ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับรองเท้าใช้ขับรถ  (อ่าน 7019 ครั้ง)

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
สอบถามเกี่ยวกับรองเท้าใช้ขับรถ
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 13:31:41 »
ท้าวความ... เนื่องจากอย่างน้อยในปีๆหนึ่งเนี้ยผมต้องขับไปต่างจังหวัดยิงๆยาว 700 - 800 กิโล เบ็ดเสร็จไปกลับก็ ร่วม 2500 กิโลได้

ซึ่งปกติเวลาขับรถในเมือง หรือออกต่างจังหวัดก็ใช้รองเท้าแตะขับ แรกๆก็ดีอยู่ แต่พอนานๆไปหน่อย มันจะเริ่มเมื่อยส้นเท้า แถมดีๆไม่ดี บางทีสายรัดรองเท้าแตะกัดหัวแม่เท้าพองอีก

เลยเริ่มมาหารองเท้าขับรถ มีทั้ง sparco, puma 9ล9 เต็มไปหมด ราคาก็ประมาณ 4500+ เลยชะลอๆไว้ก่อน

จนเมื่อวานเดินพารากอน เจอ puma ลดราคา 50% หลายรุ่น พวกแปะ ตระกูล M, Ferrari, Lamborghini ราคาประมาณ 2500 ลองใส่ดูก็โอเค แต่ผบ. ทักว่ารองเท้าทรงแบบนี้ใส่ขับรถอย่างเดียวคงไม่คุ้ม เนื่องจาก มันไม่เข้ากับการแต่งตัวผมเลยจริงๆ

เลยเป็นที่มาสำหรับคำถามว่า "รองเท้า puma พวกพื้นบางๆ ถ้านำมาขับรถ มันจะช่วยลดอาหารปวดส้นเท้า และทำให้ขับรถได้สบายเท้าจริงไหมครับ และมันคุ้มกับราคาค่าตัวประมาณ 2500 ไหม"  ;D

ปล. ถ้าแนะนำให้ถอดแตะ ใช้เท้าเปล่า ไม่ไหวจริงๆครับ หวิดเข้ารกเข้าพง เพราะมันไม่คุ้นเลย

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับรองเท้าใช้ขับรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 15:02:36 »
ผมก็ใช้ Puma ครับเหยีบครัชแม่นยำมากและใส่สบายให้ตัวได้ดี แต่ผมว่าถ้างบไม่มากไม่จำเป็นต้องเป็นพวกยี่ห้อรถก็ได้ครับ เอาทรงเดียวกันก็พอ ผมซื้อที่ HK ตอนเซลราคาพันสอง
หรือ Oni ก็ได้ครับใส่สบายเช่นกัน

• **
Re: สอบถามเกี่ยวกับรองเท้าใช้ขับรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 15:23:22 »
ผมก็ใช้ Puma ครับเหยีบครัชแม่นยำมากและใส่สบายให้ตัวได้ดี แต่ผมว่าถ้างบไม่มากไม่จำเป็นต้องเป็นพวกยี่ห้อรถก็ได้ครับ เอาทรงเดียวกันก็พอ ผมซื้อที่ HK ตอนเซลราคาพันสอง
หรือ Oni ก็ได้ครับใส่สบายเช่นกัน

Oni ก็ใส่สบายเหมือนกันด้วยแหะ เพิ่งรู้สงสัยมีตัวเลือกอีกเพียบ  ::)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 15:47:12 »
รองเท้าขับรถพวกไม่มียี่ห้อ ตามเวบขายออนไลไม่กี่ร้อยเอง อิ้อิ้ ถ้าไม่ติดแบรนนะคับ ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 15:49:41 »
ถ้าเอาแบบใส่เที่ยวได้ด้วย สำหรับผมชอบและสะสมพี่เสือ ขอเชียร์พี่เสือครับ
บางและเบาใส่ขับทางไกลสบายมาก แต่ข้อเสียคือมันกลัวน้ำครับ ลื่นใช้ได้
เดินเข้าห้องน้ำในปั๊มตอนฝนตก ถ้าเดินแบบไม่มี VSC ช่วยนี่มีเหวอนะครับ
หลายทีแล้วผม เกือบหน้าแหก  :D อีกยี่ห้อก็ NB ลองใส่ดูก่อนว่าชอบไหม
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 15:50:44 »
ปกติผมใส่รองเท้าแตะขับรถครับ
มีบางทริปใส่รองเท้าวิ่งขับรถ ก็โอเคดีนะครับไม่เมื่อยอะไรเท่าไหร่ครับ ถ้าจขกทมีรองเท้าวิ่งลองเอามาใส่ดูก่อนก็ได้ครับ
แต่ที่ใส่แล้วคอนโทรลคันเร่งลำบากคือพวกรองเท้าหนักๆเช่น เซฟตี้ครับ กะน้ำหนักคันเร่งยากมาก 555

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 16:09:41 »
ผมใช้ Crocs ตัวมาตรฐานอ่ะครับ เหมาะกับการขับรถมากที่สุดในบรรดาตระกูลแตะ-กึ่งแตะทั้งหมดที่เคยลองมา

เพราะมันมีสันขึ้นมารับส้นเท้าด้านหลังนิดนึง ทำให้เวลาขับรถ ส้นเท้าเราไม่ต้องไปโดนพรมยางเลย ช่วยให้เวลาเปลี่ยนเท้าสะดวกมากครับ ซึ่งแตะอื่นทำไม่ได้

บวกกับน้ำหนักเบา และไม่รัดเกินไป แต่ก็ไม่ใช่อิสระจนหลุดจากเท้าง่าย.....ตามเท้าดีมากครับ

ถ้ายังไม่เคย อยากให้ลองดูอาจจะติดใจ ราคาไม่แพง แถมใส่เดินเที่ยวเล่นได้ด้วยครับ

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 16:29:04 »
อืม...ผมไปได้รองเท้ากึ่งคัชชูมานะ ซื้อในงานวัดครับ ไม่มียี่ห้อ แต่เป็นหนังแท้ นุ่มสบายดี
ใส่แล้วสบายส้นเท้าครับ ราคาเจ็ดร้อยกว่าบาท

แต่หากผมขับทางไกลยาว ๆ อ่ะนะ ผมเท่าเปล่าเลยครับ มันติดนิสัยมาตั้งแต่หัดขับรถแล้ว

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 17:18:47 »
ผมใช้ Crocs ตัวมาตรฐานอ่ะครับ เหมาะกับการขับรถมากที่สุดในบรรดาตระกูลแตะ-กึ่งแตะทั้งหมดที่เคยลองมา

เพราะมันมีสันขึ้นมารับส้นเท้าด้านหลังนิดนึง ทำให้เวลาขับรถ ส้นเท้าเราไม่ต้องไปโดนพรมยางเลย ช่วยให้เวลาเปลี่ยนเท้าสะดวกมากครับ ซึ่งแตะอื่นทำไม่ได้

บวกกับน้ำหนักเบา และไม่รัดเกินไป แต่ก็ไม่ใช่อิสระจนหลุดจากเท้าง่าย.....ตามเท้าดีมากครับ

ถ้ายังไม่เคย อยากให้ลองดูอาจจะติดใจ ราคาไม่แพง แถมใส่เดินเที่ยวเล่นได้ด้วยครับ

ตอนแรกผมก็มองๆ crocs เหมือนกันครับ เพราะเห็นมันมีส้นนี้แหละ แต่พอลองใส่เดินแล้วรู้สึกมันแข็งๆ เลยไม่ได้ชอบอะไรเป็นพิเศษ เจ้า crocs นี้ถ้าใส่ไปนานๆมันจะนิ่มลงไหมครับ

พวกรองเท้าหนังเมื่อก่อนใส่ขับรถเหมือนกันครับ แต่ส้นเท้าไปไวมาก

ลืมนึกถึง NB ไปเลย แถมถ้าจำไม่ผิด NB เห็นว่าเหมาะกับคนหน้าเท้าใหญ่ด้วย

ขอบคุณทุกคนทุกคนมากครับ เริ่มมีคำตอบในใจแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 19:21:05 »
ดูยี่ห้อรองเท้าแสดงว่าชอบซิ่งใช่ไหมคับ

เลือกแบบพื้นบางๆ ห่อยาวมาถึงด้านบนส้นเท้า
รองบีบหนังหรือตัวรองเท้าต้องนิ่มๆหน่อยถ้าพวก ที่ว่าบางคู่ดูเหมือนสำหรับขับรถแต่ ตัวหนังแข็งเวลาเรางอปลายเท้าไม่ค่อยให้ตัว พวกนี้ขับไม่ดี

ผมมีอีกตัวเลือกถู้กถูก ใส่ดี เบาสบาย Sodato racing คู่ละไม่ถึงพันใส่เฉพาะขับรถตอนอยากซิ่งเท่านั้น พอลงเที่ยวก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 19:27:48 »
สบายเท้าสุดผมชอบ 5.11 XPRT ขับไปเชียงใหม่ สบายมากๆสบายเท้าสุดๆครับ
แต่ราคาแพงและทรงมันไม่ใช่ เล่าให้ฟังล่ะกัน ไม่อยู่ในตัวเลือกแน่ๆครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 19:34:49 โดย udis »

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 19:34:12 »
ผมใส่ ADDA ที่ทรงมันเหมือนกับ Crocs อะครับ นุ่มสบายดี

แต่ถ้ารถติดหรือเดินทางไกล ผมถอดรองเท้าขับครับ กะน้ำหนักเท้าง่ายดี ออกแรงเหยียบน้อยไม่ต้องเพิ่มแรงกดรองเท้า
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 19:54:36 »
ส่วนตัวใช้Oniก็โอเคดีพื้นบาง
ถ้าอยากซิ่งลองNBดูเห็นทาคูมิใส่ดริฟอยู่แถวเขาอากินะ  ;D

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 20:10:22 »
สบายเท้าสุดผมชอบ 5.11 XPRT ขับไปเชียงใหม่ สบายมากๆสบายเท้าสุดๆครับ
แต่ราคาแพงและทรงมันไม่ใช่ เล่าให้ฟังล่ะกัน ไม่อยู่ในตัวเลือกแน่ๆครับ
 ;D ;D ;D

รองเท้าแบบนี้คล่องตัวดีนะครับ เปิดประตูออกจากรถมา ก็สามารถยกm4ประทับเล็ง แล้วยิง burst mode. ไปซักสองชุด

แล้วก็คลานเข้าที่กำบังได้เลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 20:28:16 »
 ;D ;D ;D

รองเท้าแบบนี้คล่องตัวดีนะครับ เปิดประตูออกจากรถมา ก็สามารถยกm4ประทับเล็ง แล้วยิง burst mode. ไปซักสองชุด

แล้วก็คลานเข้าที่กำบังได้เลย

55+ ไม่ขนาดนั้นครับ ใส่เดินขึ้นเขาต่อครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:53:51 »
ขับทางไกลผมใส่ผ้าใบครับ ส่วนใหญ่พยายามใส่คู่ที่พื้นหนาไม่มาก อย่าง Vans เพราะรู้สึกว่าไม่มั่นใจ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 22:08:53 »
รองเท้าหุ้มส้นยี่ห้อไหนกก็ได้ ใส่แล้วสบายเท้าก็พอแล้วครับ
ผมใส่ รองเท้า Vans ประจำเวลาเดินทางไกลๆ นุ่ม สบายเท้า กดเต็มคันเร่งดี
แต่ถ้าวิ่งไกลๆนานๆ และอากาศร้อนๆ ถอดรองเท้าขับรถเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 23:48:44 »

ตกลงได้ crocs รุ่นนี้มาแล้วครับ

ใส่สบายถูกใจแต่ต้องลองเอาไปใช้งานจริงๆดู

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2014, 23:51:23 โดย index8915 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 00:00:49 »
Flipflop น่าจะโอนะครับ

ออฟไลน์ ight

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 14:51:03 »
รองเท้าขับรถที่ดีของผมต้อง...
1. หุ้มส้น กระชับเท้า ไม่หลวม ไม่คับ
2. ส้นควรจะมน เวลาบิดเท้าจากคันเร่งไปเบรคจะแม่นยำ
3. พื้นบางและแข็ง  พื้นนิ่มจะเกร็งจนปวดอุ้งเท้า
4. หัวรองเท้าเรียว ไม่บาน ไม่ยาว

ตอนนี้ใช้ Adidas dragon ครับ ติดที่พื้นไม่มน แต่สวย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 17:41:22 »
รองเท้าขับรถที่ดีของผมต้อง...
1. หุ้มส้น กระชับเท้า ไม่หลวม ไม่คับ
2. ส้นควรจะมน เวลาบิดเท้าจากคันเร่งไปเบรคจะแม่นยำ
3. พื้นบางและแข็ง  พื้นนิ่มจะเกร็งจนปวดอุ้งเท้า
4. หัวรองเท้าเรียว ไม่บาน ไม่ยาว

ตอนนี้ใช้ Adidas dragon ครับ ติดที่พื้นไม่มน แต่สวย
สเปคคล้ายๆผมครับ แต่ขอเปลี่ยนข้อ1เป็น ใส่ถอดง่ายไม่ต้องใช้มือช่วย เป็นกึ่งแตะได้ก็ดี
ใครพอรู้ช่วยแนะนำทีนะครับ

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:09:09 »
ผมใส่อะไรก็ได้ที่มีรัดส้นครับ ส้นเค้าจะได้ไม่ลงพื้นยางแล้วเวลาเปลี่ยนแป้นมันสะดวกดีครับ

ออฟไลน์ ToRo

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 00:11:18 »
ลองดูCamperมั้ยครับ ใส่สบายมาก ใส่เที่ยวด้วยก็โอครับ