ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเกิดอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3037 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เพิ่งเกิดสดๆ ร้อนๆ หน้าตลาดนัดแถวบ้าน ไอมอไซค์เวรเบี่ยงมาเลนขวาไม่มอง เลยชนกระจกข้างซ้ายผมหักไปเลย มันล้มผมก็จอดข้างทางทำไรไม่ถูก กว่าจะตั้งสติได้มันลุกขึ้นขี่มอไซค์หนีไปแล้ว สันดานแบบนี้ขอให้ไม่ตายดี คนแถวนั้นก็ดีแต่มุง ไม่เห็นจะมีใครช่วยเหลืออะไร

เวลาเกิดเหตุควรทำอย่างไรดีครับ ถึงจะถูกต้องและไม่โดนเอาเปรียบ มันเร็วมากจนทำไรไม่ถูกจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 17:08:25 โดย final »

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: เวลาเกิดอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 17:19:34 »
จับคู่กรณีไม่ได้ ไม่ต้องทำอะไรครับ

ถ้าหาคู่กรณีตามกล้อง CCTV จะเสียอารมณ์ เสียเวลา ไม่ได้อะไร

รถที่เสียหายก็ซ่อม มีประกันก็แจ้งประกันเพื่อซ่อม ปีต่อไปจะไม่ได้ส่วนลดประกัน

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
Re: เวลาเกิดอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 18:35:13 »
เดี๋ยวนี้ สังคมมันเป็นแบบนี้ สิ่งที่ต้องทำคือ ทำให้เราเองปลอดภัยก่อน แล้วตั้งสติ แล้วก็ทำใจครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:02:28 »
ถ่ายรูปลงเฟสสสสสส

ออฟไลน์ 7dozen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 21:53:02 »
จำทะเบียน และรูปลักษณ์ของรถและคนขับไว้ให้พอเอาไปบอกต่อจนท.ประกันได้

ให้ดี หากล้องติดรถไว้สักตัว

จากคนที่เคยถูกมอไซชนแล้วหนี

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 02:16:39 »
ถ้ามีกล้องติดรถบันทึกเหตุการณ์ไว้ นำมาเปนหลักฐานให้ประกันภัยได้คับ ยิ่งกล้องชัดๆเห็นป้ายทะเบียนนี่ยิ่งดีเลย ให้ประกันไปบี้หาตัวคนชนเราคับ อย่างน้อยเราจะได้ไม่โดนขึ้นเบี้ยประกัน กล้องสมัยนี้ไม่แพงคับ อย่างพอใช้ก็2-3พันบาทก็ได้แล้วคับ ช่วยเราได้เยอะ
ผมเคยโดนตำรวจโบกหลายครั้ง พอแกยื่นหน้าเข้ามาในรถเจอกล้อง แกก็โบกให้ไปเลย ทั้งๆที่จิงก็ไม่ได้ขับรถผิดกฏนะคับ เพียงแต่บางทีเราป้องกันการโดนยัดข้อหาประโยชน์เยอะคับกล้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 02:18:16 โดย nachi »

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:57:10 »
ชนปุ๊บสิ่งแรกที่ต้องทำคือ ลงจากรถมาดูคู่กรณี พร้อมกับรีบถ่ายรูปไว้ครับ
ถ้าจะให้ดี ขอใบขับขี่หรือบัตรประชาชนของคู่กรณีด้วยครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:44:42 »
     ถ้าเค้าชนแล้วหนี ไม่มีคู่กรณีเวลาเครมมันยากครับ
ให้บอกว่าขับรถชนเองดีกว่า ชนอะไรว่าไป ประตูรั้ว ต้นไม้
เพราะถ้าบอกว่าโดนชนแล้วหนี คุณต้องไปแจ้งความก่อน เอาใบแจ้งความมาเครม(ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)
ยุ่งยากหลายขั้นตอน ถ้าไม่มีคู่กรณี ถ้ารถเราประกันชั้น1 ไม่เสียค่าเสียหายเบื้องต้น ก็ใช้ประกันเราครับ
     อยากให้ทุกคนมีเอกสารประกันติดไว้ในรถยามฉุกเฉินมีอุบัติเหตุ ถ้าเราผิดก็เอาใบประกันนั่นแหละเซ็นต์ว่าเราผิด
ให้คู่กรณีเซ็นต์ด้วย ถ่ายรูปหลายๆมุม จุดที่ชน ชิ้นส่วนที่เสียหาย ถ่ายรูปวงกว้าง ทำเสร็จแล้วเคลื่อนรถที่กีดขวางจราจร
เข้าข้างทาง (กรณีเสียหายเล็กน้อยไม่ใช่ชนหนัก) เรียกประกันมาเครีย กรณีนี้ใช้ในช่วงรถเยอะ กีดขวางการจราจรมากๆ และตกลงกันได้แล้วว่าใครผิด
ใครถูก ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นหลักฐานหมดแล้ว มีกล้องหน้ารถด้วยยิ่งดี เครียกันง่าย ยิ่งประกันบริษัทเดียวกันอีกนะ ง่ายกว่าเดิม
     กรณีตกลงกันไม่ได้ซึ่งหลายๆคนเถียงกันแทบต่อยกันตาย เพราะหัวหมอใส่กัน ไอ้นั่นไม่รับผิด ไอ้นี่ไม่รับผิด ต่างฝ่ายต่างไม่ยอมก็เรียกตำรวจ เสียค่าปรับกันไปทั้งสองฝ่าย เรียกประกันมาเครียกันเอง
    กรณีชนรถมอไซค์ถ้าเราผิดให้รีบลงไปดูเค้า ถ้าเจ็บหนักถ่ายรูปเก็บไว้เป็นหลักฐาน โทรแจ้งประกัน นำพาผู้บาดเจ็บส่งโรงบาลก่อนใช้ พรบ รถยนต์รึ จยย ก่อนก็ได้ ถ้าค่าใช้จ่ายสูงก็ให้ประกันจัดการ
ถ้ารถมอไซค์ชนเราโดยฝ่ายมอไซค์ผิด สังเกตง่ายๆครับ มันจะรีบลุกแล้วรีบชิ่งหนี กรณีไม่ลุกคือมันเจ็บเอาการ
ถ้าเราผิดมันถูกมันจะรีบมาขวางรถเราไว้กลัวเราหนี เจอหลายคนละ (ผมก็ขับมอไซค์นะ )

แต่ส่วนมากที่เจออุบัติเหตุมีแต่ต่างคนต่างไม่ยอมกัน ฝ่ายผิดเถียงให้ตัวเองถูกเกือบตาย สงสัยกลัวเสียหน้า
ฝ่ายถูกบางคนไม่ทันเกมส์ ยืนงงอยู่ ทำไปทำมาตัวเองเป็นฝ่ายผิดซะงั้น (เจอคนหัวหมอเข้า)
ถ้ารถไม่เสียหายมาก ตกลงกันได้แล้วว่าใครผิดใครถูก เซ็นต์รับผิดชอบกันแล้วย้ายรถเข้าข้างทางได้ก็ย้ายครับ
เพื่อที่การจราจรจะไม่ได้ติดขัดอะไรมากมาย บางทีรถผมโดนจิ้มนิดนึงรอยนิดหน่อยผมก็ไม่ว่าอะไรนะ ปล่อยๆกันไป
บางคนเรื่องเยอะ ตัวเองผิดแท้ๆมาจิ้มรถผม เถียงเกือบตาย เรียกตำรวจ เรียกประกันมาเครียกัน สุดท้ายก็เสียค่าปรับกันทั้งคู่(500฿)ผมซวยไปด้วย เสียเวลา รอประกันมาเครมอีก รถผมไม่เป็นไรเลยบอกว่าไม่ต้องเครมรถผมไปเครมฝ่ายผิดนู้น