ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสายพ่วงแบตครับ  (อ่าน 22052 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
ถามเรื่องสายพ่วงแบตครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 10:16:56 »
อยากซื้อสายพ่วงแบตติดรถไว้ครับเพราะเคยเจอเหตุการณ์รถเพื่อนแบตหมดกลางคืนผมต้องขับรถวนเพื่อยืมสายจัมพ์อยู่นานแต่ไม่มีใครมีจนต้องโทรแจ้งกู้ภัยมาช่วย ไม่อยากเจอกับตัวเองแล้วเผื่อได้ช่วยคนอื่นด้วย ประเด็นคือตอนที่กู้ภัยมาช่วยเค้าบอกว่า"เวลาซื้อเอาเส้นยิ่งใหญ่แอมป์ยิ่งเยอะยิ่งดี" จริงตามนี้มั้ยครับเพราะที่ไปดูมารถผมเก๋ง c segment เค้าบอกว่า 150 แอมป์ก็พอ แต่เห็นมี 400 แอมป์ที่ใช้กับกระบะได้ด้วยซึ่งราคาต่างกันหลายร้อยอยู่ ถ้า150 ใช้กับรถอื่นได้ด้วยจะได้ซื้อแต่ถ้าไม่ได้จะได้เพิ่มเงินอีกนิดเอา400 ไปเลย (ที่บ้านตัวเองก็มีกระบะด้วย)...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ถามเรื่องสายพ่วงแบตครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 10:50:02 »
จากประสบการณ์ เคยแบตหมดสภาพ ใช้สายเล็ก สตาร์ทไม่ติดครับ (แม้เป็นรถเล็กนะ) ต้องรอคันใหม่มากับสายที่ใหญ่กว่า แต่เรื่องตัวเลขทางไฟฟ้า ไม่ทราบนะครับ

ยังไงในเมื่อตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ลองดูพวกที่เป็นแบตเตอรี่ในตัว พ่วงติดได้ตัวเองตามตัวอย่างเหล่านี้ได้เลยครับ: http://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R40&_trksid=p2050601.m570.l1313.TR0.TRC0.H0.Xjump+starter+battery&_nkw=jump+starter+battery&_sacat=0

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 11:01:14 »
เข้ามาคอนเฟิร์มครับว่าจริง ไหนๆจะซื้อแล้วก็เอาเส้นใหญ่ไปเลย
เคยเปิดไฟไว้จนแบตหมด เอาสายเส้นเล็กมาใช้ สตาร์ทไม่ได้ ต้องตามให้ที่บ้านเอาสายเส้นใหญ่มาจั้ม ถึงสตาร์ทติด

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 11:35:28 »
เข้ามาคอนเฟิร์มครับว่าจริง ไหนๆจะซื้อแล้วก็เอาเส้นใหญ่ไปเลย
เคยเปิดไฟไว้จนแบตหมด เอาสายเส้นเล็กมาใช้ สตาร์ทไม่ได้ ต้องตามให้ที่บ้านเอาสายเส้นใหญ่มาจั้ม ถึงสตาร์ทติด

อีกเสียงครับ เคยใช้สายเส้นเล็ก นอกจากไม่ติดแล้วสายยังร้อนมากครับ สายเส้นใหญ่ไปเลยทีเดียวจบ นอกจากไว้ยามฉุกเฉิน แล้วเผื่อช่วยเหลือคนอื่นได้ด้วย

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 11:40:37 »
เลือกเส้นที่มีพื้นที่หน้าตัดใหญ่ (เส้นอ้วน) เพื่อที่จะพ่วงได้ไฟมาเต็มที่

ลองหาดูตามร้านขายแบตเตอรรี่ที่ทำสายพ่วงขายเองก็ดี เลือกขนาดและความยาวได้ ราคาจะถูกกว่าเป็นห่อที่วางตามห้าง และ ได้สายที่ใหญ่กว่า

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 11:48:24 »
เส้นใหญ่ไว้ก่อนครับ
ขนาดนิ้วโป้งขึ้นไปครับ ต่ำกว่าไม่ต้องใช้เลยครับ ไม่ติด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 12:01:35 »

อีกเสียงครับ เคยใช้สายเส้นเล็ก นอกจากไม่ติดแล้วสายยังร้อนมากครับ สายเส้นใหญ่ไปเลยทีเดียวจบ นอกจากไว้ยามฉุกเฉิน แล้วเผื่อช่วยเหลือคนอื่นได้ด้วย

อีกเสียงครับ เส้นเล็กอย่าใช้ มันร้อนและจะไหม้เอาครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 12:18:14 »
ซื้อสายพวงแบตน์ควรซื้อเผื่อไว้ครับ เช่น 150 แอมป์ก็พอแบบที่คุณว่า คุณซื้อเผื่อขึ้นไปเลยครับ อีกเท่าสองเท่า 3-6 ร้อยแอมป์ น่าจะโอเคครับ ไฟจะได้ไหลลื่นไหลสะดวก และเผื่อไว้สำหรับรถคันใหญ่ๆที่บ้านด้วยครับ (ถ้ามี เช่นรถกระบะเป็นต้น)

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 12:46:07 »
ผมแนะนำของค่ายรถดีกว่าครับเสียงเงินที่เดี่ยวได้ครบทุกอย่างเลย ติดอยู่ตรงที่ว่าไม่เคยเห้นใครใช้เลย
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ lovepor1

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 13:09:47 »
ผมซื้อมาหลายเส้น ทั้งเล็กและใหญ่ แบบอย่างดีที่ขายในตลาดที่บอกว่าพ่วงรถบรรทุกได้ สุดท้ายก็ไม่ได้เรื่อง
ผมเลยเอาสายไฟเครื่องเชื่อมเบอร์ 50  ยาว 3 เมตร + ปากคีบ  ใช้งานได้ดีมากครับ สายใหญ่ส่งกระแสไฟได้ดีกว่าทีวางขายมากครับ ราคาไม่แพงด้วยครับ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 13:44:07 »
ผมแนะนำของค่ายรถดีกว่าครับเสียงเงินที่เดี่ยวได้ครบทุกอย่างเลย ติดอยู่ตรงที่ว่าไม่เคยเห้นใครใช้เลย

ผมใช้อยู่ครับ เคยลองใช้ทีนึง ตอนแรกเห็นสายไม่ใหญ่เท่าไหร่ยังสงสัยจะสตาร์ทติดมั้ย

แต่ใช้ได้ครับ camry ทีเดียวติดเลย

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 13:45:16 »
เส้นใหญ่เล็กไม่สน ให้ดูที่ขนาดทองแดงข้างในครับ
ส่วนมากที่ทำขาย4-5ร้อยแอมป์ราคาแถวๆสามร้อย ทองแดงข้างในกระตี๊ดเดียวทั้งนั้น
ถ้าจะซื้อให้ดึงฉนวนหุ้มปากคีบออกดู ควรจะให้ทองแดงข้างในเยอะกว่าพวก4-5ร้อยแอมป์ซักสองเท่า
หรือที่เจ๋งสุดๆเลยก็สายเชื่อมนี่แหละครับ ทองแดงเส้นฝอยๆแน่นๆเลยล่ะ

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 14:07:59 »

+1 ครับ เคยเหมือนกันเส้นเล็กสตาร์ทไม่ติดเลย ทิ้งไปแล้ว เอาเส้นอ้วนหน่อยก็ดีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 14:25:42 »
ไม่ลองซื้อจั๊มสตาร์ทไว้ติดรถสักอันละครับ  เก็บไฟได้นานเหมือนกัน  กว่าจะเสียก็สามปี  แถมไม่ต้องรอรถที่จะมาจั๊มด้วย...

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 14:32:38 »
เคยใช้เส้นเล็กเหมือนกันครับ ไม่ติด ตอนแรกตกใจนึกว่าไม่ได้เป็นที่แบตเลยเอาอีกเส้นมาซึ่งเป็นเส้นใหญ่ ครั้งเดียวติด ถอดใจเลยกลัวจะเป็นกะอย่างอื่น

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 16:24:49 »
สายใหญ่ดีกว่าแน่นอนครับ ผมก็สั่งทำจากร้านไดนาโมเองเลย เส้นใหญ่ติดทันที เส้นเล็กต้องรอนานมากหรือไม่ติดเพราะถ้าสายเส้นเล็ก ความต้านทานจะมาก ทำให้กระแสไฟฟ้าไหลผ่านน้อยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 17:21:24 »
ไม่ลองซื้อจั๊มสตาร์ทไว้ติดรถสักอันละครับ  เก็บไฟได้นานเหมือนกัน  กว่าจะเสียก็สามปี  แถมไม่ต้องรอรถที่จะมาจั๊มด้วย...

เห็นมีขายตามเว็บอยู่เหมือนกัน เก็บได้ 3 ปีเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ prysakol

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 18:28:21 »
แนะนำทำเองครับ ง่ายๆไม่แพงดีต่างหาก

เข้าร้านเครื่องมือใหญ่ หาซื้อสายตู้เชื่อม สผศก ประมาณ10มม ม ละ100ได้

แล้วก็หาซื้อที่ครีบเพิ่ม DIY เองไม่ยากแล้ว

จะสั้นยาวเท่าไรกำหนดเองเลย ใช้ยันลูกบวชครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 20:17:24 »
ลืมบอกผมใช้ตัวนี้ สุดยอดแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 23:43:35 »
ขอบคุณมากครับ..แบบที่ซื้อจากร้านแบตหรือร้านไดนาโมน่าสนมากครับ.🙇

ออฟไลน์ JakkriTT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 23:56:29 »
เส้นใหญ่เล็กไม่สน ให้ดูที่ขนาดทองแดงข้างในครับ
ส่วนมากที่ทำขาย4-5ร้อยแอมป์ราคาแถวๆสามร้อย ทองแดงข้างในกระตี๊ดเดียวทั้งนั้น
ถ้าจะซื้อให้ดึงฉนวนหุ้มปากคีบออกดู ควรจะให้ทองแดงข้างในเยอะกว่าพวก4-5ร้อยแอมป์ซักสองเท่า
หรือที่เจ๋งสุดๆเลยก็สายเชื่อมนี่แหละครับ ทองแดงเส้นฝอยๆแน่นๆเลยล่ะ
ยืนยันตามนี้ครับ สังเกตุตรงที่สายไฟเชื่อมกับที่หนีบครับ ส่วนใหญ่จะใหญ่ฉนวนที่หุ้มสาย แต่ทองแดงข้างในกระจึ๋งเดียว ผมเคยใช้ สายไฟบ้าน THW เบอร์ 16 ชึ่งเดียวติดเลยแต่มือเกือบพองเพราะไม่ได้ทำที่หนีบเอาไปแตะเฉยๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 11:02:45 »

เห็นมีขายตามเว็บอยู่เหมือนกัน เก็บได้ 3 ปีเลยเหรอครับ

มีอายุประมาณนั้นครับ  สะดวกดี ใช้ฉุกเฉินได้หลายอย่าง ...ใช้ต่อเนื่อง(สตาร์ท)ประมาณสามสี่ครั้งต่อการชาร์ตครั้งหนึ่งกลับมาบ้านก็ชาร์ตไฟให้เต็ม ประมาณนั้นครับ  เสียอย่างเดียว แพง ....และไม่ได้ใช้  พอจะใช้  เอ้า ใช้ไม่ได้...(ลืมชาร์ท)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 22:32:56 »
ผมซื้อจาก ห้าง Lotus ก็ใช้ได้ดีนะครับ ไม่แพง ก็ใช้มาหลายสิบครั้ง แต่ไม่ใช่กับรถตัวเอง บริการแต่กับคนอื่นครับ  ก็ปกตินะครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 22:37:15 »
ของดีหน่อย เส้นใหญ่ เก็บได้นานครับ คอนเฟอร์ม จั้มรถให้สาวไม่หน้าแตกครับ อิอิ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 23:57:03 »
เอาของดีๆไปเลย เส้นใหญ่ๆ และขนาดของเส้นทองแดงยิ่งเยอะยิ่งดี นำกระแสไฟดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 23:01:32 »
ลืมบอกผมใช้ตัวนี้ สุดยอดแล้ว
มีขายที่ไหนครับ อยากได้บ้าง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 23:32:11 »
ถ้าซื้อตามร้านอมร 450 แอมป์ ไม่ได้เรื่องครับ รถเก๋งธรรมดานี่แหละ แต่ไฟมันไม่พอครับ

เปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น บรื้นทันที