ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง cvt ที่เป็นระบบขับเคลื่อน 4 ล้อครับ  (อ่าน 2856 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
คือผมสนใจ ford everest หรือ toyota fortuner ที่กำลังจะเปิดตัวในไม่ช้านี้อยู่

ก่อนหน้านั้นผมมีไปดู subaru forester มาแล้วครับ ก็ชอบนะ แต่ มันมีแค่ 5 ที่นั่ง + cvt ขับ 4 ที่ผมยังอคติอยู่นิดหน่อย
แต่พอมาเห็นเจ้า nissan x-trail แล้วทำให้หวั่นใจไม่น้อยเลยครับ

เลยอยากถามว่า เจ้า cvt ขับสี่ ถ้าต้องขับไปหาพ่อตาที่ เนิน 401 แล้วไปทางลัดเข้าสวนยาง พอจะไปไหวมั๊ยครับ...
จริงๆผมเคยเอาสเปซแวกอนไปครั้งหนึ่งแล้ว เกือบไปไม่รอดเหมือนกัน เพียงแค่ตอนนั้นมันแค่ต้นฝน

พอเข้าหน้าฝนจริงๆ มีแต่ 4x4 ที่ขับผ่านทางลัดนี้ได้

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Auto

Re: สอบถามเรื่อง cvt ที่เป็นระบบขับเคลื่อน 4 ล้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 16:21:43 »
ผมไม่เห้นเส้นทางเลยตอบไม่ได้  มันขึ้นอยู่กับรถที่จะไปได้ด้วยนะ       รถSUV  สไตล์แบบนี้อย่าไปคาดหวังการลุยออฟโรดที่มากเกินไป  เอาไว้เที่ยวตามอุทยาน หรือคาดหวังกับการเกาะถนนและฟิลลิ่งที่มันดีกว่ารถ 4x2 ในรุ่นเดียวกันดีกว่า
CVT  มันไม่เหมาะกับรถออฟโรดขาลุยพันธ์แท้ และรถที่ใช้เครื่องยนต์ที่ต้องการแรงบิดที่มีพลังมหาศาลในการฉุดลาก    เขาจึงไม่นำมาใส่เอาไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2014, 16:41:09 โดย Auto »

ออฟไลน์ johnlee

Re: สอบถามเรื่อง cvt ที่เป็นระบบขับเคลื่อน 4 ล้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 16:38:14 »
สำหรับ CVT ลงหล่ม ผมเคยเอา อัลมีร่า เข้าไปขับในป่าที่ไถ นึกออกมะ ในไร่ที่รถไถๆเอาไว้

ค่อยแตะคันเร่ง อย่ากระทืบ ไปทีลน้อย กระดึบๆๆ

ผมก็สามารถกลับรถได้

ทีนี้รถใหญ่กว่า ผมว่าสบายครับ

แค่อย่ากระทืบคันเร่งให้มันกระโจนๆเป็นพอ มันแสลงสายพานเกียร์
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 17:13:37 »
ยิ่งเป็น CVT น่าจะยิ่งดีนะครับ เรื่องติดหล่ม ใช้ CVT ยิ่ง Control ง่ายเลย

เอาจริงๆ เล่นซูฯ เอาไปลุย ผมว่ามันจะไม่เวริค์นะครับ
ไม่ใช่ไม่ทน แต่ผม"เสียดาย" สมรรถนะระดับมัน น่าจะขับทางเรียบมันส์ๆดีกว่า

เป็นผม ถ้ามีคำว่าลุยเข้ามา ผมมองแค่โตต้ากับอิสุ เท่านั้น (มิตซู นิสสัน ก็โอนะ)
มองแค่ว่า ใช้ๆไปไม่เสียดาย เสียก็เปลี่ยนใหม่
ลองคิดเล่นๆว่า...
ใช้ 3 ปี พัง ยี่ห้อไหนเปลี่ยนอะไหล่ศูนย์ง่ายกว่ากัน
ใช้ 5 ปี พัง ยี่ห้อไหนจะซ่อมถูก ซ่อมเร็ว อะไหล่เยอะ ไม่ต้องรอกว่ากัน
ใช้ 8-10 ปี พัง รถตกรุ่นแล้ว ยี่ห้อไหนจะรองรับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 17:25:48 »
เคยเห็นแต่คลิปพวกยุโรบเอารถพวกนี้ไปลุยออฟโรด
มาสด้าซีเอ้กห้า เอ้กเทรล ซีอาร์วี ซุบารุ คนไทยคงไม่ค่อยชินรึคุ้นเคย
ผมเคยแอบเอา BMW x3 ของพี่สาวไปลุยมาแต่ไม่ถึงกับโคลนตมลึกๆเละๆ
แค่ทางลูกรังธรรมดา มีน้ำขังบ้างเล็กน้อย ลุยน้ำบ้างพอประมาณ ขึ้นเขาชันๆ
ผลที่ได้คือ ไม่รู้ไฟอะไรขึ้นเต็มไปหมด  ;D เอารถมาคืนพี่ก็ทำเนียนล้างให้สะอาด
บอกให้พี่เอารถเข้าไป0 ไปเช็ค  ;D ไม่รู้ไฟอะไรขึ้น ไม่ได้ทำอะไรเลย  ;D
ผมว่าจะลุยกึ่งๆออฟโรดถ้าจะดีเปลี่ยนยางก็ดีนะ บางทีมันหมุนฟรีอย่างเดียว ยางติดรถไม่เหมาะจะลุย
แต่เปลี่ยนแล้วเสียงมันจะดังไม่เหมาะกับรถแบบนี้อีกแหละ แนะว่าเอาพวก PPV ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 17:48:07 »
ผมว่าส่วนใหญ่น่าจะมีโหมดเกียร์ให้เล่นเหมือนเกียร์ธรรมดานะครับ ดั้งนั้นถ้าเจออุปสรรคจริงๆ ผมว่า คงไม่มีปัญหาหรอกครับ  จริงๆ เกียร์ไม่ใช่ปัญหามากมายครับ ประสบการณ์มากกว่าครับผมทำให้ไปพ้นอุปสรรคได้ครับ
ส่วนความแรงรถทุกวันนี้ผมว่าเหลือๆ นะครับ คือจะให้มันขับเยียบคันเร่งแล้วไป เพราะว่ามันเป็นขับสี่ แล้วต้องไปได้ คงไม่ใช่ครับ เพราะแต่ละที่ แต่ละพื้นถนนไม่เท่ากันครับ สำหรับผม ผมว่าขับสี่ทุกรุ่นที่มีในท้องตลาด
ไม่กว่าจะเกียร์อะไรผมว่าไปได้ครับ ถ้ารถแบบธรรมดาเคยไปได้ ครับผม  :)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 19:41:42 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ทางลูกลัง ดินนิ่มๆเธรรมดาครับ แบบสวนยางนี่แหละ
เคยเอา space wagon ไปเกือบติดหล่ม ล้อไถลไม่เกาะพื้นมาแล้ว แต่ก็รอดมาได้

ที่ห่วงนิดหน่อยก็คือ cvt ครับ
ขับเกียร์ธรรมดามา 10 ปี ต่อด้วยออโต้มา 15ปี

จะมาแพ้ความย้วยของ cvt เพราะตัวรถที่น่าคบหรทอเปล่าก็ไม่รู้ ต้องรอดูวันเปิดตัว

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 22:27:52 »
ลองดูใน YouTube ดูครับมีเทสทางดินหรือน้ำแข็งและหิมะ อยู่พอสมควร
ชื่อการตลาดในต่างประเทศอีกชื่อคือ Nissan rogue ครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 10:31:42 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ทางลูกลัง ดินนิ่มๆเธรรมดาครับ แบบสวนยางนี่แหละ
เคยเอา space wagon ไปเกือบติดหล่ม ล้อไถลไม่เกาะพื้นมาแล้ว แต่ก็รอดมาได้

ที่ห่วงนิดหน่อยก็คือ cvt ครับ
ขับเกียร์ธรรมดามา 10 ปี ต่อด้วยออโต้มา 15ปี

จะมาแพ้ความย้วยของ cvt เพราะตัวรถที่น่าคบหรทอเปล่าก็ไม่รู้ ต้องรอดูวันเปิดตัว

ตัวนี้น่าจะเป็น CVT ลูกเดียวกับ TEANA ผมว่าไม่ค่อยน่าห่วงหรอกครับ CVT มันดีมากครับ เพียงแต่ในยุคแรกๆมันสร้างชื่อเสียฝากไว้นิดหน่อยด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของทั้งศูนย์บริการและก็ผู้ใช้ครับ แต่ตอนนี้ผมว่ามันโอเคแล้วแหละ อีกทั้งตามสเปคที่หลุดมา เอ็กเทรล มันระบบล็อคเกียร์ได้ ผมว่าสบายมากครับ เรื่องแรงเนี่ยถัาเครื่องไม่ไหว เกียร์มันช่วยได้เยอะครับ ขับๆไปเถอะครับ มันไม่ได้พังง่ายขนาดนั้น :P

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 22:55:20 »
ลองดูครับ cvt ขับ 4 ประมาณนี้พอไปได้ไหม
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่