ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี๋ยวกับการแยกออยเกียร์หน่อยครับ  (อ่าน 2742 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonkub

• Newbie
  • *
มีพี่ๆท่านไหนได้ทำออยเกียร์แยกจากหม้อน้ำไหมครับ อยากจะรู้ว่ามันมีข้อดี ข้อเสียยังไง พอดีไปอ่านมาหลายๆที่แล้วยังไม่เข้าใจน่ะครับ แล้วก็ออยเกียร์แยกนี่เราต้องให้ลมผ่านตลอดเวลาใช่ไหมครับ ถ้าตอนรถติดๆ ไม่ได้วิ่งไม่มีลมผ่านจะมีปัญหาไหม

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามเกี๋ยวกับการแยกออยเกียร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 13:16:33 »
รถอายุเยอะ ๆ หากไม่เปลี่ยนหม้อน้ำก็ควรทำ  ผมเคยทำกับ ซาบ 900  ก็ดีนะ  ปลอดภัยจากการรั่วของน้ำเข้าผสมน้ำมันเกียร์  คูลเลอร์  ควรอยู่ในตำแหน่งที่พัดลมดูดระบายความร้อนได้ครับ    ข้อเสีย อันนี้ไม่ทราบ

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
Re: สอบถามเกี๋ยวกับการแยกออยเกียร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 14:11:43 »
ผมติดออยล์เกียร์เพิ่ม แต่ยังคงให้ผ่านหม้อน้ำเหมือนเดิม
ออยล์เกียร์ที่ติดเพิ่ม รับลมปะทะโดยตรง เวลาขับทางไกลช่วยลดความร้อนของน้ำมันเกียร์ไดัในระดับนึง
เวลาขับในเมือง เดี๋ยวเร่ง เดี๋ยวเบรก ไม่มีลมมาปะทะออยล์เกียร์ ก็ยังสามารถระบายความร้อนผ่านหม้อน้ำเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 09:34:14 »
จากประสบการณ์กับรถครูซ และ เทียน่า J32

บ้านเราเป็นเมืองร้อนติดออยเกียร์แยกจากระบบหม้อน้ำดีกว่าครับ  ออยที่ติดกับระบบหม้อน้ำมันเหมาะสมกับประเทศที่สภาพอากาศเย็นหน่อยมากกว่า
เพราะมันสามารถควบคุมอุณหภูมิของน้ำมันเกียร์ได้ดีกว่า

แต่กับประเทศไทยที่เป็นประเทศแบบร้อนชื้น การแยกออยเกียร์จากหม้อน้ำจะเหมาะสมกว่า และขนาดของออยเกียร์ก็ต้องเลือกให้เหมาะสมนะครับ
ถ้าออยเล็กไปก็ช่วยลดความร้อนได้ไม่มาก ถ้าใหญ่ไปอาจเย็นเกินต้องติดตัวเทอร์โมช่วยอีกทีจะดีกว่า

บริเวณที่ติดตั้งออยเกียร์ควรอยู่ในบริเวณที่พัดลมหน้าเครื่องดูดกระแสลมผ่านบริเวณตรงนั้นด้วยนะครับ

ปล.ในความเห็นผมติดออยเกียร์ตัวใหญ่แล้วติดเทอร์โมคอยตัดต่อทางเดินน้ำมันเกียร์และรักษาอุณหภูมิที่ 87 องศาไว้จะดีกว่าติดตัวเล็กครับ
ปล2. เน้นอู่ติดตั้งที่ทำงานละเอียดหน่อยนะครับ เดี๋ยวน้ำมันเกียร์รั่ว และตรวจสอบระดับน้ำมันเกียร์ให้เรียบร้อยหลังจากติดตั้งแล้ว

ออฟไลน์ sonkub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 11:21:37 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับ