ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนรถมอไซด์ชนมาครับ ขอคำแนะนำว่าควรเคลมประกันหรือซ่อมสีเองครับ  (อ่าน 4247 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเพิ่งโดนมาเมื่อกี้ครับ จับตัวมอไซด์ไม่ทัน เขาขอโทษและรีบขับหนีไปเลย...555

ตอนนี้ก็ได้แต่นั่งทำใจครับ

จากภาพ ก่อนหน้านี้ผมก็เคยเฉี่ยวด้านนี้มาเล็กๆ น้อยๆ แล้วครับ แต่ครั้งนี้เป็นแผลใหญ่เหมือนกัน แถมมีสีเขาติดมา ซึ่งผมเอากีวี่ธรรมดาๆ ขัดออกไปแล้ว เหลือรอยอีกนิดๆ หน่อยๆ ครับ ตามภาพ แต่สภาพกันชน ผมดูรอยตะเข็บ แทบไม่เลื่อนเลย

อยากขอคำแนะนำว่า ผมควรเคลมประกันหรือไม่ครับ โดยผมจะเคลมว่าผมไปเฉี่ยวเสารั้วมา จะได้ไม่โดน 1000 เพราะคู่กรณีผมหนีไปและมันเร็วมาก ตามไม่ทัน จำทะเบียนไม่ชัดเจน
หรือผมควรใช้กระป๋องสีทาๆ ปิดทับไปแบบที่เคยมีคนใน Web เรารีวิว วิธีการทำครับ (ถ้าจำไม่ผิดเป็น prius)

-ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

GreenG

เปรียบเทียบ 2 ข้างครับ

เหมือนตรงใกล้ๆ ล้อมันจะบูดๆ มานิดนึง (แต่จุดอื่น ผมดูแนวมันกิ๊ฟตาม รง เลยครับ) ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าของเดิมหรือเปล่า 555 ที่เคยโดนกระบะเบียดกับ Taxi แตะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 17:09:11 โดย G...G »

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
อันนี้ไม่รู้จะแนะนำยังไงแต่เข้ามาเซ็งเป็นเพื่อนละกันครับ
ของผมก็เพิ่งโดนเมื่อวาน แต่ความทุเรศคือสีไม่หลุดแต่มันบุบไปเลย
ตอนนี้ไม่รู้จะทำไง เพราะเรียกช่างซ่อมลักยิ้มมาดูดันบอกทำไม่ได้ซะงั้น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าไม่กังวลมาก รอก่อนประกันหมดค่อยแจ้งก็ได้ครับ เพื่อมี hit ใหม่ จุดเดิม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

GreenG

.
.
.
อันนี้ไม่รู้จะแนะนำยังไงแต่เข้ามาเซ็งเป็นเพื่อนละกันครับ
ของผมก็เพิ่งโดนเมื่อวาน แต่ความทุเรศคือสีไม่หลุดแต่มันบุบไปเลย
ตอนนี้ไม่รู้จะทำไง เพราะเรียกช่างซ่อมลักยิ้มมาดูดันบอกทำไม่ได้ซะงั้น

ครับ ผมก็เซ็งมาก แต่ก็คิดว่าโช๊คดี เพราะช่วงนี้เหมือนมันมีดวงจะเกิดอุบัติเหตุทางรถยนต์นิดๆ เมื่อคืนก็เกือบกับรถเก๋งด้วยกันครับ

พยายามคิดซะว่าฟาดเคราะห์ไปละกัน

ถ้าไม่กังวลมาก รอก่อนประกันหมดค่อยแจ้งก็ได้ครับ เพื่อมี hit ใหม่ จุดเดิม

ครับ จริงๆ ผมเพิ่งต่อประกันไปเลยครับ เบี้ย 7100 บ รวม พรบ (ไม่มีค่าดักตี 2000) ทุน 2.5 แสนซ่อมอู่ ระบุคนขับ ซึ่งถ้าเคลม อู่เขาคงเอาแต่กันชนไปทำสีครับ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
น้องมีนา จะมีสีกระป๋องเล็กๆ แถมมาให้ทุกคันนี่ครับ (หรือรุ่นใหม่ๆ ไม่มีแล้ว) ผมขับสีเขียว เวลาเจออะไรนิดๆ หน่อยๆ ที่ไม่เหลือบ่ากว่าแรงมาก ก็เอามาป้ายเอาละครับ ง่ายดี
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
แจ้งไม่มีคู่กรณี .. เสีย 1,000 บาท
และ ปีหน้า จะไม่ได้ส่วนลดประวัติดี ... บาท (ในกรณียังจะทำ ป.1 ในปีถัดไป)

รวมๆ แล้วหลายพันแน่ๆ  .. เข้าอู่ จ่ายค่าซ่อมเองถูกกว่าครับ .. กันชน 1,500-2,000 บาท

หรือถ้าไม่เกะกะสายตามากเกินไป
หาสีขาวๆ มาแต้มๆ ที่รอยแผล เกลี่ยให้เนียนๆ ก็เหมือนจะไม่ค่อยเห็นแล้วล่ะ

GreenG

น้องมีนา จะมีสีกระป๋องเล็กๆ แถมมาให้ทุกคันนี่ครับ (หรือรุ่นใหม่ๆ ไม่มีแล้ว) ผมขับสีเขียว เวลาเจออะไรนิดๆ หน่อยๆ ที่ไม่เหลือบ่ากว่าแรงมาก ก็เอามาป้ายเอาละครับ ง่ายดี
แจ้งไม่มีคู่กรณี .. เสีย 1,000 บาท
และ ปีหน้า จะไม่ได้ส่วนลดประวัติดี ... บาท (ในกรณียังจะทำ ป.1 ในปีถัดไป)

รวมๆ แล้วหลายพันแน่ๆ  .. เข้าอู่ จ่ายค่าซ่อมเองถูกกว่าครับ .. กันชน 1,500-2,000 บาท

หรือถ้าไม่เกะกะสายตามากเกินไป
หาสีขาวๆ มาแต้มๆ ที่รอยแผล เกลี่ยให้เนียนๆ ก็เหมือนจะไม่ค่อยเห็นแล้วล่ะ

ขอบคุณครับ

ผมลองป้ายไปดูแล้วครับ ขัดก่อน ล้างรถก่อนด้วย

แต่ออกมาไม่ค่อยเนียเท่าไหร่ครับ เหมือนผมใส่สีมากไปไม่เรียบครับ :'(

คงไม่เรียกแล้วละครับ ;D

jomyoot

บอกว่าโดนมอเตอร์ไซค์ชนมารีบคลิกมาดู เผื่อจะช่วยเหลือให้คำแนะนำอะไรได้บ้าง

ที่ไหนได้ แผลเท่า แมงสาบ = = ซีวิคFDผม แผลถลอกเต็มร่างกาย ผมยังไม่คิดจะไปเคลมเลย

รอใกล้หมดก็ทำทีเดียวเลย เรื่องประกันเคลมไปเลยครับ ไม่ต้องกลัวค่าเบี้ยประกันมันจะแพงขึ้น

เต็มที่ก็ขึ้นมาไม่กี่บาท หรือ ย้ายค่ายไปหาบริษัทประกันใหม่

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ถ้าไม่ได้ซีเรียสก็เอาสีแต้มไปก่อนครับแล้วค่อยเครมทีหลังตอนมีรอยเยอะกว่านี้
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ผมเอาสีแต้มครับ
แต่หลังๆช่างมันแล้วครับ รอยเยอะเดี๋ยวหาเรื่องทำให้บุบแล้วเคลมทั้งอันทีเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้ารอยไม่หนัก ไม่เข้าเนื้อ ผมปล่อยไปก่อนครับอาจจะไว้เก็บทีเดียวถ้ามีรอยอื่นเข้ามา

ผมก็เคยโดนมอไซค์ชนบนสะพานตอนนั้นฝนตก รถติด ถนนลื่น แถเข้ามาหารถผม ขอโทษแล้วก็ปิดหายไปเลย

ถึงบ้านลงมาดูเข้าลึกเหมือนกัน ไม่ใช่แค่ถากๆ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
ทำตามที่ท่านอื่นบอกละครับ รอไกล้หมดปีประกันฯ ค่อยจัดการ เผื่อมีแผลอื่นอีก
ตอนนี้ทำใจเย็นๆก่อนครับ เราจะเครียดมากในช่วง 3-4 วันแรก
พอทำใจได้แล้วก็จะดีขึ้นเอง
แต่กระนั้นก็เราจะรู้สึกบาดใจทุกครั้งที่ล้างรถเอง :-\
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ AkE

รอใกล้ๆหมดเคลมคับถูกแล้วหาวิธีหน่อยไม่เสียค่าไม่มีคู่กรณีได้สบายๆ ผมไม่เคยรู้สึกว่าการประวัติดีจะได้ส่วนลดเยอะคับ

ออฟไลน์ adis

ถ้าเป็นผม ไม่เคลมครับ เอาเข้าอู่ซ่อมดีกว่า แผลไม่เยอะ
เข้าใจครับ ผมก็คนรักรถ เป็นแผลนิดหน่อยไม่ได้ มันเซ็งจิต
เลยจะไม่รอแผลต่อไปหรือรอไปทำทีหลัง
เป็นแผลมาซ่อมเลย ถ้าเยอะก็เคลมถ้านิด ๆ หน่อย ๆ ไม่เคลมครับ
ปล. เพิ่งโดนมาเหมือนกัน ถลอกนิดหน่อยตรงกันชน ไม่บุบ
ก็ให้อู่ตีราคาให้ 1000 นึงครับ

GreenG

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมป้ายไปแล้ว ตอนนี้ก็คงได้แต่ทำใจ 555...มอไซด์เนี่ย เอาอะไรกับเขาไม่ได้จริงๆ

แอบมองว่า ถ้าเขามีรถ ก็คงโดนแบบนี้บ้างในสักวัน ( ;D)

ออฟไลน์ final

เข้ามาให้กำลังใจครับ โดนมาเหมือนกัน กระจกข้างแตก

คนจัญไรมันเยอะ ทำผิดแล้วหนี ยิ่งพวกมอไซค์นี่เจอมากี่คันแม่งก็หนีทุกคัน ทีเราไปโดนมันนะจะเป็นจะตาย รางวัลตุ๊กตาทองจริงๆ นิสัยแบบนี้มิน่ามันถึงไม่เจริญ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ถ้าเป็นผม คงทนไปก่อน เพราะซ่อมมาแล้วก็ยังเสี่ยงที่จะเจอปัญหาอื่นๆตามมาเช่น สีไม่เหมือน (ขาวมุกรึเปล่า? ถ้าใช่เสี่ยงมากๆที่จะเพี้ยน) สีไม่เงา รื้อประกอบไม่ดี ละอองสีโดนตัวถัง สีหลุดร่อนง่าย ฯลฯ

แต่ถ้าทนไม่ไหว ก็คงเลือกซ่อมเฉพาะจุด คือไม่พ่นใหม่ทั้งชิ้น  ลองไปดูที่อุ่ชื่อ S-Brand ดูครับว่าคุณโอเครึเปล่า เค้าเน้นซ่อมเฉพาะจุด เป็น Franchise  มากจากญี่ปุ่น วันเดียวซ่อมเสร็จ แต่ราคาก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Sammy_

เห็นแล้วเซ็งเหมือนกันครับ แต่ว่าถือว่าฟาดเคราะไปจริงๆแหละครับ ผมแนะนำนิดนึง ถ้าจะเคลมสี หา อู่สี หรือ 0 สี ดีๆหน่อนนะครับ ผมเพิ่งไปเคลมมา บอกตรงๆเลยว่า งานสีผมแย่มาก ตอนนี้เสียใจมากที่ไปเคลม

GreenG

:D

ขอบคุณทุกท่านมากที่เข้าใจครับ

มันอาจจะเล็กๆ แต่มันดังมากตอนชน คิดว่าไฟแตกซะแล้ว

ยังโชคดีที่โดนแค่นี้ครับ