ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธี "แก้ง่วง" ของแต่ละท่านครับ  (อ่าน 10126 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
            หากเพื่อนๆพี่ๆ ต้องขับรถทางไกลออกต่างจังหวัดเป็นเวลานานๆ นอกจากจอดพักแล้ว ใครพอมีวิธีแก้ง่วงที่ได้ผลดีๆบ้างครับ

ตามประสบการณ์ของแต่ละท่าน อยากให้แชร์กันเผื่อผมหรือใครๆ อาจจะได้วิธีใหม่ๆ เมื่อเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องขับต่อไป  "ขอบคุณทุกท่านครับ"

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: อยากทราบวิธี "แก้ง่วง" ของแต่ละท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 20:59:55 »
หากจำเป็นจริงๆ ต้องขับทั้งทั้งที่ ง่วงมาก ผมใช้การกินน้ำเยอะเยอะครับ  แล้วกลั้นฉี่เอา เวลาปวดฉี่มาก มันจะไม่ค่อยง่วงครับ หากทนไม่ไหวก็แวะปั๊มเข้าห้องน้ำล้างหน้าล้างตา แล้วขึ้นรถอัดน้ำต่อ กินน้ำไป ขับรถไปเรื่อยๆ

อีกวิธีนึงเพื่อนบอกมา แต่ยังไม่เคยลอง คือ เวลาง่วงให้อ้าปากค้างไว้ครับ กลไกของร่างกายจะไม่สามารถหลับได้ หากมีอวัยวะใดฝืนตัวเองอยู่

ออฟไลน์ bubball

Re: อยากทราบวิธี "แก้ง่วง" ของแต่ละท่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:03:42 »
ผมชอบง่วงตอนบ่ายๆ แดดจัดๆจะง่วงมากเป็นพิเศษไม่รู้เป็นอะไร

ส่วนวิธีแก้ง่วงของผมคือ
- ขับเร็วคิดนิดนึง แต่ไม่มาก เช่น 120 ไป 140 เพื่อสร้างความตื่นเต้นให้ตัวเอง
- ผมจะมีลูกอมที่เย็นจัดๆ (ฮอลแบบแผงสีดำ) ไว้อม
- เปิดเพลงที่มีจังหวะเร้าใจ ปกติไม่เปิดเพลงขับรถ พอเปิดเพลงเลยรู้สึกตื่นขึ้นหน่อย
   และถ้าเป็นเพลงที่ร้องได้จะเยี่ยมมาก
- สุดท้ายเลยถ้าทั้งหมดไม่ได้ผล ก็คือขับให้ลงมาเหลือ 80 ครับ = =

ออฟไลน์ PeckPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:10:22 »
-เปิดเพลงจังหวะ ตื๊ดๆ
-กาแฟ10ล้อ ก็คือกาแฟในเซเว่น นั้นแหละ ดีดได้ใจจริงๆ หายสงสัยเลยทำไมเรียกกาแฟ10ล้อ 555

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:15:34 »
ฮัมเพลงไปเรื่อยครับ  พยายามอย่าอยู่เฉยๆครับ เดี๋ยวเผลอหลับไปแย่เลย

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:18:38 »
ผมเคยต้องออกจากบ้านตี 4 ทุกเช้าวันจันทร์เพื่อไปทำงานระยอง
ใช้วิธีเปิดเพลง rock แล้วแหกปากร้องตามดังๆครับ เอาแบบปล่อยสุดๆเลย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:22:22 »
ถ้าต้องขับทางไกลนาน  จอดแวะอึ๊ครับ  เอาของเสียออกจากร่างกายครับผม  ได้ผลที่สุด
ถ้าจอดไม่ได้ก็ซิ่งๆแปป  ให้อดรีนาลีนหลั่งหน่อย   จะสดชื่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ prysakol

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:25:58 »
ผ้าเย็นครับ ผืนใหญ่24บาท พันกบาลไว้ ตื่นทันที

พอดริ่มไม่เย็นก้อเอาไปอังแอร์ให้เย็นๆใช้ต่อได้ครัย

เมื่อกีอนผมกินกาแฟ ลิโพ สุดท้ายน้ำตาลขึ้นเยอะไม่ดีต่อร่างกายเลย

ลองดูครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:45:29 »
ถ้าง่วง แล้วคิดว่ายังขับไปถึงที่ไหว อย่างแรกที่ทำคือ 1.เปิดเพลงตื้ดๆ ดังๆหน่อย เอาแบบจังหวะหนักๆอะครับ 2.ดื่มกาแฟสดหรือกาแฟกระป๋อง 3.เคี้ยวหมากฝรั่ง

แต่ถ้าไม่ไหว ก็เปลี่ยนคนขับ กรือจอดหาที่เดินเล่นสักพักครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:49:22 »
แชร์กันครับ  ของผมเวลาง่วงจัดๆ ขับรถไกลๆ กาฟง กาแฟ ผ้าเย็นเอาไม่อยู่แล้ว เคยไม่ได้นอน หรือแค่งีบตอนกลางคืน 1-2 ชม. แล้วต้องเดินทางไกล เช่น เชียงใหม่ ภูเก็ต หากใหญ่ อุบล อุดร นครศรี ตรัง อะไรประมาณนี้กลับมา กทม. โดยมากมันจะ  600-900 กว่าทั้งนั้นเลย มีวิธีเดียวเลยครับ ที่ใช้ได้ผลตลอดมา รอดชีวิตมาอยู่ได้ทุกวันนี้คือ เข้าเซเว่นปั๊มเลย ซื้อแป๊บซี่อัดน้ำแข็งค่อนแก้ว แล้วกดแป๊บซี่ให้เต็ม ปรกติไม่ได้ค่อยได้ดื่มอะครับ พอดื่มมันจะซ่าส์สสส มากกกก สดชื่นสุดๆ ง่วงไม่ไหว แล้วจิบทุกๆ 10-20 นาที เสร็จแล้ว 2 - 3 ชม.พักฉี่ สักพักไปได้ 300-400 โล เอาอีกแก้ว รับรองถึง กทม. สบายๆ เลยครับ แต่ จะแวะฉี่ทุกๆไม่เกิน 3 ชม.ต้องแวะฉี่ล้างหน้าแล้วมาดื่มต่อ 55 หมดก็ต่อแก้วเลย (เหมือนจะเมาแย่เลย) มันซ่าดีครับ ดื่มไปไปมามา ปวดฉี่ รับรองไม่ง่วงครับ

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:53:14 »
ของผมเปิดเพลงมันส์ๆดังๆแล้วแหกปากไปด้วย ;D

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 21:54:01 »
น้ำอัดลมเย็นๆ ซ่าๆ + พิมเสนน้ำป้ายจมูก

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 22:15:19 »
ของผมใช้ผ้าเย็นครับ แล้วก็จิบชาๆหน่อย(ไม่ค่อยชอบกินกาแฟ) หรือไม่ก็หาน้ำอัดลมซ่าๆกิน หาหมากฝรั่งหรือลูกอมเปรี้ยวๆเย็นๆกิน จี๊ดจ๊าดก็ใช้ได้ครับ เปิดเพลงมันๆฟัง ถ้ามีคนไปด้วยแล้วหลับก็จะปลุกให้ตื่นมาคุยด้วย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 22:21:37 »
นอนพักผ่อนให้เพียงพอ ช่วยลดอาการง่วงได้ระดับหนึ่งครับ
-กินกาแฟ 1 แก้ว ก่อนออกเดินทาง
-จุดแวะต่างๆ ล้างหน้า/นวดบริเวณต้นคอสักนิด เดินยืดเส้นยืดสาย ก็จัดน้ำเปรี้ยวๆหวานนิดๆ / ชานมเย็น / กาแฟผสมนม
-กินข้าวพออิ่ม กินอิ่มมากๆ จะง่วงได้ง่าย
-แอบนอนสักพัก เวลาคนในรถไปห้องน้ำหรือแวะซื้อของครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ oak3061

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 22:25:35 »
วิธีแรกหาเพื่อนไปด้วยคุยกันตลอดทางไม่ง่วงแน่
วิธีสองง่วงก็นอนพักสักสิบห้านาที ขับต่อได่300-400โลเลย
วิธีสามมี ผ้าเย็นไว้เช็ดหน้า
วิธีสุดท้าย หาคนขับอีกคน

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 22:37:45 »
ผมมีเทคนิคดังนี้

1.กินข้าวน้อยๆ...ห้ามกินอิ่ม(ส่วนตัวแค่ขนมปังกับน้ำอัดลม)เพราะถ้าอิ่มจะง่วงง่ายมาก ยิ่งหิวจะยิ่งไม่ง่วง
2.กาแฟแน่นอนแต่บางคนกินกาแฟแล้วง่วงให้เปลี่ยนเป็นโค้กแทนแต่ต้องค่อยๆจิบ(ทุกอย่างต้องเย็นจัด)
3.หากระเป๋าแช่น้ำแข็งอัดน้ำแข็งให้เต็มเอาเครื่องดื่มและผ้าเย็นแช่พอเริ่มง่วงเอาผ้าเย็นมาเช็ดคอเลย(เย็นเจี๊ยบจนตื่น)
4.พักรถทุก 2 ชั่วโมง เดินเล่น พักตา
5.เปิดดนตรีร็อคเลย มันส์ๆ
6.นั่งคุยก่ะคนในรถรับรองไม่ง่วง(คุยเรื่องมันส์ๆ,ระบายๆ,ผีๆ,นินทา,คนอื่น)
7.เคี้ยวน้ำแข็ง

ปล.ถ้าไปเป็นกลุ่มให้เล่นไพ่ อันนี้หายง่วง 100% แต่ระวังโดนตำรวจจับ(เคยโดนแล้ว)
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 22:59:42 »
ตอนแรกๆตบท้ายทอย แต่นานไปกลัวสมองเสื่อม เลยเปลี่ยนมาตบหน้าตัวเองแรงๆแทนครับ

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 23:42:48 »
คิดว่าลองมาเกือบทุกอย่างแล้วครับ  ที่เวิร์คสุดคือ พักงีบซัก 15นาที  จากนั้นขับต่อได้อีก 2-3ร้อยโลสบายๆครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 23:43:13 »
ของผม เปิดเพลงที่เราชอบแล้วก็ร้องตาม กินน้ำบ้างกินขนมบ้าง  ขับเร็วขึ้นอีกหน่อยมุดบ้างเล็กน้อย

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 23:46:55 »
ขับเร็วขึ้นอีกหน่อย
เปลี่ยนเลนบ่อยขึ้น

ปล.ถ้าปวดฉี่ผมง่วงนะ จอดปั๊มเข้าห้องน้ำเสร็จหายง่วงเลย

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 00:01:38 »
ดึงขนจมูก
เปิดหน้าต่าง
แวะ 7-11 กาแฟเย็นสักแก้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 00:18:12 »
ถ้ากระทันหัน ซื้อน้ำเย็นล้างหน้าครับ
ถ้ากันไว้ก่อนก็ พลังเอ็ม กับ กาแฟ เอาให้ตาค้างไปเลย

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 00:21:39 »
เปิดเพลง Pitbull แล้วร้องตามยาวๆเลยครับ เพราะกาแฟทำอะไรผมไม่ได้เลย ขนาดกิน Americano 5 ช๊อตยังง่วงเลย  ;D ;D ;D ไม่ก็โทรหาเพื่อนคุยมันตลอดทางยันถึงจุดหมายเลย ( คสามเกรงใจเพื่อนไม่มีอยู่ในตัวผมครับ  :D :D :D )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 07:13:54 โดย integra »

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 00:27:58 »
ผมเคยหลับในและชนครับ  แต่ยังดีไม่ได้รับบาดเจ็บ  รถยับถึงเครื่องครับ

ตั้งแต่นั้นมาถ้าผมง่วงจะไม่ขับรถอีกเลย  เข็ดแล้วครับ  เข้าใจเลยว่าหลับในเป็นยังไง  ตายไม่รู้ตัวครับ

ง่วงแบบนิดๆ
1. ก็ขับเร็วหน่อย 120-140  ขับช้าผมจะง่วงทันทีต่อให้ไม่ได้ง่วงจริงๆก็ตามเถอะ
2. ล้างหน้าล้างตา  

เริ่มง่วงจริงจัง
1. ผมจอดรถนอนเลยครับ 20-30 นาที  ตื่นมา Fresh มากๆครับ ขับต่อได้ยาวๆ  จอดนอนปั๊มบ้าง  จอดนอนด่านเก็บตังบ้าง

+ การกินกาแฟหรือเครื่องดื่มแทบไม่มีผลกับผมเลย  ผมไม่ sensitive ต่อคาเฟอีน   คือกินกาแฟก่อนนอนได้แบบไม่มีปัญหา  หลับสบายๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 00:32:09 »
ร้องเพลง 

เอาไม่อยู่ก็ ลูกอมที่เคี้ยวกลืนยากๆถ่วงเวลา

ใช้นิ้วกระตุ้นลูกตา เอานิ้วชี้ดันๆโยกๆลูกตา ทีละข้างนะครับ

หาเพื่อนที่ขับเร็วๆบนถนน แล้วแซง เป็นการกระตุ้นอดรีนารีน

พยามอย่าเดินทางในช่วงเวลาที่รู้ว่าตัวเราง่วง

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 00:43:11 »
ของผมเปิดทั้ง Sily Fools, Avicii, pit bull ก็แล้ว  เพลงรีมิกซ์อนาถๆ ก็เอาไม่อยู่ครับ จอดหลับปั้มสัก 30 นาที หลังจากนั้นก็.... หลับยาวครับ 555+ .... ไม่ใช่ละ

จากนั้นเราก็จะขับได้ยาวขึ้นเยอะ สดชื่นขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ oak_s

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 00:53:36 »
มีอีกวิธีที่ยังไม่มีใครพูดถึง นั่นคือ เมื่อรู้สึกง่วง ให้แวะปั้มไปซื้อ "แบรนด์ซุปไก่สกัดสูตรดั้งเดิม" 1ขวด กินเสร็จลงไปล้างหน้า ขับถ่ายให้เรียบร้อย กลับขึ้นรถมาสดชื่นขับต่อได้ทันที

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 02:16:51 »
นอนครับ

หลับสัก15นาที ขับต่อได้3-4ชั่วโมง

ไม่นอนกลัวหลับในครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 02:21:38 »
เพื่อนๆตอบไปเยอะแล้ว
สำหรับพักงีบมีการวิจ้ยแล้วนะครับ
1. 10-20 นาที
     นี่เป็นระยะเวลานอนที่เพิ่มพลังงานและความสดชื่น เพราะเวลาเพียงแค่ 10-20 นาที
จะทำให้การนอนของเราอยู่ในช่วง non-rapid eye movement (NREM)
เหมาะสำหรับคนที่ต้องการจะตื่นขึ้นมาแล้วกระปรี้กระเปร่า กระฉับกระเฉง สมองโปร่งใส
หรือลุกขึ้นมาทำโน่นทำนี่ได้อย่างคล่องแคล่วไม่ค่อยมีอาการสะลึมสะลือเท่าไหร่นัก
เขาจึงเรียกการงีบในระยะเวลานี้ว่า "power nap"
อ่านต่อได้ที่นี้ครับ
2. 30 นาที
      การนอนครึ่งชั่วโมงไม่เป็นผลดีต่อเรานักหรอก นักวิจัยเขาบอกว่า หลังจากตื่นขึ้นมา เราจะมีอาการมึนๆ งงๆ ยังง่วงๆอยู่ อาจปวดหัวนิดหน่อยด้วย (เหมือนคนที่เพิ่งสร่างเมา อะไรอย่างนั้น) และอาการนี้กว่ามันจะหายไปก็อีกประมาณ 30 นาทีโน่นแหละ

แค่ 10 นาทีที่เพิ่มขึ้นมาก็ส่งผลที่แตกต่างกันแล้วเห็นไหม?
http://www.dek-d.com/board/view/3311823/

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 02:50:03 »
1. เปิดเพลงตึ๊ดๆ เหมือนในผับ ถ้าง่วงมากให้เปิดเสียงดังๆ เท่าที่ลำโพงจะรับไหว
2. ซื้อผ้าเย็น พอเช็ดหน้า แขน แล้วจะทำให้สดชื่น
3. M150 ขวดสีดำ 15 บาท
4. กินมะขาม 4 รส