ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทีครับ damp ทั้งคัน กับ ติดลำโพง  (อ่าน 6287 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doraneko

• Jr. Member
  • **
แนะนำทีครับ damp ทั้งคัน กับ ติดลำโพง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 18:33:49 »
ผมฟังเพลงทุกแนว ทุกภาษาครับ
ใช้ mirage รองท็อปเก็บเสียงแย่มาก  เลยว่าจะ damp ทั้งคัน
ก็เลยจะติดลำโพงใหม่ด้วยเลย
แต่ไม่เคยทำมาก่อนครับ  ขอสอบถามหน่อยครับ
กะว่าจะทำที่ rocket sound เพราะใกล้บ้าน
(ฟังคนเดียวในรถ  ไม่ได้เปิดดัง ไม่ได้หูเทพ)

1. ลำโพงคู่หน้าไม่เอาหลัง เล็งๆ prism 800 series  แต่เดียวไปลองฟังที่ร้าน  เอาที่ชอบใจ
2. ใช้แอมป์อย่างเดียวพอมั้ยครับ  หรือเอาเป็น bass box ไปเลยครับ (ไม่ได้จะเอาเบสตึ้บตึ้บอะไรมาก  และไม่อยากเสียพื้นที่)
3. จากข้อสองแนะนำรุ่นทีครับ
4. แนะนำสาย aux ทีครับ  (ไม่ได้ใช้ไอโฟนนะครับ  ใช้ sony)    หรือ ฟังผ่าน usb ก็พอแล้วครับ

5. สรุปคือ ฟร้อนเดิม + amp (หรือ bass box) + ลำโพงคู่หน้า + damp ทั้งคัน     มีอะไรจะแนะนำอีกบ้างครับ
(เดี๋ยวค่อยติดฟร้อนใหม่ๆ ทีหลัง )

6. ร้านจรวดแย่จริงรึเปล่าครับ  ถ้าแย่จริงแนะนำร้านแถวลาดพร้าวให้หน่อยครับ  (ไกลก็ได้ครับ  ถ้าดีจริง)

ว่าจะทำเดือนหน้าแล้วครับ  พอดีกลับจากขอนแก่นมากรุงเทพ   งบรวมทุกอย่าง 40-60k ครับ
ขอบคุณทุกคนมากครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: แนะนำทีครับ damp ทั้งคัน กับ ติดลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 18:55:02 »
ร้านดัง อยู่มานาน ชื่อดีก็มีมาก ส่วนชื่อเสีย ต้องเป็นเรื่องส่วนบุคคล ผมไม่รู้ครับ เรื่องตัดสินใจก็อยู่ที่ จขกท แล้วละ แนะนำถ้า ว่าชอบ งบได้ จัดเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Staples

Re: แนะนำทีครับ damp ทั้งคัน กับ ติดลำโพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 19:18:36 »
แดมป์ทั้งคัน ได้อะไรที่ดีกว่าเสียงดนตรีที่ชัดขึ้นครับ Swift ผมก็แทบไม่แดมอะไรเลย ไปแดมป์ที เงียบกว่าเดิมเยอะ รู้สึกว่ารถนุ่มขึ้น กระด้างน้อยลง (เพราะเสียงลดรึปล่าว)

คู่หน้าดีๆ Front ดีๆ แอมป์ธรรมดาๆ เบสบ๊อคธรรมดา ก็น่าจะพอครับ

คู่หลังเอาเดิมๆ ไปก็ได้ ไม่เน้นเปิดให้คนนั่งหลังฟังอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 19:49:51 »
ตอบเรื่องร้านนะครับผมไปติดมาสองคันเรื่องราคาผมว่ามันแพงอยู่คับข้อดีผมยังไม่เคยกลับไปแก้งานเลย

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 20:09:52 »
ผมก็เป็นคนนึงที่ทำเครื่องเสียงรถ หูก็ไม่ได้เทพ ร้านจรวดพี่ที่รู้จักก็มีทำอยู่ ได้บัตรเดินงานMotor Show ปีนึงหลาย10ใบ

แต่ก็ไม่คิดจะทำ ดีไม่ดีไม่รู้นะครับ^^ ครั้งแรกทำไป6หมื่นกว่าบาท ตีตู้ ติดซับ ก็ไม่ถูกใจ ครั้งที่สอง เลยใช้เวลาหาร้านนานหลายปีจากครั้งแรก

รื้อทำใหม่หมด หมดไปประมาณ4หมื่น ผมคิดว่าคุ้มกว่าครั้งแรกนะครับ ฟังดีขึ้นชัดเจน แบบหูคนทั่วไปฟังนะครับ :)

บริการดีใช้ได้ แต่จะขอลองไปให้จูนอีกรอบหลังจากเบิร์นเครื่องเสียงมานานแล้ว ร้านที่สองผมทำแถวเส้นเกษตรนวมินทร์ เห็นว่าใกล้ลาดพร้าว

ถ้าสนใจเพื่อแวะไปดูร้านก็แนะนำให้ลองไปดู ไปคุยก่อนครับ

เงินหลายหมื่น ลองหาหลายๆร้านครับ :)

ออฟไลน์ Doraneko

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 21:11:11 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ

ว่าแต่  Bass Box ใต้เบาะ  มันจะสะเทือนก้นมากมั้ยครับ?

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 21:55:29 »
เมื่อก่อนผมก็ทำนะครับ แต่ตอนนี้คิดได้เเล้วว่า ไม่ทำอีกแล้ว ไม่คุ้ม รถช้ำด้วยครับ

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 22:41:15 »
เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์
กำหนดงบก่อนสำคัญมาก ไม่จำกัดก็ว่ากันไป
กำหนดแนวเสียง front ที่ชอบ ไปหาลองฟังดูก่อน
แล้วค่อยไปแมช amp+ลำโพง จะบวก sub ก็ว่ากันไป
ลำโพงถ้าไม่บานปลาย คู่หน้าคู่เดียวพอ
damp ทั้งคันนี้ ทั้งหลังคา พื้นรถ หน้าคอนโซลด้วยหรือเปล่า ถึงจะลดเสียงรบกวนได้
เรื่องร้าน ร้านติดตั้งดีคับ แต่แพงมากกก ไปร้านอื่นถูกกว่าเยอะแต่ต้องหาหน่อยที่ไหนติดตั้งดี

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 22:42:47 »
มีประสบการณ์อยู่2ร้านครับดีทั้งคู่คือสุชาติซาวน์กับคงเดชซาวน์

คันที่ทำสุชาติซาวน์ยังไม่ได้ไปจูนเสียงครับแต่รวมๆพอใจครับ

ส่วนคันที่ทำคงเดชขายไปนานแล้วครับ

ทั้ง2คันทำคล้ายๆกันต่างกันแค่คันนึงเปลี่ยนฟรอน์ดกะอีกคันนึงของเดิมติดรถครับเพราะหาแบบที่ติดแล้วดูกลืนกับคอนโซลยากครับ

ออฟไลน์ paradorn1

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 23:58:26 »
ใกล้ๆ Rocket sound ก็มีร้าน Mirage audio สาขารัชดาภิเษก นะครับ

ลองไปถามราคาก่อนทั้ง 2 ร้านเลยครับ

Bass Box ใต้เบาะ.....อยากให้ไปลองฟังก่อนครับ

ผมเคยนั่งฟังรถที่ติดมาแล้ว.....รู้สึกว่าเบสมันบางเบาไปหน่อยครับ
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 00:53:15 »
แนะนำร้าน QC Car audio ครับ
ลองหาข้อมูลในอากู๋ ดูนะครับ

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 02:05:51 »
แนะนำที่QC อีก1เสียงครับ
ระบบเครื่องเสียงของรถผมไม่ได้เริ่มจากที่นี่ แต่จบกับที่นี่ครับ ^ ^
ลองเข้าไปถามในเวปทางนั้นดู เพื่อที่ได้ระบบเครื่องเสียงให้เหมาะกับเราครับ
เล่นเครื่องเสียงอย่าให้โดนเครื่องเสียงเล่นครับ
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ kritsada

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 08:05:09 »
พอดีรถผมพึ่งไปติดมา ตอนแรกกะว่าจะใช้ bass box เหมือนกันครับ แต่ไปลองฟังมาเบสเบาครับ ไม่มีมิติลงลึกได้ไม่ดีเท่าไหร่ (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ) เลยมาจบที่ ซับ 10 นิ้วโครงปั้มดอกเดียว ตีตู้ปิดครับ เอาวางไว้ท้ายรถเฉยๆไม่ได้เจาะรึยึดอะไร แต่ตรงสายท้ายตู้ลำโพงผมทำหางปลาไว้เผื่อเวลาจะบรรทุกของเราก็แค่ดึงออก แล้วยกตู้ลงได้เลย ถ้าเราจะฟังเสียงเบสเราก็ยกตู้ใส่แล้วต่อสายใหม่แค่นั้นเองครับ

#รถผม honda city 2004 แมลงสาบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2014, 08:06:41 โดย kritsada »
C.kritsada

ออฟไลน์ ooauoo

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 18:04:56 »
ใช้ แดมป์ธรรมดา ก่อน แล้วตามด้วย แดมป์ EPDM