ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น SUBARU XV + VS + CRV G3 2.4 awd  (อ่าน 5538 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ขอความเห็น SUBARU XV + VS + CRV G3 2.4 awd
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 12:08:18 »
CRV G3 mc 2.4 awd

vs

SUBARU XV

รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ

อัตราเร่ง

ต่ำแหน่งเบาะคนขับ อันไหนสบายกว่ากัน มุมมอง

วัสดุพื้นผิว + งานประกอบภายใน

การเก็บเสียง เทียบกันเป็นยังไง

XV เครื่องนอนยัน ดมแกสได้ไหมครับ

----
ขับคนเดียว ชอบรถเสียงเงียบๆ นั่งสบายๆ
ขอความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Re: ขอความเห็น SUBARU XV + VS + CRV G3 2.4 awd
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 12:19:38 »
XV ประกอบดีกว่า เก็บเสียงดีกว่า ติดแก๊สได้ครับ แต่หาเจ้าดีๆหน่อย เห็นติดมาหลายคันแล้ว

ออฟไลน์ Highway Star

Re: ขอความเห็น SUBARU XV + VS + CRV G3 2.4 awd
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 13:51:13 »
อัตรเร่งพอกัน ถึงซูบารุเป็น2000แต่ได้ซีวีทีช่วย การขับบังคับควบคุมเอกซฺวีดีกว่า แต่ความสบายกับปนะโยชน์ใช้สอยซีอาร์วีดีกว่า การประกอบกับเก็บเสียงเอกซ์วีดีกว่า ส่วนแกซซูบารุก็ติดได้แต่อาจจะยุ่งยากกว่าบ้างครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 14:43:52 »
เอามาเทียบกันไมไ่ด้เลยG3มันออกมาแต่เมื่อไหร่แล้ว จนตอนนี้G4มันจะเชนท์ไปแล้ว

เทคโนโลยีที่นำมาใส่ ย่อมต่างกันชัดเจน ยังไงก็ต้อง XV อยู่แล้ว ล้านเปอร์เซ็นต์

แต่ถ้าเอา CR-V 2.4 ท๊อป โฉมปัจจุบัน G4 มาเปรียบเทียบ ผมเลือก CR-V G4 ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 15:22:08 »
XV เท่าที่ทดลองดูผมว่าไม่ถึงกะเงียบนะครับ แต่เซลบอกว่าเพราะยาง ผมก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง
แต่ถึงยังไง รถแนวนี้ในตอนนี้เป็นผมผมก็เลือก XV ครับ
ที่บ้านมีG3 2.0 อยู่อยากขายออกเปลี่ยนเป็น XV อยู่เหมือนกัน แต่รอจังหวะอีกนิด รถsuv-cross over ออกใหม่ๆมาเพียบเลย รอxv ลดแลก แจก แถม หนักๆน่ะคับ ;D
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 15:41:26 »
  ง่าย  ๆ เลยนะครับ ถ้าสนใจเรื่องศูนย์บริการ  หรืออยู่ ตจว. มีรถใช้แค่คันเดียวอาจจะเดือดร้อนตอนจอดซ่อมตอนเกิดอุบัติเหตุ  ก็เลือก CRV   ดีกว่า   

แต่ถ้าเรื่องอื่น ๆ  Subaru เหนือกว่าแทบจะทุกด้าน   ขนาดราคาขายต่อผมว่าวันนี้ CRV  ก็สู้ไม่ได้แล้วเพราะ รถ SUV  รุ่นใหม่ ๆ ออกมาเยอะราคาก็ถูกกว่า  CRV เพราะซีอาร์วีตั้งราคารถใหม่ไว้สูง    ขณะที่ในตลาดราคามือ 2 กำลังตกมาก

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 16:39:36 »
เอามาเทียบกันไมไ่ด้เลยG3มันออกมาแต่เมื่อไหร่แล้ว จนตอนนี้G4มันจะเชนท์ไปแล้ว

เทคโนโลยีที่นำมาใส่ ย่อมต่างกันชัดเจน ยังไงก็ต้อง XV อยู่แล้ว ล้านเปอร์เซ็นต์

แต่ถ้าเอา CR-V 2.4 ท๊อป โฉมปัจจุบัน G4 มาเปรียบเทียบ ผมเลือก CR-V G4 ครับ

G3 G4 มีเทคโนโลยีอะไรเปลี่ยนหรอครับ ขอความรู้หน่อย  ::) ::)

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 17:04:46 »
XV ครับช่วงล่างดีกว่า อัตราเร่งโอเคครับ

CR-V G3 ขับของญาติแล้วไม่ประทับใจช่วงล่างอย่างแรง มีแค่เหตุผมเดียวที่ซื้อ CR-V ก็คือขนของได้เยอะกว่า
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Natto1688

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 18:40:22 »
เท้าหนัก ต้องการช่วงล่างมั่นใจ ไปsubaru xv ครับ
เน้นสบายจุของเยอะ ขับชิลๆ นั่งสบาย ไป crv ครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:03:55 »
XV เลยครับ
ถ้าไม่ได้ต้องการพื้นที่ขนของ
CRV รุ่นนี้ ช่วงล่างกระเด้งกระดอนมากครับ

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 14:04:31 »
ไม่ต้องคิดมากเลยครับ XV ดีกว่าทุกเรื่องครับ

อัตราเร่ง
XV ใช้เครื่อง boxer ถ้าเครื่อง 2.0 แรงม้าที่ 150 แรงม้า ส่วน CRV 2.4 170 แรงม้า เทียบกันยังไม่ได้ครับ แต่ออกตัวดีทั้งคู่ ถ้าเทียบแรงม้าที่เท่ากันผมว่า XV ดีกว่านะครับ

ต่ำแหน่งเบาะคนขับ อันไหนสบายกว่ากัน มุมมอง
เรื่องห้องโดยสาร CRV ใหญ่กว่าเล็กน้อย อาจจะเพราะ CRv เป้น SUV ส่วน XV เป็น crossover แต่เวลานั่งเทียบกันก็ไม่ได้ต่างกันมาก

วัสดุพื้นผิว + งานประกอบภายใน
XV งานระเอียดกว่าครับ วัสดุดีกว่า

การเก็บเสียง เทียบกันเป็นยังไง
XV เงียบกว่ามากครับ CRV ยังมีเสียงลม เสียงล้อเข้ามาเยอะครับ ไม่รู้ว่าทำไมฮอนด้าไม่คิดจะทำให้มันดีๆ หน่อย

XV เครื่องนอนยัน ดมแกสได้ไหมครับ
ดมได้เลย เห็นมีหลายคนไปติดแล้ว