ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ระหว่าง รถยุ่น กับ รถเยอร์มัน 2 รุ่นนี้หน่อยครับ  (อ่าน 11026 ครั้ง)

ออฟไลน์ AU1441

• Jr. Member
  • **
  • BMW = Bring Me Women
1. MB CLA250 Amg
2.TOYOTA FT-86
2 รุ่นนี่อาจจะเป็นรถคนละสเปคกัน อาจเทียบกันไม่ได้แต่โดยส่วนตัวผมชอบทั้ง 2 คัน แต่งบไม่พอจะซื้อทั้ง 2 คันเลยอยากจะปรึกษา ถ้าเป็นท่านจะเลือกคันไหน ขอ ข้อดี และ ข้อเสีย ทั้ง 2 รุ่นด้วยครับ ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถ้าขับเดิมๆผมเอา CLA ถ้าแต่ง FT86 ล้าน%

ออฟไลน์ CJ.

ผมเลือก CLA ครับ

ข้อมูล ข้อดีข้อเสีย อันนี้ผมทราบไม่หมด เอาเป็นว่า

ดูรีวิวพี่จิมมี่ดีกว่าครับ มีอยู่ทั้งคู่เลย ลองอ่านดูครับ ช่วยตัดสินใจและเปรียบเทียบได้เยอะเลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bobsan

Cla ครับ
86 นั่งนานๆไม่ไหวครับ หรือว่าผมแก่เกินไปสำหรับมันก็ไม่รู้

• **
ถ้าขับเดิมๆผมเอา CLA ถ้าแต่ง FT86 ล้าน%
แน่นอนครับ แต่งทั้ง 2 รุ่นที่กล่าวไป อย่างต่ำคงเป็นช่วงล่างกับล้อ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

คนละสไตล์กันครับ อย่างcla จะมาแนวแบบหรูหรา กับพละกำลังเดิมๆดีกว่าเพราะมีโบ การบังคับควบคุมสู้86ไม่ได้ ส่วนการนั่งก็น่าจะดีกว่า86แต่ก็ไม่มาก แล้วก็ภาพลักษณ์ดีกว่า ส่วน86จะดีกว่าในแง่ ขับสนุกแฮนลิงค์ดี พละกำลังอาจจะสู้ไม่ได้เพราะเครื่องหายใจเอง แต่ถ้าแต่งต่อไปได้ไกลกว่ามากเพราะของแต่งมีเยอะครับ  
แต่ถ้าเป็นผมเลือกไป86ครับ เพราะยังไงก็แต่งต่ออยู่แล้ว

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ตอนวัยรุ่นผมบ้าแต่งรถมาก รื้อมันทุกส่วน
แต่ตอนนี้รู้ซึ่งแล้วว่ารถเดิมๆสบายสุด

ผมเลยเลือก CLA ครับ เพราะไม่ต้องทำอะไรเพิ่มแล้ว
ชุดแต่งมารอบคัน ล้อ AMG 18" มีพาโนารามิครูฟ
เครื่องเทอร์โบ 211 แรงม้า แรงบิด 350nm
แรงกว่า 86 เดิมๆเยอะ นอกจากว่าคุณกะซื้อมาแต่งเต็ม
อันนั้นก็ไป 86 น่าจะสนุกกว่า

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
CLA 250 AMG ดีกว่า 86 ทุกด้าน

แต่เป็นผม   ผมเลือก 86 ครับ   เพราะมันคือตำนานที่กลับมา   เดิมๆไม่สวย ต้องแต่ง ของแต่งเยอะมากกกก   ทั้งฝั่ง JP หรือ USA เลือกเอาเลย

ส่วนผมชอบ 86 ใส่ชุดแต่ง Rocket Bunny

มีเงินก็อยากได้เจ้า 86 ไว้สักคันเหมือนกัน   อนาคตจะกลายเป็นรถที่น่าเก็บอีกรุ่นนึงอย่างแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2014, 13:36:30 โดย accord »

ออฟไลน์ Impulse

86/BRZ MT สิครับ ซื้อรถสปอร์ตทั้งที ก็ต้องเน้นขับสนุกสิ

np72

• บุคคลทั่วไป
มีคันเดียว​ cla

คันสอง​ 86 brz​ ถ้าต้องการตาม
Concept​ ที่​ 86 brz​ วางไว้
ไม่มีคันไหนสู้ได้หรอกใน​ price​ range นี้

ออฟไลน์ Teera

ชอบแต่รถ 86
ขับเดิมๆ 250

ออฟไลน์ bubball

ตอบโคตรยาก 555555

ตอบตามความชอบส่วนตัวล้วนๆนะครับ ผมเลือก CLA ครับ
ภายในสวย ยี้ห้อดูดี แต่ขับแล้วไม่เด่นช่างมัน 55555

ออฟไลน์ aobness

อยากได้รถลุค sport ก็ 86 แต่งสวยชะมัดเคยเจอคล้ายๆ wide body รักเลย
อยากได้รถเก๋งแรงๆ ใช้สอยสะดวกก็ CLA
แต่ผมเลือก 86

• **
นั่นสิครับ ตอบยากมาก ถ้ามีงบอยากจัดทั้ง 2คัน ฮ่าๆ
ปล. ผมเป็นคนที่ชอบขับ ชิลๆ แต่เวลาไหนอยากแรงก็แรงน่ะครับ ประเภทหมั่นไส้รถคันไหนที่ขับกวนๆก็จะเร่งแซงประมาณนี้ ที่อยากได้เพราะทั้ง 2 คันตอบโจทย์ผมเลย แล้วผมก็มีครอบครัวน้อยๆ แล้วด้วย ฮ่าๆ ลูก 1 และที่บ้านมีรถแล้ว 3 คันเลยอยากหารถที่เหมาะสมกับตัวเอง แล้วที่ตัวเองชอบแต่เลือกยากมากๆ 2 คันนี้

ออฟไลน์ XyteBlaster

ชอบลุคแบบไหนครับ.  เดินพารากอน หรือ สยาม. อยู่ที่ไลฟ์สไตล์เลยครับ

สำหรับผม รถระดับนี้มันดีทุกคันแหละ แต่มันจะมีจุดเด่นของมันอยู่คุณชอบแนวไหนเลือกแนวนั้นครับ

ถ้าให้ผมเลือกตอนนี้เอา 86 ครับ.  ทรงมันจะสวยไปอีกหลายปี.  ซื้อแล้วเก็บไม่ขายเลยก็ได้. แต่ a class เดี๋ยวก็ออกใหม่มาเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงเลือก CLA
แต่ตอนนี้คงเลือก 86 เพราะมันเป็นรถที่มีเอกลักษณ์ของตัวเอง รุ่นใหม่ไม่รู้จะมีไหม
ซื้อมาใช้ หรือ ขายในอนาคตก็คุ้ม ตอนนี้ชอบรถขับสนุก และก็ไม่จำเป็นต้องแรงเกินไป
ส่วน CLA ตอนนี้ก็ดูดี แต่อีกสักพักก็เมีทรงคล้ายๆกันเยอะแยะไปหมด เพราะเบ็นซ์ยุคใหม่ๆก็คงทรงเดียวกันนะครับ

ถ้าให้ดี จัด 86มือสอง กะ HRV อีกคัน ครบๆ ใช้ได้หลากหลาย ดูมีเอกลักษณืทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

ผมเลือก 86 นะ อย่างน้อยมันก็มีเอกลักษณ์โดดเด่นออกมามากกว่า

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เอา CLA ครับเดิมๆเลย เปลี่ยนแค่ยางพอ

ถ้าอยากแต่งเอา 86 ไปเซ็ตโบ เปลี่ยนท่อ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ 2k

86ใส่ชุดเทอโบตรงรุ่นครับ ขอเพิ่มเงินอีกนี๊ดดดดเดียวเท่านั้นเอง  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nimnim_thailand

cla มันเป็นสปอร์ตซีดาน   ต้องเข้าใจว่ามันไม่ใช่รถซิ่งแท้ๆ แบบ 86   ที่สามารถเล่นยาวๆได้เป็น 10-20 ปี สบายๆ แบบใครเห็นก็มองว่ามันคือรถซิ่ง
แต่ cla ผ่านไป 5 ปี กลายเป็นซีดานเก่า ตกยุคไปแล้ว ไม่มีใครเอามาแต่ง หรือแต่งยังไง มันก็ไม่ดูซิ่งเหมือน 86

รอดูราคามือสองอีก 10 ปีข้างหน้าได้เลย  cla จะถูกกว่า 86 ครึ่งต่อครึ่ง ด้วยความที่ 86 มันคือรถซิ่งของแท้

ข้อเดียวที่จะซื้อ cla คือซื้อมาใช้แค่ 3-5 ปีแล้วก็ขาย รอซื้อรุ่นใหม่ๆต่อไป ยอมเสียส่วนต่างในการเปลี่ยนใหม่ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ peterW

cla มันเป็นสปอร์ตซีดาน   ต้องเข้าใจว่ามันไม่ใช่รถซิ่งแท้ๆ แบบ 86   ที่สามารถเล่นยาวๆได้เป็น 10-20 ปี สบายๆ แบบใครเห็นก็มองว่ามันคือรถซิ่ง
แต่ cla ผ่านไป 5 ปี กลายเป็นซีดานเก่า ตกยุคไปแล้ว ไม่มีใครเอามาแต่ง หรือแต่งยังไง มันก็ไม่ดูซิ่งเหมือน 86

รอดูราคามือสองอีก 10 ปีข้างหน้าได้เลย  cla จะถูกกว่า 86 ครึ่งต่อครึ่ง ด้วยความที่ 86 มันคือรถซิ่งของแท้

ข้อเดียวที่จะซื้อ cla คือซื้อมาใช้แค่ 3-5 ปีแล้วก็ขาย รอซื้อรุ่นใหม่ๆต่อไป ยอมเสียส่วนต่างในการเปลี่ยนใหม่ไปเรื่อยๆ

รถสปอร์ต Benz R107 กับ Toyota MR2  ใครมีค่ามากกว่ากัน ตอนนี้

ออฟไลน์ raygun

อันนี้เอาจริงหรือขำๆครับ
ตอนนี้ MR-2 คันเท่าไหร่ครับ? celica คันเท่าไหร่ครับ? mr-s คันเท่าไหร่ครับ?
86 ถือเป็นรุ่นที่ล้มเหลวทางยอดขายด้วยซ้ำไป มือสองมันจะเอาอะไรมาแพงครับ
แล้วทำยังกับว่า Toyota จะไม่ออกรถแบบนี้รุ่นใหม่มาอีกแล้วอย่างนั้น
ข่าวก็มีออกมาแล้วว่ารุ่นใหม่จะร่วมกันทำกับ BMW ซึ่งดูแล้วน่าซื้อกว่า 86 ซะอีก

• **

อันนี้เอาจริงหรือขำๆครับ
ตอนนี้ MR-2 คันเท่าไหร่ครับ? celica คันเท่าไหร่ครับ? mr-s คันเท่าไหร่ครับ?
86 ถือเป็นรุ่นที่ล้มเหลวทางยอดขายด้วยซ้ำไป มือสองมันจะเอาอะไรมาแพงครับ
แล้วทำยังกับว่า Toyota จะไม่ออกรถแบบนี้รุ่นใหม่มาอีกแล้วอย่างนั้น
ข่าวก็มีออกมาแล้วว่ารุ่นใหม่จะร่วมกันทำกับ BMW ซึ่งดูแล้วน่าซื้อกว่า 86 ซะอีก

ใจเย็นๆกันครับ ผมมองว่า รถทั้ง 2 รุ่น เป็นรถที่ผมใฝ่ฝันที่จะเป็นเจ้าของ แต่ติดตรงที่ รักพี่ เสียดายน้อง ของแบบนี้ต่างคนต่างต้องลองไปขับคันจริงถึงจะรู้ ฟิวลิ่ง ซึ่งผมกำลังจะไปลองผมจึงมาขอความเห็นก่อนตัดสินใจ เรื่องยี่ห้อ MB อาจจะนำ Toyota สักหน่อยแต่ราคารถมันพอๆกันผมจึงมาปรึกษาพวกท่านนี่แหละครับ

ออฟไลน์ joe560-4

ft-86 เกียร์อะไรครับถ้า at เดิมๆไม่เอาไปแต่งต่อ ผมว่าไม่น่าพิศมัยมากเท่าไรเลยครับ ผมว่าเลือก cla ดีกว่าครับเดิมๆก็ขับมันส์แล้วนะครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ผมก็มองว่าในแง่คุณค่าระยะยาว 86 น่าสนกว่าในระหว่างสองตัวเลือกนี้
ส่วนเรื่องแรงไม่แรง
ผมว่ารถที่บอดี้ นน พอๆกัน ม้าที่เครื่องระหว่าง 200 กับ 211 ขับแล้วไม่ค่อยรู้สึกแตกต่าง
อันนี้ผมไม่รู้สเปคทั้งคู่นะคับเรื่องมิติรถ แต่เดาว่า cla น่าจะเบากว่า อาจแรงกว่านิดเดียว
ที่บอกว่าแรงกว่าเยอะก็เกินไป
สำหรับผมมันไม่แรงทั้งคู่ จะขับแล้วรู้สึกว่าแรงต้อง 250 ม้าขึ้น
แต่ถ้าจะโมให้แรงขึ้น คิดว่า Cla น่าจะเสกม้า 30-40 ตัวได้ง่ายกว่า
เพราะเป็นรถเทอโบมาอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2014, 01:12:12 โดย boneshiro »
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ udis

86 ครับ เล่นได้เรื่อยๆ เปลี่ยนโน้น เปลี่ยนนี่ น่าสนุก

ออฟไลน์ Alcatraz

ลืม 220i ไปรึป่าวครับ เครื่องเทอร์โบเหมือนเบนซ์ ขับหลัง2ประตูเหมือน 86

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ซื้อ 86 แล้วกลัวไม่แรง จัดการลง Rotrex supercharger bolt-on kit ของ Kraftwerk  ได้ม้าเพิ่มเป็น 280 ตัว 

• **
ลืม 220i ไปรึป่าวครับ เครื่องเทอร์โบเหมือนเบนซ์ ขับหลัง2ประตูเหมือน 86
ขอบคุณครับ เด๋วผมจะไปพิจราณา

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ถ้า 86 ผมว่า ซื้อแบบ มือสองเลขไมล์น้อย หรือรถ เกรย์ ราคา ช่วง 1.9 - 2.2 ล้าน นี่ โอเค ราคาพอฟังครับ   แต่ถ้าราคารถใหม่ ตัว Top ของ Toyota ไม่คุ้มสุดๆ (2.7)

ส่วนถ้ายุโรป ผมก็เชียร์ 220i ครับ ตัวจริงสวยมาก ไร้ที่ติเลย ด้วยความที่มี 2 ประตู ราคาก็น่าจะตกช้ากว่า ซีดาน ด้วย