ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจซื้อรถมือสองแล้ว อยากทราบข้อดี ข้อเสียครับ  (อ่าน 16695 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarachai

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทุก ๆ ท่านที่เป็นสมาชิก Headlightmag นี่เป็นการตัดสินใจครั้งใหญ่และสำคัญมากกับผมที่จะมีรถยนต์เป็นของตัวเองหลังจากที่ใช้ของแม่ผมมานานแล้ว คือว่าลุงผมทำเต้นท์รถมือสอง แต่เป็นพวกรถบรรทุก 6 ล้อ 10 ล้อ ประมาณนั้นครับ แล้วเขาบอกว่ามีรถยี่ห้อ Toyota Sport Cruiser 4WD 4 Speed Automatic 4 ประตู ปี 2002 เป็นเครื่อง D4D 3000 CC ที่ไปรับซื้อมากะว่าจะไว้แลกกับคนที่ทำเต้นท์รถเล็ก แต่ผมสนใจเขาเลยเสนอขายให้ผมมาแบบถูก ๆ ผมจึงอยากจะทราบว่า
1. พวกอุปกรณ์หรืออะไหล่อะไรบ้างที่เสียง่าย และพอจะประมาณราคาอะไหล่หรืออุปกรณ์พวกนั้นได้ไหม
2. อัตราสิ้นเปลืองของรถรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้าง
3. ข้อดีของรถรุ่นนี้มีอะไรบ้าง
4. ข้อเสียของรถรุ่นนี้มีอะไรบ้าง
เพราะนี่เป็น Toyota คันแรกที่จะเอามาใช้ชีวิตด้วย เลยไม่รู้เรื่องอะไรเลย เพราะที่บ้านจงรักภักดีกับ Nissan มาตลอด
ยังไงก็ขอความกรุณาด้วยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
1. พวกอุปกรณ์หรืออะไหล่อะไรบ้างที่เสียง่าย และพอจะประมาณราคาอะไหล่หรืออุปกรณ์พวกนั้นได้ไหม
     - ไม่ค่อยมีอะไรเสียนักครับ ราคาอะไหล่ไม่แพง
2. อัตราสิ้นเปลืองของรถรุ่นนี้เป็นอย่างไรบ้าง
     - เข้าขั้นซดเลยหล่ะครับ
3. ข้อดีของรถรุ่นนี้มีอะไรบ้าง
     - อึด ถึก ทน ซ่อมง่าย อะไหล่ไม่แพง ทรงรถผมว่าสวย
4. ข้อเสียของรถรุ่นนี้มีอะไรบ้าง
     - อืด ซด ภาษีแพง เด้งนั่งไม่สบาย ไม่แน่ในตัวเกียร์ออโต้ว่าทนรึเปล่าแล้วยังขับ 4 อีก

ไม่ทราบว่าได้ราคาที่เท่าไหร่ครับ ถ้าสภาพดีราคาไม่แพงก็น่าเล่นครับแต่ต้องทำใจเรื่องค่าน้ำมันกันหน่อย เผลอๆซดต่ำกว่า 10 โลลิตรลงไปเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
ถ้าไม่เน้น ขนของ ไปพวกเก๋ง ดีกว่าไหมครับ

กินน้ำมันต่างกันเยอะ  หรือ จขกท. ต้องขนของเยอะ ครับ อยากทราบ ว่าชีวิตประจำวันต้องการใช้รถแบบไหนบ้าง

• **
     - ไม่ค่อยมีอะไรเสียนักครับ ราคาอะไหล่ไม่แพง
     - เข้าขั้นซดเลยหล่ะครับ
     - อึด ถึก ทน ซ่อมง่าย อะไหล่ไม่แพง ทรงรถผมว่าสวย
     - อืด ซด ภาษีแพง เด้งนั่งไม่สบาย ไม่แน่ในตัวเกียร์ออโต้ว่าทนรึเปล่าแล้วยังขับ 4 อีก

ไม่ทราบว่าได้ราคาที่เท่าไหร่ครับ ถ้าสภาพดีราคาไม่แพงก็น่าเล่นครับแต่ต้องทำใจเรื่องค่าน้ำมันกันหน่อย เผลอๆซดต่ำกว่า 10 โลลิตรลงไปเยอะ

ได้ที่ราคาประมาณ 2 แสนนิด ๆ ครับ แล้วลุงผมบอกว่าอะไรที่เสีย ๆ เขาจะเปลี่ยนให้เลย แบบว่ามารับรถปั๊บ เอาไปเติมน้ำมันไปใช้ได้เลยครับ

ถ้าไม่เน้น ขนของ ไปพวกเก๋ง ดีกว่าไหมครับ

กินน้ำมันต่างกันเยอะ  หรือ จขกท. ต้องขนของเยอะ ครับ อยากทราบ ว่าชีวิตประจำวันต้องการใช้รถแบบไหนบ้าง
ก็ขนของพอสมควรครับ แล้วก็ใช้ในต่างจังหวัดซึ่งทางทุรกันดารพอสมควร ตอนแรกก็อยากได้เก๋งมือสองเนี่ยแหละครับ ตอพอนึกสภาพแถวบ้านตัวเองแล้ว เลยตัดใจมาเป็นรถกระบะครับ

• **
ลืมบอกไปครับว่า ชีวิตประจำวันขับรถทางไกลครับ และไปถิ่นทุรกันดารบ่อย ขนของเยอะ ขนคนเยอะ วัน ๆ นึงคงวิ่งไม่ต่ำกว่า 100 กิโลแน่ ๆ แต่ว่าเอามาใช้ไม่นานประมาณ 3-5 ปี ก็คงจะซื้อมือหนึ่งใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 09:22:27 โดย Pattarachai »

ออฟไลน์ HLRx

รุ่นนี้เป็นเครื่อง commonrail แล้วนะครับ ประหยัดน้ำมันระดับหนึ่งแล้วล่ะ ท่านที่ว่าซดน้ำมันนี่สับสนกับรุ่น kz 3000 หรือเปล่า
แต่จุดด้อยของ tiger โฉมนี้คือ ไม่เกาะถนนครับ ยิ่งเวลา ถนนเปียก ย่องได้ให้ย่องไปเถอะครับ

ไม่สับสนครับเพราะเป็นตัวขับ 4 แล้วยังเกียร์ออโต้อีกถึงเป็นเครื่อง D4D แล้วก็ยังซดพอสมควรทำใจไว้ได้เลยว่าต่ำกว่า 10 โลลิตร ขนของขนคนอีกตะหาก แต่ถ้าทางต่างจังหวัดแล้วก็หนทางไม่ค่อยดีก็นับว่าเหมาะครับราคาที่ได้มาก็นับว่าถูกนิดหน่อยราคากลางราวๆ 2.5 แสน ถ้าได้ต่ำกว่านี้และพร้อมใช้ก็ซื้อได้ครับ ถ้าให้ดีเปลี่ยนบรรดาของเหลวให้หมดเลยนะครับจะได้ไม่ต้องกังวลมาก

ถ้าวิ่งเยอะแล้วกังวลค่าน้ำมันก็ลองหาวีโก้โฉมแรกแคปตัวเตี้ยครับ แต่ราคาโดดมาหน่อยนะเพิ่มอีกแสนแต่ตอนขายต่อขายได้ราคาและง่ายกว่ากันเยอะใช้รถวันละ 100 โล ส่วนต่างค่าน้ำมันก็น่าจะมากกว่าค่าตัวที่เพิ่มขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
 ;)

รุ่นนี้ตอนสมัยก่อน เป็นรถรุ่นที่ผมชอบมากครับ แต่ราคาแพงมากในยุคนั้น เทียบ option ก็น้อยมาก

แต่ถ้าตอนนี้ ผมขอเครื่อง 2.5 D4D AT แบบอินโนว่า ดีกว่าครับ

ตัว 3.0 ขับ 4 AT กินพอตัวเลย ไม่ไหว :'(

ออฟไลน์ franky

• Full Member
น่าจะD4D รุ่นแรกเลยนะ ก็ออโต้น่าจะกินพอควรครับ

ออฟไลน์ TheWizard

• **
มายันว่า ซด พอควร ไม่เอาไปลองขับซักรอบ แล้วเติมน้ำมันดูละครับ ค่าน้ำมันมันเพิ่มตามระยะทางเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

พี่ใช้คันหนึ่ง  เดิม ๆ ตั้งแต่ซื้อ  ไม่ค่อยมีอะไรเสียง่าย ๆ  (แต่อายุเยอะแล้วก็พร้อมที่จะเสียได้)  หากวิ่งเรื่อย ๆ แปดสิบเก้าสิบ  ไม่เปลืองครับ  แต่ขึ้นร้อยสิบ  ตามข้างบนครับ....เหมาะสำหรับขับชิว ๆ  พี่เขาไม่เห็นอยากเปลี่ยนเลย  ยังคงชอบและใช้ประจำ  ...  ผมเคยขับบ้าง  ใครว่าปัด  ผมว่าดีกว่า ไอ้ม้ากระโดด กับฮีโร่ (ที่ผมเคยใช้จนเข็ดเขี้ยวกับ แบรนด์นี้)เยอะเลยนะครับ...

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มีคนใกล้ตัวใช้ในชีวิตประจำวันครับ ก็ไม่เห็นเขาบ่นเรื่องซดน้ำมันน่ะ คาดว่าก็คงอยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้ไม่มากมายเหมือนเครื่อง 3.0 ของไทเกอร์
ส่วนตัวมองรุ่นนี้ว่า ทั้งภายนอกภายในสวยสมส่วนครับ ดีไซน์ไม่ค่อยจะเก่าไปตามกาลเวลาตามสไตล์โตโยต้า หนากว่าวีโก้พอตัว กันชนหน้ายังเป็นเหล็กอีกชิ้นนึ่งอีก ไม่มีรถรุ่นใหม่ๆกันชนไฟเบอร์/พลาสติก แอบมาเสยมาขูดเวลาจอดหรอกครับ เรื่องการซ่อมบำรุงคงไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเพราะรุ่นนี้ก็ติดตลาดพอสมควร

ออฟไลน์ Mighty-X

รุ่นนี้ถือว่า OK ครับ
กินน้ำมันประมาณ 13 โล/ลิตร
แต่เครื่องยังเป็น D-4D ยุคเเรก เสียงค่อนข้างดังครับ ดังกว่า KZ อีก
ผมชอบรุ่นนี้มากกว่า VIGO ซะอีก
ตอนที่จะเปลี่ยนโฉมนี่รับไม่ได้กับสารร่างเจ้า VIGO จริงๆ

ช่วงล่างนิ่มกว่า VIGO เยอะเลย เด้งๆดึ๋งๆ
มี Airbag 1 ลูก / ABS ( Dragon Eyes Cab4 ไม่มีอะไรให้เลย แม้กระทั่งไล่ฝ้า )
เบาะหลังมีที่พักแขนให้ กว้างนั่งสบายกว่า Frontier / Ranger / Fighter

สภาพคันที่จขกท.แนบมาก็ถือว่าดีครับ
น่าจะไม่เคยทำสีมาก่อน สติ๊กเกอร์ยังแปะดีอยู่ ไม่โดนแปะใหม่(เพราะมันจะไม่อยู่ที่เดิม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 11:48:46 โดย Mighty-X »

ออฟไลน์ Sammy_

ผมขอคิดต่างนิดนึงนะครับ พอดีเห็นว่าที่บ้าน จขกท ใช้ Nissan ถ้าเป็นผม ผมคงออก Nissan Frontier D22 ตัวก่อน NAVARA D40 อะครับ
จากที่ผมขับมา Tiger D4D กับ Frontier D22 3.0ZDi และ 2.7TDi ผมชอบทางฝั่งของ Nissan มากกว่า เช่น การเก็บเสียงจากภายนอก เสียงเครื่องยนต์ และแรงสันสะเทือนจากเครื่องยนต์  D22 ทำได้ดีกว่า Tiger D4D การขับขี่ ช่วงล่าง D22 ก็ทำได้ดีกว่าอีกเช่นกัน ส่วนเรื่องการกินน้ำมัน ผมไม่ขอผู้ถึงแล้วกันนะครับ เพราะผมว่ามันพอๆกัน ส่วนเรื่องการซ่อมบำรุ่ง ผมว่าก็ไม่ต่างกันนะครับ ยังไงก็ลองพิจารณาดูนะครับผม แต่ถ้าท่านชอบ D4D มากกว่า เอาตามที่ตัวเองชอบนะครับ จบ ที่สุด!! และท่านจะมีความสุขที่สุดครับ

ออฟไลน์ Auto

ตอบประสาคนออฟโรด  4wd  น่ะครับ   จริงคำถามแบบนี้ท่านน่าจะไปถามที่เวป weekend จะได้คำตอบที่ดีกว่า  

รถรุ่นนี้กินน้ำมันปกติที่ 11-13  km/l  ไม่ได้มากมายอะไรกว่าตัว  Vigo ปัจจุบันหรอก เป็น D4D  รุ่นแรก เกียร์ออโตตัวนี้ไม่ได้รวนจุกจิกอะไรจัดว่าทนมาก  แต่ไม่ทนเท่ากับวีโก้ปัจจุบันเท่านั้นเอง   ท่านใช้งานไปเถอะไม่มีปัญหาอะไรหรอก      จัดเป็นรถที่คออฟโรดบ้านเราชื่นชอบมากกว่าวีโก้นะครับ    เพราะตัวถังไม่กว้างเกินไป พัฒนามาจากรุ่น LN    ราคารถมือ  2 มันก็ไม่น่าใช่ที่ 2.5 แสนนะ    ถ้าใช่รับรองตลาดปั่นป่วนอีกรอบเพราะอู่ยิ่งจับไปวางคานกันมากขึ้นอีก  เพราะเขานิยมซื้อรุ่นนี้มาวางคานมากกว่าวีโก้

อยากให้เจ้าของกระทู้อ่านลิ้งค์นี้ไปเรื่อย ๆ ตั้งแต่หน้าแรกจนจบ  แนวทางก่อนซื้อรถจนสุดท้ายมาจบด้วยรถ รุ่นนี้ที่ท่านกำลังจะเป็นเจ้าของอยู่      ท่านจะทราบเหตุผลว่าทำไมเขาจึงซื้อและคนอื่น ๆ แนะนำให้ซื้อ   ทั้งที่เป็นมือ 2    คนเล่นกลุ่มนี้เป็นเจ้าของ TOYOTA Landcruiser ทั้งนั้น   อีกทั้งคนซื้อรุ่นนี้ในกระทู้นี้ท่านมหาค๊อปเขาก็เป็นเจ้าของ Lexus 470    ท่านอ่านจนจบก็จะเข้าใจเหตุผลว่าทำไมคนมีเงิน 100 ล้าน ขึ้นไปนอกจากเขาเล่น Landcruiser  ทำไมเขาจึงเล่น LN  ตามมด้วย Toyota Sport Cruiser 4WD 4 Speed Automatic http://www.weekendhobby.com/landcruiser/webboard/question.asp?page=1&id=823

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เล่นรถมือสอง ควรเล่นปีใหม่ๆดีกว่า คุ้มกว่า
หลายๆด้าน
หลายปีเกินไป อัตราเสี่ยงซ่อมช่วงล่างบูทยางต่างๆ โชคสปิง

ออฟไลน์ Highway Star

ข้อดีคือทนทาน อะไหล่ไม่แพง ซื้อง่ายขายถูกตามสไตล์โตโยต้า เครื่องแรงดีใช้ได้ในยุคนั้นเท่ากับ1kzตัวก่อนแต่คงสู้พวกคอมมอนเรลยุคปัจจุบันไม่ได้ความประหยัดดีกว่า1kzเดิมก็นับว่าดีกว่าหลายเจ้าใน3000ยุคนั้นแต่ถ้าไปเทียบกับรถ2500ก็ยังถือว่ากินอยู่ดี เหมาะเอาไปทำออฟโรดตีนโตลุยป่าเพราะแรงบิดดีอัตราทดเกียร์ตีนต้นดีแถมไปวางคานก็ลุยดีกว่าวีโก้ ข้อเสียคือช่วงล่างกับเบรคแย่กว่าชาวบ้านครับตามสไตล์กระบะโตโยต้า

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
d4d ขับไปเรื่อยๆ ก็ไม่ซดนะ ถ้าเอามันส์ซดทุกคันแหละ

ออฟไลน์ pulsar

• **
เคยใช้รุ่นนี้อยู่ 9 ปีตั้งแต่ป้ายแดงจนขายไปเมื่อสองปีที่แล้ว เรื่องวิ่งคงสู้รถรุ่นใหม่ๆไม่ได้แต่ก็สมตัวเค้านะไม่อืดเท่าไหร่แค่ปลายเกิน 120 ไปแล้วจะตื้อนิดๆไม่ไหลแบบพวก vn turbo น้ำมันประมาณ 10-11 กม./ลิตร ขับในเมือง ตัวรถทนทานดีอะไหล่ไม่แพง แพงสุดที่เคยเปลี่ยนคือหม้อน้ำใบละหมื่นนิดๆแท้เบิกวรจักร(ราคาเมื่อ 4-5ปีที่แล้ว)  เรื่องการทรงตัวเปลี่ยนโช๊คกระบอกโตกว่าเดิมก็โอเคขึ้นมากแล้ว  น้ำมันเกียร์ออโต้ให้ใช้ T-IV ของโตโยต้าไม่เหมือนตัว d4d 2500 นะครับ รถใช้มาแสนแปดหมื่นกว่าโลเสียแต่ค่าบำรุงรักษาปกติไม่เคยต้องซ่อมหนักเลย (แพงสุดคือหม้อน้ำที่บอก) จัดว่าทนทานเล่นได้ครับ

• **
ขอขอบคุณทุก ๆ ความเห็นมาก ๆ ครับ แล้วผมจะเก็บไว้พิจารณาอีกครั้งหนึ่งครับ
 :)

ออฟไลน์ turbo_light

• Newbie
  • *
ยินดีด้วยค้าบ ใช้ให้เต็มที่ค้าบ สภาพดีเลย

ออฟไลน์ udis

ในตลาดมือสองตอนนี้มีตัวเลือกที่น่าสนใจเพียบครับ
เคยขับ เครื่องแรงดี แต่ช่วงล่างผมว่ายังไม่ค่อยถูกใจครับ
มือสองดูค่ายอื่นที่ไม่ใช่ Toyota บ้างก็ได้นะครับ ได้รถปีใหม่กว่าคร้บ

เพิ่งถามทางบ้านมา รุ่นนี้กินแต่ไม่มากนัก หาซื้อยากแต่ขายง่ายเป็นที่นิยมของทางฝั่งลาวมากถึงขั้นมานายหน้าหาซื้อเพื่อไปขายต่อทางนู้นกันเลยทีเดียว ได้ราคานี้ผมแนะนำให้จัดเลยครับอนาคตปล่อยเผลอๆได้ราคาเดิม