ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าแบตเตอรี่ของรถไฮบริดเสื่อม รถยังวิ่งได้ปกติมั้ยครับ  (อ่าน 2939 ครั้ง)

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
ถ้าแบตเตอรี่ของรถไฮบริดเสื่อม รถยังวิ่งได้ปกติมั้ยครับ จำเป็นแค่ไหนที่จะต้องไปเปลียนแบต
ที่ผมสงสัยเพราะว่าราคารถไฮบริดมือสองตกมากๆ แต่ผมไม่ได้ติดจะซื้อเพราะกลัวต้องเปลียนแบตเนียแหละ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
มันต้องซ่อมอะครับ   หลีกเลี่ยงไม่ได้     ไม่งั้นถไฮบริดบ้านเราไม่ราคาตกรูดมหาราชแบบนี้หรอก    และแนวโน้มว่าถ้าเก่ามากขึ้นคราวใกล้ซ่อมเปลี่ยนแบต     ราคาจะร่วงหนักแบบน่าใจหายมากกว่านี้อีก

ออฟไลน์ kez

วิ่งได้ แต่ไม่เต็มประสิทธิภาพ 

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
วิ่งได้ครับ แต่จะเหมือนกับแบตที่มีไฟไม่พอ  ฟังค์ชั่นไฮบริดจะใช้งานได้สั้นลงเรื่อยๆ 
อัตราการกินน้ำมันจะเพิ่มขึ้น จนท้ายสุดเท่ารถปกติครับ

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
ห่างได้ห่างครับ   hybrid   ไม่ใช่รถไม่ดี

แต่ตลาดบ้านเราไม่ค่อยนิยมมากนัก   เหตุผลหลักๆ อะหลั่ยแพง   ซ่อมเปลี่ยนกันที แสน +

ออฟไลน์ Nikle_pk

แล้วแต่ระบบของแต่ละค่ายครับ
แต่ถ้าแค่เสื่อมมันก็จะแค่เก็บไฟและคายประจุ
ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพเท่านั้นครับ ยังวิ่งได้ปกติครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
ถ้าเป็น Full Hybrid อย่าง Camry กับ Accord รู้สึกจะวิ่งไม่ได้นะครับ หรืออย่าง Alphard Hybrid ก็วิ่งไม่ได้ครับเคยมาแล้วครับ แต่ถ้าเป็น E300 วิ่งได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าแค่เสื่อมวิ่งได้ครับแต่จะเก็บไฟได้ไม่นาน

ตัวอย่างง่ายๆให้นึกถึงโทรศัพท์ที่แบตเสื่อมครับ แบตหมดไวกว่าปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 23:46:23 โดย JOSE` M. »