ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจลำบากกับตัวเลือกที่ดีตนละแบบ w205 vs F30 vs NX300h vs G9Hybrid  (อ่าน 9683 ครั้ง)

ออฟไลน์ abasus25

• Newbie
  • *
สวัสดีครับผม ชื่อกระทู้อาจจะดูงง และยาวไปหน่อย (ขออภัยด้วย)
      ผมติดตามบอร์ดนี้มานานแสนนานมากแล้วครับ (แต่พึ่งจะสมัครได้) เก็บเกี่ยวข้อมูลดีๆและเอาไปแนะนำผู้อื่นมากมาย
พอถึงคร่าวตัวเองต้องเลือกบ้าง ตัดสินใจลำบากมากเลยครับ
โจทย์ของผมค่อนข้างยาก เพราะว่า ด้วยหน้าที่การงานและกิจการขอตัวเอง

1.ผมต้องการรถที่ค่อนข้างจะคล่องตัวหน่อย เพราะขับในเมืองและคนเดียว
 2.หน้าที่การงาน(ประจำ)ทำให้ผมต้องใช้รถวันหนึ่งประมาณ 100+ Km และยังมีกิจการของตัวเองที่ยังต้องใช้รถที่มีพื้นที่ในการขนของ
 3.ปัจจุบันใช้ Captiva 2012 ซึ่งดีต่อกิจการของตัวเอง แต่เหนือยต่อการขับมากๆ
 4.ทั้ง 4 คันที่กล่าวมา มี NX 300h ที่ยังไม่ได้ทดลองขับ ซึ่งมันโดดมาจากกลุ่มที่เอามาเปรียบเทียบ (ขออภัยด้วย) แต่เหตุผลที่อยากได้ตัวนี้ก็คือมีพื้นที่ เหมือนตัวเก่า แถมตัวรถยังสวยบาดใจ
 5.งบประมาณ ก็อยู่ราวๆ 4 คันนี้ละครับที่พอรับได้

คำถามก็คือ
 - ถ้าผมเปรียบเทียบ ระหว่าง W205 vs  NX300h (โดยรวม)ผมอ่านกระทู้ ของคุณ Badzmaru ซึ่งก็ได้ข้อมูลดี
 - และเปรียบเทียบระหว่าง F30(i) vs G9Hybrid (โดยรวม) เพราะผมคุยได้มาราคาใกล้เคียงกัน
 - และถ้าเป็น Nx300h vs G9 Hybrid อันไหนน่าจะคุ้มกว่ากัน
 - สุดท้าย F30(i) vs W205 คู๋นี้ผมอ่านมาเยอะพอสมควร แต่อยากได้ความเห็นของพี่ๆว่าถ้าให้พี่ซื้อมาขับเองใช้เงินตัวเองทั้งหมด (พูดยังไงละ) พี่ๆจะตัดสินใจเลือกอะไร

สุดท้าย หากผิดพลาดส่วนไหน ขออภัยไว้ก่อนนะครับผม กระทู้แรก เพราะตอนแรกผมจะไม่ตั้ง แต่ด้วยความที่จะเข้าไปจองจริงๆ มันลังเลสุดๆเลยครับ กลัวจะเสียใจภายหลังและชอบทั้ง 4 คันแต่ก็ไม่มีเงินพอที่จะซื้อทั้งหมด(อ้อลืมบอกว่าตัวเก่าก็ไมไ่ด้ขายนะครับ) แต่ปกติผมก็มีรถกระบะ ที่คอยไว้ช่วยขนของ แต่กระนั้นมันก็ไม่สะดวก เพราะต้องกลับมาเปลี่ยนรถก่อนแล้วค่อยออกไปทำงานกิจการของตัวเอง
 ขอบพระคุณที่ช่วยเหลืออาจจะยาวไปหน่อย เพราะอยากได้ข้อมูลวิเคราะห์จริงๆ
  ผมสูง 187 หนัก 79 อายุ 26 ปี ไม่รู้จะบอกอะไรได้อีกบ้างไหม เพื่อการวิเคราะห์
  //ให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้นะครับ 
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
นาทีนี้ w205 ครับสำหรับผม

ออฟไลน์ AkE

โอ้วคำตอบยาวแน่ๆเพราะลังเลเยอะ 5555 มาๆตามคำถามหมดเลยนะคับ

1. คล่องตัว G9 hybid เลยคับแรงโอเคในเมืองเวิคพวงมาลัยเบาสะใจขับคล่องสุดๆ รองลงมาน่าจะ NX คับ

2. NX 300h ดีที่สุดแน่นอนคับขนของแนวสูงได้แต่ถ้าแนวกว้าง G9 hybrid จะได้มากกว่าเช่นถุงกอล์ฟแต่อย่าลืมว่ามันมีแบตเตอรี่นะคับ ผมลองถุงกอล์ฟ 2 ใบก้แน่นแล้วคับ

3. แบบนี้ NX เลยคับแนวเดิมถ้าแฮปปี้อยู่แล้ว สวยด้วยนะคับ

4. นั่นล่ะคับ NX เลยไม่จำเป็นต้องเอา AWD นะคับผมว่าไม่ค่อยมีประโยชน์

5. คันไหนก้ได้คับแต่ถ้าเป็นผมๆเอา C250 คับโดยสถานะการใช้รถแบบผมนะคับ แต่ถ้าผมเป็นคุณ NX ไม่ก้ G9 คับ

ต่อๆ

- สมรรถนะการขับสนุกแน่นอน W205 คงมันกว่าเตี้ยๆเข้าโค้งสนุก อัตราเร่ง 0-100 วัด NX กับตัว C250 นะคับไม่หนีกันเลย ปลายๆ c อาจจะไปดีกว่าหน่อยแต่ไม่เยอะจิงๆคับ เรื่องนั่งหลัง NX สบายกว่าแต่ขับคนเดียวไม่ต้องไปซีเรียสหรอกมั้งคับ

- คู่นี้ถ้าเอาเครื่องยนต์แรงไม่หนีกันคับพอๆกันเลย 320i นะคับจะมีก้แค่ top speed ที่ hybrid โดนล้อคไว้ 190 นิดๆ ส่วนบีเอมคงไหลยาว สมรรถนะช่วงล่าง F30 ดีกว่าแน่นอนคับ เก็บเสียงก้ดีกว่า ถ้าขับในเมือง G9 ขับสบายกว่าคับตามประสบการณ์ผมนะคับ

- อันไหนคุ้มกว่า G9 ประหยัดกว่าคับแรงกว่าหน่อยด้วยแต่ถ้าชอบขนของแนวสูง NX จะตอบสนองกว่าคับ

- คู่นี้ 555 สมรรถนะบีเอมกินเรียบตั้งแต่ประหยัด-แรง 184 ม้าไล่ 211 กว่าม้าสบายๆ แต่ถ้าเป็นผมๆเอา C250 คับไม่ต้องแต่งแล้วสวยเลยส่วน F30 ต้องแต่งเยอะอยู่คับ

สุดท้ายผมตัดตัวเลือกให้เหลือ NX กับ G9 เพราะประโยชน์ของรถเยอะกว่าอีก 2 คับแต่ถ้าเป็นสถานะผม C250 แน่นอนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 16:22:35 โดย AkE »

ออฟไลน์ templeboy

NX300h
มีรถคันเดียว ต้องพร้อมสำหรับทุกสถานการณ์ครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
ผมคิดว่า ถ้าใช้ SUV แล้วสะดวกต่องาน ผมว่าใช้ SUV ต่อ

NX สวยน่ะครับ

ถ้าคุณไม่ติดเรื่อง brand ผมว่า Harrier ตัวล่าสุด น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ w212cdi

ในตัวเลือก เก๋ง ผมตัด g9 hybrid ออก ครับ

เพราะรถ  saloon ขับเอง คงเลือก w205 , f30  แต่ถ้ามีคนขับให้ เลือก g9 ครับ

ต่อมา เลือก ระหว่าง  saloon vs suv

จากเงื่อนไข การใช้งาน เลือก nx ครับ เพราะ

1 ขนของ nx ได้เปรียบ
2 วิ่งระยะทาง100+ km ต่อวัน nx ได้เรื่องประหยัดน้ำมัน
3 nx ประกัน ไม่จำกัดระยะทาง 4 ปี (ชุด hybrid น่าจะ 10ปี เหมือนโตโยต้า ,คาดการณ์เอานะครับ ไม่ได้ตรวจสอบข้อมูล) f30 bsi ไม่เกิน  
   100,000 km ใน 5 ปี  จากที่คุณใช้งาน bsi น่าจะหมดใน 3 ปี ครับ

ออฟไลน์ Eu_wiz

• Newbie
  • *
- และเปรียบเทียบระหว่าง F30(i) vs G9Hybrid (โดยรวม) เพราะผมคุยได้มาราคาใกล้เคียงกัน

F30(i) รุ่นไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member

ถามด้วยคน ถ้าราคาล้านปลายน่าจะ 316i หรือไม่ก็ 320i base

• Newbie
  • *
นาทีนี้ w205 ครับสำหรับผม

ครับ ตอนแรกใจผม จองไปเรียบร้อยละครับ แต่พอมีคนมาบอกทักท้วง ผมเลย ยกเลิก ก่อน

• Newbie
  • *
โอ้วคำตอบยาวแน่ๆเพราะลังเลเยอะ 5555 มาๆตามคำถามหมดเลยนะคับ

1. คล่องตัว G9 hybid เลยคับแรงโอเคในเมืองเวิคพวงมาลัยเบาสะใจขับคล่องสุดๆ รองลงมาน่าจะ NX คับ

2. NX 300h ดีที่สุดแน่นอนคับขนของแนวสูงได้แต่ถ้าแนวกว้าง G9 hybrid จะได้มากกว่าเช่นถุงกอล์ฟแต่อย่าลืมว่ามันมีแบตเตอรี่นะคับ ผมลองถุงกอล์ฟ 2 ใบก้แน่นแล้วคับ

3. แบบนี้ NX เลยคับแนวเดิมถ้าแฮปปี้อยู่แล้ว สวยด้วยนะคับ

4. นั่นล่ะคับ NX เลยไม่จำเป็นต้องเอา AWD นะคับผมว่าไม่ค่อยมีประโยชน์

5. คันไหนก้ได้คับแต่ถ้าเป็นผมๆเอา C250 คับโดยสถานะการใช้รถแบบผมนะคับ แต่ถ้าผมเป็นคุณ NX ไม่ก้ G9 คับ

ต่อๆ

- สมรรถนะการขับสนุกแน่นอน W205 คงมันกว่าเตี้ยๆเข้าโค้งสนุก อัตราเร่ง 0-100 วัด NX กับตัว C250 นะคับไม่หนีกันเลย ปลายๆ c อาจจะไปดีกว่าหน่อยแต่ไม่เยอะจิงๆคับ เรื่องนั่งหลัง NX สบายกว่าแต่ขับคนเดียวไม่ต้องไปซีเรียสหรอกมั้งคับ

- คู่นี้ถ้าเอาเครื่องยนต์แรงไม่หนีกันคับพอๆกันเลย 320i นะคับจะมีก้แค่ top speed ที่ hybrid โดนล้อคไว้ 190 นิดๆ ส่วนบีเอมคงไหลยาว สมรรถนะช่วงล่าง F30 ดีกว่าแน่นอนคับ เก็บเสียงก้ดีกว่า ถ้าขับในเมือง G9 ขับสบายกว่าคับตามประสบการณ์ผมนะคับ

- อันไหนคุ้มกว่า G9 ประหยัดกว่าคับแรงกว่าหน่อยด้วยแต่ถ้าชอบขนของแนวสูง NX จะตอบสนองกว่าคับ

- คู่นี้ 555 สมรรถนะบีเอมกินเรียบตั้งแต่ประหยัด-แรง 184 ม้าไล่ 211 กว่าม้าสบายๆ แต่ถ้าเป็นผมๆเอา C250 คับไม่ต้องแต่งแล้วสวยเลยส่วน F30 ต้องแต่งเยอะอยู่คับ

สุดท้ายผมตัดตัวเลือกให้เหลือ NX กับ G9 เพราะประโยชน์ของรถเยอะกว่าอีก 2 คับแต่ถ้าเป็นสถานะผม C250 แน่นอนคับ
อันดับแรกขอบคุณก่อนเลยครับข้อมูลแน่นมากครับ

ผมสงสัย ว่าW205 ไม่ประหยัด เท่า 320i  หรอครับ และเท่าที่ขับมา ผมว่า พวงมาลัย หนักทั้งคู่ (ภาษาบ้านๆ) แต่ ความหคล่องตัว ผมชอบ 320i มากกว่า แต่พอเปิดราคามา ผมเลยนึกถึง G9 ฟิวลิ่ง G9 มันได้มากเลยครับ แต่ พวงมาลัยเบามากครับ เหมือนว่าขับแล้วมันเครียด ที่ความเร้วสูงๆ แต่ซอกแซกดีมากๆครับ เลยเริ่มตัดสินใจลำบากมากๆครับ

ส่วนเจ้า NX ผมนัดทดลองขับกับเซล ไว้ วันอาทิตย์นี้ ผมเห็นละชอบหน้าตามันมากเลยนะครับ แต่พออ่านรีวิวเมืองนอก รู้สึกนอยมากเลยครับ ผมรู้สึกคาใจมากๆ ฮ่าๆ เพราะรถมันสวยมาก และยังเชื่อใจ Toyota อยู่ ด้วย

แต่ตอนแรกผมบอกเลยว่าผม ตัดสินใจ แค่ 2 คัน คือ w205 & Nx แต่ด้วยความที่ อ่านข้อมูลเยอะเลยลังเล สะงั้น
และถ้าให้พี่เลือก พี่ว่า 2 ตัวนี้ อันไหน คุ้ม และ ยาวๆดีกว่ากันครับ

ขอบพระคุณครับ

• Newbie
  • *
NX300h
มีรถคันเดียว ต้องพร้อมสำหรับทุกสถานการณ์ครับ

คิดเหมือนเหมือนกันครับ แต่ ก็มี เสียงลือเสียงเล่าอ้างมาอีก ผมเลยจะลองด้วยตัวเอง

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า ถ้าใช้ SUV แล้วสะดวกต่องาน ผมว่าใช้ SUV ต่อ

NX สวยน่ะครับ

ถ้าคุณไม่ติดเรื่อง brand ผมว่า Harrier ตัวล่าสุด น่าสนใจนะครับ

จริงๆก็ไม่ได้เป็นคนติดเบรนอะไร นะครับ และยังชอบอะไรใหม่ๆด้วย ผมชอบนะครับสำหรับ Harrier ตัวใหม่ มันดุดี แต่ผมชอบทรงของ NX ดีครับ

• Newbie
  • *
ในตัวเลือก เก๋ง ผมตัด g9 hybrid ออก ครับ

เพราะรถ  saloon ขับเอง คงเลือก w205 , f30  แต่ถ้ามีคนขับให้ เลือก g9 ครับ

ต่อมา เลือก ระหว่าง  saloon vs suv

จากเงื่อนไข การใช้งาน เลือก nx ครับ เพราะ

1 ขนของ nx ได้เปรียบ
2 วิ่งระยะทาง100+ km ต่อวัน nx ได้เรื่องประหยัดน้ำมัน
3 nx ประกัน ไม่จำกัดระยะทาง 4 ปี (ชุด hybrid น่าจะ 10ปี เหมือนโตโยต้า ,คาดการณ์เอานะครับ ไม่ได้ตรวจสอบข้อมูล) f30 bsi ไม่เกิน  
   100,000 km ใน 5 ปี  จากที่คุณใช้งาน bsi น่าจะหมดใน 3 ปี ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนี้มากเลยครับเพราะว่าผมคิดไม่ออกเลยว่าถ้าให้เลือกระหว่าง saloon กับ suv ผมก็ยังเลือกเอสยูวีและสิ่งที่ผมต้องการก็คือเจ้าตัว nx มันจะเหนื่อยไหม เพราะมันคุ้มมากเลยนะครับ

• Newbie
  • *

ถามด้วยคน ถ้าราคาล้านปลายน่าจะ 316i หรือไม่ก็ 320i base
จริงๆแล้วมันก็ไมีล้านปลายหรอครับ  2 นิดเดียว นิดๆ จริงๆ ผมเลยคิดว่า เพิ่มอีกนิด มันจะได้อะไรมาบ้าง เพราะผม ดูเทียบ 2 ช่วงราคาคือเจ้า w205 vs nx กับ ช่วง G9 vs 320i

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ลอง CX-5 2.5 อีกซักคันสิครับถ้าไม่ติดว่าอยากได้พรีเมียม หน้าตาและการเก็บเสียง อัตราเร่งจี๊ดจ๊าดพอๆ กับ 320i แน่นอน ขนของก็ได้ ช่วงล่างจากที่อ่าน Full Review คุณจิมมี่มาก็น่าจะโอเคอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 19:37:50 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
มีแคปติว่าแล้วผมว่า w205 น่าสนนะ ตอบโจทขับคล่องได้ดี แอคคอตผมว่าก็ไม่คล่องเท่าไร ส่วนf30ก้อพอได้แต่ภายในมันจะไม่ไดืกว้างเท่าไรนี่สิ อิอิ
HeLLo!!

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
อ่านตอนแรกคุณบอกจะเอาไปบรรทุกของด้วยเลยจะมาเชียร์ NX แต่พออ่ายว่าคันเก่าไม่ขาย แล้วก็มีกระบะอยู่แล้ว

ก็เลยคิดว่า W205 ก็น่าสนนะ แต่ถ้าต้องการขับสนุกหน่อยก็ไป F30

แต่ถ้าเป็นผมๆชอบ NX ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ลืม G9 Hybrid ไปเลยครับ G9 ขับในเมืองสบายครับเพราะพวงมาลัยเบา ตัว Hybrid ประหยัดมากด้วยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

• Newbie
  • *
อ่านตอนแรกคุณบอกจะเอาไปบรรทุกของด้วยเลยจะมาเชียร์ NX แต่พออ่ายว่าคันเก่าไม่ขาย แล้วก็มีกระบะอยู่แล้ว

ก็เลยคิดว่า W205 ก็น่าสนนะ แต่ถ้าต้องการขับสนุกหน่อยก็ไป F30

แต่ถ้าเป็นผมๆชอบ NX ครับ

ความคิดของพี่เหมือนผมเลย ผมคิดแบบนี้เลย

• Newbie
  • *
มีแคปติว่าแล้วผมว่า w205 น่าสนนะ ตอบโจทขับคล่องได้ดี แอคคอตผมว่าก็ไม่คล่องเท่าไร ส่วนf30ก้อพอได้แต่ภายในมันจะไม่ไดืกว้างเท่าไรนี่สิ อิอิ

จริงๆ ก็จะเอา w205 ละครับ แต่มันลังเลสุดๆเลย

ออฟไลน์ AkE

ต่อๆ

อันดับแรกขอบคุณก่อนเลยครับข้อมูลแน่นมากครับ

ผมสงสัย ว่าW205 ไม่ประหยัด เท่า 320i  หรอครับ และเท่าที่ขับมา ผมว่า พวงมาลัย หนักทั้งคู่ (ภาษาบ้านๆ) แต่ ความหคล่องตัว ผมชอบ 320i มากกว่า แต่พอเปิดราคามา ผมเลยนึกถึง G9 ฟิวลิ่ง G9 มันได้มากเลยครับ แต่ พวงมาลัยเบามากครับ เหมือนว่าขับแล้วมันเครียด ที่ความเร้วสูงๆ แต่ซอกแซกดีมากๆครับ เลยเริ่มตัดสินใจลำบากมากๆครับ

ส่วนเจ้า NX ผมนัดทดลองขับกับเซล ไว้ วันอาทิตย์นี้ ผมเห็นละชอบหน้าตามันมากเลยนะครับ แต่พออ่านรีวิวเมืองนอก รู้สึกนอยมากเลยครับ ผมรู้สึกคาใจมากๆ ฮ่าๆ เพราะรถมันสวยมาก และยังเชื่อใจ Toyota อยู่ ด้วย

แต่ตอนแรกผมบอกเลยว่าผม ตัดสินใจ แค่ 2 คัน คือ w205 & Nx แต่ด้วยความที่ อ่านข้อมูลเยอะเลยลังเล สะงั้น
และถ้าให้พี่เลือก พี่ว่า 2 ตัวนี้ อันไหน คุ้ม และ ยาวๆดีกว่ากันครับ

NX คับยาวๆดีกว่าแน่ W205 ใช้ยาวๆอะไหล่เบนซ์รุ่นใหม่ๆไม่เบานะคับ E coupe ที่บ้านผมจะไปละเข้าศูนย์แต่ล่ะทีน้องๆ Volvo  ในอดีตเลย

• Newbie
  • *

ต่อๆ

NX คับยาวๆดีกว่าแน่ W205 ใช้ยาวๆอะไหล่เบนซ์รุ่นใหม่ๆไม่เบานะคับ E coupe ที่บ้านผมจะไปละเข้าศูนย์แต่ล่ะทีน้องๆ Volvo  ในอดีตเลย
ใช่ครับตรงนี้ก็ทำให้คิดหนัก เรื่องอะไหล่ แต่ ก็อยากได้นะครับ เด่วผมกำลังจะไปลอง NX 

ออฟไลน์ popo

w205 เเละ nx  ตัวไหนครับ 
  FYI
   เห็นว่าจะมี w205 estate   เเต่ตอนนี้มี 320gt ก็พอเป็นตัวเลือกได้
       x3 2.0d ตัวล่างหักส่นลดเเล้วพอๆกับ nx ตัว 2.99 (ถ้ายังมีรถ)
               x3.ใหม่ได้ข่าวว่าลดจากราคาเดิม 2xx,xxx

ถ้างบพอ w205 c250 ได้เเต่ไม่มีรภ  ที่มองเป็นc180 หรือรอตัวประกอบในครับ
   เปลี่ยนรถบ่อยใช้ 4-5ปี  nx ครับ เเต่กว่าจะได้ nx  w205 estate อาจมาเเล้ว
                                      โจทย์ยากจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 07:48:03 โดย popo »

ออฟไลน์ Ruksadindan

NX300h
อีกเสียง..ความแตกต่าง ที่มีครบครัน ครับ

ออฟไลน์ CJ.

ปัจจุบันนี้ผมใช้ W205 อยู่ครับ บรรยากาศภายในฟินมาก แต่ตามที่จขกท.ว่ามา แนะนำ NX ครับ ยังไงๆก็ได้เปรียบกว่า

ปล.ที่ว่าคุ้มๆยาวๆนี่ ยาวแค่ไหน ถ้าจะยาวมากอยากให้ลองดู Harrier hybrid ด้วยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ในโจทย์ต้องขนของประจำ และ รถคันเก่าก็ใช้ได้ดีอยู่แล้ว

NX เลยครับ เหมาะกับการใช้งาน+ตัวเองชอบ จบเลย

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
-ใช้รถค่อนข้างเยอะ ไปค่ายญี่ปุ่นดีกว่าครับ
- เหนื่อยกับหน้าที่การงาน การขับรถ จัด d seg แน่นอนครับ
- เป็นผม camry hybrid เพราะประหยัด และ น่าจะขับง่าย และนุ่มกว่า g9 พอหน้าที่การงานเบาลง ค่อยจัด ยุโรป เอาเงิน เอาเวลาไปทำอย่างอื่นได้อีกแยอะครับ

• Newbie
  • *
ปัจจุบันนี้ผมใช้ W205 อยู่ครับ บรรยากาศภายในฟินมาก แต่ตามที่จขกท.ว่ามา แนะนำ NX ครับ ยังไงๆก็ได้เปรียบกว่า

ปล.ที่ว่าคุ้มๆยาวๆนี่ ยาวแค่ไหน ถ้าจะยาวมากอยากให้ลองดู Harrier hybrid ด้วยครับ

ขับตัวไหนอ่ะครับ

เพราะตอนผมไปทดลองขับมา เป็น 180 พอสัก 120 มันมากๆเลยครับรู้ตัวรถเบา แต่ ก็นิ่งนนะครับ แต่เบา บอกไม่ถูก. เลยอยากรู้ว่า 250 เบาไหมครับ รู้สึกอย่าง

ก็ไม่ยาวมากหรอครับ สัก 5 ปี

• Newbie
  • *
ในโจทย์ต้องขนของประจำ และ รถคันเก่าก็ใช้ได้ดีอยู่แล้ว

NX เลยครับ เหมาะกับการใช้งาน+ตัวเองชอบ จบเลย

ฮ่าๆๆๆๆ จริงๆครับ ผมก็คิดแบบนี้