ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียนหน้ารถ "หาย" ต้องทำไง  (อ่าน 3064 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ป้ายทะเบียนหน้ารถ "หาย" ต้องทำไง
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 16:47:50 »
ป้ายทะเบียนหน้ารถหลุดหายไป ต้องดำเนินการอะไรบ้างอะครับ ใช้เวลานานมั้ย แล้วต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง เบื้องต้นผมไปแจ้งความแล้วตำรวจไม่รับ เนื่องจากชื่อเจ้าของรถไม่ใช่ผม (รถเป็นชื่อคุณพ่อ) แต่ตำรวจบอกว่าผมใช้รถได้ปกติ

แล้วควรย้ายทะเบียนหลังรถมาไว้หน้ารถมั้ยครับ เพราะส่วนใหญ่เวลาเข้าห้างหรือรับบัตรจอดรถ ส่วนใหญ่เค้าจะมองทะเบียนหน้ารถกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2014, 16:50:35 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
Re: ป้ายทะเบียนหน้ารถ "หาย" ต้องทำไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 17:20:43 »
ย้ายป้ายจากหลัง ไปไว้ข้างหน้าครับ

ปริ้นท์เลขทะเบียน ติดข้างหลังไว้ก่อน

แจ้งความ...ป้ายหาย...เสียค่าธรรมเนียม 10 บาท

เจ้าของเล่มรถ ทำหนังสือมอบอำนาจให้

ไปยื่นขนส่ง พร้อมใบเเจ้งความ เล่มรถ ถ้าจำไม่ผิดเสีย 100นึงครับ

รอ 2 สัปดาห์โทรไปตาม ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Dubee

Re: ป้ายทะเบียนหน้ารถ "หาย" ต้องทำไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 18:41:58 »
ย้ายป้ายจากหลัง ไปไว้ข้างหน้าครับ

ปริ้นท์เลขทะเบียน ติดข้างหลังไว้ก่อน

แจ้งความ...ป้ายหาย...เสียค่าธรรมเนียม 10 บาท

เจ้าของเล่มรถ ทำหนังสือมอบอำนาจให้

ไปยื่นขนส่ง พร้อมใบเเจ้งความ เล่มรถ ถ้าจำไม่ผิดเสีย 100นึงครับ

รอ 2 สัปดาห์โทรไปตาม ได้เลยครับ

ตามนี้เลยครับจากคนที่เคยป้ายหายมาก่อน

แต่ในท้องที่ผมจะแตกต่างก็คือ

- ค่าแจ้งความ 20 บาท

- ค่าป้ายใหม่ 200 ครับ

- รอป้ายอาทิดเดียว

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 23:13:26 »
แต่ สน. ที่ผมเคยแจ้งหาย บอกห้ามเขียนหรือพิมพ์แทนป้ายหาย ให้ปล่อยว่างไว้แล้วเอาใบแจ้งความไว้ให้เจ้าหน้าที่ดูเวลาถูกเรียก
เพราะจะโดนข้อหาปลอมแปลงเอกสารราชการครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 17:04:22 »
ติดไฟแนนซ์อยู่หรือป่าวครับ สามารถบอกไฟแนนซ์ดำเนินการได้เลยครับ
..

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 11:05:59 »
ขอบคุณสำหรับแนวทางครับผม
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง