ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda MX5 NA ถ้าเป็นท่านซื้อจะซื้อด้วยราคาเท่าไหร่  (อ่าน 8207 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Mazda MX5   NA  ถ้าเป็นท่านซื้อจะซื้อด้วยราคาเท่าไหร่   รถเดิม ๆ  ไม่ได้แต่งแบบเอาของเทพยัดเข้าไปสภาพไม่ต้องถึงกับดีมาก    คือใจอยากได้ NC2  แต่อาจต้องเก็บเงินอีกหลายปี  ถ้าจะตัดสินใจเอา NA  เลยราคาอยู่ในงบที่เล่นได้เลย (ซื้อสด)
แต่ถ้าจะเลือกไป NA  ราคาสูงเกินทำให้ไปค้ำกับ MX5  รุ่นอื่น   ทำให้คิดไม่ตกว่าถ้าจะซื้อรุ่นนี้ ถ้าเป็นท่าน ๆ ในบอร์ดจะตั้งราคาซื้อไว้ที่เท่าไหร่     เพราะรถในตลาดมันสูงเกินตัวไปหน่อย    อย่าตอบว่าไม่ซื้อนะครับ คือถ้าต้องการซื้อจริง ๆ  เพราะอยากซื้ออยุ่แล้ว  ใจผมคิดว่าควรอยู่ไม่เกิน 4xx,xxx -5xx,xxx กลาง  มากกว่าครับ  แต่ยังหาสภาพกับราคานั้นไม่ได้    เพราะถ้าเกินกว่านี้รอไปรอมากก็เก็บเงินซื้อ NC2  ได้แล้ว 

ปล.
1.  มีรถ 3 คันในบ้านอยู่แล้ว  คือ Fortuner  4wd  เอาไว้ไช้งานประจำวันรวมถึงออกทริปออฟโรดอยู่แล้ว มีปิคอัพ 4X4  ไว้ใช้งานบรรทุกอยุ่แล้ว   กับมีรถเก๋งใช้งานทุกวันอยู่แล้ว     จึงมองที่ Roadsterอย่างเดียว     
2. รถยุโรป 200 SLK ปี 95-97   ไม่กล้าเล่นกลัวค่าซ่อมสไตล์รถยุโรป   Peagyot 206 207 307  มือ 2  ไม่กล้าเล่นไม่ใช่โรดเสตอร์ เคยไปลองขับแล้วไม่ชอบรถแนวนี้เลย อีกทั้งชื่อเสียงยนตรกิจ  กับอู่นอกยนตรกิจไม่ใช่ย่อยทั้งคู่

ออฟไลน์ mongolias

Re: Mazda MX5 NA ถ้าเป็นท่านซื้อจะซื้อด้วยราคาเท่าไหร่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:21:33 »
ผมว่าราคาเจ้า MX5 มันไม่ลงเลย
ส่วนมากเห็นตั้งแถวๆ หกแสนกันราวๆนั้น
ถ้าจะเล่น ผมว่าหาตัวที่แต่งมาครบแล้วดีกว่า ไม่ต้องไปเสียเวลาหาของมาปั้นอีกครับ
ในคลับก็มีขายหลายคัน ผมว่าหาจากคนที่อยู่ในคลับนี่แหละดีสุด
http://www.miata-thai.net/

Re: Mazda MX5 NA ถ้าเป็นท่านซื้อจะซื้อด้วยราคาเท่าไหร่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:46:12 »
ส่วนมากเห็นตั้งแถวๆ หกแสนกันราวๆนั้น
ถ้าจะเล่น ผมว่าหาตัวที่แต่งมาครบแล้วดีกว่า ไม่ต้องไปเสียเวลาหาของมาปั้นอีกครับ
ในคลับก็มีขายหลายคัน ผมว่าหาจากคนที่อยู่ในคลับนี่แหละดีสุด
  ผมไม่ชอบปั้นแต่งรถครับ  สำหรับผมชอบรถเดิมดี่ที่สุด           ในคลับขายกันราคาสูงครับ 7 กว่ายังมีเลย      แต่ใจผมคิดถ้าผมจะขยับมาราคาตั้งแต่ 6 กว่าขึ้นไป  คงไม่เอารุ่น NA  แล้วล่ะ เก็บเงินรอซื้อ NC  ทีเดียวดีกว่า  ตอนนี้ที่คิดไว้คือแบบนี้ 

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 10:59:54 »
  ผมไม่ชอบปั้นแต่งรถครับ  สำหรับผมชอบรถเดิมดี่ที่สุด           ในคลับขายกันราคาสูงครับ 7 กว่ายังมีเลย      แต่ใจผมคิดถ้าผมจะขยับมาราคาตั้งแต่ 6 กว่าขึ้นไป  คงไม่เอารุ่น NA  แล้วล่ะ เก็บเงินรอซื้อ NC  ทีเดียวดีกว่า  ตอนนี้ที่คิดไว้คือแบบนี้ 

ผมคิดตามคุณเหมือนกัน ราคาตัวมันเองยังสูงมาก แต่รุ่นถัดๆไปก็ตกมา เป็นผมดู NC เลยดีกว่า (ไม่ชอบหน้า NB)

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:02:54 »
ผมเล็งNAแล้วเล็งอีก มาสองปีละ  ยังไม่ได้จังหวะเจอเนื้อคู่สักที

ผมคิดว่าถ้าสภาพเดิมๆ ไม่ได้แต่งเทพมาก เจ้าของมีประวัติรถดี ถ้าเจอมือหนึ่งขายเอง ผมยอมจ่ายที่ 6.8-7.5 แล้วแต่ความถูกคอและสภาพ
หลักๆเลยคือถ้าเห็นประวัติรถครบๆสบายใจผมว่าราคาน่าจะประมาณนี้ แต่เห็นในคลับหลุดไปอีกแสนกว่าๆ
ก็เข้าใจได้นะครับว่าบางคันทำมาเก็บมาจนเนี้ยบ ค่าของพอประเมินได้แต่ค่าแรงค่าเวลามันตีเป็นเงินไม่ได้ ถ้าอยากได้สบายใจก็จัดเลย บางคันก็ทำจนสุดทางเก็บจนเนี้ยบจริงๆผมว่าก็สมน้ำสมเนื้อ ถ้าไปทำเองก็คงพอๆกัน เพราะรถอายุยี่สิบปีถึงตอนนี้ต้องทำแล้วล่ะ

ปล. ผมมีNC rthแล้วคัน ยังอยากได้NA เลยผมว่าเรื่องราคาไม่น่าใช่ประเด็นของความต่างจากNA - NC
NC เป็นรถใช้งานขับได้ จริง
NA ผมว่าถึงตอนนี้เป็นของสะสมแล้วครับ เก็บมานั่งขัดนั่งมองก็ยิ้ม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 11:33:12 »
ผมก็เข้าใจอยู่ในความเป็น NA NC   แต่ขอข้าม NB  ไป  เหมือนที่หลายคนคิดและไม่ชอบ NB 
คือถ้าใจรัก MX5   น่าจะมีทั้ง 2 รุ่นเลย  NA NC    ( ถ้ามีตังค์และที่จอดเพียงพอ )    ราคา NA  สูงเพราะบางคันทำเก็บมาเยอะและเจ้าของคนเล่น MX5  ก็ไม่ได้คิดจะขายถ้าได้ราคาต่ำอยู่แล้ว   NA  อาจเป็นของสะสมของคนเล่น MX5   
แต่เนื่องด้วยราคาที่ไม่ลง และถ้าไปไกลแบบที่ท่านว่า 6.8-7.5    ถ้าเป็นผมยังไงขอเก็บเงินอีกนิดเอา NC  คันเดียว   

ถ้าพูดในกรณีหา NA  ถ้าได้ราคา 4- 5กว่า ๆ เดิมไม่ต้องทำอะไร ผมจึงจะเลือก NA   แต่ถ้าคนส่วนใหญ่เอนเอียงไปว่า NA  ราคาควรจะเป็น 6 กว่า ๆ ถ้างั้นผมเอาตามความคิดเดิมเลยคือ  ขอเก็บเงินเอา NC ครับผม

jaesz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 15:12:54 »
ตอนที่ NB ออกมา มันดูน่าเกลียดกว่า NA ทำให้ NA มันดูน่าเก็บครับ

พอ NC ออกมา ทำให้NA ดูน่าเกลียดไปเลย

เรื่องราคากับรถแบบนี้ อยู่ที่คนขายคนซื้อล้วน ๆ ครับ ใจชอบก็แพงหน่อย ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ก็ถูกหน่อย คนขายไม่เต็มใจขาย คนซื้ออยากซื้อ ราคามันก็แพงอยู่นั่นแหละ

NC ปล่อยกันแถว 7 แสน รถจดประกอบ รถแท้ 1 ล้านมีทอน จะเอา NA 6 แสนนี่ ผมว่าคิดหนักนะ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 16:51:25 »
คือต้องเข้าใจครับว่าNAต่างกับNB NCตรงที่มันอายุปาเข้าไป20กว่าปีแล้ว กำลังจะกลายเป็นรถคลาสสิกแล้ว
NB NCเดิมๆมันคือรถเดิมๆจริงๆที่ไม่ได้ทำอะไรมา แต่NAเดิมๆนั้นคือ รถที่ผ่านการบูรณะซ่อมแซมมาอย่างมากให้อยู่ในสภาพเดิม
ทั้งทำสี ซ่อมเครื่อง ช่วงล่าง ทำเบาะ ซ่อมภายใน ทำขอบยางและอื่นๆอีกมากมาย
ลองถามเจ้าของแล้วจะรู้ ว่าต่อให้รถดูเดิมๆสุดๆ ก็ใช้เงินซ่อมบำรุงไปหลายแสนทั้งนั้น
ถ้าตามดูในคลับตลอดจะเห็นคันนึงที่ทำใหม่ทั้งหมดเดิมสนิทเหมือนเพิ่งออกจากโรงงาน ราคาเกือบ9แสน ทั้งๆที่ราคาขายเมื่อ20ปีก่อนแค่8แสน3
ถ้ารถNAเดิมจริงๆก็ราคาราวๆ4-5แสนนั่นแหละ แต่มันคงโทรมจนเอามาขับไม่ได้ จะไว้เก็บสะสมก็ไม่น่าเก็บ สุดท้ายก็ต้องเอามาบูรณะอยู่ดี
สรุปคือ ถ้าจะเล่นNAต้องทำใจครับว่ารถมันราคาอยู่ที่ราวๆนี้เพราะผ่านการซ่อมมามาก ถ้ารู้สึกไม่สมเหตสมผลผมว่าเล่นNC2ดีกว่าครับ ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ดีกว่า ที่สำคัญเดี๋ยวราคาคงลงอีกเยอะ 
ส่วนผม ยังไงก็ยังรักNAครับ55

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 17:35:59 »
NAผมว่ามันเหมาะกับเป็นรถสะสมมากกว่าครับแต่ถ้าซื้อตอนนี้ก็ซื้อได้ครับเพราะผมเชื่อว่าอีก10ปีราคาก็ไม่ตกไปจากนี้เพราะตอนนี้ราคามันก็คงตัวอยู่แล้ว
แต่ถ้าเป็นผมเก็บตังซื้อNCดีกว่าครับใช้งานจริงได้ไม่ต้องมานั่งซ่อม
ส่วนเรื่องรถที่แต่งมาแล้วเป็นผมก็ซื้อแบเดิมๆดีกว่าครับเพราะเราไม่รู้ว่ารถพวกนั้นมันผ่านอะไรมาแล้วบ้าง
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 18:21:03 »
  ขอบคุณทุกคำตอบครับ     ถ้าแนวทางมาทางนี้แล้วขอเก็บเงินไปเรื่อย ๆ แล้วข้ามไปเล่น NC   ตัวใดตัวนึงดีกว่า

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 18:55:29 »
 NA นี่ผมว่าเผลอๆราคาจะสูงขึ้นอีกนะครับ ด้วยความเป็นรุ่นแรก ได้รับการยกย่องมากกว่ารุ่น NB และ NC โดยเฉพาะตลาดประมูลที่ญี่ปุ่น ราคาเริ่มขยับขึ้นพอสมควรแล้วครับ ถ้าเป็นหุ้นก็เลยจุดต่ำสุดมาแล้วครับ

ผมว่า ND นี่น่าสนกว่านะครับ เหมือนการพัฒนาขึ้นอีกระดับ เชื่อได้ว่าแฮนลิ่งต้องดีแน่นอน ที่สำคัญมีแรงม้าต่อน้ำหนักดีที่สุดเท่าที่เคยมีมา

ออฟไลน์ Mac BRZ WR Blue

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 22:03:21 »
NA นี่ผมว่าเผลอๆราคาจะสูงขึ้นอีกนะครับ ด้วยความเป็นรุ่นแรก ได้รับการยกย่องมากกว่ารุ่น NB และ NC โดยเฉพาะตลาดประมูลที่ญี่ปุ่น ราคาเริ่มขยับขึ้นพอสมควรแล้วครับ ถ้าเป็นหุ้นก็เลยจุดต่ำสุดมาแล้วครับ

ผมว่า ND นี่น่าสนกว่านะครับ เหมือนการพัฒนาขึ้นอีกระดับ เชื่อได้ว่าแฮนลิ่งต้องดีแน่นอน ที่สำคัญมีแรงม้าต่อน้ำหนักดีที่สุดเท่าที่เคยมีมา
ND 1.5 G ศูนย์ Mazda Thailand  จะเอาเข้ามาขายเองมั้ยน้อ ราคาสักเท่าไรน้อ รอใจจดจ่อ

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 13:01:37 »

เห็นด้วยครับผม NA ถึงแม้ราคาจะสูง(แบบยอมอีกนิดไปเอา NC ได้) แต่ความclassic มันยังไม่มีนะครับ NC

อีกหลายสิบปี NA ก็จะกลายเป็นclassic ก่อนเพื่อน เพราะเป็น legend ของmx-5 ทั้งยอดขายทั้งคำยกย่อง พูดง่ายๆคือรถมีประวัติมีตำนาน

เพราะผมผมเอา NA อะครับ

MacH1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 08:54:50 »
It depends on your preference.

NA = Late 1980's interpretation of the original 1960's Lotus Elan

NB = Mini Jag XK + Dodge Viper + some style cues from RX-7 FD3S... Still pretty much mid-century modern/1960s looking but more expression of coke bottle body 

NC = BAD interpretation of NA.... Ugly fenders...Tombstone center console..... cartoonish front end

ND = DAT Catfish face seriously!?