ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก"รัก"คิดหนักกว่า"เลือก"รถ"  (อ่าน 9245 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
เลือก"รัก"คิดหนักกว่า"เลือก"รถ"
« เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 11:59:18 »
ผมมีเรื่องจะปรึกษาน้องๆพี่ๆสมาชิกหน่อยอ่ะครับ ผมเครียดมากจริงๆ เรื่องที่จะถามก้อไม่ได้เกี่ยวกับรถเลย ผมไม่รู้ว่าจะผิดกฎมั้ย  เรื่องคือว่า ผมคบผู้หญิงอยู่2คน คนนึง หน้าตาสวยน่ารัก หุ่นดี เป็นแม่บ้านแม่เรือน นิสัยดีน่ารัก อายุ22 แต่หน้าที่การงานไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ได้เพียงค่าแรงรายวัน แต่อีกคนนึง หน้าตาธรรมดา ขาวๆ แต่หุ่นอ้วน นิสัยก้อเป็นแม่บ้านแม่เรือนเหมือนกัน นิสัยก้อดีคล้ายๆกับคนแรก แต่หน้าที่การงานดีมาก เงินเดือนระดับ4xxxx ส่วนตัวผม ก้อหน้าตาธรรมดาค่อนข้างดีนิดนึง เงินเดือนระดับ 3xxxx อายุ34ปีคือว่า2คนนี้มีดีคนละแบบ ผมเกิดในครอบครัวที่ยากจน ถ้าเอาคนเงินเดือนเยอะ ชีวิตผมคงดีขึ้น แต่ด้วยหน้าตาและก้อหุ่น ทำหั้ยผมคิดหนักแต่ผมก้อชอบเขานะ แต่อีกคนควงได้ไม่อายใคร แต่ชีวิตผมคงดีขึ้นยากนิดนึง คือว่าตอนผมซื้อรถยังไม่เครียดและหนักใจเท่ากับเลือกรักเลย  เฮ้อ จะหั้ยผมคบ2คนต่อไปก้อคงไม่ดีแน่ๆ ผมเลยต้องตัดสินใจ ถ้าผิดกฎยังไง เดี๋ยวผมมาลบกระทู้ออกนะครับ แต่ตอนนี้ คิดหนักจริงๆครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: เลือก"รัก"คิดหนักกว่า"เลือก"รถ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 12:16:03 »
กระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับรถนะครับ แนะนำให้ไปตั้งที่ห้อง Relax

ส่วนคำตอบเลือกแฟน
1.เขารักเราไหม?
  จะสวย รวย หุ่นดีไม่สำคัญ ถ้าเค้าไม่รักเราจริง เดี๋ยวเค้าก็มีกิ๊ก,เดียวเค้าก็ไปหาคนใหม่

2.ฐานนะทางบ้านต่างกันมากไหม?
 ถ้าเราหาแฟนที่ฐานะทางบ้านเท่าเทียมกันได้ก็จะดี
 เพราะพื้นฐานครอบครัวเหมือนกัน ถ้าฐานะต่างกันก็จะกลายเป็นว่าเราเกาะเค้ากิน หรือเราแต่งกับเค้าเพราะอยากรวยทางลัด
 แต่ถ้าเป็น ช. แต่งกับ ญ. ที่ฐานะแย่กว่าได้ ไม่เป็นที่ครหา แต่ต้องดูหนี้สินทางบ้านเค้าด้วยไม่งั้นแต่งแล้วทำงานใช้หนี้กันบาน
 บางคนบ้านใหญ่โต ทำงานเงินเดือนดี แต่หนี้สินมหาศาล เป็นพวกรวยแต่เปลือกให้ดูดีๆ

3.เรื่อง เงินเดือน อย่าไปสนมาก
  คนเราถึงหาได้เยอะแต่ใช้ฟุ่มเฟิอยมีเท่าไหร่ก็ไม่เหลือ และเงินเดือนเรามันไม่คงทีอีกหน่อยมีการเปลียนงาน เลื่อนตำแหน่ง
  บางทีอาจทีแซงทางโค้งแล้วได้เยอะว่าก็มี
  ที่โรงงานผมผู้จัดการไปยืมเงินจากพนักฐานในไลน์มีถมไป บัตรเครดิตเพียบ พวกนี้ใช้เงินไม่เป็น
  คนบางคนเงินเดือนน้อยก็จริง แต่เค้ารู้จักใช้จึงมีเงินเก็บไม่เดือดร้อนไม่เคยเป็นหนี้

4.เอาทุกข้อไปคิด แล้ว "ตัดสินใจเอง" เรื่องแบบนี้มันไม่มีคำตอบที่ถูกเหรอก
  มันอยู่ที่เราเลือก และเราต้องเลือกทางเดินให้ชีวิตตัวเอง

ออฟไลน์ Tui_PSG

Re: เลือก"รัก"คิดหนักกว่า"เลือก"รถ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 12:25:04 »
ความเห็นเหมือนคุณ Devil13

"Matching" สำคัญกว่าหน้าตาเงินทอง และที่สำคัญที่สุด คือ รักจริงหรือเปล่า(ทั้งสองฝ่าย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 12:27:09 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 12:29:30 »
มันอยู่ที่นิสัย โดยรวมครับ .. ข้อมูลไม่พอ ผมไม่ตัดสินใจแทนคุณ ทั้ง จขกท. อายุเท่าไหร่ ผมก็ไม่ทราบ

แต่จาก ปสก. ส่วนตัว .. ไม่ว่าจะเลือกทางไหน ก็จะมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ในตัวมันเอง .. อยู่ที่คุณจะเลือกแบบไหน

แต่ที่สำคัญคือ พอเลือกไปแล้ว ต้องรับผิดชอบการตัดสินใจของตัวเอง ด้วย .. ไม่ใช่พอ เลือกแล้วไม่ถูกใจ ก็งอแง . .

ถ้าเป็นแบบนี้ก็โทษใครไม่ได้นะครับ 

ชีวิต ลิขิตเอง ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 12:30:59 »
ก่อนจะมีคู่ครองก็ต้องคิดให้หนักนะ

แต่ ........

ก่อนจะมีครอบครัว ต้องคิดให้หนักกว่าหลายเท่า

เพราะจะมีอีกหลายฝ่ายเข้ามาเกี่ยวข้องกับคุณ

ผมอยากบอกแค่ว่า เป็นตัวของตัวเอง เอาใจเขาใส่ใจเราเยอะๆ

เพราะเรื่องครอบครัว ไม่ได้ตัดสินด้วยเหตุและผลเท่านั้น

โชคดึครับ

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 12:32:50 »
เลือกคนที่คุณรักเขาจริงๆๆ อะครับ  ประมาณอยู่ด้วยแล้วมีความสุข ขาดเขาจะไม่ได้ 555

แบบนี้ คุณจะหยุดอยู่ที่เขาด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 12:44:57 »
กระทู้นี้ควรตั้งที่ห้อง Relax ครับ

ส่วนเรื่องนี้...

เลือกคนที่คิดว่า ใช่
ขณะเดียวัน ดูองค์ประกอบด้วย คือ พ่อแม่และญาติพี่น้องเขา ฝ่ายไหน ดีกับเรามากกว่า ไปหาฝ่ายนั้น

แต่....คบสองคนนี่ เจ้าชู้ไปนะ...

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 12:50:57 »
ผมเลือกคนที่ผมคิดว่าผมตายแทนเขาได้และเขาก็ตายแทนผมได้ ลองหาวิธีพิสูจน์ดูดีแล้วเดี๋ยวคุณก็รู้ว่าคุณเลือกใคร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 13:06:55 »
กระทู้นี้ควรตั้งที่ห้อง Relax ครับ

ส่วนเรื่องนี้...

เลือกคนที่คิดว่า ใช่
ขณะเดียวัน ดูองค์ประกอบด้วย คือ พ่อแม่และญาติพี่น้องเขา ฝ่ายไหน ดีกับเรามากกว่า ไปหาฝ่ายนั้น

แต่....คบสองคนนี่ เจ้าชู้ไปนะ...
ขอโทษด้วยครับคุณจิมมี่ พอดีผมเครียดๆเรื่องนี้ แล้วเห็นว่า พี่ๆน้องๆสมาชิกในเวบแห่งนี้ ตอบแบบได้ประโยชน์และได้ความรู้มาตลอด ไม่มีเกรียน ก้อเลยลองถามดูอ่ะครับ และความจริงแล้ว ผมยังไม่เคยไปเจอพ่อแม่ของผู้หญิงทั้ง2คนนั้นเลยครับ ผมเลยอยากตัดสินใจ คบแค่คนเดียว จะได้เดินหน้า ไปหาพ่อแม่ ของฝ่ายหญิง ผมอยากจะรีบแต่งงาน มีลุกมีครอบครัวครับ เพราะผมอายุ34แร้วครับ ส่วนเรื่องเจ้าชู้ เออ.......คือว่า ผมไม่ได้เจ้าชู้....แต่ผมไม่รู้จะเลือกใครจริงๆ อิอิ  คนแรกเปรียบเหมือนรถกะบะเบนซินติดแก๊ส คือภาพลักษณ์ไม่ค่อยดี แต่ประโยชน์ใช้สอยเยอะ ประหยัดด้วย  แต่อีกคนเหมือน รถเก๋ง D segment ภาพลักษณ์ดูดี แต่เปลืองไปนิด ไม่ค่อยประหยัดเท่าไหร่   แต่ก้อขอขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคำแนะนำทั้งเรื่องรัก และ กระทู้ ที่ควรไปตั้งอยู่ห้องรีเลคซ์  แต่ว่าตอนนี้ผมดีใจมากๆที่คุณจิมมี่ระดับเจ้าเวบมาตอบกระทู้ ปลื้มใจจริงๆ อิอิ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 13:30:21 »
เลือกที่นิสัยเป็นหลักครับ
เรื่องภายนอกเปลี่ยนแปลงกันได้
คนเจ้าชู้มักคิดว่าตัวเองไม่เป็นนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ohmynaja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 13:32:43 »
เลือกคนที่เรารักเค้า แล้วเค้าก็รักเราครับ
เรื่องอื่นๆสำหรับผมไม่สำคัญครับ
เงินทอง ฐานะ ช่วยกันสร้างได้ครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 14:01:33 »
ฟังดูไม่ดีเลยครับที่คุณจขกทไปเปรียบเป็นรถกะบะรถD Segment

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 14:14:13 »
สำหรับผม ผมเลือกคนที่ผมรัก เเละเค้าก็รักผม  จะสวยไม่สวยหุ่นดีไม่ดี ชีวิตคุ่ต้องมีอะไรอีกมากที่เราต้องเข้าใจกันมากๆ   
เเต่ละคนผมว่าก็ต้องการเหตุผลของตัวเอง  ไม่มีสิ่งไหนถูกต้องที่สุด  เเต่คุณเลือกสิ่งที่เหมาะสมกับคุณที่สุดได้    เเละผมเชื่อว่าคุณได้เลิกเเล้วจากข้อความด้านบน  ขอบคุณครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 14:17:52 »
น้าตาธรรมดา ขาวๆ แต่หุ่นอ้วน นิสัยก้อเป็นแม่บ้านแม่เรือนเหมือนกัน นิสัยก้อดีคล้ายๆกับคนแรก แต่หน้าที่การงานดีมาก เงินเดือนระดับ4xxxx ส่วนตัวผม ก้อหน้าตาธรรมดาค่อนข้างดีนิดนึง เงินเดือนระดับ 3xxxx อายุ34ปี

สำหรับผม คนที่สองแน่นอนครับ

พร้อมจะแต่งงานมีลูกกับเราแน่นอน :D

อยากสร้างครอบครัวละ ;)

ส่วนคนที่ 1 น้าตาสวยน่ารัก หุ่นดี เป็นแม่บ้านแม่เรือน นิสัยดีน่ารัก อายุ22 แต่หน้าที่การงานไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ได้เพียงค่าแรงรายวัน

ผมคงไม่คบแต่แรกละครับ สวยกินไม่ได้นะ ;D เดียวก็แก่ ;D

ปล...คนทีสองเนี่ย spec ผมเลยละ 555 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 14:19:34 โดย G...G »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 14:51:55 »
เมียรวยไม่ได้ช่วยเราได้นะครับ    ควรตระหนักที่เรื่องนี้ไว้ด้วยว่าส่วนใหญ่ไม่แน่เสมอไป

เพราะฉะนั้นดูที่ความรักพื้นฐานครอบครัวเขาครับ       

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 15:41:26 »
เดี๋ยวมีลูกแล้วรู้ครับ  ที่ว่าสวยหุ่นดีน่าหลับ พอมีลูกแล้วอาจเปลี่ยนไปเป็นคนละคน หนังจะเหนียวกว่าเดิม ยิ่งมีลูกแล้วค่าใช้สูงมากถ้าเลี้ยงแบบจัดเต็มนะครับ  ทีนี้ก็ต้องมาดูว่าเราไหวไหม  เมียสวยใครๆก็อยากได้ แต่เหนื่อยเลี้ยงครับ คิดดีๆครับ  ผมเจอมาแล้ว 555
N/A  

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 16:05:14 »
ถ้าคิดถึงเรื่องอนาคตกันยาวๆ การคบซ้อนแบบนี้มันไม่ให้เกียรติเค้าเลย
เราลูกผู้ชาย กล้าทำต้องกล้ารับนะพี่ บอกเค้าไปเลยว่าเราคบซ้อน จากนั้นถ้าใครยังอยู่กับพี่ ก็คงคนนั้นแหละครับ
หรือบางทีพี่อาจไม่มีสิทธิเลือกซะด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ kotaro_74

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 16:08:25 »
นานาจิตตังครับ  ต่างกรรมต่างวาระ 

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 16:14:16 »
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
1. เลือกคนที่เข้ากับคุณได้มากที่สุด อยูด้วยกันแล้วสะบายใจ
2. เลือกคนที่ฉลาดกว่า มีความต้องการที่จะเพิ่มรายไดัจากงานเสริมอื่นๆ
3. เลือกคนที่เป็นตัวของตัวเอง ไม่ใช่จะคิดจะทำอะไรต้องถามแม่หรือเพื่อนก่อน

ผมเลือกก่อนที่จะคบและจีบอย่างจริงจังเมื่อ 10 ปีที่แล้ว และมันก็ดีจริงจากทั้ง. 3 ข้อ
1.การเป็นตัวของตัวเองทำให้ไม่มีใครตัองอึดอัดเวลาอยู่ด้วยกัน
2. เมื่อ 6 ปีที่แล้วรายรับผมและแฟนแค่. 5x,xxx บาท ตอนนี้ปีะมาณ 150k และก็ทำอาชีพเสริมเพิ่มรายรับอีก
ผมภูมิใจในตัวภรรยาผมมาก ความฉลาดและอยากก้าวหน้าทำให้เธอเพิ่มเงินเดือนจาก 22,000 เป็น 7x,xxx ในเวลา 5 ปี
3. เพราะความเป็นตัวของตัวเองและหนักแน่นจึงทำให้ผมเลี้ยงลูกชายฝาแฝดเองมาได้เกือบ 3 ปีแล้ว
ไม่งั้นคงเข้าตำราแฝดพี่อยู่บ้านปู่. แฝดน้องอยู่บ้านตา แล้วพ่อกับแม่ก็ต้องไปเยี่ยมลูกตัวเอง ผมคงทุเรสตัวเองน่าดู
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 16:54:45 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นของพี่ๆน้องๆเวบคลับด้วยนะครับ ผมรู้สึกอบอุ่นยังไงก้อไม่รู้ ที่ได้อ่านความเห็นของแต่ละท่าน เหมือนเป็นคนในครอบครัวเดียวกัน ทั้งที่เรื่องที่ถาม ไม่เกี่ยวกับรถยนต์เลย ขอขอบคุณอีกครั้งครับ ผมโลเลเอง เพราะเขาดีกันทั้งคู่ ประมานว่าสวยก้ออยากได้ รวยก้ออยากได้ 5555+. สรุปแล้วผมคงไม่ดีเองมากกว่า. แต่ใจก้ออยากคบแค่คนเดียว  แต่ใจลึกๆผมชอบ ผมชอบคนมีอายุมากกว่า ผมคงแค่เสียดายความสวย และความเด็กของเขา ก้อเป็นได้ เฮ้อ เครียดต่อไป

ออฟไลน์ tongtom

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 17:43:47 »
** มาสิงอยู่เว็บนี้ แอบอ่านฟรีๆ มานาน เจอคำถามนี้ อยากตอบให้นานๆ ฟันเฉาะๆ ไปเลย แบบฉากๆ ไอ้เราก็ประสบการณ์ตรง ลักษณะเกือบใช่เลย ธาตุไฟเข้าแทรก ทันที ขอตอบสั้นๆ ***

ลอง สัมภาษณ์ กันไปเลยครับ ว่า ถ้า..อยู่ด้วยกัน หรือไม่อยู่แล้วแต่ แต่ต้องมีศิลปะในการพูดนะ ไม่ใช่ทื่อๆ

1.- คนแรก รายได้ เป็นอุปสรรค์ แต่ เขาอาจจะมีไอเดียดีๆ ทำงานสร้างอาชีพได้ อยากเรียนต่อ รักเรียน เพิ่มรายได้ให้ได้  รอไม่กี่ปี เกิดตำแหน่งสูง รายได้ถีบไปที่ 4หมื่น แซงคนที่สองจะทำไง...

2.- คนที่สอง อวบๆ แต่ตกงานเป็นไหม ถ้าตกงาน เธอจะทำอะไรดีล่ะ รายได้หลักเท่านั้น ต้องถามว่า สถานการณ์แบบนี้ ถ้าข้าราชการ พนักงานรัฐฯ ก็ดีไป ถ้าเอกชน อย่ามั่นใจมากนัก

ของแบบนี้ไม่มีใคร เสียไปหมด หรือ ดีไปหมดหรอก   พี่เชื่อโบราณไว้ สองสามอย่าง จะแลกเปลี่ยนไอเดียให้ฟังนะ

1.- ดูช้างให้ดูหาง ดูนางให้ดูแม่ เอาแน่ๆ ดูให้ถึงยาย ปู่ ตา ย่า เอาให้หมดเลย  มันได้ผลนะ คนเรา เวลาอยู่ด้วย และมีครอบครัว เราไม่ได้อยู่คนเดียว ครอบครัวเดียวแล้วจบนะน้อง คนนึง รายได้เท่าไร 3หมื่นกว่า แต่ต้องส่งให้ที่บ้านทุกเดือน ๆ ละ 1หมื่นกว่า มันก็แย่เหมือนกัน ตอ้งดูจุดพวกนี้ด้วย หรือ พี่น้อง ญาติเขาเป็นคนแบบไหน อนาคตจะสร้างความเดือดร้อน หรือสบายใจให้เรา มองแค่ตัว คนทีเ่ราชอบ ละก็ เจ็บนะสมัยนี้ ดูดาราดังๆ เป็นตัวอย่างซะ
** ข้อนี้ เรื่องการสั่งสอน เขาก็สะท้อนจากตรงนี้ จะเป็นคน คิดดี มองโลกแบบไหนก็มาจากตรงนี้ ส่วนนึง ย้ำว่าส่วนนึงนะ **

2.- อารมณ์ ทัศนคติ เวลาอยู่ด้วยกัน คนไหน เราสบายใจ คิดตรงกัน ทิศทางเดิน จังหวะชีพจร เต้นเกือบจะเท่ากัน (แน่ะ) ไม่ใช่ เธอ ไปซิ ฉันจะไปทางนี้ มันต้องสามารถคุยกันได้ ว่า ผมทำแบบนี้เพราะ ทำแบบนั้นไม่ดีเพราะ ........... เรียกว่า เหตุผลในการใช้ชีวิต ระหว่างเป็นครอบครัว ไม่ใช่ .......... แม่ฉันบอกว่า ...........ฉันต้องทำตาม เธอต้องทำด้วย แบบนี้ เขาฟังเหตุผลเราไหม และเราต้องมีความรู้ มีใจ ที่จะอธิบาย เก่งกว่า จึงเอาอยู่นะ ผู้หญิงสมัยนี้ เก่ง ทำงานเก่ง ส่วนมาก เชื่อเพื่อน เชื่อครอบครัวตัวเอง เยอะขึ้น หรือไม่ก็เชื่อมั่นตัวเองเยอะขึ้น บางคน ระดับ อีโก้สูงเลยแหละ พูดอะไรไม่ฟังเราเลย ฟังแต่คนอื่นๆ แบบนี้ ต่อให้เก่งแค่ไหน ก็อยู่ยากนะ ...ปล่อยให้โสดไปให้เข็ด หรือคิดว่าคงมี คนที่ "เอาอยู่" มาเอาเธอไปดูแลเองแหละ เราอย่าไปยุ่งเชียว เก่งไม่ว่า แต่อย่าดันทุรังสูง ใช้ชีวิตด้วยไม่สนุก...

3.- รักดี มีเมตตา รู้ผิด รู้ชั่ว (มีคุณธรรม) พร้อมเป็นแม่ของลูกที่ดี  ไม่ใช่ มีอย่างอื่นหมด แต่ปัญหาจะมา ตอนที่มีลูก แล้วสอนลูก...

ทั้งหมดนี้ ผู้ชายมันต้องเป็นคนดี ต้องOK ระดับนึงนะ ไม่ใช่ มองแง่ ว่า ฐานะทางเศรษฐกิจ แล้ว เอาเงิน บวก เงิน แบบนั้น ต้องเศรษฐี พันล้านเขาทำกัน ....

สำคัญที่ อย่าเอาผู้หญิง สำราญ ประมาณ อีลำยองหรือ น้อยๆ กว่านั้นนิดนึง ติดเพื่อน เที่ยวแค่นี้ไม่เป็นไรหรอก ดื่่มแค่นี้ไม่เป็นไรน่า เอามาเป็นเมีย เป็นเมียได้ อย่าเพิ่งมีลูกละกัน ผมสงสารเด็ก ยกเว้น ผู้ชาย ก็พอกัน ผู้หญิงก็สมกัน อันนั้น เป็นไปตามหลักทางคำสอน ก็สมกัน ว่ากันไป...

ทุกอย่างที่คุณว่ามา ไม่พอให้ตัดสินหรอกครับ ว่าใครดีกว่าใคร โดยเฉพาะเรื่องเงิน ของแบบนี้ มันอยู่ที่ใจ อยู่ที่รักความก้าวหน้าไหม สำคัญกว่าคือ "เก็บเงินเป็นไหม" ไม่ใช่ หาได้เดือนละ 5-6หมื่น แต่เก็บเงินไม่เคยได้ หนี้บัตรตรึมอีกต่างหาก มีประโยชน์อะไร

คร่าวๆ นะ พื้นๆ ลึกๆ ต้องเปลี่ยนเครื่องคอมฯ ก่อน ถึงจะพิมพ์ได้ ไม่ไหวเมื่่อยมือ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 21:17:22 »
ขอโทษนะครับ
ผมกลับมองว่าคุณ "ไม่ได้รักใครสักคน"
เพราะถ้ารักใครคงไม่มีความรู้สึกว่าต้องเลือก
ใจคุณจะบอกเองครับ.  

เพราะงั้นแนะนำให้ "โสด" ไว้ครับ

ปล.โพสนี้ห้ามให้รู้ถึงหูทั้ง 2 คนเชียวนะครับ
เพราะถ้ารู้คุณจะถูกทิ้งทันที เชื่อผมเถอะ ไอ้ประสบการณ์
คนพร้อมกันหลายๆคนน่ะผมเจอมาแล้ว แค่มากกว่า 2 เท่า
ผมเคยคบทีเดียว 4 คน ชีวิตโคตรวุ่นวายครับ บอกตรงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2014, 21:19:51 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 00:21:33 »
แนะนำคนที่สองครับ  เพราะถ้ารักคนแรกจริงคงไม่มีคนที่สองหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 21:56:16 โดย deathsheep »

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 06:57:14 »
ขอโทษนะครับ
ผมกลับมองว่าคุณ "ไม่ได้รักใครสักคน"
เพราะถ้ารักใครคงไม่มีความรู้สึกว่าต้องเลือก
ใจคุณจะบอกเองครับ.  

เพราะงั้นแนะนำให้ "โสด" ไว้ครับ

ปล.โพสนี้ห้ามให้รู้ถึงหูทั้ง 2 คนเชียวนะครับ
เพราะถ้ารู้คุณจะถูกทิ้งทันที เชื่อผมเถอะ ไอ้ประสบการณ์
คนพร้อมกันหลายๆคนน่ะผมเจอมาแล้ว แค่มากกว่า 2 เท่า
ผมเคยคบทีเดียว 4 คน ชีวิตโคตรวุ่นวายครับ บอกตรงๆ

ผมเห็นด้วยนะครับ กับความคิดท่าน  

เลือกคนที่อยู่แล้วสบายใจดีกว่า แต่ต้องมีความสุขในเรื่องเซ็ก ปรึกษาได้ ดูแลคุณได้

เรื่องเงินช่วยกันหาได้ ประหยัดเอา แต่อย่าเลือก ที่ เที่ยวเก่ง ดื่มบ่อย ครอบครัวทางบ้านมีปัญหา หนี้เยอะ

ปล. ผมก็เคยคบกับผู้หญิงอายุน้อย หุ่นx น่าฟัด  แต่เที่ยวเก่ง เงินเดือนน้อย ครอบครัวมีปัญหา อยากแต่งมาก

ผู้ใหญ่ไม่เห็นด้วย ปัจจุบัน ผมแต่งงานแล้ว กับผู้หญิงหุ่นอวบ ไม่เที่ยว ไม่ดื่ม รักครอบครัวเราและเขา เลี้ยงลูกตลอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 07:05:53 โดย Poj »

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 09:21:53 »
ระวังผู้หญิงเขาจะมีวิธีคิดคล้ายๆคุณนะ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ aun_sirichai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 09:42:08 »
ถ้าคิดจะแต่งงานนะครับ

ต้องเปลี่ยนมุมมองนะครับ

ให้มองว่าเราอยากได้แม่ของลูกแบบไหน

คนไหนเหมะกับเป็นแม่ของลูกเรา

ถ้าได้คนนี้แล้วสามารถเลี้ยงลูกเราอย่างที่ใจเราต้องการได้ครับ

ส่วนปัจจัยอย่างอื่นๆ มันเปลี่ยนกันได้ครับ

เช่น ถ้าคนที่รายได้น้อย เกิดได้งานใหม่แล้วรายได้ดีกว่าเดิมละครับ คิดว่ายังไง

หรือว่าถ้าคนที่มีรายได้ดี แต่ บริษัทมีปรับโครงสร้างองค์กรแล้วตกงาน ละครับ

เพราะฉนั้นคนที่มีครอบครับส่วนใหญ่ เขาจะหาคนที่เป็นแม่ของลูกนะครับ

สุดท้ายถ้าคุณเลือกใครคนหนึ่ง แล้วเขามีตัวเลือกที่ดีกว่าคุณ เขาอาจจะไม่เลือกคุณก็ได้นะครับ

เคสนี้ ผมเดาว่าไม่ใช้ทั้งคู่ ครับ ถ้าใช่คงเลือกไปเลย และมุ่งมั่นกับคนนั้้น 

จริงๆแล้วมันเซนต์บอกว่าคนนี้ใช่ คนนี้ไม่ใช่ตั้งแต่คบแรกๆ แล้วนะครับ

โชคดีครับ.....

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 10:14:39 »
ถ้าคิดจะแต่งงานนะครับ

ต้องเปลี่ยนมุมมองนะครับ

ให้มองว่าเราอยากได้แม่ของลูกแบบไหน

คนไหนเหมะกับเป็นแม่ของลูกเรา ขอบคุณครับ ^___^

ถ้าได้คนนี้แล้วสามารถเลี้ยงลูกเราอย่างที่ใจเราต้องการได้ครับ

ส่วนปัจจัยอย่างอื่นๆ มันเปลี่ยนกันได้ครับ

เช่น ถ้าคนที่รายได้น้อย เกิดได้งานใหม่แล้วรายได้ดีกว่าเดิมละครับ คิดว่ายังไง

หรือว่าถ้าคนที่มีรายได้ดี แต่ บริษัทมีปรับโครงสร้างองค์กรแล้วตกงาน ละครับ

เพราะฉนั้นคนที่มีครอบครับส่วนใหญ่ เขาจะหาคนที่เป็นแม่ของลูกนะครับ

สุดท้ายถ้าคุณเลือกใครคนหนึ่ง แล้วเขามีตัวเลือกที่ดีกว่าคุณ เขาอาจจะไม่เลือกคุณก็ได้นะครับ

เคสนี้ ผมเดาว่าไม่ใช้ทั้งคู่ ครับ ถ้าใช่คงเลือกไปเลย และมุ่งมั่นกับคนนั้้น 

จริงๆแล้วมันเซนต์บอกว่าคนนี้ใช่ คนนี้ไม่ใช่ตั้งแต่คบแรกๆ แล้วนะครับ

โชคดีครับ.....

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:03:17 »
อ่านสนุกกว่าเรื่องรถอีกอะ  ::) ::)

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:12:08 »
เรื่อง "รัก" นี่ต้องใช้ใจคิด อย่าใช้สมองคิดครับ

อยู่กับใครที่มีความสุข รู้สึกว่าขาดเขาไม่ได้ และมีความเป็นตัวของตัวเองมากที่สุด เมื่ออยู่กับเขา

เรื่องฐานะ เศรษฐกิจ เหมือนคอมเมนท์ข้างบนครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 12:15:52 »
ลูกผู้ชายจะเกิดมาจนหรือรวย เงินเมียไม่เกี่ยว ถ้าจะสร้างครอบครัว มันต้องด้วยลำแข้งตัวเอง ไม่ใช่ว่าจะไม่ใช้เงินด้วยกันนะแต่ต้องวางแผนว่าเราจะเลี้ยงและดูแลครอบครัวยังไง ชีวิตครอบครัวมีความสุขดีกว่ามีเงินมากๆแต่ไม่สุข แต่มีทั้งสองอย่างยิ่งดี เพราะสุดท้ายถ้าผู้หญิงรักเราเขาทุ่มทั้งชีวิต สวยไม่สวย ไปเกาหลี จบ