ผู้เขียน หัวข้อ: เหมือนเกียร์CVTผมจะมีปัญหาเวลารากลอบ  (อ่าน 4953 ครั้ง)

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
สวัสดีครับ พอดีมีปัญหามาถามเพื่อนๆนิดนึงครับว่าอาการแบบเกียร์CVTนี้มันใกล้จะไปแล้วใช่มั้ย

ปัจจุบันใช้ Altis 1.8G Dual VVTi CVT ล๊อคอัตราทด7จังหวะอยู่ครับ  รถคันนี้ออกมาเดือนสิงหาคม ปี2010 (ล๊อตแรกที่TOYOTAเอา CVTลง Altisเลยครับ 
ปัจจุบันวิ่งมาได้ 63xxx กิโลเองครับ   น้ำมันเกียร์CVTเปลี่ยนทุกๆ2หมื่นกิโล   แน่นอนว่ามันพึ่งเปลี่ยนไปหมาดๆนี่เอง (แต่มันเป็นตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนแล้วครับ)

อาการคือ  ถ้าวิ่งปกติ ไม่กระทื้บ ไม่อัด ไม่ลากรอบ คงรอบไว้2000-2500รอบ วิ่งยาวๆมันก็ไม่มีอาการอะไรครับ
แต่ถ้าลากรอบ 5000-6000รอบ  หรือวิ่งเร็วๆบนทางด่วนซัก140-150ยาวๆอาการจะเริ่มออกครับ

อาการที่ว่าคือเสียงมันเปลี่ยน
ปกติเวลารถวิ่งมันจะต้องมีเสียงหวานๆแบบทุ้มๆ   
แต่ถ้าอัดหนักๆเลย เสียงจากหวานๆทุ้มๆจะเป็นเสียงแหบๆนะครับ

ผมก็อธิบายไม่ถูก  แต่ลองนึกภาพว่ากำลังฟังคนที่พูดปกติกับคนที่เสียงแหบนะครับ เสียงมันจะแตกต่างจนฟังออก

ผมก็เลยเริ่มอยากรู้ว่าเกียร์มันเริ่มพังแล้วใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
Re: เหมือนเกียร์CVTผมจะมีปัญหาเวลารากลอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:04:23 »
กระทืบให้รอบพุ่งทันที หรือว่าค่อยๆเหยียบให้รอบมันไหลขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
Re: เหมือนเกียร์CVTผมจะมีปัญหาเวลารากลอบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:06:04 »
ต้องเปรียบเทียบกับช่วงแรกที่ออกรถมาใหม่ๆ สถานะการณ์เดียว ถ้ามีอาการแตกต่าง ก็ใช่เลยล่ะ แต่ว่าผมแนะให้ซ่อม เพราะทุกปัญหาแก้ได้ แต่ว่า วิ่งยังถึงแสน ทำไม cvt มันใจเสาะจัง

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:13:57 »
อาการเกียร์ cvt เริ่มไปมีหลายวิธี   ลองสังเกตุเองก็ได้ครับ

เช่น ใส่เกียร์ เดินหน้า หรือถอยหลัง เกียร์ไม่จับ   จับช้าและมีอาการกระตุกแรงกว่าปกติ

ขับบนถนนเหยียบคันเร่ง ไมล์ไม่ขึ้น ตามเท้า ขึ้นช้ากว่าปกติ แต่วัดรอบขึ้นสูงแทน   และเวลาขับบางทีเหยียบไม่ขึ้น   ต้องยกคันเร่งแล้วเหยียบคันเร่งอีกทีนึง

แนะนำ ถ้าเป็นเกียร์ cvt ควรถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกๆ 2-3 หมื่นกิโล (ใช้ของศูนย์ชัวร์สุด สำหรับน้ำมันเกียร์)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:15:27 »
กระทืบหนัก รอบกระชากบ่อยเกินไปหรือเปล่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:23:57 »
กระทืบให้รอบพุ่งทันที หรือว่าค่อยๆเหยียบให้รอบมันไหลขึ้นไปครับ

ตอนสมัยได้มาใหม่ๆตอนนั้นยังเรียนอยู่  ยอมรับว่าเห็นไฟแดงนับเวลาถอยหลังนึกว่านับเวลารอปล่อยตัวในสนามครับ  (แต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ)

ต้องเปรียบเทียบกับช่วงแรกที่ออกรถมาใหม่ๆ สถานะการณ์เดียว ถ้ามีอาการแตกต่าง ก็ใช่เลยล่ะ แต่ว่าผมแนะให้ซ่อม เพราะทุกปัญหาแก้ได้ แต่ว่า วิ่งยังถึงแสน ทำไม cvt มันใจเสาะจัง

ตอนได้รถมาใหม่ๆไม่มีอาการอะไรครับเหยียบพุ่งๆ  แต่ผมน่าจะใช้โหมด + - บ่อยด้วยมั้งครับ แบบว่าก่อนได้คันนี้มาขับมังกรกระปุกมาก่อน พอมาขับ Autoมันเหงาๆมือเลยหาเรื่องตบมาเล่นตลอด

อาการเกียร์ cvt เริ่มไปมีหลายวิธี   ลองสังเกตุเองก็ได้ครับ

เช่น ใส่เกียร์ เดินหน้า หรือถอยหลัง เกียร์ไม่จับ   จับช้าและมีอาการกระตุกแรงกว่าปกติ

ขับบนถนนเหยียบคันเร่ง ไมล์ไม่ขึ้น ตามเท้า ขึ้นช้ากว่าปกติ แต่วัดรอบขึ้นสูงแทน   และเวลาขับบางทีเหยียบไม่ขึ้น   ต้องยกคันเร่งแล้วเหยียบคันเร่งอีกทีนึง

แนะนำ ถ้าเป็นเกียร์ cvt ควรถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกๆ 2-3 หมื่นกิโล (ใช้ของศูนย์ชัวร์สุด สำหรับน้ำมันเกียร์)

เกียร์ยังจับปกติครับ เวลาเหยียบแรงเครื่องมาตามแรงเท้าปกติ แต่มีอาการตอนเหยียบหนักๆแค่นั้น   ส่วนน้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยน2หมื่นโลเองครับ เปลี่ยนมา2หมื่น 4หมื่น 6หมื่น แต่อาการยังมี

กระทืบหนัก รอบกระชากบ่อยเกินไปหรือเปล่า

สมัยก่อนยอมรับว่าใช้หนักเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:28:27 »
จับ 6 MT ตรงรุ่นใส่เลยสิ คราวนี้ไม่ต้องกลัว อิอิ ทนตามเท้าแน่นอน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:34:28 »
        ตอนเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  น้ำมันเปลี่ยนสีเป็นขุ่นบ้างหรือไม่?....หากไม่เป็น  ไม่เสียหาย  แต่ให้เลิกแบบที่ทำอยู่
สำหรับผมอาจจะหูหาเรื่องมากไปหน่อย  หากเกินสี่พันรอบ  เสียงหวีดจากสายพานจะค่อย ๆ ดัง  ตามรอบที่เพิ่มไป....ผมจึงใช้รอบไม่เกินสี่พันรอบ....

อยากให้คุณทำเช่นกันครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 19:46:17 »
จับ 6 MT ตรงรุ่นใส่เลยสิ คราวนี้ไม่ต้องกลัว อิอิ ทนตามเท้าแน่นอน

กำลังคิดอยู่ครับ เพราะซ่อมมาก็ได้เป็นCVTเหมือนเดิม ถึงเลิกออกตัวกระโชกโฮกฮาก แต่บางทีก็เหงามือ+อยากลากรอบเหมือนกัน ก็เป็นทางเลือกที่กำลังรอตัดสินใจอยู่ครับ

ตอนเปลี่ยนน้ำมันเกียร์  น้ำมันเปลี่ยนสีเป็นขุ่นบ้างหรือไม่?....หากไม่เป็น  ไม่เสียหาย  แต่ให้เลิกแบบที่ทำอยู่
สำหรับผมอาจจะหูหาเรื่องมากไปหน่อย  หากเกินสี่พันรอบ  เสียงหวีดจากสายพานจะค่อย ๆ ดัง  ตามรอบที่เพิ่มไป....ผมจึงใช้รอบไม่เกินสี่พันรอบ....

อยากให้คุณทำเช่นกันครับ

ไม่ทราบเลยครับ เปลี่ยนศูนย์ตลอดเลยไม่ได้ดูเลยครับ   ส่วนเรื่องหูหาเรื่องนี่.....  หูผมหาเรื่องจะฟังเสียงเครื่องรอบสูงๆตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 22:03:19 »
อาการยังไม่ชัดเจนครับ ถ้าเกียร์ CVT เริ่มไปจะมีอาการเหมือนท่านข้างล่างนี้ครับ

อาการเกียร์ cvt เริ่มไปมีหลายวิธี   ลองสังเกตุเองก็ได้ครับ

เช่น ใส่เกียร์ เดินหน้า หรือถอยหลัง เกียร์ไม่จับ   จับช้าและมีอาการกระตุกแรงกว่าปกติ

ขับบนถนนเหยียบคันเร่ง ไมล์ไม่ขึ้น ตามเท้า ขึ้นช้ากว่าปกติ แต่วัดรอบขึ้นสูงแทน   และเวลาขับบางทีเหยียบไม่ขึ้น   ต้องยกคันเร่งแล้วเหยียบคันเร่งอีกทีนึง

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:49:08 »
เปลี่ยนไปใช้น้ำมันเกียร์ CVT ดีๆ ที่ไม่ใช่ของศูนย์อะครับ ผมเองก็กำลังจะลอง   ;D  น้ำมันเกียร์ของศูนย์นี่ ขับได้ซัก 20,000 กิโล เกียร์ก็เริ่มลื่นๆแล้วครับ เสียงก็มีหอนเบาๆ ห่วยจริงๆ  มีหลายยี่ห้อครับ ลองหาดูนะครับ

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 16:11:37 »
เคยใช้ cvt ของค่าย H ครับ ก็มีออกตัวแรงบ้าง ใช้โหมด + - บ้าง
3 ปีผ่านไปอาการออกครับ คือตอนออกตัวจะเหมือนสเตอร์รูด จะดังครืดๆ เดาว่าน่าจะสายพานเสื่อมไม่จับกับพูเล่ เมื่อใช้แรงบิดมากมาก