณ์นี้บอกตรงๆถ้าตั้งแต่บีบแตรแล้วไม่เข้ามาต่อก็จบตั้งแต่ตรงนั้นแล้ว ขับรถควรใจเย็นและรู้จักให้อภัย ใช่ครับมันต้องเป็นแบบนั้น แต่เอาจริงๆนะถ้าเจออะไรแบบนี้มันยั้งคิดไม่ทันแน่นอน  และหลายๆครั้งผมเชื่อว่าความโมโหมันบังตาไปหมด  จนตอนหลังก็คิดได้ถ้ามันเล่นคืนล่ะ ถ้ามันมีปืนล่ะ ได้ตายแน่

แต่หลังจากเหตุการณ์นั้นก็ยังเจออีกหลายเรื่อง แต่ขอเล่าเรื่องเดียวละกัน เคยไล่ล่ารถปาดหน้าบนทางด่วนมาแล้วแล้วรถเยอะด้วยวันนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 17:38:06 »
เคยเจอครั้งนึง ตอนขับรถจากภูเก็ตไป กทม. ปลายทางคือ น่าน

ผู้โดยสาร ลูก 1 เมีย 2 เอ้ย!!! ลูก 1 เมีย 1 คร้าบบบบ

ระหว่างทาง น่าจะชุมพรเห็นจะได้

ผมผิดเอง...ออกตัวแบบไม่อายเลย เบี่ยงเข้าเลนขวาโดยลืมดูรถคันหลัง เลยกลายเป็นว่าผมไปปาด Triton ยกสูงสีเทาทะมึนที่เหยียบมาอย่างเร็วสูง จนพี่เค้าต้องเบรค+เบี่ยงออกซ้าย

ผมก็ขับช้าลงเพื่อให้เค้าแซง (คิดเอาเองว่าเป็นการขอโทษ)

Triton ยกสูงเปิดกระจกออกมา ทำหน้ายักษ์ใส่ อยู่นานประมาณนึง ผมคิดอยู่ในใจ จะเปิดกระจกตะโกนขอโทษไปดีไม่ดี

แต่คิดไปคิดมา เกิดพี่แกกำลังควันออกหู ได้ยินคำขอโทษของเราเป็นคำด่าบุพการีพี่เค้าขึ้นมา ผมจะซวยเอา

ก็เลยนิ่งๆ ช้าๆ ปล่อยให้พี่แกได้ปลดปล่อยอารมณ์ให้เต็มที่ แล้วก็รอให้พี่แกจากไปอย่างสงบ!!!

ยังไงเสีย ผมก็ขอโทษพี่คนนั้นไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ nachi

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 17:52:02 »
เจอบ่อยคับ แต่ผมไม่สู้ เพราะผมไม่รู้ว่าไอ่คนที่มีเรื่องกับเรามันมีปืนมั้ย
บอกตรงๆผมกลัวอย่างเดียวคือปืน มันถือมีดมาเรายังวิ่งเข้ารถได้
แต่ถ้ามันเอาปืนมา แถมเมา มันลั่นไกมาเราไม่มีทางหนีรอดได้ตายอย่างเดียว
ผมเลือกข้อเดียวเลยคือ ปล่อยไป ไม่สู้ ไม่ว่าคนในรถจะเปนผู้หญิง คนแก่ หรือนักเลง

ออฟไลน์ BIGP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 18:15:02 »
ปล่อยมันไปเลยครับ ถ้าคิดจะเอาคืนถามหน่อยจะทำไรมันได้ นอกจากไล่บี้มัน เปิดกระจก โชว์ของ ปาดหน้า ลงมาคุย สุดท้ายยิงกันหรอครับ ผมเคยทำมาหมดแล้วครับ ไม่ได้อะไรเลยมีแต่เสียกับเสีย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 18:17:33 »
ถ้าคุณอยู่ในประเทศสารขัณฑ์แบบนี้   มันไม่สำคัญหรอกครับว่าคุณใหญ่แค่ไหน  หรือคุณมีอะไร

มันสำคัญว่า  ใครจะเปิดก่อนเท่านั้นเองครับ

ยอมหรือปล่อยไปดีกว่าครับ โชคอาจจะไม่เข้าข้างคุณทุกครั้ง  

ออฟไลน์ predo

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 18:20:31 »
มีแต่เรื่องฮาๆ

ผมขับรถตรงถนนพระราม 3 (ถ้าใครเคยผ่านก่อนขึ้นสะพานกรุงเทพ) มันจะมีการขุดถนนฝังท่อร้อยสายไฟอยู่
ผมก็ขับมาเรื่อยๆ เพราะรู้อยู่แล้วว่าถนนมันไม่ดี อยู่ดีๆรถคันหน้าผมก็หยุดชลอเพื่อที่จะขับผ่านถนนที่เป็นแผ่นเหล็ก
และหลุมอยู่ แต่น้องเขาชลอมากจนเกือบหยุด ผมก็หลักหลบออกผ่านท้ายรถไปแล้วก็ขับต่อ

ปรากฎว่าตอนรถติดไฟแดง น้องคนนี้ก็มาเคาะกระจกบอกว่า "พี่ไม่ชนท้ายผมเลยล่ะ?!?! พี่ก็รู้ถนนมันไม่ดี ?!?!?!?"
ผมก็เลยตอบไปสั้นๆว่า "อ้าวไม่ชนกันไม่ดีหรือ พี่หักหลบเกือบไม่ทัน" น้องแกก็บ่นๆไปอีกนิดนึงแล้วก็ไป

ตกลงอยากให้ชน?  :o :o :o ใจเย็นๆ ท่องไว้ว่าช่างมันๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 18:27:47 »
ไม่ว่าจะมีเรื่องอะไร หลบ เลี่ยง หนี เป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 18:38:41 »
ถ้าผมเจอเหตุการณ์แบบนี้. ผมจะขับไปใกล้ ๆ แล้วก็เปิดกระจกขอโทษ  ;D

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 18:55:45 »
เคยเจออยู่ครั้ง 1 ประมาณว่า ไฟแดงจุดที่ผมอยู่ มันเป็น 2 เลน แต่ฝั่งขาออก มันลดแค่ 1 เลน ผมติดอยู่คันหน้า รถตู้อยู่คันหลัง ไฟเขียวผมออกช้า เจ้ารถตู้คันหลัง มันเลยแซงช้าย เพื่อที่จะให้ได้ออกไฟแดงก่อนผม แต่รถตู้คันนั่นไม่รู้ว่า ไฟแดงนี้ ขาออก ออกได้ 1 เลนเท่านั่น เขาก็เบรคตัวโก่งสิครับ ผมก็ขับมาเรื่อยๆ รถตู้ก็ขับมาเทียบผม แล้วเปิดกระจกด่าๆๆๆๆๆ เป็นชุด ผมเลยใช้แผน ที่่ตัวเองคิดไว้ ผมเร่งเครื่องหนี้สุดแรง มันก็เร่งถาม พอใช่ช่วงจังหวะที่มันจะทันผม ผมมองกระจกหลัง ว่าง ผมก็เบรคสุดแรง รถมันก็พุ้งไปข้างหน้าผม แบบไกลมาก

เพราะมันก็เร่งเครื่องมาสุดแรง พอผมเห็นมันเหยียบเบรค เหมือนกัน ผมก็เร่งเครื่องสุดแรงอีกอีกครัง ผมแซงมันได้ แล้วมันก็เร่งตามอีก ผมก็ใช้สูตรเดิม จนเจอทางแยก ผมใช้วิธี ไม่เบรคที่แยก แต่ใช้การชลอ แล้วเลี้ยวเลยโดยที่ไม่เปิดไฟเลี้ยว แต่มันไม่รู้ว่าผมจะเลี้ยว มันเลยตรงไป แล้วมันชี้หน้าด่าผมกระจาย รอดมาได้ ผมยังแอบคิดอยู่เลยว่า ถ้าวันนั่นรถเยอะๆ แล้วผมทำตามแผนไม่สำเร็จจะเป็นยังไงน้ออ......

เรื่องนี้แหละที่แรงที่สุด นอกนั่นก็มีแค่ คนชอบมาเหมือนอยากจะประลองความเร็ว กับ Preve ผม ก็กดให้ดู มันมาก แต่ชาวบ้านคงด่ากระจาย ส่วนใหญ่ พอเกิน 190 เค้าก็เริ่มถอยกัน พอ โอเคแล้ว ผมก็ขับที่ความเร็วปรกติ ตั้งแต่ผมขับ Preve มาเหมือนมีคนมา ถ้าประลองกับผมบ่อยมากๆ หรือผมคิดไปเอง????

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 19:07:49 »
ผมเจอสารพัดเลย
ปาดหน้า เร่งแซงเหยียบเบรคใส่ ดันตูดเรา ขี่ประกบแล้วหักใส่รถเรา หนักสุดก็เอาปืนยกมาขู่ เอาอันล่าสุดละกัน
ทางแยกตอนลงเขาป่าตองแถวปั้มน้ำมันคาร์แท็ค ถ้าชิดขวาเค้าให้เลี้ยวขวา ชิดซ้ายคือขับตรงไปโลตัส
ผมชิดซ้าย แท็คซี่ชิดขวา มีรถตู้มาเสียบซ้ายสุดอีกหนึ่งคัน(ตรงรถตู้ไม่ใช่เลนรถ) พอไฟเขียวรถสามคันขับตรงไปหมดแล้วมันเบียดกันไง รถผมคันตรงกลางซวยไปชะ  คันหลังก็ดัน ซ้ายก็เบียด ขวาก็เบียด แล้วทีนี้ รถตู้ผมให้ไปก่อน แล้วรถแทคซี่มันเข้าไม่ได้ ก็โกรธผมหาว่าผมหาเรื่องมั้ง ขับรถจี้ตูดเร่งแซงแล้วปาด(หักรถใส่ผม)หน้ารถ  เหยียบเบรคใส่ ผมก็รอจังหวะว่าติดไฟแดงข้างหน้าเดี่ยวเครียกัน ไปไม่ถึงไฟแดง เค้ากลับรถตรงปั้มบางจากก่อนไฟแดง วิ่งกลับทางเดิม ไม่ได้คิดจะทำอะไรเค้าหรอกครับ แค่อยากถามว่าเป็นอะไรมากรึเปล่า  ;D สรุปไม่ได้ถามเลย
มาภูเก็ตระวังรถตู้ รถแท็กซี่พวกซูบารุนะครับ กับรถเก๋งแท็คซี่  พวกนี้ใจร้อน พยายามใจเย็นๆอย่าตอบโต้เรื่องจะยาว
บางครั้งมันสู้เราไม่ได้หรอก แต่มันจะโทรเรียกพวกพ้องมารุมเรา บางครั้งให้มันผ่านๆไป ทำเป็นมองไม่เห็นบ้างก็ได้
คิดถึงหน้าแม่ เมีย ลูก ไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 19:26:06 โดย sith(สิทธิ์) »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 19:11:10 »
ผมโดนมาเยอะครับ ทุกรุ่น

แต่ก็ปล่อยวาง ไม่สนใจครับ

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 19:19:13 »
แล้วแต่สถานการณ์ครับ ถ้าเราเป็นฝ่ายถูก การจราจรไม่ติดขัดและรถเราดีกว่าก็กดหนีมาชิลๆ อย่าไปสนใจ อย่าไปตามถ่ายคลิป ไม่ได้ประโยชน์อะไรหรอกเสียเวลา  "ไม่มีผู้ชนะบนท้องถนนหรอกครับ มีแต่ปลอดภัยถึงจุดหมาย ก็เท่านั้น"  

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 19:50:31 »
ของผมเจอมาหลายเคสละ ที่จำขึ้นใจเลยหลายปีที่แล้ว ขับรถไปหาแฟน(เก่า)ที่ราชบุรี ตอนนั้นใช้ fd ช่วงปากท่อเจอกระบะควันดำขับปาดไปปาดมา เปิดเพลงเสียงดัง ช่วงนั้นรำคาญมาก เลยกดแซงจากนั้นข้างหน้ามีรถช้าแช่ขวาอยู่ จริงๆจะแซงซ้ายไปก็ได้ แต่ผมหมั่นไส้กระบะเลยกวน ขับรถไปเลนซ้ายช้าเท่ากับคันที่แช่ขวา หลายกิโลอยู่เหมือนกัน ซักพักเริ่มขี้เกียจยุ่ง เลยกดหนี ปรากฏกว่ากระบะกดตาม มาจนถึงสี่แยกปากท่อ เป็นไฟแดงพอดี ผมมีความคิดว่าไม่สมควรจอด เลยเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดไป เพื่อให้กระบะไปพ้นๆ ปรากฏว่ากระบะเลี้ยวตาม ผมเลยรู้สึกแล้วว่าน่าจะโดนตามหาเรื่อง เลยหาจังหวะแล้วดึงเบรคมือ J turn เลยเพราะถนนแคบกลับธรรมดาไม่พ้น แล้วทำเพื่อหนีกระบะด้วย ก็กดหนีกลับมาเส้นหลัก แล้วขับชิลๆมาเกือบถึงราชบุรีละ เจอกระบะคันเดิมยังกดตามมาถึงนี่ ผมก็ปล่อยให้แซงไปขี้เกียจยุ่ง แต่มันดันแซงแล้วกดเบรคใส่จนรถหยุด ทั้งๆที่เป็นถนนไฮเวย์แล้วอยู่เลนขวาด้วย พอรถหยุดมันเดินลงจากรถมาหาผมเลย หน้าดำๆผมหยิกๆ ช่วงนั้นโชคดีกว่าเล่น NFS ภาคไหนซักภาคนี่แหละ อารมณ์ประมาณโดนตำรวจบล็อค ต้องถอย ผมเลยอาศัยจังหวะมันกำลังเดินมา ถอยออกแล้วใส่เกียร์ d หนีออกไปอีกที จำได้เลยว่ามันเห็นผมถอยมันวิ่งกลับไปที่รถเลย แต่ไม่ทันแล้ว ผมหนีไปไกลละ

ถ้าช่วงนั้นไม่ติดเกมคงลงไปมีเรื่องแล้วจะเป็นยังไงบ้างก็ไม่รู้ ไปแลกกับคนที่ไม่มีอะไรต้องเสีย ไม่ความความคิดและสติมีแต่จะเสีย

ออฟไลน์ kritsada

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 20:03:06 »
อันนี้เป็นเรื่องเมื่อเดือนที่แล้วครับตอนนั้นผมกำลังเดินทางกลับบ้าน ผมขอก๊อปจากเฟสตัวเองมาลงนะครับ มีถ่อยคำที่ไม่สุภาพเยอะอยู่ ขออภัยด้วยครับ

" ผมขับมาดีๆมาปาดผมทำไม ?? ตอนแซงมึงกูก็ให้สัญญานก่อน มองดูแล้วเห็นมึงกดโทรศัพท์ กูเลยแซงๆมึงไป พอกูพ้นหน้ามึงแล้วก็เสือกกดตามจี้ตูดกุ หลบให้ก็ยังตามจี้ ได้ กูจัดให้ !! ตบออกขวากระแทกคันเร่งเต็มตีน หนีไปให้ห่างตอนนั้นวิ่ง 120 มึงก็ยังตามมา กูรอจังหวะที่มึงกำลังดันกูอยู่แล้วมึงก็พุ่งมาดันจนได้ กูเลยจิ้มเบรกไปดอกนึงให้มึงตกใจเล่นๆ แล้วรถมึงมันเป็นกระบะท้ายมันเบาหักหลบขนาดนั้นก็หมุนเป็นธรรมดา ส่องดูกระจกมองหลังไม่มีใครตาย ก็ตัวใครตัวมัน "

วันนี้คิดได้ ถ้าเราใจเย็นๆ คงจะดีกว่าครับ
C.kritsada

Fox999

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 20:06:20 »
เรื่องของผมเกิดมาประมาณปีกว่าแล้วครับ
วันนั้นผมนั่งรถของเพื่อนผม เพื่อนผมใช้d max แต่งoff roadประมาณนี้ได้ครับ

และตอนขากลับกำลังขึ้นทางด่วนช่วงนั้นกำลังต่อแถวเข้าด่านเก็บเงินช่วงนั้นรถติดมากครับ
ช่องจ่ายเงินมี6ช่องและeasy passอีก2เพื่อนผมต่ออยู่ช่องที6ซึ่งติดกับeasy passซึ่งใกล้ถึงด่านเหลืออีก2คันก็ได้เข้าด่านแล้ว
แต่มีcivic fdสีขาวแต่งซิ่งคันหนึ่งอยุ่ๆขับมาช่องeasy passและมาแทรกเข้ามาหน้ารถเพื่อนผมเลยครับแต่เพื่อนผมไม่ให้และบีบแตรไปครั้งหนึ่งเบาๆ
พอขึ้นมาได้เพื่อนผมก็ขับตามปกติด้วยแต่civicคันดังกล่าวพอขึ้นมาได้ก็รีบซิ่งและพอามมาถึงรถเพื่อนผม(เพื่อนผมขับอยู่เลนขวา)civicก็ขับมาเลนขวา
แล้วพอแซงรถเพื่อนผมได้ก็ปาดเข้ามาบบระยะกระชั้นชิดพร้อมเหยียบเบรคช่วงนั้นเพื่อนผมขับมาประมาณ140และก็รีบเหยียบเบรคแต่ไม่ทัน
civicคันนั้นด้านหลังยุบไปเกือบครึ่งคันแต่รถเพื่อนผมกันชนหน้างอและช่วงล่างพังนิดหน่อยพอcivicคันนั้นลงมาจากรถก็มาเถียงใหญ่
แต่พอเพื่อนผมบอกว่ามีกล้องติดหน้ารถเท่านั้นแหละครับcivicคันนั้นทำหน้ามึนๆและเพื่อนผมก็ได้เรียกประกันและตำรวจมาพอสืบไปสืบมาก็ได้ความว่า
คนขับcivicคันนั้นอายุเพียง17ปีและตำรวจก็ได้โทรไปคุยกับพ่อแม่ของเขาแต่ก็จบเรื่องได้ครับเพราะมีประกันทั้งสองคัน

ปล ผมว่าคนแบบนี้ควรไม่ให้ขับรถตลอดชีวิตขับไปก็เป้นปัยหาให้คนอื่นเปล่าๆ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 20:47:42 »
วิธีการต้องดับที่ใจเราครับ .. หาที่จอด กินน้ำ กินขนม ให้ความรู้สึกไม่ดีมันหายไปไว ๆ

ไม่รู้สิ ผมไม่ได้ชอบปาดใครนะ  คนที่ปาดไปปาดมา ไปไหนได้ไม่ไกลหรอก .. .. เดี๋ยวก็ติดอะไรซักอย่างข้างหน้าอยู่ดี
ขับเร็ว  ๆ  เนียน ๆ แป๊บเดียวก็แซงได้ละ ..

แต่ .. รถผมมีจุดบอดด้านหลังค่อนข้างเยอะ มองแล้วว่างพอออกไป ดันไม่ว่าง พี่ข้างหลังหักหลบบ้าง เบรคตัวโก่งบ้าง ต้องขอโทด ด้วยครับ .. ทุกวันนี้ก็ขับระวังหลังมาก ๆ ๆ  ๆแล้ว กะว่าต้องไปติดกระจกกลมแบบรถกระบะ น่าจะช่ววยได้ ไม่ก็ลงทุนติด BLIS ซะเลย 55

ออฟไลน์ cipher_rank

• **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 20:53:24 »
ขับรถเพื่อให้ถึงจุดหมายครับ อย่าไปใส่ใจกับอะไรระหว่างทาง

ใครรีบ ใครแซง ใครปาด ผมให้ไปหมดแหละครับ

ไม่เอาคืน ไปเรื่อยๆ กลับบ้านหาลูกเมียดีกว่าครับ

เวลามีเหตุขึ้นมา ไม่ต้องมากครั้งครับ ครั้งเดียวก็อาจเปลี่ยนชีวิตได้ครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 20:59:18 »
พกกาแฟเย็นจิบไปพลางๆเวลาเจอพวกกร่าง

แต่ถ้ากร่างไม่เลิกผมก็พร้อมจะเปลี่ยนชุดแต่ง-กันชนใหม่ไฉไลกว่าเดิม   

ไม่ได้แค่คุยโม้....จัดมาหลายชิ้นแล้ว

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 21:09:52 »
สำหรับผมไม่เคยเจอพวกมาปาดหน้า..หรือรถคันอื่นคิดว่ารถอย่างผมไม่ควรเข้าใกล้หว่า...
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 21:21:31 »
เคยเจอแค่ครั้งเดียวมั้งครับ มอเตอร์ไซต์บีบแตรไล่ผมยาวเลย มอเตอร์ไซต์ออกจากถนนสายรอง โดยไม่จอดมองรถที่วิ่งตรงมา
ผมเห็นทันก็เลยหักหลบทันแบบสบายๆ ก็ตามมาบีบแตรไล่น่าจะเกือบ 100 เมตร ผมก็เปิดไฟเลี้ยวจอดริมข้างทาง คนขี่มอเตอร์ก็หันมาส่ายหน้าไม่พอใจ แล้วก็ขี่หายไป
แม่ผมนั่งมาด้วย ก็งงว่าเกิดอะไรขึ้น ตอนนั้นขับมา 40 มั้งครับ ถนนในเมืองครับ

คือ งงว่า ต้องการอะไร ไม่พอใจที่ผมไม่ชนหรือยังไง งงจริงๆครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 21:48:02 »
เจอประจำคนจำพวกแบบนี้ เคยเจอซีวิคfdคันนึงจะมาปาดเข้าเลนแบบกระชั้นชิดไฟเลี้ยวก็ไม่มีพอผมเร่งเครื่องไปปิดช่องไม่ให้เข้า โมโหอีกมาปาด ถ้าผมไม่ขับให้แม่นั่งคงซัดกับมันไปแล้ว เอาให้ตรงประตูคนขับเลยคงสะใจไม่น้อย แต่ทางที่ดีควรจะใจเย็นๆครับ ไม่ควรจะไปแลกกับคนไร้ค่าพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 21:52:24 โดย Highway Star »

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 21:52:33 »
ไม่ควรไปมีเรื่อง ครับ เสียเวลา ให้อภัยไปเทอะครับ ใจเขาใจเรา
ขับรถ มี เรื่องปาดไปมา เป็นเรื่องธรรมดา เก็บชีวิตไว้เทอะครับ

ฆ่าเขาตาย เราได้อะไรนอกจาก สะใจเท่านั้น
เราก็ต้องหนี้ ตลอดชีวิต

เรื่องพวกนี้ จะไม่มี ถ้า ทุกคนเคารพกฎหมาย และ กฎหมายใช้อย่างจริงจัง (บ้านเราคงไม่มีหรอกครับกฎหมายไม่จับแพะก็จับแกะ)

Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 23:03:00 »
ได้ไม่คุ้มเสียครับ อย่าไปอะไรกับมัน ไม่เกี่ยวกับใจไม่ใจ

ออฟไลน์ 2k

Re: แชร์ประสบการณ์เวลาโดนหาเรื่องบนท้องถ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 23:20:00 »
เรื่องของผมเกิดมาประมาณปีกว่าแล้วครับ
วันนั้นผมนั่งรถของเพื่อนผม เพื่อนผมใช้d max แต่งoff roadประมาณนี้ได้ครับ

และตอนขากลับกำลังขึ้นทางด่วนช่วงนั้นกำลังต่อแถวเข้าด่านเก็บเงินช่วงนั้นรถติดมากครับ
ช่องจ่ายเงินมี6ช่องและeasy passอีก2เพื่อนผมต่ออยู่ช่องที6ซึ่งติดกับeasy passซึ่งใกล้ถึงด่านเหลืออีก2คันก็ได้เข้าด่านแล้ว
แต่มีcivic fdสีขาวแต่งซิ่งคันหนึ่งอยุ่ๆขับมาช่องeasy passและมาแทรกเข้ามาหน้ารถเพื่อนผมเลยครับแต่เพื่อนผมไม่ให้และบีบแตรไปครั้งหนึ่งเบาๆ
พอขึ้นมาได้เพื่อนผมก็ขับตามปกติด้วยแต่civicคันดังกล่าวพอขึ้นมาได้ก็รีบซิ่งและพอามมาถึงรถเพื่อนผม(เพื่อนผมขับอยู่เลนขวา)civicก็ขับมาเลนขวา
แล้วพอแซงรถเพื่อนผมได้ก็ปาดเข้ามาบบระยะกระชั้นชิดพร้อมเหยียบเบรคช่วงนั้นเพื่อนผมขับมาประมาณ140และก็รีบเหยียบเบรคแต่ไม่ทัน
civicคันนั้นด้านหลังยุบไปเกือบครึ่งคันแต่รถเพื่อนผมกันชนหน้างอและช่วงล่างพังนิดหน่อยพอcivicคันนั้นลงมาจากรถก็มาเถียงใหญ่
แต่พอเพื่อนผมบอกว่ามีกล้องติดหน้ารถเท่านั้นแหละครับcivicคันนั้นทำหน้ามึนๆและเพื่อนผมก็ได้เรียกประกันและตำรวจมาพอสืบไปสืบมาก็ได้ความว่า
คนขับcivicคันนั้นอายุเพียง17ปีและตำรวจก็ได้โทรไปคุยกับพ่อแม่ของเขาแต่ก็จบเรื่องได้ครับเพราะมีประกันทั้งสองคัน

ปล ผมว่าคนแบบนี้ควรไม่ให้ขับรถตลอดชีวิตขับไปก็เป้นปัยหาให้คนอื่นเปล่าๆ

ช่างกล้าเบรคใส่รถยกสูงเนาะ  :P มีสมาชิกคนอื่นๆเจอคนบ้าคลั่งกันเยอะเลย ส่วนตัวผมมองว่าพวกที่เอาแต่ถามว่าจะเอายังไงๆเนี่ยสุดท้ายหนีเองทุกราย เจอกับตัวมาสองครั้งละ หาเรื่องเรามาได้หลายครั้งหลายหนจนขันติเป็นขันแตก ลงไปถึงตัวก็ยังถามอยู่ไดัมรึงจะเอายังไง!!! โอ้ววววพระเจ้า!!! หาเรื่องเราถึงขนาดนี้ยังต้องถามอีกรึจะเอายังไง? ถ้าไม่คิดจะมีเรื่องจนถึงขันเลือดตกยางออกจริงๆจะท้าทายทำไมถึงขนาดนี้?  :-\ ที่ผมเจอมาก็จะหนีหลีกเลี่ยงให้ไกลไว้ก่อนแตีถ้าหนีแล้วยังตามมาหาเรื่องเราอีกก็ต้องสู้ครับ ยิ่งหนีใช้ความเร็ววเรายิ่งอันตรายตัวเอง จบเรื่องที่ความเร็วเป็นศูนย์ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 23:22:46 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 23:45:03 »
ยอมได้ยอมครับ   นึกถึงครอบครัว คนที่บ้าน   ทำใจเย็นๆ

ยิ่งบ้านเรา "ปืน"  นี่หาซื้อกันง่ายด้วย   ได้ไม่คุ้มเสีย

วันนี้โชคดี   วันหน้าอาจจะเจอ jackpot