ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ  (อ่าน 9004 ครั้ง)

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
ถามหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 19:15:05 »
ถามที่นี้ดีกว่าเพราะว่าอายุน้องท่านพ่อผมไม่กี่ปีคงจะได้ความคิดคล้ายๆๆกัน  เหอะๆๆ

คือตอนนี้ท่านพ่อใช้ toyota รุ่นไหนอ่ะ ที่ ชื่อ  หน้ายิ้ม      อ่ะครับ   

ซ่อมทุกเดือนๆๆๆ   จนจะซื้อคันใหม่ได้แล้ว    อายุการใช้งานก่อนผมเกินประมาณ 22ปีได้แล้ว 

เลยอยากจะเปลี่ยนรถบ้าง  เลยไปมอง  BENZ   E220   2.2  AT    ปี 1995   มาครับ 

สภาพ  มองไม่ออก  ติดแก๊สแล้ว   ประมาณ 5แสน     

พี่ๆๆว่า ควรซื้อBENZ  หรือป้ายแดงอยาก  city   

ลักษณะคนขับ

อายุ 44 

ทำงานที่TPBS

อยากได้รถที่ มันดูภูมิฐาน  (ท่านพ่อบอกงี้)

พี่ๆๆว่า ควรซื้อBENZ  หรือป้ายแดงอย่าง    city     หรือ  vios   ดีครับ

ขอความเห็นหน่อยครับ   

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
Re: ถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 19:35:54 »
อยากได้รถที่ มันดูภูมิฐาน  (ท่านพ่อบอกงี้)

สงสัยข้อนี้ BENZ ชนะแบบลอยลำเลยนะเนี่ย

ปล. ถ้าเป็นผม  ผมก็...........

ตัดสินใจลำบากเหมือนกัน   อิอิ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 19:43:53 »
ถ้าคำว่าภูมิฐานนำหน้ามาเป็นอันดับแรก สิ่งที่ต้องมองข้ามไปเลยคือรถเล็ก
เพราะรถเล็กที่ราคา 500,000 ไม่มีคันไหนที่ดูภูมิฐานแน่ๆ

และแน่นอน ขอให้มองข้ามคำว่าซ่อมถูกใช้ทนไปด้วย มันเป็นของที่ต้องแลกกันครับ

งบ 500,000 นั้นหากต้องการรถที่ดูภูมิฐานผมคิดว่า E-Class W124 ก็เป็นช้อยส์ที่เหมาะ
เพราะมันมีขนาดที่กำลังดี เล็กกว่าแอคคอร์ดรุ่นปัจจุบันมาก โดยสารสบาย ขับสบาย
เดินทางไกลไม่เมื่อย รุ่น E220 ก็มีเครื่องยนต์ที่พอเหมาะกับการใช้งานในไทย อืดเฉพาะช่วงต้นๆ
แต่ออกตัวไปก็โอเค การกินน้ำมันก็ถือว่าใช้น้ำมันคุ้มค่า และน่าจะเหมาะกว่ารุ่น 6 สูบ สำหรับคนที่ไม่ได้ต้องการแรง

ถ้าเทียบกับ City ป้ายแดง สิ่งที่คุณจะพลาดไปก็คือความคล่องตัว เพราะ City ขับคล่อง พวงมาลัยไวพอเหมาะ ซิกแซกในเมืองปราดเปรียวกว่าเยอะ ประหยัดน้ำมันกว่าเยอะเพราะขับหน้า ตัวเบากว่ากัน 300โลได้ และก็ความเป็นรถป้ายแดง หมายความว่าถ้าคุณไม่ซวยจัด ก็คงได้ใช้รถคันนี้โดยไม่มีอะไรจุกจิกไปอีก 5 ปีสบายๆ ซึ่งกับ E220 ผมเดาว่าสัก 2-3 ปีก็อาจจะต้องมีรายการซ่อมบางส่วนกันบ้าง เพราะแม้แต่คันที่ใหม่ที่สุด ตอนนี้ก็อายุ 13-14ปีได้ ถ้าเป็นคนก็อยู่ในวัยกลางคน

ช่วงล่าง ถ้าพูดเรื่องการเก็บแรงกระแทก การทรงตัวที่ความเร็วสูง..คนละเรื่องกัน เบนซ์รุ่นนี้การทรงตัวยังเหนือกว่ารุ่นใหม่ๆบางรุ่นด้วยซ้ำ วิ่งช้าก็ไม่สะเทือนเกินไป วิ่งเร็วก็มั่นใจ เพียงแต่ไม่ใช่รถที่จะมีมุดเล่นหรือจิมคาน่าได้คล่อง เพราะมันเป็นรถผู้ใหญ่ และสมควรที่จะถูกขับแบบผู้ใหญ่

นอกเหนือไปจาก E220 แล้ว ในงบ 500,000 คุณยังสามารถเล่น Lexus ES300 รุ่นแรกๆได้ อัตราเร่งและความคล่องของรถดีกว่ามาก แต่กินน้ำมันกว่าและอะไหล่หายากจะตายชัก

หากพ่อคุณมีความอยาก อยากขับเบนซ์ แต่ไม่อยากจนตายเพราะเบนซ์ คุณพ่อสามารถลองเริ่มต้นชีวิตกับ W124 นี้ได้ เพราะถ้าเลี้ยงรถรุ่นนี้ไม่อยู่ ก็เลี้ยงเบนซ์รุ่นอื่นๆไม่ได้แน่นอนครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 19:49:06 »
สำหรับ E Klasse W124 ตัว(เกือบ)สุดท้าย เพราะออกมาในปีที่เป็นช่วงปลายอายุของบอดี้นี้แล้ว ตัวนี้จัดว่าหน้าตาดีและมีความทนทานสูง (ไม่ได้หมายความว่าไม่ต้องซ่อม แต่มันซ่อมแล้วอยู่ได้นาน) หน้าตาดูดีเพราะมีดาวสามแฉกปะอยู่บนฝากระโปรงหน้า (วัยรุ่นบางจำพวกชอบสะสมไอ้ดาวสามแฉกอันนี้มาก ๆ ไม่รู้ทำไม และแน่นอนว่าพวก "มัน" ไม่ได้ซื้อ แต่ "มัน" หักออกจากฝากระโปรงรถนั่นแหละ) ฟีลลิ่งเนิบนาบเหมาะกับผู้ใหญ่วัยที่ไม่สนความหวือหวา เพราะมันไม่ค่อยส่งอาการจากพื้นผ่านแป้นเหยียบและพวงมาลัยส่งสู่ร่างกายของผู้บังคับควบคุมได้มากนัก มันนุ่มนิ่ม เท้งเต้ง ทื่อมะลื่อ จะมุดจะแทรกก็ไม่ค่อยถนัด วัยรุ่น (อย่างผม) ไม่ค่อยโปรดนัก เครื่องมีแรงให้พอได้พึ่งพาอาศัย ไอ้จะให้แบบว่าเห็นช่องแล้วกระทืบให้รถพุ่งออกไปในช่องว่างในเวลาสั้น ๆ นี่เลิกหวัง แต่เวลาวิ่งยาว ๆ ก็สบายดี ประเภทเมียชอบแม่ยายรักอะไรทำนองนั้นแหละ แต่สาว ๆ นี่เห็นแล้วไม่ค่อยปลื้มเพราะไอ้หนุ่มบีเอ็มมันดูหวือหวาน่านั่งด้วยมากกว่า ;)

สำหรับรถรุ่นนี้ อายุอ่อนกว่าหน้ายิ้มนิดเดียว ถ้าหน้ายิ้มรุ่นแรกก็ปี 89 ปีท้ายก็ 93 ซึ่งมันไล่เลี่ยกับเจ้า W124 เป็นอันมาก แปลว่า "มันต้องซ่อมเหมือนกัน" และค่าซ่อมของเบนซ์รุ่นนี้ แม้จะถูกแต่มันหมายถึงถูกกว่ารถยุโรปยี่ห้ออื่น ไม่ได้หมายความว่าถูกกว่าหน้ายิ้มแน่ ๆ แปลว่าถึงแม้จะได้มา ก็ต้องซ่อมมันอยู่ดี ทีนี้ก็ต้องมาดูว่า จริง ๆ แล้วอยากได้อะไร

1.เบื่อรถเก่า อยากได้รถใหม่ คือไม่อยากซ่อมรถแล้ว ถ้ากรณีนี้ต้องหันหน้าไปมองรถป้ายแดงสถานเดียว เพราะมันไม่ต้องซ่อม แถมประหยัดน้ำมันอีก

2.เบื่อรถคันเก่า อยากได้รถคันใหม่ ถ้าเงื่อนไขนี้ เบนซ์ก็มีสิทธิย้ายเข้ามาอยู่ในบ้านได้ ต้องไปดูอีกว่าอาการอยากได้รถคันใหม่เนี่ย มันแบบไหน

2.1 อยากได้รถที่ดูใหม่หน่อย ถ้าออกมารูปนี้ ให้ไปดูข้อ 1.
   2.2 อยากได้รถที่ดูหรูหรา ภูมิฐาน เป็นอันว่าเสร็จเบนซ์ครับ

แต่เชื่อได้ว่า ถ้าเอาเบนซ์มา ก็ต้องซ่อมมันต่อไป วิธีการซ่อมเบนซ์คือ ซ่อมส่วนที่เสีย กำลังจะเสีย และคาดว่าน่าจะเสียให้จบสิ้นเสียในคราวเดียว แล้วจะหายหน้าจากอู่ไปพักใหญ่ ๆ ก่อนที่จะเริ่มซ่อมกันใหม่อีกที และเหมือนเดิมครับ ซ่อมส่วนที่เสีย กำลังจะเสีย และคาดว่าจะเสียให้มันจบ ๆ ไป จะได้เอาเวลาไปทำมาหากิน ไปจ่ายค่าเทอมเด็ก ๆ หรือไปเม้าท์ไปเมาที่ไหนก็ได้ตามปกติอย่างที่ควรจะเป็น อย่าไปผัดวันประกันพรุ่ง เพราะเวลารถตายกลางถนนนี่มันโคตรจะไม่สนุกเลย ผ่าซิเอ้า

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 20:15:50 »
เอ.. งบห้าแสนบาท

ถ้าลองมามองรถที่ดูภูมิฐาน ปีใหม่ๆขึ้นมาหน่อย

อย่างรถญี่ปุ่นจำพวก

- Nissan Cefiro A33

- Toyota Camry

- Honda CRV G2

- ฯลฯ

ที่มีปีใหม่ๆ ตั้งแต่ปี 2000 - 2001 ขึ้นมา  พอจะอยู่ในตัวเลือกเพื่อการพิจารณาบ้างหรือเปล่าครับ

Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 20:54:50 »
เอ.. งบห้าแสนบาท

ถ้าลองมามองรถที่ดูภูมิฐาน ปีใหม่ๆขึ้นมาหน่อย

อย่างรถญี่ปุ่นจำพวก

- Nissan Cefiro A33

- Toyota Camry

- Honda CRV G2

- ฯลฯ

ที่มีปีใหม่ๆ ตั้งแต่ปี 2000 - 2001 ขึ้นมา  พอจะอยู่ในตัวเลือกเพื่อการพิจารณาบ้างหรือเปล่าครับ

พยายามถามแล้วครับ - - ก็คิดคล้ายๆๆพี่อ่าครับ  แต่ท่านพ่อบอกว่า  ไม่ค่อยชอบ - -   

ขอบคุณนะครับ สำหรับความคิดเห็น  และขอแนะนำ  ดีดี

ตอนนี้ที่บ้าน สรุปแล้วครับ   ว่าBENZ  ครับ   เพราะว่าด้วยยี้ห้อ+อยากจะขับซักครั้งในชีวิต T^T

แล้วก็มองไว้คัน หนึ่งแล้วไปเปิดใน  one2car   เดียวให้ท่านพ่อ ที่อยู่กรุงเทพไป  มองๆๆไว้ 

ถ้าได้จริงๆๆจะให้ท่านพ่อถ่ายรูปมาให้ดูก่อน ><

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 21:09:26 »
คิดว่าจะเปลี่ยนมา4-5เดือน ล่ะ  5555+    พึ่งจะเป็นโครงการใหญ่ของบ้าน  หลังจากที่ได้ วีโก้ มา2ปี 

คงจะได้น้องเบนซ์มา  หุหุ    (ผมแอบหวังไว้เยอะนะนี้  ;D ;D)

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 21:28:06 »
ถ้าขยับงบไปอีกสัก 150000 - 200000 ก็น่าสนใจ Teana j31 น่ะครับ  หรือไม่ก็รอกอีกสักเดือนสองเดือนเดี๋ยวราคาก็น่าจะลงอีก

เทียบราคาแล้วก็พอๆกะ city ป้ายแดงรุ่นกลางๆ ถึงรุ่น top อ่ะแหล่ะ - -
阿蘇山

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 21:38:17 »
ถ้าขยับงบไปอีกสัก 150000 - 200000 ก็น่าสนใจ Teana j31 น่ะครับ  หรือไม่ก็รอกอีกสักเดือนสองเดือนเดี๋ยวราคาก็น่าจะลงอีก

เทียบราคาแล้วก็พอๆกะ city ป้ายแดงรุ่นกลางๆ ถึงรุ่น top อ่ะแหล่ะ - -

*0*  ใจจริงก็อยากได้ j31  นั้นล่ะครับ  แต่ว่า เงินอยู่ในมือท่านแม่ อ่าครับ  ;D ;D     ท่านเลยไม่สามารถทำอารายได้เลย   เอิ๊กๆๆๆๆ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 22:24:56 »
ลองดูใน www.taladrod.com ดีกว่านะ รถบ้านขายเองน่าจะดีกว่า
   ลองบอกพ่อว่าให้ดูรุ่น c class (w202) ไว้ด้วยสิ ถึงจะเล็กกว่าแต่ได้ความใหม่กว่า
  คล่องตัวกว่าด้วย 
http://www.taladrod.com/w/Search/TbRst.aspx?
mk=5&md=18&yr=&y1=0&y2=1997&ck=y

1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 22:30:24 »
ลองดูใน www.taladrod.com ดีกว่านะ รถบ้านขายเองน่าจะดีกว่า
   ลองบอกพ่อว่าให้ดูรุ่น c class (w202) ไว้ด้วยสิ ถึงจะเล็กกว่าแต่ได้ความใหม่กว่า
  คล่องตัวกว่าด้วย 
http://www.taladrod.com/w/Search/TbRst.aspx?
mk=5&md=18&yr=&y1=0&y2=1997&ck=y

อืม c class  ก็น่าสนใจครับ  เดียวลองถามท่านพ่ออีกที่ก็แล้วกัน ^^  ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 22:42:26 »
ผมว่าเลือกรถ เน้นปีใหม่ๆ ไว้เถอะครับ ยิ่งเก่ายิ่งซ่อมเยอะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 22:46:44 »
ผมว่าเลือกรถ เน้นปีใหม่ๆ ไว้เถอะครับ ยิ่งเก่ายิ่งซ่อมเยอะครับ

ท่านแม่ก็เห็นด้วยนะครับ  แต่  ไม่ยอก +เงินเพิ่มลงไป   :-\ :-\    ผมก็ไม่รู้จะทำไงดี  พยายามหาแล้วหาอีก  ได้สูดเท้าจริงๆๆ  ไม่พ้น  1998  ซักที  มันอยู่ที่ 1996- 1997  อ่าครับ   555+   

ไม่เข้าใจจริงๆๆๆ  (แอบหวังไว้สูงครับอีกซัก3-4ปีจะได้ขับไปเรียนมั่ง เอิ๊กๆๆๆ  )