ผู้เขียน หัวข้อ: ปะยางแบบสตรีม หรือแทงตัวหนอนดีครับ  (อ่าน 61350 ครั้ง)

ออฟไลน์ franky

• Full Member
รถโดนตะปูเกลียวทิ่มตรงกลางหน้ายางเลย ไม่ทราบว่าเราควรปะด้วยวิธีไหนดีครับ แล้วยางที่ปะควรไว้ล้อหลัง หรือไว้ล้อหน้าได้ครับ
ช่างบอกแทงก็ได้แต่จะเห็นเชือก ถ้าซีเรียสก็ไม่สตรีมเอา  แล้วแบบไหนอายุใช้งานดีกว่ากันครับ ยางใช้มา20000 กิโล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 16:20:34 โดย franky »

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
Re: ปะยางแบบสตรีม หรือแทงตัวหนอนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 16:38:02 »
เค้าว่าสตรีมแล้วยางมันเสีย แต่ผมว่ามันก็ไม่ซึมดี
แต่ทุกวันนี้ แทงตลอด ก็ไม่ซึมเท่าไร(ปกติเป็นคนเช็คลมยางทุกอาทิตย์อยู่แล้ว)
เคยมีเคสแทงแล้ววิ่งๆไปมันหลุด ก็มี เลยไม่รู้แบบไหนมันดีกว่า
คงดีคนละแบบมั้งครับ  :-\ :-\ :-\
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
Re: ปะยางแบบสตรีม หรือแทงตัวหนอนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 16:42:35 »
แผลเล็กๆ แบบนี้ แทงไหมดีกว่า เพราะไม่ต้องถอดยางออกจากแม็ก เสี่ยงแม็กเป็นรอย
ปะสติม ต้องใช้ความร้อน ยางตรงที่ปะจะเสื่อมสภาพและอาจจะบวมได้ ยางที่มีปัญหาถ่วงยากยิ่งปะสติมจะยิ่งถ่วงยากขึ้น
ใยไหมที่มันโผล่ออกมา วิ่งไปไม่นาน มันก็จะขาดไปเอง จนมองหารอยปะไม่เจอ (เรื่องลมรั่วที่รูปะ ผมยังไม่เคยเจอ)
ปะใยไหม จะเอาไว้ล้อหน้าหรือหลังก็ได้ ไม่มีอะไรน่ากังวล
แต่ถ้าเป็นแผลยาว ต้องสติมเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 17:40:12 »
แผลเล็กๆ แบบนี้ แทงไหมดีกว่า เพราะไม่ต้องถอดยางออกจากแม็ก เสี่ยงแม็กเป็นรอย
ปะสติม ต้องใช้ความร้อน ยางตรงที่ปะจะเสื่อมสภาพและอาจจะบวมได้ ยางที่มีปัญหาถ่วงยากยิ่งปะสติมจะยิ่งถ่วงยากขึ้น
ใยไหมที่มันโผล่ออกมา วิ่งไปไม่นาน มันก็จะขาดไปเอง จนมองหารอยปะไม่เจอ (เรื่องลมรั่วที่รูปะ ผมยังไม่เคยเจอ)
ปะใยไหม จะเอาไว้ล้อหน้าหรือหลังก็ได้ ไม่มีอะไรน่ากังวล
แต่ถ้าเป็นแผลยาว ต้องสติมเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 18:09:57 »
ขอบคุณข้อมูลครับ จัดการเรียบร้อย แทงไหม ถ่วงล้อ สลับยางพอดี 10000 โล ไปไว้ข้างหน้าครับ ลองรถแล้วโอเค

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 18:13:54 »
ปะตรีม มี 2 แบบ
1.สตีมร้อน คือจะมีการจุดไฟที่ตัวสตีมด้วยเพื่อให้ตัวปะติดกับยาง
2.สตีมเย็น คือจะใช้กาวปะธรรมดาแล้วรีดๆ กดๆ

ข้อดี
1.สตรีมร้อน จะปะอยู่ไม่ซึมใดๆทั้งสิ้น บรรทุกหนักได้ตามปรกติ นิยมในกลุ่มรถบรรทุก
2.สตรีมเย็น ยางไม่เสียรูป รถยังขับได้เหมือนเดิมโดยไม่รู่สึกแตกต่าง

ข้อเสีย
1.สตรีมร้อน จะทำให้ยางเสียรูป ยิ่งถ้าเป็นรถเก๋งที่มีแค่ 4 ล้อ จะรู้สึกได้เวลาขับ
2.สตรีมเย็น จะรองรับน้ำหนักมากๆไม่ได้ ถ้าเป็นกระบะบรรทุกหนัก อาจจะเกิดการรั่วซึ่มที่เดิมได้

ต่อมาปะแบบแทงไหม หรือตัวหนอน

ข้อดี
1.เร็ว
2.ง่าย ไม่ต้อง ถอดยาง ช่างชอบและมักจะเชียร์
3.ปะเองได้ เวลาฉุกเฉินมีไหมกับเข็มแทง ก็ทำเองได้แล้ว
4.ถูกที่สุด

ข้อเสีย
1.ปะไม่ค่อยอยู่ จะซึมๆตรงจุดที่ปะ ต้องหมั่มดูลมยาง
2.ปะรูใหญ่ๆ ไม่ได้ต้องเป็นแผลเล็กๆ เท่านั้น
3.บางทีหนอนที่ปะ อาจหลุดได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 23:00:47 »
ถ้าแผลเดียว ไม่ใหญ่มาก ตัวหนอนครับ
สตรีมร้อน ทำให้ยางเสียรูป เสื่อมประสิทธิภาพลงไปเยอะครับ ไม่น่าใช้แล้วครับ คหสต.

ส่วนสตรีมเย็นผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน ไม่รู้ว่าดีจริงมั้ย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 07:53:03 »
ผมมีประสบการณ์กับตัวหนอนที่ไม่ดีเท่าไหร่
ผมเหยียบตะปูเกือบๆไหล่ยาง ช่างบอกว่าปะสตรีมไม่ได้ ต้องแทงตัวหนอน
ก็เลยแทงตัวหนอนไป แต่ใช้ไปไม่ถึงหมื่นโล
มันซึมออกตรงที่ตัวหนอน อย่าเรียกว่าซึมครับ รั่วเลยล่ะ
ก็เลยเอาไปให้ที่ร้านเล็กๆร้านนึง ช่างบอกว่า มันสตรีมได้ตั้งแต่แรกแล้ว
แต่ร้านนั้นเค้าไม่อยากสตรีมเฉยๆ สุดท้ายถอดตัวหนอนออก
แล้วสตรีมเย็นทับไปครับ

ทุกวันนี้แทบจะไม่ค่อยมีสตรีมร้อนแล้วครับ อาจจะมีแค่บางร้าน
และสตรีมเย็นไม่ทำให้โครงสร้างยางเสียครับ
รถผมโดนมาไม่รู้ต่อกี่รูแล้วยางรั่ว เคยรั่วแบบสี่รูเส้นเดียวก็เคย
โดนบ่อยก็ย่อมมากประสบการณ์ ฮ่าๆๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 09:39:38 »
ผมมีประสบการณ์กับตัวหนอนที่ไม่ดีเท่าไหร่
ผมเหยียบตะปูเกือบๆไหล่ยาง ช่างบอกว่าปะสตรีมไม่ได้ ต้องแทงตัวหนอน
ก็เลยแทงตัวหนอนไป แต่ใช้ไปไม่ถึงหมื่นโล
มันซึมออกตรงที่ตัวหนอน อย่าเรียกว่าซึมครับ รั่วเลยล่ะ
ก็เลยเอาไปให้ที่ร้านเล็กๆร้านนึง ช่างบอกว่า มันสตรีมได้ตั้งแต่แรกแล้ว
แต่ร้านนั้นเค้าไม่อยากสตรีมเฉยๆ สุดท้ายถอดตัวหนอนออก
แล้วสตรีมเย็นทับไปครับ

ทุกวันนี้แทบจะไม่ค่อยมีสตรีมร้อนแล้วครับ อาจจะมีแค่บางร้าน
และสตรีมเย็นไม่ทำให้โครงสร้างยางเสียครับ
รถผมโดนมาไม่รู้ต่อกี่รูแล้วยางรั่ว เคยรั่วแบบสี่รูเส้นเดียวก็เคย
โดนบ่อยก็ย่อมมากประสบการณ์ ฮ่าๆๆ

ผมก็ตามนี้คับ ตัวหนอนมันชอบหลุด

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 14:15:20 »
รถเก๋ง สตรีมเย็นมาหลายปีหลายครั้งยังไม่พบความผิดปกติใดๆครับ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 15:18:14 »
รถผมโดนสกรูเกลียวปล่อย ตะปูบ่อยครับ ผมจะปะที่บีควิกไม่คิดเงินด้วยนะครับ
และผมคงยังโชคดีที่ไม่เจอลมซึมออก แต่รูส่วนมากที่โดนตะปูหรือเกลียวปล่อย
ช่างจะต้องแทงรูขยายให้ใหญ่ขึ้นนะครับ เพราะงถ้ารูเล็กจะแทงเชือกอุดไม่เข้า

ออฟไลน์ NoomTG

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 19:08:03 »
ถ้าเป็นกระบะที่บ้าน แทบทุกครั้งที่ยางรั่ว ก็สติมเย็นครับ ถ้าออกต่างจังหวัด หาร้านไม่ได้จริงๆ ก็ ตัวหนอนไปก่อนครับ ถบแต่พอมาถึงบ้าน ก็ไปหาร้านประจำครับแล้วก็สติมเย็นเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 09:57:14 »
เก๋งหนอน ทุกครั้ง ครั้งล่างสุด 1วง สามรู เงิบบบบบ ช่างบอก รอบหน้าเปลี่ยนยางเถอะพี่

ถ้ากะบะ บรรทุก สตรีมเอา กลัวหนอนหลุด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ pnkstore

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 15:16:48 »

ที่มา http://blog.free108.net/2015/02/blog-post.html

ข้อมูลเพิ่มเติม

ดูจากรูปใช้วิธีผสมผสานรหว่างปะแบบแทงหนอนและสตรีมโดยตัดแต่งแผลภายในแล้วสตีมเย็นหรือ ร้อนทับลงไปเป็นวิธีที่สมบูรณ์ที่สุด 

วิธีปะอีกแบบคือปะแบบดอกเห็ดซึ่งจะเป็นวิธีรักษาแผลภายนอกและภายใน เหมือนทั้งสตีมและแทงหนอนซึ่งสมบูรณ์ที่สุด (วิธีนี้ยังไม่เห็นในเมืองไทยแต่ในอนาคตคงมี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2015, 16:02:38 โดย pnkstore »

ออฟไลน์ ayeweb

• **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 13:57:52 »
เมื่อวานเพิ่งโดนไปครับ รถกระบะโคตรหนัก ยางไม่มีลมในล้อเลย โดนตะปูไปเต็มๆ
เดี๋ยวต้องเอาไป สติมล่ะ
สาวกRanger
oer1981h