ผู้เขียน หัวข้อ: จะนำรถไปรีไฟแนนซ์หรือขายดี  (อ่าน 7842 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hiimtoy

• Newbie
  • *
จะนำรถไปรีไฟแนนซ์หรือขายดี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 22:48:13 »
ผมมีเรื่องกลุ่มใจอยากรบกวนปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆในนี้หน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า (เป็นข้อผิดพลาดจากการทำอะไรที่เกินตัวไป)

ปัจจุบันผมผ่อนรถคันหนึ่งเป็นรถยุโรปเดือนละเกือบ 30000 บาท(ราคา2.2ล้าน)โดยผ่อนมาได้ 1ปีครึ่ง จาก5ปี แต่ด้วยสภาพเศรษฐกิจและธุรกิจในปัจจุบัน

ที่ไม่ค่อยสู้ดีจึงทำให้การเงินฝืดเคืองจึงค้างชำระมาบ้างแต่ยังพอผ่อนไปได้ไม่ให้โดนยึด จึงสนใจอยากรีไฟแนนซ์แต่จากที่สอบถามต้องผ่อนไป2ปีก่อนถึงจะทำได้

นั้นเท่ากับว่าจะต้องทนผ่อนไปอีก6เดือนและหาที่ค้างชำระอีก2เดือนถึงจะทำได้จึงคิดว่าระหว่าง

1 ขายแล้วไปซื้อคันใหม่คงเป็นรถญี่ปุ่นทั่วไปที่ผ่อนเดือนหนึ่งไม่เกิน10000-15000 (ดู honda hrv ไว้)

2 อดทนกัดฟันผ่อนจนรีไฟแนนซ์ได้ถ้ารีไฟแนนช์ก็จะผ่อนประมาน12000 คล่าวๆ

ปัจจุบันรถเหลืออีก1.2ล้านบาท  ถ้าขายเต้นได้แค่950000 ถ้าขายตามเวปยังพอได้ราคาแต่ไม่รู้กว่ารถจะออกได้อีกนานไหมเพราะไม่ใช่รถตลาด

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
Re: จะนำรถไปรีไฟแนนซ์หรือขายดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 23:06:35 »

ผมเคยปรึกษาเหมือนกันครับแต่เป็นเคสของพี่เขย (ยอดประมาณ18,000กว่าๆ/เดือน)

ลองตั้งแต่ช่วยกันผ่อนคนละเดือน, ยืมเงินกันบัาง แต่สุดท้ายแกต้องปล่อยรถเพราะบ้านและภาระอื่นสำคัญกว่าครับ

ผมเอาใจช่วยให้ผ่านพ้นไปได้นะครับ วันนึงเคยมีความสุขที่ได้ขับ วันหน้าก็มีได้อีกครับ เก็บแรงเก็บพลังแล้วเดินต่อครับ สู้ๆ!!

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: จะนำรถไปรีไฟแนนซ์หรือขายดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 23:09:50 »
ขายครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 23:19:25 »
ถ้าขายแล้วตัดจบแบบไม่เข้าเนื้อก็ปล่อยดีกว่าครับ
รีไฟแนนท์ใหม่ไม่แน่ใจว่าจะโดนดอกเบี้ย+vatแบบรถมือสองหรือป่าว
แต่ถ้ากัดฟันผ่อนต่อไปไหวแล้วพอที่จะตัดค่าใช้จ่ายอื่นได้ ก็อยากให้สู้ต่อครับ เปลื่ยนรถไปมามีแต่เจ็บกับเจ็บครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 00:12:34 »
ถ้า 3หมื่น มันหนักไป

ขายครับ มันจบ จิตใจดีขึ้น ถ้าเงินติด มันจะติดเรื่อยๆ จนกว่าจะตัดครับ

ตั้งหลักก่อน มีเงินเยอะๆ แล้วค่อยไปซื้อมาขับใหม่

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 00:18:10 »
ขายเถอะครับ ไปผ่อนคันใหม่ที่ไม่ต้องส่งต่องวดแพง สบายสุขภาพกายและสุขภาพใจด้วยครับ  :)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 00:36:12 »
ไม่ทราบว่ารถรุ่นอะไรครับ. ดูจากราคาที่เต๊นท์ตีให้แล้วไม่คุ้มที่จะปล่อย

แนะนำตั้งขายเอง หรือขายดาวซัก 50,000 อาจจะมีคนมาเก็บ

ส่วนเรื่องรีไฟแนนซ์.  มันเป็นการเบิ้ลหนี้ ให้มากกว่าเดิม. เสียดอกซ้ำซ้อน. จะกระทบเรื่องการเงินในระยะยาว

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 01:10:07 »
ผมแนะนำเป็น ขายดาวน์ เปลี่ยนสัญญา ผ่อนต่อ

ผมเคยมีปัญหาเช่นกัน โดยผลักภาระหนี้ออกไป โพสตามบอร์ดต่างๆ เวปขายรถต่างๆ

ขายรถฟรีดาวน์ เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อครับ (แบบประมาณว่ากำขี้ดีกว่ากำตด ประมาณนั้นครับ)

ชีวิตคนเรามีจังหวะขึ้นลงครับ ของนอกกายไม่ตายก็หาใหม่ได้ แต่มีชวิตที่เครียดไปทุกๆวันมันก็ไม่มีความสุขนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้กับ จขกท.นะครับ ผมเคยเป็นแบบนี้มาก่อน เข้าใจดีสุดๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2014, 01:37:21 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 01:11:31 »
กรณีนี้ลองขายดาวน์ดูครับ น่าจะขายได้

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 07:07:22 »
เหลือยอดอีก 1.2 ล้าน แต่เต้นท์ตีเข้า9.5 แสน
ถ้าขายไปก็ยังเหลือส่วนต่างอีก 2.5 แสน ใช่ไหมครับ

ลำพังตอนนี้เงินที่ใช้จ่ายค่างวดยังค้างอยู่.ใช่ไหมครับ

เท่ากับว่าไม่มีทางเลือก
เหลือแค่ประกาศขายดาวน์ไปครับ เอาไปผ่อนต่อเอง. น่าจะดีที่สุดนะครับ

เข้าใจนะครับถึงอารมณ์ตอนที่อยากได้ แต่ตอนนี้คงต้องตัดปัญหาตัวนี้ทิ้งเถอะครับ
เอาใจช่วยให้ผ่านไปได้นะครับ เก็บมันเอาไว้เป็นประสบการณ์ เอาไว้เตือนใจเราครับ

ซื้อรถมีแต่ลดครับ มันเป็นสิ้นค้าฟุ่มเฟือย มีแต่ค่าใช้จ่าย ซื้อป้ายแดงมาวันนี้ พรุ่งนี้เงินหายไปแล้ว 30% ครับ
อย่าคิดว่าการซื้อรถเหมือนกับเก็บเงินไปในตัว และได้โชว์เป็นหน้าเป็นตาในสังคม. คิดผิดอยู่นะครับ
เวลาเราลำบากขึ้นมา คนพวกนั่นจะยิ่งสมน้ำหน้าเรานะครับ

รถจำเป็นเพื่อความสะดวก แต่ควรจะคำนึงถึงรายได้ของเราด้วยนะครับ ให้เงินเหลือๆไม่มีภาระค่อยซื้อก็ได้ครับ
ถึงตอนนั่นก็มีรุ่นใหม่กว่าสวยกว่าออกมาเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 07:44:43 »
จริงๆขายดาวน์คือทางออกที่ดี แต่ จขกท เคยค้างค่างวด อาจจะไม่สามารถทำการเปลี่ยนสัญญานะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 07:52:36 »
แนะนำให้หาคนเอาไปผ่อนต่อฟรีๆ ดีกว่าครับ ชั่วโมงนี้ไม่ต้องหวังเงินทอนหรือทุนคืนแล้วครับ เพราะค่างวดค่อนข้างแพง และไม่จูงใจคนรับช่วงต่อ
เอาใจช่วยครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:00:16 »
ราคานี้ ขายดาวน์คงไม่ได้ คุณเหลือ อีก 48 X 30000 = 1.44 ล้าน ในขณะที่ท้องตลาดขายกัน 9.5-1.2 ล้าน แล้วใครจะรับของคุณละครับ ทางเดียวที่คิดออกคือ ยกรถให้ฟรีๆ เท่านั้น

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:36:25 »
ขายดาวน์ เบาๆ สัก 50000
หรือ ยกให้คนที่สนใจไปผ่อนต่อครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 09:12:03 »
ขายครับ ยังไงก็ลดภาระตัวเองก่อนครับ วันหน้ายังมีโอกาสที่ได้ซื้อรถมาขับอีก วันนี้ถอยไปตั้งหลักก่อนดีกว่าครับ

แต่ถ้าต้องใช้รถจริงๆ ค่อยเอาเงินที่ขายรถคันนี้มาซื้อรถที่ไม่เกินกำลังตัวเองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 10:22:57 »
แสดงว่าดาวน์ไปราวๆ6แสนผ่อนมาแล้วอีก5แสน 

ถ้าจะปล่อย แม้เงินที่จ่ายไปทั้งหมดแทบจะสูญแต่ เหตุผลก็เพื่อให้ภาระได้เบาลง 

เพราะเรื่องรีไฟแนนซ์ไม่เห็นด้วยครับ  จะทำให้หนักกว่าเดิม

ทางออกมีแค่

1.ขาย

2.สู้ ก็ต้องเอาให้ชนะ ห้ามรีไฟแนนซ์

1.5-2ปี ช่วงนี้คือช่วงตัดสินใจและลำบากที่สุด ถ้าผ่านได้โอกาศผ่อนหมดมีสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2014, 10:27:10 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 10:41:26 »
 รถยุโรปแค่ข้ามปีราคาก็ยิ่งตกฮวบฮาบ    แนะนำขายดีกว่าอย่ากัดฟันผ่อนต่อ  ส่วนจะขายเท่าไหร่บอกไม่ได้   เพราะมันขึ้นกับหลายปัจจัย      เพราะเห็นหลายคนถึงกับยกให้ฟรีเปลี่ยนสัญญาไปผ่อนต่อกันเลยทีเดียว เพื่อผลักภาระออกไป   

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 13:41:43 »
70% รีไฟแนนท์   ผ่อนไม่ไหว   โดนยึดทุกราย   ดอกเบี้ย โหดมาก

ขายดาวน์ เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ   เจ็บตัวเบาสุด   ขาดทุนแน่นอน แต่อย่าคิดมาก ถือว่าได้ใช้รถยุโรป

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 15:10:41 »
70% รีไฟแนนท์   ผ่อนไม่ไหว   โดนยึดทุกราย   ดอกเบี้ย โหดมาก

ขายดาวน์ เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ   เจ็บตัวเบาสุด   ขาดทุนแน่นอน แต่อย่าคิดมาก ถือว่าได้ใช้รถยุโรป

เห็นด้วยเลยครับ เพื่อนใกล้ตัวคนนึงเป็นแบบนี้เมื่อ 2-3 ปีก่อน เผอิญมันได้งานใหม่เงินเดือนสูงเลยออก BM แต่อยู่ดีๆโดนแจ๊คพ็อตยุบแผนก

เวลาไปกินเบียร์ด้วยกันทีมันก็บ่นครับ รู้สึกเลยว่ามันไม่มีความสุข คิดอยู่ตลอดว่าจะเอาเงินมาจากไหน รู้จักกันมานานเห็นเลยครับว่ามันไม่สบายใจจริงๆ

สุดท้ายยอมอั้นอยู่ 3-4 เดือนก็ตัดใจขายดาว์น ขาดทุนน่าจะหลายแสนอยู่ แต่มันบอกสบายใจครับ มีสมองมาคิดอ่านทำอย่างอื่นแทนทีจะมาหน่วงอยู่ทุกวัน แล้วมันก็กลับมาซื้อ BM ได้อีกครั้งเมื่อไม่นานมานี้ แต่คราวนี้มันไปเอามือสองแล้วครับ บอกแค้น ราคาตกเร็วเกิน

แค่อยากจะบอกว่าถ้ามันทำให้ชีวิตแย่ก็ตัดใจปล่อยออกเหอะครับ เดี๋ยวก็กลับมาซื้อใหม่ได้ คนมีความรู้ความสามารถ 

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 16:52:26 »
ขายดีกว่าครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NikkiKPTHK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 20:37:37 »
ขายดาวน์ ดีกว่าครับ ส่วนจะตั้งราคาเท่าไหร่  ลองให้โอกาศผู้ที่จะขอซื้อ เสนอราคามา
เพราะจากที่คุณบอกมาว่า ขายเข้าเต็นท์ได้แค่ 9.5 แสน แทบทำให้เราตั้งราคาไม่ได้เลย

ถ้าขายดาวน์ไม่ได้จริง ลองหาผู้ที่สนใจจะซื้อ หรือ ญาติพี่น้องที่เราไว้ใจ ยกให้เขาไปผ่อนต่อเลย
ไม่ต้องเปลี่ยนสัญญาเพราะอาจเปลี่ยนไม่ได้จากที่คุณเคยค้างค่างวดมาบ้าง

ไม่แนะนำให้รีไฟแนนซ์ครับ เพราะอาจจะเกิดหนี้ที่ผูกพันกับคุณมากขึ้นทั้ง vat ดอกเบี้ยอัตราใหม่ และระยะเวลาในการผ่อนที่นานขึ้น
ดูแล้วจะไม่จบลงง่ายๆ

ขอให้โชคดีครับ
ชีวิตนี้ไม่ขอให้สนุกสุดๆ แค่ได้สนุกน้อยๆแต่สนุกนานๆก็พอแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 22:53:07 »
ขายเถอะครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:04:47 »
ดูราคาเต๊นท์เขาขายกันเท่าไหร่ ถ้าขายแพงกว่า 1.2ล้าน อาจจะได้เงินทอนบ้าง หลักๆคือ หาญาติรวยๆ หรือเพื่อนรวยๆ ยกให้เขาไปผ่อนต่อเลย มีมั้ยครับ? ไม่งั้นขายไป 9.5แสน ต้องมาเสียส่วนต่างอีกเกือบ3แสน จะไปเอาที่ไหนมาล่ะครับ ต้องรีบหน่อยนะ เพราะถ้าปล่อยนาน ประวัติเสีย คันใหม่แค่รถ ecocar เล็กๆ ยังอาจจะผ่อนไม่ได้เลย เพราะติด blacklist