ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่รู้เรื่อง part carbonหน่อยครับ (ผมว่ามันเป้นรอยแต่ร้านว่ามันเป็นลายผ้า  (อ่าน 4846 ครั้ง)

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
กำลังติดตั้ง difffuser หลัง เป็น carbon ครับ (ความจริงก็เปลี่ยนpartรอบคันแหละครับ มีปัญหาทุกชิ้นแต่ชิ้นอื่นเขายอมรับแก้ไขให้)

แล้วมันมีรอยค่อนข้างเยอะ อันที่หนักๆคือตรงครีบครับ จะเห็นว่าลายผ้ามันหายไปเลย(อีกครีบไม่เป็น) ผมบอกเขาว่านี่มันรอยครูดหนิ

เขาบอกไม่ใช่เป็นรอยผ้าเป็นงี้ เขาบอกลองลูบดูถ้าครูดจะรู้สึก (ซึ่งมันก็เรียบจิง แต่มันดูค่อนข้างเป็นตำหนิน่าดูเหมือนกัน)

แล้วก้มีรอยนิดหน่อยครับ ตามที่เห็นในรูป ผมก็ถามเขาว่ารอยเต็มไปหมดเลย เขาก้บอกว่า มันเปื้อนเฉยๆ

ผมเลยบอกว่า วันมารับรถ คุณล้างให้สะอาดเลยละกัน จะได้ไม่ต้องมาเถียง

ผมเลยอยากถามเพื่อนๆว่า รอยพวกนี้ มันน่ารับได้ไหมครับ กะdiffuser ราคา 17000(ของไต้หวัน)

คือตอนนี้ผมคิดไว้สองทางว่า ให้เขาลดราคาจนผมพอใจ หรือจะไม่ใส่ไปเลย ใส่diffuser แบบ standard ไปแทน

ปล. อันนี้เป็น diff ใหม่นะครับ ไม่ใช่ของมือสอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2014, 21:25:16 โดย rokrok »

เวปห้ามอัพรูปเกิน 300kb เลยต้องลงทีละรูปครับ ขออภัย

3

4

5

อันนี้เป็นpart diffuser เหมือนกัน แต่มันเผยอเหลือเกินครับ มองจากมุมบนยังเห็น

ออฟไลน์ pichet_hua

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ดูจากภาพ ผ้ามันหายไปจนน่าเกียจครับ
จริงๆการวางผ้าตรงส่วนโค้งมันวางผ้าได้ยากอยู่แล้ว
แต่ภาพที่เห็นมันเยอะมากเกินรับได้ครับ
ผมว่าถ้าคุณใส่ไป ไม่นานก็ต้องถอดออกอยู่ดีครับ
เหมือนมองทีไรสะกิดใจทุกที

มันคือผ้าหายใช่ไหมครับ เพราะผมไม่เคยเห็นงาน carbon เลยนึกว่ารอยครูด

ถ้าบอกว่าหายจนน่าเกลียด ผมก็จะได้พอคิดแนวทางดำเนินการต่อได้ครับ ว่าจะตกลงกับทางร้านยังไง

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ art_duron

รูป 1 กับ 4 ผมก็ว่าผ้าหายนะครับ ตอนวางผ้าในส่วนโค้งๆ เล็กๆ แบบนี้ผ้าก็คงอาจปริขาดได้มั้งครับ
ส่วนที่พอเอานิ้วลูบแล้วไม่สะดุด ก็เพราะเราลูบโดยชั้นเรซิ่นครับ ซึ่งโดยปกติมันก็จะแข็งๆ เรียบๆ อยู่แล้ว

ออฟไลน์ pee1818

ต้องบอกว่าขัดจนผ้าหาย ฝีมือไม่ถึงแล้วเก็บงานได้ห่วยด้วยครับ ร้านไหนบอกได้ไหม อิอิ

อย่างงั้นเลยหรือครับ 55555

ยังไม่อยากบอกชื่อร้านอะครับ เพราะยังอยู่ในขั้นตอนแก้ไขอยู่ ซึ่งเขาอาจจะเปลี่ยนให้จนผมพอใจก็ได้

แล้วอีกอย่าง น่าจะเป็นงานเกาหลีตัว diffuser ส่วนทางร้านมาทำสีขาวบางส่วนทับเท่านั้นเอง(ซึ่งก็กากอยู่ดี ยังกะเอาของเก่ามาให้)

ออฟไลน์ ichamz

ผมว่า งานไม่เรียบร้อยเลยครับ   :-[

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
งานไม่เรียบร้อยเลย ไม่ค่อยเนียนเรยเห็นชัดเจนมาก

ออฟไลน์ PedF001

• **
ผมก็กำลังจะเปลี่ยน difffuser หลังเป็น carbon เหมือนกันครับ สงสัยต้องดูหน่อยสะแล้ว(F30)  แต่ตอนนี้ผมมีลิ้นหน้าคาร์บอน ตรงส่วนโค้งผ้าไม่หายนะครับ ใต้หวันเหมือนกันครับ

ไปติดที่ไหนมาครับรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
รอยลักษณะแบบนั้นคือขัดจนกระทั้งผ้าที่มีการสานแบบ Twill มีรอยขาด หรือมาจากการขัดจนมากเกินไป ในกระบวนการ fairing หรือขัดปรับผิว

สรุปแล้วหลังจากคุยกะเพื่อน จากเม้นในบอร์ดนี้

ผมโทรไปบอกทางร้านว่า ไม่เอา diff อันนั้นแล้วครับ เอาเป็นของเดิมติดชุดแต่ง(m-tech)

มาตอนนี้ผมเริ่มโมโหร้านแล้วครับ เพราะทางร้านเอาของมีตำหนิมาขายผม

ขนาดเราจะซื้อ มือถือ กล้อง รองเท้า กระเป๋า นาฬิกา รถยนต์ เรายังเลือกที่ไม่มีตำหนิเลยครับ

บ้านผมเคยซื้อ captiva คันที่ส่งมอบผมดูแล้วว่าเหมือนมีคนขึ้นไปนั่งเบาะจนเบาะเก่า รอยเท้าเยอะ ทางศูนย์ยังเปลี่ยนให้ไปเลือกคันใหม่เองเลยครับ

แล้วทางร้านนี้ดันเอา diff carbon ที่สภาพเรียกว่า มือสองยังไม่ซื้อมาขายราคาเต็มนี่ผมว่าน่าเกลียดเกินไปมากครับ

เมื่อวานทางร้านเสนอทางแก้โดยบอกว่า จะเอาสีดำแต้มcarbon ตรงส่วนที่ขาดให้........ตลกมากครับเหมือนขายรองเท้าหนังเป็นรอยแล้วบอกว่าเด๋วเอาสีดำแต้มให้....มันใช่เหรอครับ

นี่ผมยังไม่นับรวมงานทุกชิ้น (Part M-tech ของ e92) ที่มีปัญหาสีเพี้ยนชัดเจน แถมงานพลาสติกไม่เข้ารูปไม่เนียน, มีเนื้อพลาสติกเกินออกมาจากทรงกันชน อีกนะครับ

เรียกว่าตอนผมเห็นรถ ผมร้องเลยครับ เผลอพูดออกไปเลยว่า เห็นแล้วเซ็ง 555555 ตอนนั้นเกือบจะพูดไปแล้วครับ ว่าไม่เอาแล้ว เปลี่ยนกันชนเดิมกลับไปเลย

ตอนแรกผมก็ไม่อยากจะบอกว่าเป็นงานร้านไหน เพราะเจ้าของร้านเขาก็บอกจะแก้ไขให้ แต่ในเมื่อเขากล้าเอางานที่มีปัญหาทุกชิ้นมาใส่รถผมขนาดนี้ ถึงจะแก้ผมก็ต้องเสียเวลาทิ้งรถไว้ให้เขาตั้ง 3 วัน + เสียอารมณ์ ก็บอกง่ายๆว่าเป็น ร้านดัง sponsor BMS แหละครับ

พิจารณาดูนะครับ สาวก BMW ทั้งหลาย

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
ถ้างาน แบบนี้ แล้วใส่ BM เสียดายรถมากอ่ะ... :'(

• **
พอจะไบ้ๆได้มั้ยครับ พอดีผมมี ปสก. เปลี่ยนพาทแล้วสีเพี้ยนเวลาออกแดดชัดเจนกับทางร้านในสปอนเซอเวปบีเอมs(แต่ไม่ซีเรียบเคลมประกันทำสีที่0แล้วกลับมาเหมือนเดิม) เลยอยากลองอีกร้านดูครับ 555 เมสเสจก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ trumpetx

สีขาว พอเอาไปทำสีกับงานพลาสติก สีมันจะเพี้ยนอยู่แล้วครับ ถ้าทำได้ก็ต้องผสมสีเก่งมาก

จากรถกำลังจะหล่อ โดนร้านแบบนี้ไป กลายเป็นไม่สวยเลย

ออฟไลน์ maggie

งานหยาบเกินอภัยครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

งานโดยทั่วไปหยาบมากครับ  เป็นผม ไม่ใส่ทุกชิ้น เอาเดิมๆแต่เนี้ยบๆ ดีกว่า  หรือไม่ก็กัดพันชุดแต่งแท้ๆไปเลย เข้ารูป ผิวเนียน เหนียว ไม่แตกง่าย

ออฟไลน์ kibrain

• **
บอกชื่อร้านมาเลยครับ ผมก็สาวกbmเหมือนกันจะได้ไม่หลงตกเป็นเหยื่อ

Diff carbon ผมไม่ได้ใส่แล้วครับ ใส่แต่ชุดแต่งซึ่งหลังจากแก้ไขคงไม่มีปัญหาอะไร

เด๋วDiff คงไปหาเจ้าอื่นแล้วหละครับถ้าจะติด 55555

ส่วนชื่อร้าน ผมinbox ไปบอกคนที่ถามละกันครับ

เพราะว่างานเขามาแบบน่าเกลียดก็จริง แต่เขาก็ยังแก้ไขให้ ไม่ได้บ่ายเบี่ยงจนน่าเกลียด ผมก็ขอให้โอกาสดูงานเขาหน่อย

• **
Diff carbon ผมไม่ได้ใส่แล้วครับ ใส่แต่ชุดแต่งซึ่งหลังจากแก้ไขคงไม่มีปัญหาอะไร

เด๋วDiff คงไปหาเจ้าอื่นแล้วหละครับถ้าจะติด 55555

ส่วนชื่อร้าน ผมinbox ไปบอกคนที่ถามละกันครับ

เพราะว่างานเขามาแบบน่าเกลียดก็จริง แต่เขาก็ยังแก้ไขให้ ไม่ได้บ่ายเบี่ยงจนน่าเกลียด ผมก็ขอให้โอกาสดูงานเขาหน่อย

ร้านเดียวกันเลยครับตอนทำพาทรอบคันสีไม่ตรงชัดเจน แต่ทำใจไว้แล้วคับ ไม่รู้เมสเสจผมไปถึงรึเปล่า 5555 ว

ความจริงไม่น่าทำใจเลยนะครับ เพราะเราเสียเงินซื้องาน (เสียเงินค่าทำสีต่างหากอีก!) งานก็ควรจะเป๊ะเหมือนเราออกไปทำสีเองใช่ไหมครับ

ผมไม่รู้ว่าโดนไปกี่คันแล้วเนี่ย เพราะดูแล้วเรื่องสีเพี้ยนนี่ น่าจะโดนกันหลายอยู่ เพราะฝีมือช่างที่ทำมานี่ คนละเฉดกะฝาถังที่เอาเป็นแบบเลยครับ

ส่วน Diff carbon ผมก็ว่าจะไปติดที่ใหม่ ที่เดียวกะที่คุณจะไปเหมือนกันครับ 55555 ความจริงร้านแต่ง BM มันก็มีไม่กี่ร้านอะเนอะ 555555

นี่ผมส่งรูปเพิ่มเติมให้ดูเล่นๆ หลังไมค์นะครับ ผมงงจริงๆว่าร้านมันกล้าทำงานแบบนี้ให้ผมจริงๆเหรอ คิดตอนนี้ยิ่งโมโหครับ เหมือนโดนดูถูก 555555

เขานัดรับรถวันจันทร์(เอาไปทำตั้ง5วัน) ถ้าผมยังรู้สึกไม่ดี ทั้งจากตัวร้าน หรือตัวงาน ผมคงโพสลงBMS หรือที่นี่ใหม่แหละครับ เพราะรับไม่ได้จริงๆกับงานรอบแรก

• **
ความจริงไม่น่าทำใจเลยนะครับ เพราะเราเสียเงินซื้องาน (เสียเงินค่าทำสีต่างหากอีก!) งานก็ควรจะเป๊ะเหมือนเราออกไปทำสีเองใช่ไหมครับ

ผมไม่รู้ว่าโดนไปกี่คันแล้วเนี่ย เพราะดูแล้วเรื่องสีเพี้ยนนี่ น่าจะโดนกันหลายอยู่ เพราะฝีมือช่างที่ทำมานี่ คนละเฉดกะฝาถังที่เอาเป็นแบบเลยครับ

ส่วน Diff carbon ผมก็ว่าจะไปติดที่ใหม่ ที่เดียวกะที่คุณจะไปเหมือนกันครับ 55555 ความจริงร้านแต่ง BM มันก็มีไม่กี่ร้านอะเนอะ 555555

นี่ผมส่งรูปเพิ่มเติมให้ดูเล่นๆ หลังไมค์นะครับ ผมงงจริงๆว่าร้านมันกล้าทำงานแบบนี้ให้ผมจริงๆเหรอ คิดตอนนี้ยิ่งโมโหครับ เหมือนโดนดูถูก 555555

เขานัดรับรถวันจันทร์(เอาไปทำตั้ง5วัน) ถ้าผมยังรู้สึกไม่ดี ทั้งจากตัวร้าน หรือตัวงาน ผมคงโพสลงBMS หรือที่นี่ใหม่แหละครับ เพราะรับไม่ได้จริงๆกับงานรอบแรก

คิดไปคิดมาตอนนี้ก้เริ่มจะคิดละครับ 5555555 เพราะกันชนหลังผมยังไม่ได้ทำสีใหม่ (กันชนหน้าเคลมประกันทำสีที่ศูนย์ไปรอบนึงสีตรงเป๊ะ!)
คือผมว่าบางอันที่ทำให้ผมมันไม่ค่อยเนียนแล้วนะ เจอของคุณเข้าไป ผมนี่บอกเลย ผมดีกว่าเยอะ55555(แซวๆนะครับ)
ตอนติดลิ้นหน้าคาร์บอนผมก็ยืนดูอยู่ คือใช้สว่างไฟฟ้าขันน๊อตเข้าไปแต่มีอยู่ตัวนึง ใส่น๊อตเอียงพอขันเข้าไปเหมือนเจาะรูกันชน เศษกันชนร่วงลงมาผมนี่แอบเซ็งนิดๆครับ :'( :'(

วันนี้ไปรับรถมาแล้วครับ ก็ขอโพสข้อสรุปไว้ เผื่อใครจะยังอ่านอยุ่นะครับ เป็นข้อมูล

- diffuser ผมไม่เอาแล้ว ใช้เป็นทรงติดรถปกติแทน

- พวกส่วนเกินพลาสติก + fitting ต่างๆ เขาก็แก้ไขให้ แต่เอาจริงๆ ก็ยังไม่เนียนครับ ผมว่าให้ท่านๆลองเดินวนๆดู ท่านดูออกกันแน่ว่าของก๊อป เพราะมันไม่เรียบเสมอรถ
(แต่เอาจริง ของก๊อปรถญี่ปุ่นนี่ เนียนทั้งนั้นนะ ทำไมของผมมันเป็นงี้ 5555)

-ส่วนเรื่องที่แปลกที่สุดและเซ็งมากคือ เขาแก้สีเพี้ยน ด้วยการลอกแล็กเกอร์รถผมออกครับ!!!! ตรงส่วนบังโคลนหน้าหลัง(ส่วนที่ต่อเนื่องกับกันชนที่เพี้ยนนั้นอะแหละ) ตอนแรกผมโมโหมาก เพราะว่า สีรถผมดีๆ ไม่เคยทำสี แต่เขาดันไปขัดแล็กเกอร์ออกแล้วพ่นใหม่ (แลกเกอร์จะได้ไม่เหลืองเหมือนกันชนใหม่) ซึ่งผมได้โทรไปปรึกษาอู่ที่รุ้จักแล้ว เขาบอกบางอู่ก็ทำแบบนี้ ถ้าทำสีให้ไม่เพี้ยนไม่ได้ ผมก็เลยพออุ่นใจหน่อยว่า มันไม่ใช่เรื่องผิดเพี้ยนไรมากนัก (แต่ก็อีกอะ อู่ที่โทรไปบอกว่า อู่เขาไม่เคยทำแบบนี้นะ แปลว่า คือจะทำสีกันชนอย่างเดียวให้ไม่เพี้ยนมันก็ทำได้ แต่ไอร้าน BMOPTION นี่ดันทำไม่ได้ เลยต้องมายุ่งกะตัวถังรถผมแทน!

พอวันนี้ผมไปล้างรถมา ดูดีๆ (มองจากด้านข้าง) ประตูมันเพี้ยนครับ!(ตามที่คิดไว้แหละ) เพราะว่า เขาไปลอกแลกเก้อบังโคลนหน้า+หลังแล้ว แต่ประตูไม่ได้ทำอยู่ชิ้นเดียวมันเลยเพี้ยน..... แต่เด๋วกลางวันจะดูอีกทีว่าเพี้ยนมากจนเกินรับได้ไหม T___________T

วิบากกรรมจริงๆครับ มาทำร้านนี้

อันนี้บอกไว้เป็นข้อมูลนะครับผมเดาเอาเอง....ว่า ถ้าเขานัดท่านไปทำรถตอนเช้าแล้วรับค่ำเนี่ย....แปลว่าเขาเอารถท่านไปเปิดชั้นแล้กเก้อ เพื่อให้สีมันเนียนเท่ากันชนครับ

เพราะจริงๆแล้ว ใส่กันชนครึ่งชมก็เสร็จครับ มันแค่ขันน็อตเท่านั้นเอง แต่เขาเอารถเราไปทั้งวัน ก็ไปทำแบบนี้หละครับ (เพราะกันชนเขาขอทำสีล่วงหน้าไปแล้ว4วัน)

ดูตามรูปนะครับ เขาเว้นชายบังโคลนหลังไว้ลอกแล้กเก้อครับ(อู่เป็นคนบอกเอง) ส่วนข้างหน้าก็เหมือนกันครับ แต่ถ่ายไม่ติด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2014, 00:31:08 โดย rokrok »

ออฟไลน์ trumpetx

เซงแทน ไปทำที่ตัวถังรถ เซงๆๆ

โหดไหมหละครับร้านนี้ 555555 ปลงครับ