ผู้เขียน หัวข้อ: // ดูราคาขาย B-segment ในตอนนี้ คิดว่า All new Mazda 2 จะมาในราคาไหนกันครับ ? //  (อ่าน 12210 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
ได้ข่าวว่า 1.5 Skyactiv-D ราคาประมาณ 6 แสนกว่าแต่ต้นกลางปลายไม่รู้
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
บางทีอาจจะแป๊กไม่เป็นท่าเพราะนโยบายราคาน้ำมันก็เป็นได้
เพราะข่าววันนี้จะขึ้นราคาดีเซลตั้งแต่เดือนธันวาและลดราคาเบนซิลลง อนาคตผู้ใช้รถที่จะได้ประโยชน์จะเป็นเบนซิล ท่าน รมต.พลังงานกล่าวไว้

ออฟไลน์ Terng

Re: // ดูราคาขาย B-segment ในตอนนี้ คิดว่า All new Mazda 2
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 19:15:22 »
อ้าว เฟียสต้า สูงสุดราคาพอกับแจซ ไหนว่า อีโคบูส แพงนักหนาไม่น่าซื้อ ผมก็นึกว่า แพงสุดในตลาดเลยไปถึง 799 ;D ;D ;D

มองราคาแล้วก็คิดอยู่เหมือนกันครับ 5555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Terng

ราคาจะตั้งเท่าไหร่ค่อยมาคอยดูกัน

แต่ส่วนตัวผมคิดเห็นว่า เบนซินราคาอาจจะโดดกว่ากลุ่ม eco car ได้บ้าง แต่ไม่ควรมาก ไม่งั้นจะขายไม่ออกเพราะบริการหลังการขายก็ยังสู้โตโยต้าไม่ได้ ถ้าจะออกรถเล็กเบนซินเชื่อว่าตายยาริสแน่นอนครับ มาสด้าจะบอกว่าไม่ทำตลาดสู้กับ eco car แต่กลยุทธ์เรื่องราคา และการวางตำแหน่งทางการตลาด ผู้บริโภคจะเป็นผู้ตัดสินครับว่ามันเหมาะสมหรือไม่

แต่สำหรับดีเซล ด้วยความที่มันเป็นเครื่อง 1.5 จิตวิทยาคนซื้อส่วนมาก จะเทียบกับกลุ่ม B-segment อยู่แล้ว ดังนั้นราคาตัวล่าง หากจัดมาให้สัก 570000-580000 แล้วไปจบที่ 760000 น่าจะกำลังสวยครับ มันจะไม่โดนนำไปเทียบกับ eco car ก็เพราะเรื่องเครื่องอย่างที่บอกน่ะครับผมเลยมองว่า ราคาแพงขึ้นมาอีกหน่อยก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
ขอเดา ขำๆบ้างครับ  ตัวล่าง 579.000    ดีเชล 733.000

ออฟไลน์ basboths

ราคาจะตั้งเท่าไหร่ค่อยมาคอยดูกัน

แต่ส่วนตัวผมคิดเห็นว่า เบนซินราคาอาจจะโดดกว่ากลุ่ม eco car ได้บ้าง แต่ไม่ควรมาก ไม่งั้นจะขายไม่ออกเพราะบริการหลังการขายก็ยังสู้โตโยต้าไม่ได้ ถ้าจะออกรถเล็กเบนซินเชื่อว่าตายยาริสแน่นอนครับ มาสด้าจะบอกว่าไม่ทำตลาดสู้กับ eco car แต่กลยุทธ์เรื่องราคา และการวางตำแหน่งทางการตลาด ผู้บริโภคจะเป็นผู้ตัดสินครับว่ามันเหมาะสมหรือไม่

แต่สำหรับดีเซล ด้วยความที่มันเป็นเครื่อง 1.5 จิตวิทยาคนซื้อส่วนมาก จะเทียบกับกลุ่ม B-segment อยู่แล้ว ดังนั้นราคาตัวล่าง หากจัดมาให้สัก 570000-580000 แล้วไปจบที่ 760000 น่าจะกำลังสวยครับ มันจะไม่โดนนำไปเทียบกับ eco car ก็เพราะเรื่องเครื่องอย่างที่บอกน่ะครับผมเลยมองว่า ราคาแพงขึ้นมาอีกหน่อยก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ผมคิดแบบนั้นเหมือนกันครับ สุดท้ายแล้วผู้บริโภคจะเป็นผู้ตัดสิน(สำหรับเบนซิน)ว่าการที่บอกว่าไม่ใช่ eco car ไม่ทำตลาด eco car ผู้บริโภคจะคิดเหมือนผู้บริหาร mazda รึเปล่า หรือ ผู้บริหาร mazda จะคิดเองเออเองอยู่ฝ่ายเดียว

ส่วนดีเซลเครื่อง 1.5 เทียบกับ B-segment ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Destiny_gun

อุอุ ได้ยินพวกพี่ๆเค้าคุยกัน เรื่องไฟหน้าใครหวัง Led ไว้  ::)

อาจจะ "ผิดหวัง"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอดูออฟชั่นด้วยครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมขอให้มีดีเซลตัวรองท๊อป ต่ำกว่า 6 แสนนะ มีซื้อแน่ ถ้าแพงกว่านี้ไปเล่นกระบะดีกว่าครับผม (สำหรับผมนะ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ประกาศ

Skyactiv G 1.3 ลิตร จะยังไม่มาตอนนี้ และมีแต่ Skyactiv Diesel 1.5 Turbo เท่านั้น ในวันเปิดตัว เดือนมกราคมนี้

แต่ให้ดูรูปโฉมกันใน Motor Expo ก่อน

ออฟไลน์ idea

• Newbie
  • *
ประกาศ

Skyactiv G 1.3 ลิตร จะยังไม่มาตอนนี้ และมีแต่ Skyactiv Diesel 1.5 Turbo เท่านั้น ในวันเปิดตัว เดือนมกราคมนี้

แต่ให้ดูรูปโฉมกันใน Motor Expo ก่อน
[/quote

ยังไงก็จะรอครับ sky d 1.5

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
ประกาศ

K.Jimmy จำความจุผิดหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ patzahut

ประกาศ

K.Jimmy จำความจุผิดหรือเปล่าครับ

พี่ Jimmy พูดถูกแล้วครับ Skyactiv G 1.3 ลิตร คือเครื่องเบนซิน ความจุ 1,300 ซีซี
ส่วน Skyactiv D 1.5 ลิตร คือ Skyactiv Diesel 1,500 ซีซี
งานนี้พี่จิมแจ้งว่าตัว Sky D 1.5 มาก่อนครับ เนื่องจาก SKY G 1.3 กำลังปรับจูนเครื่องยนต์ให้ค่าปล่อยไอเสีย CO ต่ำกว่า 100  เพื่อให้เข้าในส่วนลดภาษีจาก Eco Car Phase 2 ครับ