ผู้เขียน หัวข้อ: การลากป้ายอันแสนจะยาวนาน  (อ่าน 6831 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
การลากป้ายอันแสนจะยาวนาน
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 12:38:39 »
ในหมู่บ้านผมมีรถคันนึง cc น่าจะ 3000cc นะเป็น MPV เห็นเป็นป้ายแดงมา3ปีกว่าแล้ว เจ้าของรถนิสัยดูว่าน่าจะงี่เง่าด้วย เพราะเห็นชอบเอารถอีกคันกระบะมาจอดบนถนนในหมู่บ้าน หากมีคนอื่นมาจอดจะทำฮึดฮัดๆ เคยเห็นตอนไปว่ายน้ำแล้วมองไป รถเขาจอดตรงสระว่ายน้ำพอดีๆแล้วมีประเด็นพอดี แต่นั่นก็ไม่ใช่เรื่องของผมอีกเพราะอยู่คนละซอยกัน ย้อนกลับมา

เรื่องป้ายแดง เห็นมา3ปีกว่าแล้ว ผมควรเฉยๆ ไม่ใช่เรื่องของกรู หรือว่าไปแจ้งจราจรไหนได้บ้างครับ เคยอ่านผ่านๆตาเหมือนว่าพวกนี้น่าจะไม่อยากจ่ายค่าทะเบียนประจำปี ซึ่งก็ถือว่าเอาเปรียบสังคม

ถ้าแจ้ง ต้องแจ้งหน่วยงานใด แล้วจะมีผลมั้ย หรือแจ้งไปก็เท่านั้น จะได้ ช่างมันต่อไป  :-\

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: การลากป้ายอันแสนจะยาวนาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 13:15:57 »
รถที่ว่า อัลพาร์ท หรือเปล่าครับ
หมู่บ้านแถว เกษตรนวมินทร์ หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 13:38:16 »
Alphard นี่เยอะคับ หมู่บ้านผมก้มี

ออฟไลน์ kangkew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 13:54:49 »
Alphand = MPV???

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 13:58:26 »
น่าจะยกเลิกป้ายแดงไปนะครับ ผมว่า ทำเป็นกระดาษแปะง่ายๆในรถพอ กำหนดให้มีเวลากี่วันๆๆๆ เพื่อไปติดป้าย (เคยเห็นที่เมืองนอกเค้าทำกันแบบนี้นะ)

รถป้ายแดงตลอด ส่วนมากผมจะเจอพวกรถแพงๆ เป็นส่วนมากครับ ที่ไม่ยอมไปจดป้ายขาวกัน

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 14:13:38 »
หมู่บ้านผมปิกอัพธรรมดายังลากมาจะ 2 ปี แล้ว  ไม่รู้เพื่ออะไรเหมือนกัน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 14:39:57 »
ป้ายเถื่อนรึเปล่าครับ เห็นรับทำแถววรจักร ทำง่ายกันจัง ป้ายแดง ป้ายดำ ไม่รู้คนคุมกฏไปคุมอะไรกันหมด  >:(
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 14:41:10 »
ไม่ใช่ alphard ครับ เป็น grand carnival เครื่องน่าจะ 2.9 ครับ ไม่แน่ใจ ก็น่าจะเป็น MPV นะครับ ใช่มั้ย? สงสัยคนทำแบบนี้น่าจะเยอะแฮะ  ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 15:09:21 »
กฏหมายจารจรตามจริง ป้ายแดงนี่คือรถซ่อม รถรออะหลั่ย รถมีปัญหา รถที่ผิดปกติ ใช่ไหมครับ

ผมก็ไม่เข้าใจว่า ป้ายแดง มันจะเพื่อรถใหม่ไปทำอะไร ถ้ากรมขนส่งทางบก ตั้งใจทำงานไม่เกินเดือนมันก็ได้ป้ายขาวแล้ว

ถามว่า สมควรแจ้งไหม ...ทำตัวไม่น่าคบก็แจ้งๆไปเถอะครับ แล้วมันไปเสียภาษีอะไรยังไงก็มัน

ถ้าเสียภาษีได้ คนในขนส่งก็รุ้เห้นเป้นใจ ถ้าไม่เสียภาษีก็รถเถื่อนดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ GRIMDONUT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 15:11:18 »
แถวบ้านผมมีC200 w204 ตัวแรกปี2008 นับเวลารวมอายุอานามแล้วก็6ปีพอดียังคงใส่ป้ายแดงอยู่ ใส่จนป้ายแดงซีดจนส้มแล้วครับผมเองก็ไม่เข้าใจบริบทเค้าครับ ;D
*ถ้าเป็นนักเที่่ยวกลางคืนมักจะชอบใส่ป้ายแดงเพราะน้องๆสาวๆจะไม่ค่อยทราบว่ารถใหม่รถเก่าเห็นป้ายแดงก็คิดว่าใหม่เสมอ เจอหนักๆก็Z3อายุร่วม10ปีกับVIOSโฉม2001ใส่ป้ายแดงครับครับ
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ Gunn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 16:22:25 »
ลองถ่ายรูปแจ้งไปใน Facebook บก.02 ดูครับ เค้าอาจจะประสานสายตรวจมาดู หรือแม้ว่าเค้าจะไม่ได้ส่งตำรวจมาจับก็ถึอว่าเราได้ประจานคนเอาเปรียบสังคมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 17:10:27 »
กฏหมายจารจรตามจริง ป้ายแดงนี่คือรถซ่อม รถรออะหลั่ย รถมีปัญหา รถที่ผิดปกติ ใช่ไหมครับ

ผมก็ไม่เข้าใจว่า ป้ายแดง มันจะเพื่อรถใหม่ไปทำอะไร ถ้ากรมขนส่งทางบก ตั้งใจทำงานไม่เกินเดือนมันก็ได้ป้ายขาวแล้ว

ถามว่า สมควรแจ้งไหม ...ทำตัวไม่น่าคบก็แจ้งๆไปเถอะครับ แล้วมันไปเสียภาษีอะไรยังไงก็มัน

ถ้าเสียภาษีได้ คนในขนส่งก็รุ้เห้นเป้นใจ ถ้าไม่เสียภาษีก็รถเถื่อนดีๆนี่เอง

ถ้าป้ายแดง เพื่อรถซ่อมจริงๆ ก็น่าจะเขียนไปเลยที่ป้ายครับว่า รถซ่อม หรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ไม่ควรเป็นทะเบียนแบบปัจจุบัน

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 17:18:59 »
.
.
.
บางคนก็รอเลขทะเบียนที่ไปขอไว้ครับ
แต่เป็นปีนี่ก็น่าเกลียดเกิน

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 17:21:27 »
หมู่บ้านผมที่ ตจว. ก็มีครับ

หลังนึงเป็นทันตแพทย์ คลินิกคนแน่นตลอด ขับ crv ป้ายแดงมาปีกว่าๆแล้ว

อีกหลังขายอาหารเสริม น้ำคลอโรฟิลล์ พวกที่บรรยายสรรพคุณเกินจริงทั้งหลาย ขายดีจนรวยมากๆ

รถที่บ้านคันนึงเป็น bmw 520d f10 อีกคัน mb suv จำรุ่นไม่ได้ 2 คันนี้ถ้าไม่ครบปีก็ใกล้เต็มทีแต่ก็ยังป้ายแดง

รวยๆทั้งนั้นแต่เลี่ยงภาษี

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 18:54:41 »
.
.
.
บางคนก็รอเลขทะเบียนที่ไปขอไว้ครับ

ผมก็ต้องการทะเบียนเลขสวย แต่ไม่ลากป้ายแดง
จดทะเบียนไปก่อน เลขที่รอได้มา ก็ค่อยเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 19:27:32 »
เดี๋ยวนี้ป้ายแดงสั่งเลขได้ครับ เห็นขายตามfacebook(น่าจะเป็นป้ายปลอม) จะเอาเลขอะไรได้หมด เลขเรียงโฟร์ ตอง เลขc.c มีปั๊ม ขส นูน มีเล่ม ครบ สนนราคา3-4000 บาทครับ บางคนติดป้ายแดงไว้ลากยาว บางคนไว้ซิ่งเวลาโดนกล้องก็ไม่มีใบสั่งมาที่บ้าน ที่น่ากลัวคือ ถ้าเอาไปก่ออาชญากรรมก็ตามใครไม่ได้เหมือนรถไม่ติดป้ายอ่ะครับ :-[
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 20:48:20 »
น่าจะยกเลิกป้ายแดงไปนะครับ ผมว่า ทำเป็นกระดาษแปะง่ายๆในรถพอ กำหนดให้มีเวลากี่วันๆๆๆ เพื่อไปติดป้าย (เคยเห็นที่เมืองนอกเค้าทำกันแบบนี้นะ)

รถป้ายแดงตลอด ส่วนมากผมจะเจอพวกรถแพงๆ เป็นส่วนมากครับ ที่ไม่ยอมไปจดป้ายขาวกัน
เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะรถสปอร์ต เคยเห็นในหนังสือรถ ไปสัมภาษณ์คนโน้นคนนี้ ถ่ายรูปมารถสปอร์ตป้ายแดงทุกคัน ทั้งๆ ที่บางคันตกรุ่นไป 2 เจนละ

Fox999

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 21:56:31 »
แถวบ้านผมมีw211คันนึงซื้อมาเกือบๆ10ปีแล้วตอนนี้ยังป้ายแดงอยู่เลย
และคนพวกนี้ก็มีสาระพัดข้ออ้างว่า รอเลข หรือ บางคนก็อยากเท่กับการใส่ป้ายแดงนานๆ
ซึ่งผมมองว่าไม่ว่าจะมีข้ออ้างใดๆก็ตามก็ไม่ใส่ป้ายแดงก็คือการเอาเปรียบสังคมและพวกเห็นแก่ตัว >:( >:( >:(
โดยเฉพาะพวกรถหรูทั้งหลายที่ไม่ยอมไปจดทะเบียนการทำแบบนี้ก็ไม่ต่างอะไรจากรถเถื่อน

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 22:43:01 »
.
.
.

ป้ายขาวก็รอเลขได้ครับ อยู่ที่จิตสำนึกคนมากกว่า ทางที่ดีควรยกเลิกป้ายแดง ป้ายขาวไม่มารถไม่ต้องออกจากศูนย์ ยากตรงไหน รถสมัยนี้รอกันที 6 เดือน+ โดยเฉพาะรถฝั่งยุโรป รออีกสักนิดคงไม่เป็นไรมั้งครับ ประเทศที่เจริญแล้วเขาทำได้ ประเทศไทยก็ต้องทำได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องให้ระบบขนส่งมันได้เรื่องได้ราวเสียก่อน ก็ไม่รู้ว่า คสช เขาจะสนใจเรื่องเล็กๆ พวกนี้ไหม

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 23:31:36 »
หนึ่งในสาเหตุของการไปเปลี่ยนเป็นป้ายขาวนอกจากเลี่ยงภาษีแล้ว คือการโชว์โก้ว่า "กรูขับรถป้ายแดง" คนพวกนี้จิตสำนึกไม่มีเลยครับว่าการกระทำเช่นนี้ผิดกฎหมายและมีค่านิยมผิดๆ ควรให้มีกฎหมายลงโทษสถานหนัก ดูสิว่าพวกนี้จะเหลือป้ายแดงกี่คัน

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 23:34:09 »
ขอโทษครับ บ้างคำพิพม์ผิด "การไม่เปลี่ยนเป็นป้ายขาว"

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2014, 23:58:55 »
เพื่อนผมบอกว่าลากป้ายแดงนี่ ซิ่งได้ไม่ต้องกลัวกล้องจับความเร็วเลย ไม่รู้จิงรึป่าวนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 00:38:20 »
ป้ายแดงอะไรๆก็ดีไปหมดครับ(มองในมุมโลกไม่สวย)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 07:49:42 »

เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะรถสปอร์ต เคยเห็นในหนังสือรถ ไปสัมภาษณ์คนโน้นคนนี้ ถ่ายรูปมารถสปอร์ตป้ายแดงทุกคัน ทั้งๆ ที่บางคันตกรุ่นไป 2 เจนละ

ป้ายแดงทั้งบ้าน!!!!!!
เป็นไปได้ที่ไหน

เครดิตจากCelebrity Car.
ถ้าผิดกฎลบได้เลยนะครับ

เอ่อคุณครับ ที่เอาป้ายแดงมาติด เค้าไม่ต้องการให้คนรู้ป้ายขาวตอนออกรายการครับ แค่นั้นแหละ  ป้ายขาวมีทุกคัน อยากถามเค้าเองมั้ยครับ เจ้าของรถผมมีเฟสบุ๊ค กับ IG เค้า
รถที่เค้าขับมาถนนจริง ป้ายขาวทุกคัน ยกเว้นบางคันซื้อมาแปปๆก็ขายคืน ไม่ทันได้เปลี่ยนป้ายขาว
----
หรืออยากเห็นรถอย่าง Gallado ,430 ป้ายแดง แนะนำได้ดูที่ศูนย์เค้า รถปีเก่าป้ายแดงทำไมจะไม่มี ในเมือหลายๆคันคนซื้อไปไม่ทันได้เปลี่ยนป้ายก็ขายคืน ไปเอารุ่นอื่นเยอะแยะ

อ้ออีกข้อ สลับป้ายกับรถใหม่ทำให้คันเก่ารอป้าย อันนี้ก็เยอะ คันเก่ารอป้ายประมูลอื่นแทน เอาคันใหม่มาใช้ป้ายขาวแทน  เรื่องสลับป้ายนี่เป็นเรื่องที่เยอะสุดๆแล้ว เพราะป้ายประมูลเดิมสลับง่ายๆ รออันใหม่นาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2014, 08:25:54 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Fox999

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 09:25:50 »

ป้ายแดงทั้งบ้าน!!!!!!
เป็นไปได้ที่ไหน

เครดิตจากCelebrity Car.
ถ้าผิดกฎลบได้เลยนะครับ

เอ่อคุณครับ ที่เอาป้ายแดงมาติด เค้าไม่ต้องการให้คนรู้ป้ายขาวตอนออกรายการครับ แค่นั้นแหละ  ป้ายขาวมีทุกคัน อยากถามเค้าเองมั้ยครับ เจ้าของรถผมมีเฟสบุ๊ค กับ IG เค้า
รถที่เค้าขับมาถนนจริง ป้ายขาวทุกคัน ยกเว้นบางคันซื้อมาแปปๆก็ขายคืน ไม่ทันได้เปลี่ยนป้ายขาว
----
หรืออยากเห็นรถอย่าง Gallado ,430 ป้ายแดง แนะนำได้ดูที่ศูนย์เค้า รถปีเก่าป้ายแดงทำไมจะไม่มี ในเมือหลายๆคันคนซื้อไปไม่ทันได้เปลี่ยนป้ายก็ขายคืน ไปเอารุ่นอื่นเยอะแยะ

อ้ออีกข้อ สลับป้ายกับรถใหม่ทำให้คันเก่ารอป้าย อันนี้ก็เยอะ คันเก่ารอป้ายประมูลอื่นแทน เอาคันใหม่มาใช้ป้ายขาวแทน  เรื่องสลับป้ายนี่เป็นเรื่องที่เยอะสุดๆแล้ว เพราะป้ายประมูลเดิมสลับง่ายๆ รออันใหม่นาน
เรื่องนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับแต่ถ้าเป็นการติดเพื่อถ่ายออกรายการ อันนี้okครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 11:54:54 »
ที่บ้านเคยรอเลขอยู่เกือบๆครึ่งปีครับ
เอาตรงๆคือขึ้นเดือนที่สามก็เริ่มอายแล้วนะ คนจำได้ทั้งหมู่บ้านแล้ว
คนที่เขาทำเป็นปีๆนี้ ไม่ด้านจริง ทำไม่ได้นะครับผม  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ iROH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 13:29:36 »
เคยนานสุด 6 เดือนครับ ซื้อเลขจากทาง net ส่งให้ 0 ตั้งแต่อาทิตย์แรก
แต่ไม่ทันดูเป็นเลขที่ยังไม่ออกป้ายครับ พึ่งรู้ว่าล๊อกกันได้ก่อนนานขนาดนั้น
จ่ายเงินไปแล้วเลยรอครับ พอถึงเวลาไม่ได้เลขตามนั้นครับต้องมานั่งหากันใหม่
ที่ทำงานไม่ออกบัตรจอดให้รถป้ายแดงซะด้วย เลยได้ขับเฉพาะวันหยุด 6 เดือนวิ่งไปพันกว่าโล

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 16:56:47 »
ถ้าแจ้งไป ผมแคลงใจยิ่งนักว่าจะมีใครไปจัดการครับ แต่ลองก็ได้

*ถ้าเป็นนักเที่่ยวกลางคืนมักจะชอบใส่ป้ายแดงเพราะน้องๆสาวๆจะไม่ค่อยทราบว่ารถใหม่รถเก่าเห็นป้ายแดงก็คิดว่าใหม่เสมอ เจอหนักๆก็Z3อายุร่วม10ปีกับVIOSโฉม2001ใส่ป้ายแดงครับครับ
เมาแล้วอ่ะดิ 55555