ผู้เขียน หัวข้อ: รวมกฏหมายแต่งรถ พร้อมอัตราค่าปรับ [สงสัยจะโดนเป็นหมื่น]  (อ่าน 3744 ครั้ง)

ออฟไลน์ fhasociety

• Sr. Member
ไปเจอมาครับ แบบว่า นั่งมองรถตัวเองแล้ว คงจะโดนหลายอย่างเลย (ถ้าโดนจับจริงๆนะ) ;D

ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
ใส่หลังคา sunroof ไม่หน้าจับนะ เพราะคงไม่ทำให้ใครคนอื่นอื่นเดือดร้อน

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
งานเข้าละรถเรามีซันรูฟ แล้วเปลี่ยนดิสเบรกมันผิดตรงไหนมันน่าจะปลอดภัยขึ้นนะ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บางอย่างเช่นดิสก์เบรคเปลี่ยนได้ แต่ต้องมีวิศวกร(สาขาที่เกี่ยวข้อง)เซ็นรับรองและแจ้งลงเล่มทะเบียนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ซันรูฟจากโรงงาน จะโดนไหมครับเช่น accord ตัว top

ออฟไลน์ NikkiKPTHK

• Newbie
  • *
เปลี่ยนดิสค์เบรคหลัง????

หมายถึงเปลี่ยนเป็นของแต่งซิ่งจานโตมีรู หรือ เปลี่ยนจากดรัมเบรคเป็นดิสค์เบรคสแตนดาร์ดครับเนี่ย

ถ้าหมายถึงอย่างหลัง  แล้วมันจะตรวจสอบยุ่งยากไปมั้ยว่าแปลงมา

อย่างเช่น วีออสตัวล่าง-กลาง เบรคหลังเป็นดรัม แต่แอบเปลี่ยนเป็นดิสค์เบรคสแตนดาร์ดตัวท็อปภายหลัง

หรือว่า ตร. จะถึงขั้นเอาโบชัวร์มากางไล่รายละเอียดแต่ละรุ่นกันเลยเนี่ย 5555
ชีวิตนี้ไม่ขอให้สนุกสุดๆ แค่ได้สนุกน้อยๆแต่สนุกนานๆก็พอแล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป
คงเอามาจาก www.ไท....ออพโรด.คอม

มีข้อโบราณมากๆ จนอนุโลม
เช่นถ้าเป็นมาตรฐานจากโรงงานตามรุ่นย่อย ไม่โดนครับ เช่น accord ตัว top มันซันรูฟ ไม่โดน

ข้อ 14 บอกไม่หมด นอกจากสีเหลืองอำพันแล้วยังสามารถใช้สีอื่นเป็นไฟให้สัญญาณเลี้ยวได้
ไฟด้านท้าย ใช้ไฟกระพริบสีแดงหรือสีเหลืองอำพัน
ไฟด้านหน้าและด้านข้าง  ใช้ไฟสัญญาณกระพริบสีขาวหรือสีเหลืองอำพัน

ข้อ 16 ตรวจไม่ไหว
15 ปีที่แล้ว ถ้า จร. เห็นติดไฟตัดหมอกจะปรับ 200 บาท
ตอนนี้ ค่ายรถติดมาให้เลย กลายเป็นถูกกฎหมายไป

ข้อ 2 จับไม่ไหว
ถ้าจับคงโดนกันทั่วประเทศ ก็เลยหยวนๆ เพราะทุกคันใส่กรอบทะเบียนเป็นกรอบยาวกันหมด

keanetona

• บุคคลทั่วไป
กฎหมายพวกนี้ใช้กับรถดัดแปลงนะครับ รถเดิมจากโรงงานก็ขับได้ตามปกติ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าเอกสารเสี้ยมมากกว่าครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lancer

แจ้งเพิ่มในเล่มให้ถูกต้อง สำหรับรถที่ดัดแปลงมา ก็จบแล้วนี่ครับ  :-\

ออฟไลน์ JeansZ

งานเข้า ผม​เพิ่ง​เอา fiesta ecoboost ไปเปลี่ยนดิสเบรกหลัง จาก​ตอนแรกเป็นดรัมเบรก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ muza

ไฟเลี้ยวสีเหลืองอำพันแล้วมิซซู
ตะก่อนไฟเลี้ยว สีแดงหละ^^"

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมว่าเอกสารเสี้ยมมากกว่าครับ
นั่นสิ ไปดูตัวบทกฎหมายจริงๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ihatecops

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยข้อ 11-18 

อันนี้ต้องพึ่งวิจารนญาณตำรวจล้วนๆ  ถ้าทำจริงเผลอต้องมานั่งอ่าน spec รถทุกรุ่นที่ขายในไทย หุหุหุ