ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Sales Report ยอดขายรถยนต์ ก.ย.57 แบ่งตาม Segment //  (อ่าน 11932 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
EX ขายดีขึ้นตั้ง 8คัน teana นี่เค้าจะ 100กว่าคันตลอดเลยไหม

ออฟไลน์ Auto

มาสด้า 3 ก็เหมาะสมแล้ว
สงสาร civic ทั้งๆที่รุ่นก่อนโคตรจะฮ็อตฮิตทั้งบ้านทั้งเมือง
ส่วนคนที่ซื้อ vigo+fortuner ไม่คิดจะซื้อรุ่นใหม่ที่กำลังจะมากันบ้างเหรอครับ ซื้อเป็นหมื่นๆคัน
   คนซื้อ   vigo+fortuner  ก็อยากจะซื้อรุ่นอื่นเหมือนกันแหละครับ   แต่มันไม่เหมาะสมจะซื้อ ผมยกตัวอย่างเหตุผลให้ง่าย ๆ เลยนะครับ   

1. อย่างเพื่อนผมเขาทำรถเช่าอยู่ในเชียงใหม่และต้องใช้งาน คงไม่มีทางไปเลือกซื้อรถ2wd ยกสูงมาใช้ขับเท่ห์ในเมืองแต่หากินไม่ได้หรอก    และตัวเลือกที่จะต้องซื้อมีแค่ตัวเลือกเดียวคือ  TOYOTA   อยากรอรุ่นใหม่ที่จะเปิดตัวใจจะขาด  แต่รอไม่ไหวเพราะรถต้องใช้งาน   เลยซื้อตัวปัจุบันนี่แหละ          ถามว่าซื้อยี่ห้ออื่นได้ไหมคำตอบคือไม่ได้ครับ   ภาคสนามคือ รถ 4x4 ตลอดบนดอย   รถต้องใช้เกียร์ในการขับขึ้นเขาลงเขาไมได้ใช้เบรคเหมือนที่ทุกท่านเข้าใจ        คนขับรถส่วนใหญ่ที่รับจ้างเขาคุ้นเคยกับการขับ TOYOTA  และรถมันพิสูจน์แล้วว่าใช้งานได้จริงน่าพอใจกว่ายี่ห้ออื่น         ยี่ห้ออื่นคนไม่เอาหางินไม่ได้ คนซื้อจะซื้อไปทำไมล่ะ ก็เลยต้องซื้อได้แค่ยี่ห้อเดียว

2. อีกคนรุ่นน้องผมเขาเคยมาถามเอา 2 ตัวเลือก  Fortuner หรือ Mu x   โจทย์ต้องการใช้งานเป็นรถ 4x4 ด้วย และใช้งานระยะยาว เป็น 10 ปี    ถ้าตัวเลือกแบบนี้ผมเลยชี้ไปที่ Fortuner 3.0 4x4   เขาก็เพิ่งซื้อมาไม่นานนี้   ถามว่าอยากเลือกตัวอื่นไหมก็อยาก เพราะMux  จะประหยัดน้ำมันกว่านิดนึงแต่ก็แค่เล็กน้อย ตัวรถสดใหม่กว่า  แต่ For เก่ากว่า          แต่ในเมื่อตัวโจทย์ในการใช้รถเป็นแบบนี้เขาต้องเลือกตามที่ผมบอก  พอซื้อมาใช้ก็รู้ว่ามันจริง ค่อนข้างมีความสุขในการเลือก  รถกินน้ำมันประมาณ 12 km/l เขาพอใจที่ระดับนี้แล้ว  และใช้งานออฟโรดในวันหยุดตลอดด้วย   ซึ่งเขาไม่ได้ขับแค่ในกรุงเทพอย่างเดียว เวลาเลือกรถมันจึงต้องดูองค์ประกอบอื่น ๆ ด้วยโดยเฉพาะการใช้งานสำคัญที่สุดว่ามันตอบโจทย์เราได้หรือเปล่า    ผมว่าคนอื่น ๆ ก็คงคิดคล้ายๆ  กัน  Fortuner ยังไงก็มียอดขายวิ่งกว่า Mux  ถ้าตัวหใม่ออกมา  ยังไงก็แซง Mu x เยอะ ถึงเวลานั้นทาง Mux คงออกรุ่นใหม่ของโลกมาเรื่อย ๆ เพื่อสู้กับเจ้าตลาด

ออนไลน์ sukhontha

-  ยอดยังไปไม่กลับ  หลับไม่ตื่น....แต่เทียบกับเดือนที่ผ่านมาทรง ๆ   ยังต้องติดตามต่อไป....(ผมดูเป็นดรรชนีชี้วัดเศรษฐกิจ)
-  ซีเอ็กซ์ 5  อีกสองเดือน  ยอดรวมแซง ซีอาร์วีแน่นอน.....
-  ต้องขี้เหนียวต่อไป....

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
TEANA กับ SYLPHY นี่กู่่ไม่กลับแล้วจริงๆ อาจจะเป็นบทเรียนเรื่อง design จริงๆครับ กลายเป็นว่าแทนที่จะขายดีกลับกลายเป็นดึงยอดลงทั้งคู่

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เห้ย CX-5,Accord แซงเจ้าตลาดไปเท่าตัวเลยอะ แล้ว NP300 มาจากไหนแซง RANGER ไปแล้ว
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Rock795

Hondaเห็นCivicยอดแบบนี้แล้วควรเอาตัวMCโฉมท้ายUSมาได้แล้วนะครับหรือจะต้องให้ยอดมันตกไปมากว่านี้ก่อน ?
Teanaกู่ไม่กลับแล้วเป็นบทเรียนเรื่อง design ครับว่าคนไทยส่วนใหญ่ที่ใช้ D segment ต้องการความหรูแบบตัวJ32ไม่ใช่คาวมสปอต์
Toyotaนี่สุดยอดเลยครับFortunerรถ10ปีทำยอดขายแซงรถใหม่อย่างMU Xได้
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ balliblue

B- ผมว่า vios city ไม่ต่างกันเลยย กินกันไม่ลงคู่นี้ แต่จริงๆแอบเชียร์ city เพราะ ดูแล้วคุ้มค่ากว่า vios ที่เทคโนโลยีใหม่มว๊ากก jazz รุ่นนี้สวยจริงๆผมชอบมากที่สุด
C- altis รุ่นนี้สวยอยู่แล้วขายดีไม่แปลก civic เจ้าจงรีบ minor ซะเพราะข้ารอตัว ES ลด 5 หมื่น - 1 แสนอยู่ 555 mazda 3 อย่าสะดุดข้าตัวเองเรื่อง E85 ละกัน
D- accord ดีเลิศประเสริฐศรี กว่า camry เยอะสมควรได้เเชมป์ เทียร์น่า ถ้าการตลาดดีกว่านี้ ยอดไม่น่าห่างจาก camry มากขนาดนี้
B-Suv  รอ HR-V มาเดือนหน้าก่อน หุหุ ตำแหน่งมีเปลี่ยน แต่ ecosport ดูคุ้มค่ากว่า juke ที่มีดีด้านดีไซน์แนวๆเพียงอย่างเดียวจากการได้ลองนั่งมา (ไม่ได้ลองขับ)
PPV- ให้ผมเลือกตอนนี้ก็เลือก fortuner ผมว่า mu-x ไม่สวยสำหรับผมนะ fortuner ดูเท่ห์กว่า
ECO - ปล่อย Brio และ celerio ไปเถอะ แต่ amaze รอบนี้ amaze สมชือ yaris ติดลมบนไปแล้วว
MPV- ก็ โมบิลิโอ โอ้ โอ้ เค้าดูน่าซื้อจริง สมควรได้แชมป์ อแวนซ่า ดีไซน์ได้แย่มากกก สำหรับผม แถมออฟชั่นกับวัสดุก็ดูแย่
SUV- mazda cx5 ติดลมบนละ แต่ต้องรอ crv minor ก่อนจะได้สู้กันสมน้ำสมเนื่อ เพราะเห็นว่า CRV มีปัญหาเรื่องรถที่จะส่งมอบยอดเลยต่ำเตี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2014, 21:17:50 โดย balliblue »

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
CR-V เพิ่งจะปรับโฉมใหม่ น่าจะดึงยอดขายขึ้นมาได้บ้าง แต่ Civic นี่ไม่ยอมทำอะไรกับมัน ทำแค่เพิ่มอะไรนิดหน่อย ทั้งๆที่ US เค้าปรับไปนานละ -.-

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
อยากรู้ว่าโปรของวีโก้กับน้องจูน คิดว่าที่ขายดีส่วนหนึ่งมาจากโปร
ส่วน/ทรทันน่าจะโปรแรงบวกกับขับรถไปที่ไหนก็เห็นมิตซูไปกางเต้น
ขายรถ ไม่ว่าจะเป็นหน้าตลาด หน้าปากซอย ริมถนน หรือในปั้มน้ำมัน
ที่ๆ ไม่เคยเห็นก็มาเทปูนตั้งเต้นขาย คิดว่ายอดที่มาจากส่วนนี้คงเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ ariazero

Yaris นี่ ต้องจับรถใน ECO Car เกือบ70% ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ มารวมพลังกันถึง
        จะเท่ายอดขาย Yaris เลย

Vios แสดงให้เห็นว่าคนไทยส่วนใหญ่ ชอบ Promotion มากกว่า Option *-
      *" หักหน้า ถุงลมนิรภัยกับ ความทันสมัย ไม่เห็น City เข้าที่ 1 เลย
      ตั้งแต่หน้าร้อน (แต่บี้ไปไกล้)
Altis .... นั่นขนาด Mazada 3 เอา Sedan + Fastback รวมกัน =_=" / รับ
       ตามตรง ตั้งแต่ เห็นคลิป MG6 จากคุณ J!MMY ออกมา คหสต.ว่ามัน
       น่านั่งกว่า Focus อีกนะ ถ้าลดราคาลง น่าจะแซงไหว (มั้ง)

Accord สุดยอด OoO Option+User Friendly ชนะ

Mobilio O O  เปิดตัวรุ่นแรง แสดงว่าที่ซื้อเนี่ยไม่ใช่จากเพลง อย่างเดียว
           แล้ว  ที่ 1 เลย (2เดือนเองนะ ^o^)

EcoSport กับ Juke 100 กันพอดีเลยอ่ะ

CX-5...ทำไมเราเห็นแต่ CR-V รุ่นเก่า TvT ....X-Trail คือ ซื้อ 1 แล้ว แถม 1 
       หรอครับ

Isuzu นี่ ขายแค่ กระบะ+Crossover เองนะ * *?

มี 9 พี่โตฟาดไปแล้ว 5 ครับ โต เท่านั้น
ฮอลล์ 2
มาส 1
ฟอดๆ 1

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ยอดขายรวม - 26.01 % จากปีที่แล้ว  :P

ออฟไลน์ MoO Cnoe

รบกวนถามพี่jimmyหน่อยครับ

ขออนุญาตตอบแทนนะครับ

1.ยอดขายcity jazz civic accordนี่รวมยอดของตัวcngกับhybridด้วยรึป่าวหรอครับ
= รวมทั้งหมดครับ

2.อยากทราบทราบยอดขายaccordเฉพาะตัวhybridอะครับ
= เดือนกันยายน 57 ยอดรวม Accord 795 คัน แบ่งเป็น
Accord ปกติ 568 คัน
Accord Hybrid 227 คัน

3.ไม่มียอดขายของinnovaเลยหรอครับ
= มีครับ แต่ไม่มีคู่แข่งตรงรุ่นของ Innova เลยไม่ได้รายงานครับ
เพราะ Toyota Wish + Mitsubishi Spacewagon ยุติการจำหน่ายไปแล้วครับ
เดือนกันยายน 57 ขายได้ไม่เกิน 100 คันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
MG6 แซง EX และ Preve,suprema แล้ว :o
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Lammerison

รอดูว่า Mazda 2 ใหม่มาแล้ว Yaris จะขยับมั้ย

ออฟไลน์ roongrus

Fotuner ยอดไม่ตก แม้ว่าจะปลายโมเดล  mu-x  แซงไม่ได้สักที  mu-x ถ้าเพิ่มออปชั่นอีกหน่อยน่าจะแซงได้นะครับ