ผู้เขียน หัวข้อ: ##### อยู่คอนโด กับการจอดรถ ####  (อ่าน 13381 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
##### อยู่คอนโด กับการจอดรถ ####
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 18:27:20 »
แง่คิด
1 condo มักมีที่จอดรถ ไม่40% ของจำนวนห้อง บางที่ 30% ก็หรูแล้ว
2 ช่วงแรกไม่มีปัญหาที่จอดรถ เพราะส่วนใหญ่ซื้อทิ้ง แบบเกร็งกำไร คนอยู่ไม่เต็ม แต่อย่างไรก็ตาม เมื่อย่านนั้นเจริญ เจ้าของห้อง ผู้เช่า ก็อยู่กันเต็มในที่สุด
3 คนเราเดี๋ยวนี้ แทบจะมีรถทั้งนั้น เพียงแต่จะมีกี่คัน เพราะรถเข้ามาเป็นปัจจัยที่5 ของคนเมืองแล้ว
4 ผมเคยไปหาเพื่อนที่เมืองทอง แต่วันนั้นไปดึก สักสี่ทุ่มเห็นจะได้ หาที่จอดรถยากสุดๆ และวนหาที่จอดนานกว่าเวลาที่ผมขับไปทีนั่นเสียอีกครับ....เซ็งครับ
5 ผมกลับออกมาจาก condo ก่อนฟ้าสว่าง รถที่จอด โดนเบียดแบบ ทะเบียนต่อทะเบียน เลยครับ จำว่า คราวหน้าผมจะไม่ไปจอดรถ condo แล้วครับ
......เพื่อนๆ โดนปัญหาอย่างนี้ไหม๊คับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: ##### อยู่คอนโด กับการจอดรถ ####
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 18:31:50 »
คอนโดที่มีที่จอดรถให้เจ้าของห้องไว้จอด โดยเฉพาะที่ฟิกที่จอดตามป้ายทะเบียนรถ คนมักจะชอบ แต่มันก็แพง  ;D

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: ##### อยู่คอนโด กับการจอดรถ ####
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 18:36:23 »
อย่าว่าแต่คอนโดเลยครับ

ตึกแถวหรือทาวน์เฮาส์บางแห่งก็ไม่มีที่จอดพอ ต้องออกมาจอดหน้าบ้าน ซอยก็แคบ จอดรถสองฝั่ง หากซอยตัน เวลาออกถอยที่เกร็งไปหมด

เรื่องที่จอดรถ ทำเอาบ้านข้างเรือนเคียง ทะเลาะกันมาหลายราย

บางคนเอารถไปจอดบนฟุตบาทสาธารณะ เวลาคนเดินผ่าน ต้องลงมาเดินบนถนน

พอเข้าใจหัวอกคนไม่มีที่จอดรถ แต่อยากให้เหมือนญี่ปุ่น ที่ซื้อรถต้องพิสูจน์ว่าเรามีที่จอด แหะแหะ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 18:38:38 »
มีครับ เดี๋ยวนี้กลับดึกไม่ได้เลย ที่จอดเต็ม (ไม่มีแม้แต่ที่ว่างให้ซ้อนคัน)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 20:07:18 »

ตึกแถวหรือทาวน์เฮาส์บางแห่งก็ไม่มีที่จอดพอ ต้องออกมาจอดหน้าบ้าน ซอยก็แคบ จอดรถสองฝั่ง หากซอยตัน เวลาออกถอยที่เกร็งไปหมด

เรื่องที่จอดรถ ทำเอาบ้านข้างเรือนเคียง ทะเลาะกันมาหลายราย

บางคนเอารถไปจอดบนฟุตบาทสาธารณะ เวลาคนเดินผ่าน ต้องลงมาเดินบนถนน

พอเข้าใจหัวอกคนไม่มีที่จอดรถ แต่อยากให้เหมือนญี่ปุ่น ที่ซื้อรถต้องพิสูจน์ว่าเรามีที่จอด แหะแหะ
เห็นด้วยครับกับแนวคิด "ซื้อรถต้องสำแดงที่จอดรถ" แถวบ้านผม เป็นซอยตัน ทุกบ้านจะจอดรถในบ้านได้อย่างน้อย1คัน(แล้วแต้ขนาดที่ดิน) แต่ข้างบ้านผมเองมีรถ2คัน แต่จอดนอกบ้านทั้ง2คัน(จอดหน้าบ้านคนอื่นที่เจ้าของไม่ได้อยู่ประจำ) แต่ที่จอดรถภายในบ้านปล่อยให้ว่างๆเพื่อที่จะได้มีที่ว่างในบ้าน แล้วคุณว่าคนแบบนี้จิตใจเป็นคนแบบไหน?

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 20:11:32 »

เห็นด้วยเลยครับ  ช่วยลดนิสัยใช้เงินเกินตัวของคนไทยได้ดีด้วย
โดยกฏหมายการก่อสร้างมีกำหนดแน่นอนนะครับว่าต้องมีจำนวนที่จอดรถอัตตราส่วนเท่าไหร่ตามแต่ประเภทของอสังหา

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 20:27:03 »
รู้สึกว่าตัวเองโชคดีจังที่อยู่บ้านเดี่ยว

เวลาไปเยี่ยมน้าซึ่งเป็นบ้านทาวน์เฮาส์ โอ้โหกว่าจะหาที่จอดเจอแถบตาย วางที่ไม่จอดตรงนู้นตรงนี้ก็กลัวเขาด่าเหมือนกัน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 20:34:48 »
ถ้าบ้านเราใช้กฎหมายเหมือนประเทศญี่ปุ่น ถนนในกรุงเทพรถโล่งแน่นอน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 20:48:47 »
ที่คอนโดที่ผมอยู่จำกัดไว้ห้องละ 2 คัน ที่เอามาจอดอาคารจอดรถได้ โดยที่คันแรกให้ขึ้นมาด้านบน อีกคันต้องอยู่ข้างล่าง (เค้าทำระบบแตะบัตรไว้ รถจากข้างนอกเข้ามาไม่ได้) มีที่ฟิกทะเบียนไว้ แต่ผมไม่เลือกไว้ตอนซื้อ(คิดผิดมากๆที่ไม่ฟิกไว้)

แรกๆที่มาอยู่ไม่มีระบบเหล่านี้ ใครก็มาจอดได้ยกเว้นที่ฟิกทะเบียน แต่แรกๆคนไม่เยอะไม่มีปัญหา แต่ปัญหามาเกิดวันที่ กทม น้ำท่วมใหญ่ รถมาจากไหนไม่รู้เข้ามาจอดเต็ม จนคนในคอนโดไม่มีที่จอด เหลือที่ขับบนอาคารจอดเล็กๆสวนกันไม่ได้  จนปัญหาเกิด ผมต้องเอารถไปจอดปะหน้าไว้ ไม่ได้ดึงเบรคมือ ใส่เกียร์ว่างปกติ แต่รถมันใหญ่ไง

วันนั้นนิติขึ้นมาตามที่ห้องเพราะเจ้าของเวลไฟร์เอารถเข้าไม่ได้ วันนั้นเลยด่าพวกนิติคอนโดไปชุดใหญ่ เพราะต้องทะเลาะกับเจ้าของเวลไฟร์ด้วย เพราะมันมาด่าผมว่า (รู้มั้ยรถที่มาจอดที่นี่ต้องมีเงินซื้อ ผมเลยปรี๊ดเลยว่า กูก็ซื้อเหมือนมึงนั่นแหละ แต่คนภายนอกเอามาจอดจนคนที่อยู่คอนโดไม่ได้จอด  เหมือนจะต่อยกันวันนั้น)  เลยด่าพวกนิติคอนโดฯไปทำไมให้รถที่ไม่อยู่ในโครงการมาจอดจนคนที่อยู่ไม่มีที่จอด

หลังจากนั้นทางคอนโดประกาศให้รถไม่มีสติ๊กเกอร์เอารถออกไป ถ้าไม่ออกต้องเสียค่าจอดวันละ 500  แต่ไม่ได้ผล   ผมเลยตัดรำคาญ ดีที่ทำงานน้ำท่วมพอดี เลยออกมาบ้านที่ต่างจังหวัดเลย เป็นเดือน

หลังจากน้ำลด คอนโดเลยทำเรื่อง บัตรจอดภายในเพิ่มนอกเหนือจากป้อมยามข้างนอก ไม้กั้นอิเล็คทรอนิค 2 ชั้น 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 23:59:42 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

jomyoot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 20:57:43 »
ที่คอนโดที่ผมอยู่จำกัดไว้ห้องละ 2 คัน ที่เอามาจอดอาคารจอดรถได้ โดยที่คันแรกให้ขึ้นมาด้านบน อีกคันต้องอยู่ข้างล่าง (เค้าทำระบบแตะบัตรไว้ รถจากข้างนอกเข้ามาไม่ได้) มีที่ฟิกทะเบียนไว้ แต่ผมไม่เลือกไว้ตอนซื้อ(คิดผิดมากๆที่ไม่ฟิกไว้)

แรกๆที่มาอยู่ไม่มีระบบเหล่านี้ ใครก็มาจอดได้ยกเว้นที่ฟิกทะเบียน แต่แรกๆคนไม่เยอะไม่มีปัญหา แต่ปัญหามาเกิดวันที่ กทม น้ำท่วมใหญ่ รถมาจากไหนไม่รู้เข้ามาจอดเต็ม จนคนในคอนโดไม่มีที่จอด เหลือที่ขับบนอาคารจอดเล็กๆสวนกันไม่ได้  จนปัญหาเกิด ผมต้องเอารถไปจอดปะหน้าไว้ ไม่ได้ดึงเบรคมือ ใส่เกียร์ว่างปกติ แต่รถมันใหญ่ไง

วันนั้นนิติขึ้นมาตามที่ห้องเพราะเข้าของเวลไฟร์เอารถเข้าไม่ได้ วันนั้นเลยด่าพวกนิติคอนโดไปชุดใหญ่ เพราะต้องทะเลาะกับเจ้าของเวลไฟร์ด้วย เพราะมันมาด่าผมว่า (รู้มั้ยรถที่มาจอดที่นี่ต้องมีเงินซื้อ ผมเลยปรี๊ดเลยว่า กูก็ซื้อเหมือนมึงนั่นแหละ แต่คนภายนอกเอามาจอดจนคนที่อยู่คอนโดไม่ได้จอด  เหมือนจะต่อยกันวันนั้น)  เลยด่าพวกนิติคอนโด ไปทำไมให้รถที่ไม่อยู่ในโครงการมาจอดจนคนที่อยู่ไม่มีที่จอด

หลังจากนั้นทางคอนโดประกาศให้รถไม่มีสติ๊กเกอร์เอารถออกไป ถ้าไม่ออกต้องเสียค่าจอดวันละ 500  แต่ไม่ได้ผล   ผมเลยตัดรำคาญ ดีที่ทำงานน้ำท่วมพอดี เลยออกมาบ้านที่ต่างจังหวัดเลย เป็นเดือน

หลังจากน้ำลด คอนโดเลยทำเรื่อง บัตรจอดภายในเพิ่มนอกเหนือจากป้อมยามข้างนอก ไม้กั้นอิเล็คทรอนิค 2 ชั้น

รายละเอียดดีมากเลยครับท่าน อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 21:22:51 »
เป็นอีกปัญหาเรื้อรัง ที่เจ้าของรถขาดความรับผิดชอบเพียงพอครับ ส่วนตัวยังไม่มีคอนโดเอง แต่หากจะซื้อ เพื่อเหตุใดก็คงต้องศึกษาก่อนว่าจะจอดรถที่ไหนหรือใช้รถไฟฟ้า

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 21:33:27 »

แรกๆที่มาอยู่ไม่มีระบบเหล่านี้ ใครก็มาจอดได้ยกเว้นที่ฟิกทะเบียน แต่แรกๆคนไม่เยอะไม่มีปัญหา แต่ปัญหามาเกิดวันที่ กทม น้ำท่วมใหญ่ รถมาจากไหนไม่รู้เข้ามาจอดเต็ม จนคนในคอนโดไม่มีที่จอด เหลือที่ขับบนอาคารจอดเล็กๆสวนกันไม่ได้  จนปัญหาเกิด ผมต้องเอารถไปจอดปะหน้าไว้ ไม่ได้ดึงเบรคมือ ใส่เกียร์ว่างปกติ แต่รถมันใหญ่ไง

วันนั้นนิติขึ้นมาตามที่ห้องเพราะเข้าของเวลไฟร์เอารถเข้าไม่ได้ วันนั้นเลยด่าพวกนิติคอนโดไปชุดใหญ่ เพราะต้องทะเลาะกับเจ้าของเวลไฟร์ด้วย เพราะมันมาด่าผมว่า (รู้มั้ยรถที่มาจอดที่นี่ต้องมีเงินซื้อ ผมเลยปรี๊ดเลยว่า กูก็ซื้อเหมือนมึงนั่นแหละ แต่คนภายนอกเอามาจอดจนคนที่อยู่คอนโดไม่ได้จอด  เหมือนจะต่อยกันวันนั้น)  เลยด่าพวกนิติคอนโด ไปทำไมให้รถที่ไม่อยู่ในโครงการมาจอดจนคนที่อยู่ไม่มีที่จอด

หลังจากนั้นทางคอนโดประกาศให้รถไม่มีสติ๊กเกอร์เอารถออกไป ถ้าไม่ออกต้องเสียค่าจอดวันละ 500  แต่ไม่ได้ผล   ผมเลยตัดรำคาญ ดีที่ทำงานน้ำท่วมพอดี เลยออกมาบ้านที่ต่างจังหวัดเลย เป็นเดือน

http://

ศุภาลัยปาร์ค เกษตร-นิวมินทร์ รึเปล่าครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 21:59:57 »
ถ้าเป็นบ้านเดียวจอดรถในบ้านได้สองคัน แต่พี่ท่านมีรถ 5-6  คันยังงี้เป็นปัญหาไหมครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 22:13:19 »
ถ้าเป็นบ้านเดียวจอดรถในบ้านได้สองคัน แต่พี่ท่านมีรถ 5-6  คันยังงี้เป็นปัญหาไหมครับ
ในฐานะที่ผมอยู่บ้านเดี่ยวนะครับ คนในหมู่บ้านผมส่วนใหญ่มีรถกัน 2 คันแต่ไม่ชอบจอดในบ้านกันไม่รู้ทำไม มาจอดกัน 2 ข้างทาง โชคดีที่หมู่บ้านผมถนนกว้าง 18 เมตรแล้วมีเลนสวนเหมือนถนนสาธารณะทั่งไปเลยไม่มีปัญหา แต่ถ้าที่จอดแคบมีแน่
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 22:13:56 »
ถ้าจอดกีดขวางทางเดินรถ ก็เป็นปัญหาเดียวกันครับ

ออฟไลน์ NikkiKPTHK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 22:21:17 »
เรื่องการจอดรถในคอนโด มันมักจะเป็นปัญหาของโครงการที่มีระบบการจัดการไม่ดีพอ (บางโครงการนะ)
แต่ผมมองเพิ่มอีกเรื่องหนึ่งด้วยคือ การจราจรรอบๆคอนโดนี่แหละ...
เคยมองๆคอนโดไว้บ้าง เป็นบางแห่ง โดยมีเกณฑ์ง่ายๆเหมือนคนทั่วๆไป (ใกล้อ็อฟฟิต ใหม่ เดินทางสะดวก ฯลฯ(เมื่อก่อนทำงานใน กทม.ครับ) )
จนมาเจอโครงการคอนโดที่ดูแล้วเหมาะสมกับเรา แต่แล้วมันก็มาติดเรื่องการจราจรนี่แหละ
ตอนเช้าและตอนเย็น การจราจรนี่เกือบเป็นการจลาจลเลย เพราะมีโรงเรียนดังอยู่ในเส้นเดียวกัน
ทำให้ชลอการซื้อไปก่อน
ต่อมาบังเอิญว่ามีเหตุให้เปลี่ยนงาน และได้งานใหม่แถวๆปริมณฑล เลยล้มเลิกเรื่องคอนโดไป
มาเป็นซื้อทาวน์โฮมเล็กๆ โครงการฯใกล้ๆที่ทำงานแทน (จริงๆมันใกล้ รพ สน ห้าง ด้วยนะ ไม่ลำบากเรื่องคุณภาพชีวิต)
ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาเพื่อนบ้านมาฝากรถขวางประตูบ้าน
ส่วนเรื่องการจราจรก็ปกติตามแบบชานเมือง ไม่เซ็งอย่างในเมือง

ส่วนตัวเห็นด้วยที่ว่า คนที่จะซื้อรถ จะต้องมีหลักฐานสำแดงว่ามีพื้นที่ โรงจอด ลานจอด ไว้จอดรถจริงๆ ถึงจะซื้อได้
โดยพื้นที่จอดรถนั้น จะเช่า จะซื้อ หรือได้มาอย่างไรก็แล้วแต่  แต่จอดรถได้จริง   รถ 1 คันต่อที่จอดรถ 1 ที่ ห้ามซ้อน
 ส่วนวิธีการเกี่ยวกับเรื่องนี้นั้น  รอความเห็นท่านต่อไป ;D ;D ;D
ชีวิตนี้ไม่ขอให้สนุกสุดๆ แค่ได้สนุกน้อยๆแต่สนุกนานๆก็พอแล้ว

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 22:22:16 »

คิดตรงกันครับ
แต่สำหรับเมืองไทย กฎหมายใดๆ ก็คงจะไม่ค่อยได้ผล
หมู่บ้านผม เป็นบ้านเดี่ยว จอดรถในบ้านได้ 2 คัน
บ้านเยื้องกับบ้านผม มีรถ 3 คัน จอดนอกบ้านทั้ง 3 คัน
บ้านติดกับบ้านผม มีรถ 2 คัน จอดนอกบ้านทั้ง 2 คัน
ปล.บ้านทั้ง 2 หลัง เอาโรงจอดรถไว้ให้สุนัขนอนเล่น

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 22:32:38 »
คอนโดผมเค้าก็บังคับให้จอดรถได้แค่ห้องละ 1คัน แรกๆก็จอดช่องละคันปกติอะครับ

หลังๆนี้คนอยู่เยอะขึ้นเริ่มเห็นมีจอดซ้อนคันกันละ

ส่วนในซอยบ้านผมก็ทั้งรถจอดซ้ายขวา ทั้งโต๊ะ เก้าอี้มาวางกันบนถนน บางทีก็เอาราวตากผ้ามาตากกันบนถนนหน้าบ้านกันเลย

ส่วนบ้านตรงข้ามผมนี่มีปัญหากับผมประจำเลยครับ เพราะเค้ามีรถ 2คัน แต่จอดในบ้านได้แค่คันเดียว

อีกคันนึงจอดหน้าบ้านเค้าแต่ตรงข้ามประตู้รั้วบ้านผมพอดีเลยทำให้ผมเอารถเข้าบ้านไม่ได้

เรียกให้ออกมาขยับก็ไม่ค่อยอยากจะออกมาขยับให้ เลยทะเลาะกับบ้านตรงข้ามประจำเรื่องการจอดรถกันเป็นประจำ

ออฟไลน์ Tig

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 23:12:36 »
ก็เหมือน ที่กลับรถของหมู่บ้าน หรือส่วนที่เป็นสาธารณะของส่วนรวม พี่แกเล่นเอารถจอดกั๊กไว้ คนอื่นเดือดไม่ว่า กรูรู ...จะเอา...บางที่ไปจอดปั๊มที่รถมากๆไม่อยากลงเลย โดนจอดซ้อนออกไม่ได้ บางที่โดนจอดชิดทั้งสองข้าง ต้องยืนรอ เพราะเข้ารถไม่ได้ คนเดี๋ยวนี้ไม่คิดถึงใจคนอื่น อ้อ...จะมีเผื่อแผ่คนอื่นก็พวกเปิด เสียงเพลงที่ดังไปสามบ้านแปดบ้านกะมังครับ ที่มีน้ำจิตน้ำใจเอื้อเฟื้อให้ (คนเข้าอยากฟังหรือเปล่า ...กรูรู..ไม่สน) อีกหน่อยคอนโด ผุดเต็ม แล้วจะขับรถ ใช้รถกันอย่างไร ทำใจเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 23:15:35 โดย Tig »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 23:49:01 »

แรกๆที่มาอยู่ไม่มีระบบเหล่านี้ ใครก็มาจอดได้ยกเว้นที่ฟิกทะเบียน แต่แรกๆคนไม่เยอะไม่มีปัญหา แต่ปัญหามาเกิดวันที่ กทม น้ำท่วมใหญ่ รถมาจากไหนไม่รู้เข้ามาจอดเต็ม จนคนในคอนโดไม่มีที่จอด เหลือที่ขับบนอาคารจอดเล็กๆสวนกันไม่ได้  จนปัญหาเกิด ผมต้องเอารถไปจอดปะหน้าไว้ ไม่ได้ดึงเบรคมือ ใส่เกียร์ว่างปกติ แต่รถมันใหญ่ไง

วันนั้นนิติขึ้นมาตามที่ห้องเพราะเข้าของเวลไฟร์เอารถเข้าไม่ได้ วันนั้นเลยด่าพวกนิติคอนโดไปชุดใหญ่ เพราะต้องทะเลาะกับเจ้าของเวลไฟร์ด้วย เพราะมันมาด่าผมว่า (รู้มั้ยรถที่มาจอดที่นี่ต้องมีเงินซื้อ ผมเลยปรี๊ดเลยว่า กูก็ซื้อเหมือนมึงนั่นแหละ แต่คนภายนอกเอามาจอดจนคนที่อยู่คอนโดไม่ได้จอด  เหมือนจะต่อยกันวันนั้น)  เลยด่าพวกนิติคอนโด ไปทำไมให้รถที่ไม่อยู่ในโครงการมาจอดจนคนที่อยู่ไม่มีที่จอด

หลังจากนั้นทางคอนโดประกาศให้รถไม่มีสติ๊กเกอร์เอารถออกไป ถ้าไม่ออกต้องเสียค่าจอดวันละ 500  แต่ไม่ได้ผล   ผมเลยตัดรำคาญ ดีที่ทำงานน้ำท่วมพอดี เลยออกมาบ้านที่ต่างจังหวัดเลย เป็นเดือน

http://

ศุภาลัยปาร์ค เกษตร-นิวมินทร์ รึเปล่าครับ

ไม่ใช่ครับ ของผมย่านฝั่งธน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 05:08:31 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2014, 23:51:31 »
คอนโดห้องละ 4-5 ล้านขึ้นไป ส่วนใหญ่ มีที่จอดให้ห้องละ 2 คันอยู่แล้ว
ไม่มีปัญหาเรื่องที่จอดแน่นอน

ที่มีปัญหาเรื่องที่จอด มักจะเป็นอพาร์ทเมน แฟลต หรือคอนโดขนาดเล็ก ราคาไม่เกิน2-3ล้าน

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 00:48:29 »
คอนโดผมฟิกซ์ทะเบียน เป็นชั้นจอดรถ ไครขึ้นมาเก็บตัง ลูกบ้านจอดได้ แต่ปัญหาคือช่องจอดผมอยู่ชั้น5 วนกันเมื่อยเลยกว่าจะถึง
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ ole7

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 02:22:01 »
ตั้งแต่ผมอยู่คอนโดฯมา ผมจำความได้ว่าจอดรถที่คอนโดฯได้ประมาณ 2 อาทิตย์ หลังจากนั้นไปหาเช่าที่จอดรถระแวกใกล้ๆแทน เพื่อความสะดวกทั้งเวลาออกและเวลากลับ ยอมมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม แลกกลับความหงุดหงิดและเครียดว่าจะมีที่จอดมั้ย และขาออกจะออกได้มั้ย  ;D

ออฟไลน์ nachi

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 08:05:14 »
ผมเคยเห็นในซอยหอพักผม ข้างๆศูนย์มิลเลเนี่ยม ออโต้ หน้าบ้านทุกคนจะมีแท่งปูนใหญ่ๆขึงด้วยลวดหรือเชือก
หน่อยวางขวางหน้าบ้านพร้อมติดป้ายว่าห้ามจอดอีกด้วย ที่จอดรถในกรุงเทพนี่บอกตรงๆว่าบางทีวนเปนชาติ
กว่าจะได้ที่จอด เคยคิดจะขับรถพาแม่ไปเยาวราช แต่หลายท่านได้ปรามไว้ว่า เอารถจอดไว้บ้านและนั่งวินมอไซค์
หรือตุ๊กๆไปดีกว่าเยอะ ถึงแล้วค่อยเดินเที่ยวเอา ไม่งั้นปวดกบาลแน่

ออฟไลน์ NPS2

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 09:03:21 »
ผมชอบคิดว่าบ้านผมไม่ค่อยมีที่จอดรถ ทุกวันนี้อาศัยจอดใต้หลังคาบ้านแล้วคลุมผ้า

พออ่านชีวิตคนเมือง โอ้ว..บ้านเรานี่ที่จอดรถเพียบเลย

แต่ใจจริงๆยังอยากได้โรงรถแบบปิด เอาแบบมิดชิด ฝุ่นจะได้ไม่เข้า สะดวกเวลาเข้าออก
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 11:10:18 »
คอนโดผมฟิกซ์ที่จอด (มีโฉนดที่จอดด้วย พื้นที่ๆ ที่คำนวนค่าส่วนกลางรายปีก็รวมตรงนี้ด้วย)
ใครจอดช่องคนอื่นโดนล๊อคล้อ
ใครไม่ใช้รถก็เอาที่จอดตัวเองปล่อยเช่า

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 12:25:28 »

เป็นแน่นอนครับ แต่หมู่บ้านผม ตอนนี้เข้มขึ้นละ หลังจากที่คนเอารถออกมาจอดกันเต็มไปหมด หากเขาเห็นจอดเกิน 2 วัน (อนุโลมให้บ้าง แต่หากประจำ ไม่ได้แล้ว) เขาจะมีจดหมายมาเตือน และเรียกเก็บ ค่าจอดเดือนละ 1000 บาท คนก็เริ่มไม่ยอมจ่าย ก็เอารถเข้าบ้าน แต่หากในบ้านจอดไม่ได้ ก็ต้องจ่ายกันไป ก็ดีนะครับ ทำให้คนเอารถเข้าบ้าน ถนนหมู่บ้านก็โล่งขึ้นเยอะ

บางหมู่บ้านไม่จัดการดีๆ อย่างไปบ้านเพื่อน มีบ้านนึงมีรถ 2 คนเอาออกมาจอดนอกบ้าน บ้านเขาหลังสุดท้ายเป็นตรงซอยตัน จอดมันหน้าบ้าน 2 คันแนวตรง ซึ่งจริงๆ ตรงนั้น เขาไว้กลับรถ เจอ 2 คันขวางไว้ เวลาไปหาเพื่อน ต้องไปหาที่จอดที่อื่น เพราะหากจอดหน้าบ้านเพื่อน ก็ทำให้คนอื่นกลับรถไม่ได้ ซึ่งก็แปลก ไม่มีใครไปคุยกับเขา แม้แต่นิติ เคยทีนึง ผมก็ต้องจอด เพราะรถมันเยอะ มีการมาว่า หาว่าผมเกะกะเขา เพราะเขาเอารถออกลำบาก ผมก็สวนว่า อ้าว ที่ส่วนกลาง แล้วผมก็ไม่ได้ขวางอะไรจอดเทียบปกติ แต่รถอีกคันของคุณต่างหากขวางคุณเอง หากเอารถเข้าบ้าน ก็คงสะดวกันกว่านี้ แล้วก็เดินจากมา หลังจากนั้น เจอหน้าก็ขวางใส่ตลอด หุหุ  นึกเอง คนแบบนี้ เป็นคนยังไง

ส่วนคอนโด ผมว่าเป็นปัญหาปกติหละ ผมกำลังเล็งอยู่เหมือนกัน ก็ต้องหาที่มีที่จอดฟิกเลย ไม่งั้นตายแน่ๆ แล้วก็ต้องไม่มีรถเพิ่ม 555
S3 - F30
X1 - E84

GreenG

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 12:31:05 »
เห้อ...ผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับ แต่ผมเป็นบ้านเดียวในเมือง ท่ามกลางคอนโด

มีคนมาจอดรถหน้าบ้านผมประจำเลยครับ เบื่อมาก แต่ก็สงสารและเข้าใจ

ขนาดเขาทำที่จอดข้างนอกไว้ 2 จุด ยังไม่พอเลยครับ

นี่ตอนนี้ ก็กำลังจะมีคอนโด อีกอันขึ้น ผมเลยคิดว่าจะเอาที่ข้างบ้าน ซึ่งเป็นของญาติ มาเสนอให้เขาเช่าครับ

ไม่งั้น ตายแน่ๆ รถติด ออกลำบาก ;)

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 20:30:42 »
เคยไปคอนโดเพื่อนเหมือนกันครับ รถเป็นมดเลยทีเดียว

แต่คอนโดผมนี่ คนอยู่อาศัยยังไม่ถึง20%เลยมั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 20:46:20 »
นี่คือสาเหตุที่ผมยังไม่คิดจะเปลี่ยนคอนโดใหม่ครับ

บริษัทมีสวัสดิการ กู้ซื้อบ้าน  ผมก็อยากใช้ซื้อคอนโดนะครับ แต่ก็ติดเรื่องที่จอดรถ ของคอนโดใหม่เนี่ยแหละ -*-

คอนโดที่ผมอยู่ตอนนี้ เช่ากู๋ผมอยู่ ย่านลาดพร้าวซอยต้นๆ  น่าจะเป็นคอนโดเดียวในแถบนี้แล้ว ที่มีที่จอดรถ "100%"  ไม่เคยมีปัญหาที่จอดไม่พอ บางห้องมีรถ 4-5 คัน ด้วยซ้ำ  เนื่องจากคอนโดสมัยนั้น เหล่ากู๋ผมสร้างเป็นเหมือนบ้าน ชั้นนึงมีไม่กี่ห้อง (ห้องเล็กสุดก็ 60 ตรม. ละ)

ประกอบกับ สามารถเดินไป เซ็นลาดฯ รถใต้ดิน ยูเนี่ยนมอล บิ๊กซี ได้  เข้าออกได้ทั้งจาก รัชดา ลาดพร้าว วิภาวดี  ตอนนี้เลยแฮปปี้ครับ  ถึงสระว่ายน้ำจะเล็ก เก่า และไม่มีฟิตเนส  แต่บรรยากาศสงบดี ไม่รู้จะหาแบบนี้ได้อีกที่ไหน
สระน้ำและฟิตเนส ไปเล่นที่บริษัทได้  และที่บริษัทก็มีที่จอดรถเหลือเฟือ ไม่ต้องวนหาที่จอด เข้าบริษัทขับไปใต้ตึกจอดปุ๊บ เดิน 10ก้าว เข้าออฟฟิศเลย 

ตอนนี้ผมเห็นความสำคัญของการจอดรถมากเลยครับ >_<