ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง FN2 กับ Scirocco  (อ่าน 7387 ครั้ง)

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
ระหว่าง FN2 กับ Scirocco
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 11:52:06 »
เป็นรถใช้งานในชีวิตประจำวัน เป็นคันที่ 2 ของบ้าน ไม่เน้นแรง ไม่ชอบโม ผมควรเลือกคันไหนครับ ชอบทั้งคู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2014, 21:40:14 โดย hayabusa »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ระหว่าง FN2 กับ Sicrocco
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 12:03:08 »
ไม่โม Scirocco เลยคับแต่ถ้า เอาเสียงแล้วโมด้วย FN มันจี้ดมากกกก

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 13:04:18 »
เสริมอีกข้อนะครับ
- ถ้าชอบสับเองแนว MT ไป FN2 ถ้าชอบขับสบาย AT ไป Scirocco
ถ้าไม่เน้นแรงไม่เน้นโม ตอบยากครับ แนะนำให้ไปลองขับก่อนครับน่าจะตัดสินใจง่ายขึ้น

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 13:08:07 »
FN2 เด่นกว่านะครับผมว่า ม้าก็สองร้อยกว่าแล้ว ไม่ต้องทำก็โออยู่แล้ว อาจจะติดเรื่องอะไหล่นิดนึง

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 14:57:54 »
FN2 ครับ รถหายาก ราคาขายต่อน่าจะดีกว่า
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 17:25:23 »
FN2 เครื่อง NA รอบจัด .. ส่วน scirocco ก็ turbo ที่แรงบิดมาตั้งแต่รอบต่ำ   

ถ้าซื้อให้สาวมอง .. VW ดีกว่าครับ

ขับ FN2 สาวทักว่า jazz แต่ง แล้วจะเสีย self  นะ

ออฟไลน์ EnDZ๐nE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 19:05:22 »
คำตอบคงจะต้องลองขับดูครับว่าชอบแบบไหนกว่า ส่วนตัวชอบ ซิร็อคโค่ กว่าครับ  แต่ fn2 ก็ไม่ได้เลวร้ายครับ   ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
ปล ถามอิปิศาจข้างๆบอก ซิร็อคโค่ เหมือน ซีวิครุ่นก่อน (EG3Door)  ซะงั้น  เฮ้ออออ :P

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 21:01:29 »
เน้นหล่อดีกว่า ไป Scirocco

รูปนี้ เอาให้แฟนดู เขาบอกว่า FN2 คือ City ตัวที่แล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 21:08:06 »
FN2 ดูเป็นวัยรุ่นกว่า ในขณะที่ขับ Scirocco ดูเป็นหนุ่มขึ้นมาอีกหน่อย  ราคาขายต่อในอนาคตน่าจะเป็น FN2
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: ระหว่าง FN2 กับ Scirocco
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 22:13:04 »
ถ้าไม่ชอบกดคันเร่ง ลากรอบบ่อยๆ
ไป Scirocco น่าสนใจกว่าครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 22:26:57 »
คู่นี้ ผมจิ่ม FN2 อย่างไม่ต้องสงสัยเลยครับ มันดู unique กว่า roccoเยอะเลยครับ
ถ้าจะเลือก 2 คันนี้อย่าไปห่วงภาพลักษณ์ครับ มันได้กลางๆทั้งคู่

ถ้ามองแบบผู้หญิง
FN2 = แจ็สแต่ง City 08
Rocco = civic 3 door แมงสาบเมื่อ 20 ปีที่แล้ว

คำตอบผมก็ยังเป็น FN2 อยู่ดี ไม่ว่าใช้สั้นๆ หรือ ใช้ยาว
ปัญหา การดูแลรักษาน่าจะน้อยกว่า rocco นะครับ
แค่มีน้ำมัน ก็สตาร์ทขับได้เลยไม่ต้องห่วงครับ

ลองดู clip นี้ดูครับ อาจอยากได้ FN2 นะ

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 22:27:32 »
ไม่เน้นแรง ไม่โม ขับหล่อๆ ก็ต้อง Scirocco สิ
FN2 คนทั่วๆ ไปเห็นหน้าแว๊บๆ นึกว่าซิตี้กันเลยทีเดียว
(อารมณ์มอง skyline เป็น a31 หน่ะ มอง dc2 เป็น accord  :P)

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 23:03:45 »
คู่นี้ ผมจิ่ม FN2 อย่างไม่ต้องสงสัยเลยครับ มันดู unique กว่า roccoเยอะเลยครับ
ถ้าจะเลือก 2 คันนี้อย่าไปห่วงภาพลักษณ์ครับ มันได้กลางๆทั้งคู่

ถ้ามองแบบผู้หญิง
FN2 = แจ็สแต่ง City 08
Rocco = civic 3 door แมงสาบเมื่อ 20 ปีที่แล้ว

คำตอบผมก็ยังเป็น FN2 อยู่ดี ไม่ว่าใช้สั้นๆ หรือ ใช้ยาว
ปัญหา การดูแลรักษาน่าจะน้อยกว่า rocco นะครับ
แค่มีน้ำมัน ก็สตาร์ทขับได้เลยไม่ต้องห่วงครับ

ลองดู clip นี้ดูครับ อาจอยากได้ FN2 นะ

เป็นคลิปที่ไขข้อข้องใจผมเกือบจะทั้งหมดเลยครับ แทบจะตัดสินใจได้เลยว่าจะเลือกคันไหน

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 02:30:16 »
ผมชอบสองคันเลยครับ ต้องแก้อาการเวลาขับเหมือนกัน น้ำมัน Rocco ก็14-16 โลลิตร  ต้องลองเลยครับสองคันนี้ turbo กับ NA ว่าจะชอบแบบไหน ส่วนเอาหล่อ ผมยืนข้าง rocco ครับ เพราะเค้าเซ็ทมาเป็นรถสปอรต์ คือเวลาไปรับสาว คำว่ารถสปอร์ตแบบไ่ม่้ต้องเดาว่า city รึเปล่านี่มันก็ช่วยได้นะครับ และในกลุ่มเพื่อน rocco พิสูจน์แล้วว่าจีบสาวช่วยได้จริง ฮ่าๆๆๆๆ จริงๆนะเออ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 06:46:02 »
ผมชอบสองคันเลยครับ ต้องแก้อาการเวลาขับเหมือนกัน น้ำมัน Rocco ก็14-16 โลลิตร  ต้องลองเลยครับสองคันนี้ turbo กับ NA ว่าจะชอบแบบไหน ส่วนเอาหล่อ ผมยืนข้าง rocco ครับ เพราะเค้าเซ็ทมาเป็นรถสปอรต์ คือเวลาไปรับสาว คำว่ารถสปอร์ตแบบไ่ม่้ต้องเดาว่า city รึเปล่านี่มันก็ช่วยได้นะครับ และในกลุ่มเพื่อน rocco พิสูจน์แล้วว่าจีบสาวช่วยได้จริง ฮ่าๆๆๆๆ จริงๆนะเออ

ภายในคันไหนกว้างกว่ากัน แล้วนั่งสบายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 11:19:37 »
เคยขับเครื่อง VTEC มาก่อนไหมล่ะคับ ยิ่งแคมคู่ ลากกันยาวๆ เป็นอารมณ์อีกแบบนึง ไพเราะเสนาะหู
กับเครื่องพอกันแต่มีเทอร์โบ ดึงกระจายตั้งแต่รอบต้นๆ แค่พรมเท้าก็ได้แรงบิดมาใช้แล้ว ไม่ต้องถึงกระแทก

FN2 ผมดูยังไงก็ไม่ชอบ ยิ่งเทียบกับ CRZ ภายนอกผมชอบ CRZ มากกว่าเยอะ
ดูๆไป Type R เก่าดูเข้าตา มีตำนานขลังดี ตัวนี้เหมือน City สองประตู
ของตกแต่งกระจายเหมือนกัน

เบาะภายในของ Type R โดยเฉพาะเบาะนั่งแล้วหัวชอบกระแทกพลาสติกดำ ไม่ก็เส้นผมไปติด เป้นอาคันทาร่า ดูแลยากนิดนึง
แฟนผมบ่นประจำต้องเอาหมอนมาปิดตรงหัวไว้ เวลานั่งเอนๆ ส่วนเบาะ Rocco นั่งสบายกว่าคับ ส่วนข้างหลังเบาะของ Type R บังแอร์เกือบมิด เพราะปีกใหญ่มาก

ถ้าได้ลองขับเลือกไม่ยากเลย สองตัวนี้ ดีคนล่ะแบบ 8)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 11:31:55 »
FN2 นี่ผมยังไม่เคยขับเลยนะ มีลูกค้าของเพื่อน (จริงๆเรียกว่าเพื่อนรุ่นน้องได้เลยดีกว่าเพราะมาหาบ่อยมาก มานั่งเล่นกันประจำ) ขับ FN2 อย่างสวยเลยนะ ผมก็ได้ไปลูบๆคลำๆดู ภายในมันนี่เหมือนอวกาศเลยนะ แต่ฟีลการขับเป็นอย่างไร...ถามคนที่ขับ Honda มาเยอะๆรวมถึง DC2, EK, EG, DC5 มันบอกว่า FN2 มันจะไม่รู้สึกว่องไวเท่ารถรุ่นก่อนหน้านั้นเท่าไหร่ แต่จะมีฟีลหนักๆแน่นๆแบบค่อนไปทางยุโรปมากขึ้น

ระหว่างสองคันนี้ถ้าผมเลือกเองผมอาจจะไป Scirocco นะ เพราะรู้สึกว่าตอนนี้แก่แล้ว ขี้เกียจเหยียบคลัตช์ Scirocco มันดีตรงที่ว่ามันสบายและสนุกไปพร้อมกันได้ แต่ถ้าผมอายุ 25-26 ผมอาจจะเลือก FN2 แล้วเอ็นจอยกับการสับเกียร์เองมากกว่า หน้าตาของรถ ผมก็ชอบ FN2 มากกว่าเช่นกัน

มันต้องดูรูปแบบการใช้ชีวิตล่ะครับ ว่าเราอยู่กับรถด้วยพฤติกรรมการขับและสถานที่ขับประมาณไหน หรือแม้กระทั่งว่ารถที่บ้านมีอะไรอยู่ เราก็เลือกให้มันไปเติมเต็มความต่างให้ชีวิตล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 12:38:19 »
เคยขับเครื่อง VTEC มาก่อนไหมล่ะคับ ยิ่งแคมคู่ ลากกันยาวๆ เป็นอารมณ์อีกแบบนึง ไพเราะเสนาะหู
กับเครื่องพอกันแต่มีเทอร์โบ ดึงกระจายตั้งแต่รอบต้นๆ แค่พรมเท้าก็ได้แรงบิดมาใช้แล้ว ไม่ต้องถึงกระแทก

FN2 ผมดูยังไงก็ไม่ชอบ ยิ่งเทียบกับ CRZ ภายนอกผมชอบ CRZ มากกว่าเยอะ
ดูๆไป Type R เก่าดูเข้าตา มีตำนานขลังดี ตัวนี้เหมือน City สองประตู
ของตกแต่งกระจายเหมือนกัน

เบาะภายในของ Type R โดยเฉพาะเบาะนั่งแล้วหัวชอบกระแทกพลาสติกดำ ไม่ก็เส้นผมไปติด เป้นอาคันทาร่า ดูแลยากนิดนึง
แฟนผมบ่นประจำต้องเอาหมอนมาปิดตรงหัวไว้ เวลานั่งเอนๆ ส่วนเบาะ Rocco นั่งสบายกว่าคับ ส่วนข้างหลังเบาะของ Type R บังแอร์เกือบมิด เพราะปีกใหญ่มาก

ถ้าได้ลองขับเลือกไม่ยากเลย สองตัวนี้ ดีคนล่ะแบบ 8)

ก่อนหน้าสัก 3-4 ปีเคยมี civic coupe วาง b16a เทคใหญ่อยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 18:58:39 »
FN2 นี่ผมยังไม่เคยขับเลยนะ มีลูกค้าของเพื่อน (จริงๆเรียกว่าเพื่อนรุ่นน้องได้เลยดีกว่าเพราะมาหาบ่อยมาก มานั่งเล่นกันประจำ) ขับ FN2 อย่างสวยเลยนะ ผมก็ได้ไปลูบๆคลำๆดู ภายในมันนี่เหมือนอวกาศเลยนะ แต่ฟีลการขับเป็นอย่างไร...ถามคนที่ขับ Honda มาเยอะๆรวมถึง DC2, EK, EG, DC5 มันบอกว่า FN2 มันจะไม่รู้สึกว่องไวเท่ารถรุ่นก่อนหน้านั้นเท่าไหร่ แต่จะมีฟีลหนักๆแน่นๆแบบค่อนไปทางยุโรปมากขึ้น

ระหว่างสองคันนี้ถ้าผมเลือกเองผมอาจจะไป Scirocco นะ เพราะรู้สึกว่าตอนนี้แก่แล้ว ขี้เกียจเหยียบคลัตช์ Scirocco มันดีตรงที่ว่ามันสบายและสนุกไปพร้อมกันได้ แต่ถ้าผมอายุ 25-26 ผมอาจจะเลือก FN2 แล้วเอ็นจอยกับการสับเกียร์เองมากกว่า หน้าตาของรถ ผมก็ชอบ FN2 มากกว่าเช่นกัน

มันต้องดูรูปแบบการใช้ชีวิตล่ะครับ ว่าเราอยู่กับรถด้วยพฤติกรรมการขับและสถานที่ขับประมาณไหน หรือแม้กระทั่งว่ารถที่บ้านมีอะไรอยู่ เราก็เลือกให้มันไปเติมเต็มความต่างให้ชีวิตล่ะครับ

ขอบคุณท่านผู้การครับ รถที่มีอยู่ที่บ้านเป็น accord G9 ของแฟนครับ ทุกวันนี้ผมขับ jazz รุ่นแรกอยู่ครับ อยากได้รถคู่ใจมาแทนคันเก่าครับ
เรื่องแต่งก็อาจมีบ้างเรื่องเฮดเดอร์ เดินท่อใหม่ ให้เสียงเร้าใจเพิ่มขึ้นมาอีกระดับนึง แต่เรื่องเครื่องยนต์กลไกผมยังคงปล่อยให้อยู่สภาพเดิม
ไม่คิดจะโมให้แรงครับ เพราะเป็นคนขับรถยนต์ไม่เก่ง ซื้อไว้ใช้ยาวๆ เป็นคนไม่ค่อยเปลี่ยนรถครับ  ;D

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 20:59:16 »
ขับในกรุงเทพ ไม่ได้สนุกกว่ากันมากอย่างโดดเด่น
ขอเลือกสบายๆหล่อหรู Scirocco ครับ ออกงานสบาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 01:11:00 »
รักพี่เสียดายน้อง

แต่ชอบ Scirocco มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 10:20:58 »
ผมฟัง Requirement คุณแล้วดูเหมือนว่า Scirocco จะลงตัวมากกว่า

ผมแค่ไม่แน่ใจเรื่องความทนทานของ Component และสายไฟในห้องเครื่องและส่วนต่างๆของรถ..พวกช่างที่ทำรถมานานๆเขาดูสายไฟแล้วบอกว่าห้าปีกรอบหมด...แต่เอาตามความจริง หลายคนที่ใช้ Golf/Scirocco ปี 2010 มาจนวันนี้ ผมก็ยังไม่เห็นว่ามันจะมีปัญหาอะไรนะ..และถ้ามี คนเล่น VW เมืองนอกมีเยอะ โลกสมัยนี้มีเว็บ มี ebay มีคลับ ถ้าเกิดอะไรขึ้น เงิน กับความรู้ แก้ได้เกือบทุกอย่างล่ะครับ

ถ้ามองด้วยจริตวัย 30 กลางๆแบบผมนะ... Scirocco มันเหมือนมีดพก Victorinox น่ะ
ส่วน FN2 มันเหมือนดาบซามูไรที่ตีมาอย่างดี

บางที ถ้าเราไม่ใช่คนประเภทที่ต้องจัดหนักหรือเน้นการฝึกปรือ เน้นการรบตลอด ...ใช้มีดพกที่ทำได้ทุกอย่างมันตอบโจทย์กว่า

คุณลองเปลี่ยนโจทย์เป็น DC5 vs Scirocco คุณอาจจะไม่เห็นคำตอบแบบนี้จากผมนะ ไอ้นั่นมันก้าวข้ามเหตุผลไปแล้ว กลายเป็นเรื่องใจล้วนๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 13:30:28 »

ขอบคุณท่านผู้การครับ รถที่มีอยู่ที่บ้านเป็น accord G9 ของแฟนครับ ทุกวันนี้ผมขับ jazz รุ่นแรกอยู่ครับ อยากได้รถคู่ใจมาแทนคันเก่าครับ
เรื่องแต่งก็อาจมีบ้างเรื่องเฮดเดอร์ เดินท่อใหม่ ให้เสียงเร้าใจเพิ่มขึ้นมาอีกระดับนึง แต่เรื่องเครื่องยนต์กลไกผมยังคงปล่อยให้อยู่สภาพเดิม
ไม่คิดจะโมให้แรงครับ เพราะเป็นคนขับรถยนต์ไม่เก่ง ซื้อไว้ใช้ยาวๆ เป็นคนไม่ค่อยเปลี่ยนรถครับ  ;D
[/quote
scirocco ของตรงรุ่นเยอะมาก แต่งต่อยาว ม้าลงล้อ 360ตัวสบายๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 15:22:03 »
ตัวเลือกแบบนี้ง่ายเลย Scirocco แบบไม่ต้องคิดครับ เด่นกว่า สวยกว่า แรงกว่า ขับสบาย(เกียร์auto) / เผื่ออนาคตขับแล้วเบื่อชินกับความแรงก็ up step ได้ไกลกว่า