ผู้เขียน หัวข้อ: ผมชักจะเอียนๆ กับคำว่า อังกฤษ ในสโลแกน MG6 ซะแล้วสิ  (อ่าน 8569 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
ไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปเองคนเดียวรึเปล่า ?

ถ้าเราบังเอิญ ได้ดูโฆษณา MG6 ทางวิทยุ, โทรทัศน์, โบรชัวร์, Facebook และสื่ออื่นๆ อีกมากมาย

คงจะได้ยิน ประโยคแนวๆ นี้ซ้ำไป ซ้ำมา

MG6 เสน่ห์ชวนหลงใหลไปกับสไตล์ในแบบอังกฤษ ที่ไม่มีใครอยากละสายตา

เสน่ห์จากยนตกรรมสายพันธุ์อังกฤษ และจิตวิญญาณนักแข่งที่ผสมกันอย่างลงตัว  พบกับ MG6 ที่โชว์รูมใกล้บ้านท่าน

จากความหลงใหล ในรถแข่ง สู่ยนตกรรมสายพันธุ์อังกฤษ ที่คนทั้งโลกหลงใหล

BRIT DYNAMIC ในรถยนต์ MG6 แตกต่างด้วยสายเลือดอังกฤษ ไม่ใช่แค่เร็วและแรง แต่แฝงด้วยความละเมียดและลุ่มลึก ดุดันแต่นุ่มนวล

เครื่องยนต์ TURBO 1.8 สายเลือดรถแข่ง ที่คงเสน่ห์ของรถแข่งอังกฤษไว้ในแบบฉบับของ MG6

ก็เข้าใจว่า พยายามชูจุดขาย ให้ดูเป็นรถยุโรป เหนือคู่แข่ง ด้วยการส่งสาส์น สู่ผู้บริโภคด้วย

คีย์เวิร์ด 2 คำ นั่นคือ "รถแข่ง"  กับ  "อังกฤษ"

จนบอกตรงๆ ว่าฟังบ่อยๆ ผมชักจะเริ่มเอียน

อยากลองถามสมาชิก HLM กันหน่อยครับ เผื่อฝ่ายครีเอทีฟของ MG จะได้ไอเดียไปบ้างว่า

ถ้าสโลแกนไม่มีคำว่า "รถแข่ง" กับ "อังกฤษ" มันควรจะเป็นอะไรดี ? ;D
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
เป็นจุดขายเดียวที่เหลืออยู่ครับ - -

ออฟไลน์ tongtom

ทำไงได้ล่ะครับ ประมาณของมันสืบทอดกันมา จะให้ทิ้งไปเปล่าๆ ก็ไงๆอยู่นะ  ต่อให้เป็นคนอังกฤษ ไปมีเมียจีน ก็ต้องบอกว่า สายพันธุ์อังกฤษ อยู่ดีน่ะแหละ ยกเว้น จีนเป็นมหาอำนาจบางอย่าง แล้วได้ประโยชน์กันขึ้นมา ก็คงกลับไปบอกว่า "ยนตรกรรมแกร่ง  ประวัติศาสตร์ยาวนาน ดุจกำแพงเมืองจีน"  ....

แล้ว ไม่เอียนพวก ALL NEW /SPORT เก๊ๆ / S ไม่รู้แปลว่าอะไรกันแน่   / หรือ LIMITED แต่ตอนประกอบล่อเข้าไป 1999คัน อะไรทำนองนี้  หรือน้อยกว่านี้ ผมว่าไม่รู้นะ มัน LIMITED ตรงไหน ต้องเท่าไรถึงจะ LIMITED Edition งงจริงๆ

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

ผมว่าผมเอียนโฆษณารถ Pick-Up ค่าย ... ;D มากกว่าน่ะโฆษณาทีไรไม่รู็จะโม้โอ้อวดอะไรหนักหนาโดยเฉพาะตอนนี้กำลังโปรโมท Push Start อยู่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แล้วก็  ละเมียดสไตล์อังกฤษ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เค้าลืมบอกหมดอะป่าว สไตล์อังกฤษ "โบราณ"  ;D

ออฟไลน์ recycleman

ผมเอียนกับค่ายTที่เอะอะอะไรก็สปอร์ตติโ....ลูกเดียวเลย มีครบทุกรุ่นยกเว้นรถตู้ :P

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เวลาที่คุณจะด่าอะไรแบบนี้ และอยากจะหาคนผิด
ขอแนะนำให้ชี้นิ้วไปด่าที่พนักงานของ MG เองครับ
ครีเอทีฟไม่ได้เกี่ยวอะไรด้วยเพราะเค้าสั่งให้เขียนแบบนี้
ทำอะไรไม่ได้หรอก ไม่เขียนแบบนี้เค้าก็ให้แก้
ครีเอทีฟส่วนใหญ่ไม่ได้อยากมีใครเขียนอะไร
ที่มันเวอร์ๆเกินจริงและอ่านแล้วน่ารำคาญอยู่แล้ว
เพราะฉะนั้น ลองแนะนำไปที่คนของ MG ได้เลย

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
ล่าสุดวันนี้ฟัง drive by jimmy มีสปอตของ mg ใหม่

..... mg 6 ใหม่ล่าสุด มาพร้อมข้อเสนอพิเศษ พร้อม option เพิ่มเติมอีกคับคั่ง...

นั่นงะ ส่วนลดมาละ ขายไม่ดีล่ะสิ

ช่วงนี้ เศรษฐกิจแบบนี้ เจ้าตลาดยังเหนื่อยเลยครับ และ mg ขายคันละล้านจะไปเหลืออะไร  :-X
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Elextons

ล่าสุดวันนี้ฟัง drive by jimmy มีสปอตของ mg ใหม่

..... mg 6 ใหม่ล่าสุด มาพร้อมข้อเสนอพิเศษ พร้อม option เพิ่มเติมอีกคับคั่ง...

นั่นงะ ส่วนลดมาละ ขายไม่ดีล่ะสิ

ช่วงนี้ เศรษฐกิจแบบนี้ เจ้าตลาดยังเหนื่อยเลยครับ และ mg ขายคันละล้านจะไปเหลืออะไร  :-X

ฟังเมื่อเย็น มีผ่อน 0% 48 เดือน แล้วยังแถม iPhone 6 อีก สำหรับ 90 คันแรกด้วยครับ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ GRIMDONUT

ผมงงกับMG6ที่นำมาประกอบในบ้านเราพอสมควรครับเพราะที่เมืองนอกสเป็นเครื่อง1.8เทอร์โบลูกเดียวกันแต่เค้าทำ0-100km/hได้แค่8.4วิ แต่ทำไมมาบ้านเรามันกลายไปอืดอาดเชื่องช้าไปซะงั้นครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/MG_6
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ holahola66

วันนี้เจอรถ test drive คันนึง เลยถามแฟนว่าคันนี้เท่าไหร่
คำตอบจากปากคือ เจ็ดแสนมั้งง

จบเลย ผู้ดีขายไก่
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
ผมเอียนกับค่ายTที่เอะอะอะไรก็สปอร์ตติโ....ลูกเดียวเลย มีครบทุกรุ่นยกเว้นรถตู้ :P

อันนี้หนักกว่าจริงๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ผมยังนึกไม่ออกว่าถ้าเขาเอา Dyna กับ รถโค้ช มาขายด้วย จะยัดความเป็นสปอร์ทใส่ตรงไหน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
สำหรับผมคำว่า สปอต สำหรับรถยี่ปุ่นนี่ มันคืออะไรกันแน่ กะบะยังมีคำว่า สปอต เลย  :P

ออฟไลน์ vellcap

โฆษณา MG6 ที่ดูจาก TV
ถ้าดูแต่ภาพ ใช้ได้นะครับ
แต่พอได้ฟังเสียงด้วย ผมก็รู้สึกเบื่อๆ เรื่องประเทศต้นกำเนิดเหมือนกันครับ
ทำยังกะว่า กลัวคนเข้าใจผิดว่าเป็นรถจีนซะยังงั้นแหละ
ไม่ก็พยายามจะบอกให้คนรู้ว่านี่คือรถยุโรป(กลุ่ม premium) ที่ขายในราคาแค่ครึ่งของรถ premium

เมื่อสักครู่ฟังวิทยุชัดๆได้ยินว่า  ดอกเบี้ย 0% 48 งวด  ฟรีประกันภัยชั้น 1 และลุ้น I-Phone 90 เครื่อง
ดอกเบี้ย 0% น่าจะ 60 - 72 งวดไปเลยนะครับ  48 งวดจะช่วยเพิ่มยอดขายได้แค่ไหนเชียว   

แต่ยังไงก็ไม่น่าเบื่อจนถึงขั้นปิดเสียง เดินหนี เหมือนโฆษณา Isuzu D-Max รุ่นที่แล้วหรอกครับ
เห็นโฆษณาแล้ว  พาลเบื่อรถไปด้วยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 00:08:02 โดย vellcap »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมคำว่า สปอต สำหรับรถยี่ปุ่นนี่ มันคืออะไรกันแน่ กะบะยังมีคำว่า สปอต เลย  :P

สำหรับรถบ้านเรา

สปอร์ท คือ รถที่พาคนไปเล่นสปอร์ท(กีฬา) ครับ

ออฟไลน์ mazeraty

รถอังกฤษจริงป่าว ขอตรวจ DNA หน่อย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

แล้วคุณจะให้เค้าโฆษณาว่าไงหรอครับ

""MG6 เสน่ห์ชวนหลงใหลไปกับสไตล์ในแบบจีนแดง ที่ไม่มีใครอยากละสายตาจากฝีมือจีนแดง ออกแบบโดยคนอังกฤษ ที่เหลือจีนแดงล้วนๆ""

ต้องการแบบนี้หรอครับ ?   ;D

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

8.4s ที่เคยหวังไว้ ...  ก่อนที่มันจะมา

ออฟไลน์ 5ume7h

ก่อนหน้านี้ก็รถมาเลย์ช่วงล่างโลตัสไง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สงสัยการตลาดจะลืมไปว่า ของอังกฤษที่โปรโมตในไทยแล้วติดกระแส 

มีแค่ พรีเมียร์ลีค กระมั้งครับ  ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ KarnP_Photo

B I T C H  Dynamic

ออฟไลน์ CJ.

ขายไม่ดีเพราะพูดว่าอังกฤษมากไปป่าวครับ 55

Jag LR RR Bentley Aston ขายดีกว่าอีกมั้ง  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
แล้วคุณจะให้เค้าโฆษณาว่าไงหรอครับ

""MG6 เสน่ห์ชวนหลงใหลไปกับสไตล์ในแบบจีนแดง ที่ไม่มีใครอยากละสายตาจากฝีมือจีนแดง ออกแบบโดยคนอังกฤษ ที่เหลือจีนแดงล้วนๆ""

ต้องการแบบนี้หรอครับ ?   ;D

เอาแบบนี้ครับ จริงใจ ถ้าเปนแบบอ้างอังกฤษ ผมไม่ซื้อครับ ถือว่าตั้งแต่เริ่มก็หาความจริงใจไม่ได้แล้ว

อย่าง oppo huwai ผมก็ไม่รังเกียจครับ จะซื้อด้วย
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Fly to dream

8.4s ที่เคยหวังไว้ ...  ก่อนที่มันจะมา

เน่าเพราะเกียร์มั้งครับสเป็คไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คิดว่าเค้าก็รู้เต็มอกว่ารถเค้าไม่เข้าท่า
แต่ผมคิดว่าเค้าน่าจะหวังผลเรื่องการตลาดในธุรกิจด้านอื่นมากกว่าครับ โดยอาจจะยึดเอาเรื่องรถยนต์เป็นตัวแปรหนึ่ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

B I T C H  Dynamic
อย่างนี้ก็เจ๋งนะ

ออฟไลน์ laempiab

อยากได้รุ่นที่มีเกียร์ธรรมดา ขับเคลื่อนล้อหลัง--