ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก"รัก"คิดหนักกว่า"เลือก"รถ"  (อ่าน 9226 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: เลือก"รัก"คิดหนักกว่า"เลือก"รถ"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:44:05 »
อ่านสนุกกว่าเรื่องรถอีกอะ  ::) ::)
ผมว่าเครียดกว่าตอนเลือกรถเยอะเรยนะครับ 555+

Re: เลือก"รัก"คิดหนักกว่า"เลือก"รถ"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:51:51 »
ถ้าคิดจะแต่งงานนะครับ

ต้องเปลี่ยนมุมมองนะครับ

ให้มองว่าเราอยากได้แม่ของลูกแบบไหน

คนไหนเหมะกับเป็นแม่ของลูกเรา เรื่องขอเรื่องคือ เขาดีกันทั้ง2คนเลยครับเลยคิดหนัก จะปรึกษาทางบ้านก้อไม่ได้ เพราะที่บ้านรู้ ว่าผมเจ้าชู้ เดี๋ยวท่านจะด่าเอา และผมก้อเคยแต่งงานมาแล้วด้วยครั้งนึง แม่ตอนนี้แม่อยากอุ้มหลานมากๆ เพราะผมลูกชายคนเดียว ผมเครียดมากจริงๆครับกับเรื่องนี้ แต่ผมก้อบ้าไปแล้ว มาถามเรื่องรัก ใน เวบเกี่ยวกับเรื่องรถ 5555+ อายจัง

ถ้าได้คนนี้แล้วสามารถเลี้ยงลูกเราอย่างที่ใจเราต้องการได้ครับ

ส่วนปัจจัยอย่างอื่นๆ มันเปลี่ยนกันได้ครับ

เช่น ถ้าคนที่รายได้น้อย เกิดได้งานใหม่แล้วรายได้ดีกว่าเดิมละครับ คิดว่ายังไง

หรือว่าถ้าคนที่มีรายได้ดี แต่ บริษัทมีปรับโครงสร้างองค์กรแล้วตกงาน ละครับ

เพราะฉนั้นคนที่มีครอบครับส่วนใหญ่ เขาจะหาคนที่เป็นแม่ของลูกนะครับ

สุดท้ายถ้าคุณเลือกใครคนหนึ่ง แล้วเขามีตัวเลือกที่ดีกว่าคุณ เขาอาจจะไม่เลือกคุณก็ได้นะครับ

เคสนี้ ผมเดาว่าไม่ใช้ทั้งคู่ ครับ ถ้าใช่คงเลือกไปเลย และมุ่งมั่นกับคนนั้้น 

จริงๆแล้วมันเซนต์บอกว่าคนนี้ใช่ คนนี้ไม่ใช่ตั้งแต่คบแรกๆ แล้วนะครับ

โชคดีครับ.....

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 13:10:25 »
"If you have to ask, you will never know. If you know, you need only ask."
Harry Potter and the Deathly Hallows
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 13:30:56 »
ในทางเดินชีวิตทียาวไกลยังมีอะไรอีกเยอะคับ ความรักมันมีอะไรมากกว่าคำว่าเลือก บางคนไม่มีสิทธิ์เลือก บางคนไม่ได้อย่างที่เลือก บางคนได้แล้วแต่ก็ต้องเสียไป ไม่งั้นทุกคนคงได้คู่ครองแบบที่ต้องการหมดแล้วคับ
ดูจากสิ่งที่คุณถามแล้ว เนื้อคู่คุณอาจไม่ใช่ทั้งสองคนนี้ก็ได้ แต่ถ้าคนใดคนหนึ่งเป็นเนื้อคู่กันแล้วไม่ก็แคล้วกันหรอกคับ ระยะเวลาจะบอกคำตอบคุณเองคับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 19:07:51 »
หลายคนก็ตอบไปละ
เรื่องแรก
         คุณไม่ได้รักเขาจริง ไม่เช่นนั้น คุณจะไม่ถามคำถามนี้ออกมา
เรื่องที่สอง
         คุณคิดแต่เรื่องเงิน ความสบายของตัวคุณเอง
          เปลี่ยนใหม่ครับ คุณต้องเลือกคนที่จะเดินคู่กับคุณ หกล้มกับคุณ และพยุงกันขึ้นมาครับ คุณหา"แม่ของลูก"นะครับ ไม่ใช่หาคู่นอน
          เวลาเลือก ดูให้ถึงครอบครัวและการอบรมสั่งสอนเด็กๆ ญาติ ด้วยครับ คุณจะทราบว่า การเลี้ยงดูอบรมดีขนาดไหร

จน รวย ไม่สำคัญ
คนแรก อาจจะขยันกว่า หรือ เกิดเขาเจอรวยกว่า ทิ้งคุณไปก็ได้
คนที่สอง อาจจะดูดี พ่อแม่ไม่ให้เลือกคุณ แต่เขายอมลำบากไปกับคุณ ถึงจะตกงาน เขาก็อาจจะยอมทำงานทุกอย่างก็เป็นได้

คุณไม่รู้อนาคตหรอกครับ

ใช้ "ใจ"ครับ ว่าเราเป็น "ตัวของตัวเอง อย่างที่สุด" เวลาอยู่กับใคร อยู่กับใครแล้วเราหงุดหงิด ระบายอารมณ์กับเขาได้ เวลาที่เขาทำนิสัยเสียที่เราไม่ชอบ เราบอกตรงๆได้ ปล่อยตดต่อหน้า กินข้าวไม่ล้างมือ ใช้เขาซักถุงเท้า กางเกงในได้ หรือ เขาใช้คุณซักผ้าเปื้อนเลือดเมนท์ได้  นั่นแหละ คุณเจอเขาแล้วหล่ะครับ

ถอยจากคนสองคนนั้นก่อนเถอะครับ แล้วใช้ ใจ อย่าใช้เหตุผล อย่าใช้สมอง แล้วคุณจะทราบว่า คุณเลือกใคร

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 19:12:00 »
ถ้าเขารักเราทั้งสองคน
ถ้าเป็นผมเลือกคนที่ใช่สำหรับเราดูแล้วคุณน่าจะชอบคนที่หนึ่งจากความรู้สึกจริงเพราะฉะนั้นเลือกจากความรู้สึกดีกว่าครับ
เรื่องเงินเมื่อไหร่ก็หาได้แต่คนที่ใช่มันไม่ได้มีเข้ามาบ่อยและต่อให้มีเงินเท่าไหร่ก็ซื้อไม่ได้
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 19:31:13 »
ผมเเนะนำว่าให้เลือกคนที่เหมาะเป็นเเม่ของลูกครับเเละเป็นผู้ใหญ่
พอที่จะประคับประคองชีวิตคู่ให้ผ่านพ้นไปได้ครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 20:01:32 »
เรื่องแรก
         คุณไม่ได้รักเขาจริง ไม่เช่นนั้น คุณจะไม่ถามคำถามนี้ออกมา
         คุณคิดแต่เรื่องเงิน ความสบายของตัวคุณเอง
          เปลี่ยนใหม่ครับ คุณต้องเลือกคนที่จะเดินคู่กับคุณ หกล้มกับคุณ และพยุงกันขึ้นมาครับ คุณหา"แม่ของลูก"นะครับ ไม่ใช่หาคู่นอน
          เวลาเลือก ดูให้ถึงครอบครัวและการอบรมสั่งสอนเด็กๆ ญาติ ด้วยครับ คุณจะทราบว่า การเลี้ยงดูอบรมดีขนาดไหร

คนแรก อาจจะขยันกว่า หรือ เกิดเขาเจอรวยกว่า ทิ้งคุณไปก็ได้
คนที่สอง อาจจะดูดี พ่อแม่ไม่ให้เลือกคุณ แต่เขายอมลำบากไปกับคุณ ถึงจะตกงาน เขาก็อาจจะยอมทำงานทุกอย่างก็เป็นได้

ใช้ "ใจ"ครับ ว่าเราเป็น "ตัวของตัวเอง อย่างที่สุด" เวลาอยู่กับใคร อยู่กับใครแล้วเราหงุดหงิด ระบายอารมณ์กับเขาได้ เวลาที่เขาทำนิสัยเสียที่เราไม่ชอบ เราบอกตรงๆได้ ปล่อยตดต่อหน้า กินข้าวไม่ล้างมือ ใช้เขาซักถุงเท้า กางเกงในได้ หรือ เขาใช้คุณซักผ้าเปื้อนเลือดเมนท์ได้  นั่นแหละ คุณเจอเขาแล้วหล่ะครับ

ถอยจากคนสองคนนั้นก่อนเถอะครับ แล้วใช้ ใจ อย่าใช้เหตุผล อย่าใช้สมอง แล้วคุณจะทราบว่า คุณเลือกใคร
ขอบคุณครับสำหรับความเห็น คือว่าตัวผมเองอายุก้อเริ่มจะเยอะแร้ว 34 แล้วครับ และตัวผมเองก้อเคยแต่งงานมีครอบครัวมาแร้วครั้งนึง ที่บ้านก้อฝากความหวังไว้กับผมเยอะ เพราะผมเป็นลูกชายคนเดียวของบ้าน พ่อแม่ผมก้อจะอายุ60แล้ว ท่านอยากอุ้มหลาน จะไปปรึกษาเรื่องนี้กับที่บ้านก้อไม่ได้ เพราะท่านมองว่าผมเป็นคนเจ้าชู้ เปลี่ยนสาวบ่อย ทั้งที่จริงแล้ว ผมว่าผมไม่ได้เจ้าชู้นะ ผมเองก้อมีเหตุผล แต่จะไปปรึกษาเรื่องแบบนี้กับพ่อแม่ ผมโดนด่ากระจายแน่ๆ ยอมรับว่าเครียดจริงๆ แต่จะหั้ยผมคบ2คนต่อไปก้อคงไม่ไหวแน่ๆ เพราะผมไม่อยากหั้ยใครมามองว่าผมเจ้าชู้อีกแล้ว ครั้นจะตัดสินใจ เลือกคบคนเดียวก้อคิดหนัก เพราะดีทั้งคู่จริงๆ ไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี และตัวผมเองก้อไม่ได้เป็นสมาชิกเวบไหนเลย นอกจากเวบรถยนต์แห่งนี้ ซึ้งผมเข้ามาอ่านกระทู้ทุกวัน ที่นี่ทุกวัน เห็นการตอบคำถามแต่ละท่านดีมากๆๆๆ ผมมองเหมือนเวบแห่งนี้เป็นเหมือนคนในครอบครัวเดียว เลยตัดสินใจ มึนๆ ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ยอมรับว่าอายเหมือนกัน เพราะมันเป็นเวบรถ แต่มาถามเรื่องรัก 5555+  พิมซะยาวเลยผม หวังว่าคงเข้าใจผมนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 20:10:48 »
.
.
.
เป็นผมเลือกคนสวยครับ ถ้านิสัยดีทั้งคู่นะ
เรื่องเงินเราเป็นผู้ชายควรยืนได้ด้วยตัวเอง
ไม่ควรไปหวังพึ่งผู้หญิงครับ เข้าใจว่าถ้าเลือก
คนที่ดูแลเรื่องเงินตัวเองได้เราก็สบาย
แต่เป็นผู้ชายไม่ควรคิดแบบนี้ครับ

เงินเดือนที่บอกมาถือว่าน้อยเกินกว่าจะคบผู้หญิง
สองคนนะครับ เพราะแค่คนเดียวยังรอดอยากเลย
ในกรณีลงหลักปักฐานนะครับและถ้าเลือกคน
เงินเดือนเยอะกว่า อยู่ไปคุณจะอึดอัดเองครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 23:33:09 »
อุบ้ะ ถ้าอยู่แถวนิคมนี่ อารมณ์นี้เลย

ผมเคยคบ 3
แต่ตัดออก 1 เหลือ 2

ที่เหลือ 2 นี่แหละโคตรวุ่นวาย
คนแรก รับราชการ มีตำแหน่ง อายุเท่ากัน เงินเดือนไม่เดือดร้อน สวย ขาว หุ่นดี เป็นแม่บ้าน แม่เรือน รักเราจริง (x เก่ง) ขยันอดออม เราอยู่ด้วย เราเป็นนายเลย
คนที่สอง เป็น นักศึกษา กำลังเรียน อายุน้อยกว่า ยังไม่มีเงินเดือน สวย ขาว หุ่นดี (x เก่ง) เป็นแม่บ้านบ้าง ไม่เป็นแม่บ้านบ้าง รักเราจริงเหมือนคนแรก แต่เราอยู่ด้วยแล้วสบายใจ

ตัวเลือกยากมาก แต่ผมเลือกกา คนที่สอง เพราะคำสุดท้าย ซึ่งเราจะรู้ดีกว่าใคร
ปัจจุบันผ่านมาแล้ว 8 ปี ก็รู้ว่าตัวเองเลือกไม่ผิด
ปัจจุบันคนแรกก็ติดต่อมาบ้าง มาทักทายเฉยๆ ไม่ได้คิดอะไร เพราะอะไรๆ มันเปลี่ยนไปแล้ว

ถ้าให้ผมทาย น้องเลือกคนที่ 2 มากกว่าคนที่ 1

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 23:47:04 »
อุบ้ะ ถ้าอยู่แถวนิคมนี่ อารมณ์นี้เลย

ผมเคยคบ 3
แต่ตัดออก 1 เหลือ 2

ที่เหลือ 2 นี่แหละโคตรวุ่นวาย
คนแรก รับราชการ มีตำแหน่ง อายุเท่ากัน เงินเดือนไม่เดือดร้อน สวย ขาว หุ่นดี เป็นแม่บ้าน แม่เรือน รักเราจริง (x เก่ง) ขยันอดออม เราอยู่ด้วย เราเป็นนายเลย
คนที่สอง เป็น นักศึกษา กำลังเรียน อายุน้อยกว่า ยังไม่มีเงินเดือน สวย ขาว หุ่นดี (x เก่ง) เป็นแม่บ้านบ้าง ไม่เป็นแม่บ้านบ้าง รักเราจริงเหมือนคนแรก แต่เราอยู่ด้วยแล้วสบายใจ

ตัวเลือกยากมาก แต่ผมเลือกกา คนที่สอง เพราะคำสุดท้าย ซึ่งเราจะรู้ดีกว่าใคร
ปัจจุบันผ่านมาแล้ว 8 ปี ก็รู้ว่าตัวเองเลือกไม่ผิด
ปัจจุบันคนแรกก็ติดต่อมาบ้าง มาทักทายเฉยๆ ไม่ได้คิดอะไร เพราะอะไรๆ มันเปลี่ยนไปแล้ว

ถ้าให้ผมทาย น้องเลือกคนที่ 2 มากกว่าคนที่ 1
ใช่แล้วครับ ผมทำงานโรงงานชิ้นส่วนรถยนต์ ที่นิคมเหมราชอีสเทิร์น ระยอง  ใจลึกๆผมเทไปคนที่2จริงๆ แต่ยังเสียดายความสวยน่ารัก ของคนที่1อยู่ครับ อิอิ

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 00:29:11 »
 เสียดายความสาว ความสวย  อิอิ ความหื่นของชาย มันไม่เข้าใครออกใคร จริงๆ

ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ อิอิ 

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 08:25:00 »
ถ้าไม่ได้พูดถึงเรื่องเงินเดือน
ลอง blind test แล้วใครโอเคกว่ากันครับ
ถ้าโอเคเท่ากัน เลือกคนสวยครับ(อิอิ)

ส่วนตัวผมเลือกคนขยันครับ แม่บ้านแม่เรือนไม่ต้อง ผมทำกับข้าวให้กินได้
อิจฉาจังมีสาวๆให้เลือก ไม่เคยอยู่ในโมเม้นท์นี้เล้ย  ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 11:48:58 »
จขกท บอกว่าเคยมีครอบครัวแล้ว
ผมว่าคงมีแต่ตัวคุณแหละครับ ที่จะตอบได้ว่า สเปคของผู้หญิงของคุณควรจะเป็นแบบไหน
ถ้าถามผมซึ่งวัยใกล้ๆกับคุณ ผมชี้ไปที่ คุณอยู่กับใครแล้วมีความสุข อยากร่วมทุกข์ร่วมสุขกับคนๆนั้น

อันที่จริง การมีครอบครัวคือ ไม่ว่าคุณจะไปเจอใครที่ดีกว่าภรรยาคุณ ก็ไม่ควรเอากลับมาคิดให้รกสมองครับ

ออฟไลน์ anglo_vj

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:17:05 »
ในฐานะเป็นสาวก "สามแยกฯ" ศาสดาทั้ง 3 กล่าวไว้ว่า

ให้หาทางเลือกที่ 3

คุณตัดสินใจเลือกทั้ง 2 คนไม่ได้ แสดงว่า ไม่มีใครโดดเด่นพอที่จะทำให้คุณตัดสินใจเลือกได้

ทางออก คือ ไม่เลือกสักทาง และรอ 1 เดียวที่คุณต้องการจริงๆ

ปล.ผมไม่มีประสบการณ์ตรงน่ะ เพราะผมไม่เคยคบซ้อน คบทีละคน ศึกษากันจนตัดสินใจได้ว่า "จะไปต่อ" หรือ "หยุดรอคนที่ใช่กว่า"

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:28:13 »
อุ๊ตะ..! นี่แหละลูกผู้ชายตัวจริง! เดี๋ยวนี้หายากมากเลยแบบเนี่ย...นับถือๆๆ

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 12:30:46 »
ลืมระบุชื่อ "ลูกผู้ชายตัวจริง" ผมหมายถึงคุณ anglo_vj น่ะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 15:38:38 »
อีกหมื่นกว่าวันที่คุณต้องตื่นนอนมาแล้วเจอคนๆ เดียวกันไปจนวันสุดท้ายของคุณ เลือกแล้วเปลี่ยนไม่ได้เหมือน เบาะหนังนะครับ
สู้ๆครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 21:05:11 »
เรื่องแรก

ขอบคุณครับสำหรับความเห็น คือว่าตัวผมเองอายุก้อเริ่มจะเยอะแร้ว 34 แล้วครับ และตัวผมเองก้อเคยแต่งงานมีครอบครัวมาแร้วครั้งนึง ที่บ้านก้อฝากความหวังไว้กับผมเยอะ เพราะผมเป็นลูกชายคนเดียวของบ้าน พ่อแม่ผมก้อจะอายุ60แล้ว ท่านอยากอุ้มหลาน จะไปปรึกษาเรื่องนี้กับที่บ้านก้อไม่ได้ เพราะท่านมองว่าผมเป็นคนเจ้าชู้ เปลี่ยนสาวบ่อย ทั้งที่จริงแล้ว ผมว่าผมไม่ได้เจ้าชู้นะ ผมเองก้อมีเหตุผล แต่จะไปปรึกษาเรื่องแบบนี้กับพ่อแม่ ผมโดนด่ากระจายแน่ๆ ยอมรับว่าเครียดจริงๆ แต่จะหั้ยผมคบ2คนต่อไปก้อคงไม่ไหวแน่ๆ เพราะผมไม่อยากหั้ยใครมามองว่าผมเจ้าชู้อีกแล้ว ครั้นจะตัดสินใจ เลือกคบคนเดียวก้อคิดหนัก เพราะดีทั้งคู่จริงๆ ไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี และตัวผมเองก้อไม่ได้เป็นสมาชิกเวบไหนเลย นอกจากเวบรถยนต์แห่งนี้ ซึ้งผมเข้ามาอ่านกระทู้ทุกวัน ที่นี่ทุกวัน เห็นการตอบคำถามแต่ละท่านดีมากๆๆๆ ผมมองเหมือนเวบแห่งนี้เป็นเหมือนคนในครอบครัวเดียว เลยตัดสินใจ มึนๆ ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ยอมรับว่าอายเหมือนกัน เพราะมันเป็นเวบรถ แต่มาถามเรื่องรัก 5555+  พิมซะยาวเลยผม หวังว่าคงเข้าใจผมนะครับ ขอบคุณครับ

ผมเข้าใจครับ เพราะผมก็เหมือนกับคุณ แต่งเมื่ออายุ 32 เหมือนกัน (น้องชายผมตอนนี้ 36 แล้ว ยังไม่ยอมแต่งเลยอ่ะ) พ่อแม่(ช่วงแต่งงานก็อายุเลย 60 ไปแล้วครับ แม่กับผม ห่างกัน 36ปี)
ผมถึงต้องเตือนครับ ว่า ใช้ใจเลือก เม้นท์หลายๆเม้น คุณแค่เสียดาย ความสวย
ยังไงซะ คุณต้องตื่นมาเห็นหน้าหล่อนอีก เป็นสิบๆปี ถ้าคุณเอาเหตุผลเลือก สักวันคุณต้อง"หาเศษ หาเลย" ไปเที่ยว ไปมีกิ๊ก เพราะ คุณ ทนรับ ข้อเสีย เขาไม่ได้นะครับ
ขนาดผมยังเคยคิดอยากจะมี กิ๊กเลยครับ เพราะ บางครั้งมันท้อกับ ข้อเสียของฝ่ายหญิง

แต่... เขาทำผิดอะไรครับ เราเลือกเขามา แล้วเราทนข้อเสียไม่ได้ ขนาดนั้นหรือครับ   <-- นี่คือสิ่งที่ผม ถามคำถามให้กับตัวเอง เวลาที่คิดอยากจะนอกใจ
หล่อนเป็นแม่บ้านเลี้ยงลูก ทำงานด้วย กลางคืนเลี้ยงลูก เขาขอแค่ระบายในสิ่งที่เขาอึดอัด ก็เท่านั้นเอง
เรามีแค่ ทำงาน หาเงิน กลับบ้านเขาก็ยกข้าวมาให้เรากิน ขอให้เรา ทำงานบ้านบางอย่างให้ ก็เท่านั้นเอง

นี่คือเหตุผลที่ ผมแย้งตัวเอง เวลาที่คิดไม่ดี เพราะ ผมรักเขา ผมเลือกจากอารมณ์ ไม่ใช่เหตุผล ดังนั้น ผมก็ไม่ควรจะมีเหตุผลไปโต้แย้งด้วยซ้ำ เวลาที่คิดจะไม่เลือกเขา

พูดวนเวียนไปมา เด๋วจะ งง

สั้นๆ เหมือนเดิม

ภรรยา ต้องเจอหน้าทุกวันนะครับ  อารมณ์ มาก่อนเหตุผลเถอะครับ อย่า...ที่จะแต่งไปแล้ว แล้ว ไป เลิก อีกครั้ง แล้วหาเหตุผลมาอ้างต่างๆนานา ด้วยอยู่ด้วยกันไม่ได้ เพราะ ...ฯลฯ

อ้อ...อีกเรื่อง
ที่บ้านฝากความหวังไว้   แล้ว คนที่แต่งกับคุณ เขาฝากทั้ง"ชีวิต", "ความหวัง", และ"ความฝัน" ไว้นะครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 22:15:39 »
ผมอาจจะโชคดี ที่เจอคนที่ใช่ ในรักครั้งแรก เราคบกันตอนอายุ 16 ตอนนี้ 30 

สิ่งที่ผมเจอมาและคิดว่าจริงดังนี้ครับ
1.) ดูวัวให้ดูหางดูนางให้ดูแม่   สิ่งนี้จะบอกถึงพื้นฐานชีวิต ความคิด ของเขาได้ว่าตรงกันและเข้ากันกับเราได้ไหม  และเป็นสิ่งบ่งบอกว่าเค้าจะเลี้ยงลูกเราต่อไปยังไง
2.) สำเนียงส่อภาษากิริยาส่อสกุล เวลาทะเลาะกันคุณจะรู้ครับ ว่าเป็นยังไง
3.) love me love my dog ควรจะเข้ากับที่บ้านของเราได้ดี โดยเฉพาะพ่อกับแม่  ที่บอกว่าฉันแต่งกับคุณไม่ได้แต่งกับพ่อแม่คุณ ในชีวิตจริงคุณจะลำบากเพราะคุณเป็นคนกลาง
4.) sex ต้องเข้ากันได้  ทั้งความถี่และลีลา นี่เป็นสาเหตุการหย่าร้างอันดับต้นๆ(แต่คนไม่ค่อยเปิดเผยกัน)
5.) อาหาร ต้องชอบแนวๆเดียวกัน ไม่งั้นมีปัญหา อย่าลืมว่าวันหนึ่งเราทานข้าวสามมื้อนะครับ
6.) เงิน ถึงแม้เงินจะไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต แต่ชีวิตจำเป็นต้องใช้เงิน ตรงนี้ให้ดูว่าแผนการเงินคิดเหมือนกันไหม การใช้จ่ายเป็นยังไง
7.) ฐานะทั้งสองฝ่าย อย่าต่างกันมาก

ถ้าใครผ่านเจ็ดข้อนี้ก็คนนั้นแหละครับ  ถ้าผ่านทั้งคู่ก็เลือกคนที่สวยกว่าครับ ถ้าสวยทั้งคู่ก็เลือกคนที่หน้าอกใหญ่กว่า ถ้าใหญ่ทั้งคู่ก็เลือกคนมาทีหลัง
สุดท้ายถ้าเลือกไม่ได้ก็แต่งทั้งคู่ ถ้าไม่ได้อีกก็ เลิกทั้งคู่ครับอย่าคบซ้อน

ดูใจหญิงให้ดูตอนจน   ดูใจชายให้ดูตอนรวย

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆไม่มีวิชาการผสม
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ ZEANTON.

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 07:22:19 »
เพื่อที่จะได้ง่ายต่อการตอบ *** ขอบภาพประกอบด่วน ***
ล้อเล่นนะครับ.....อิอิ  [ สิ่งที่สำคัญคือใจและเวลาครับ ]
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 13:21:29 »
เข้ามาเกาะติดสถานการณ์ครับ  8) 8)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 14:20:39 »
เรื่องฐานะการเงิน ขอให้เป็นเรื่องรองนะครับ
อยากให้เราพึ่งตนเองมากกว่า
และถึงเราจะมาจากความลำบากยากจนแค่ไหน แต่ก็อยู่ที่ใจเรานะครับ
ถ้าเข้าใจคำว่าพอเพียง แล้วได้อยู่กับคนที่คุณรักและรักคุณจริงๆ คุณก็จะพบกับความสุข
ความรักที่แท้จริงที่ว่า จะนำพากำลังใจต่างๆให้คุณผ่านอุปสรรคและสร้างชีวิตที่ดีได้อย่างยั่งยืนครับ

ขอให้โชคดี เรื่องแบบนี้อย่าตัดสินใจนานนะครับ
ไม่งั้น คุณอาจจะไม่เหลือคนที่จริงใจกับคุณเลย
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"