ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่าCruise Control with brake function ในBMW มันเป็นยังไง  (อ่าน 7743 ครั้ง)

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
เห็นbmw E90เป็นcruise controlธรรมดา  แต่F30เป็นcruise control with brake function (ครูสคอนโทรลพร้อมระบบเบรค)
อยากทราบว่ามันเป็นยังไงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: อยากถามว่าCruise Control with brake function ในBMW มันเป็นยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 16:07:33 »
http://www.motortrivia.com/section-movie/test-drive/0029-bmw-325i-sport/325iSport.pdf
E90 ก็บอกว่าเป็น ครูซคอนโทรลพร้อมระบบเบรคเหมือนกันนะครับ

แต่ก็ไม่รู้ว่ามันแปลว่าอะไร

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
Re: อยากถามว่าCruise Control with brake function ในBMW มันเป็นยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 16:10:25 »
เมืองไทยมีแต่ Cruise Control กับเบรคอัตีนโนมัติครับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 16:38:23 »
เวลา set ความเร็วลงมันจะเบรคให้ลดความเร็วอัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 16:53:01 »
เคยอ่านเจอว่า เวลาลงเขาแล้วความเร็วเกินกว่าที่ตั้ง Cruise ไว้ มันจะใช้เบรคช่วยครับ

ที่แน่ๆ ไม่ใช่ Radar Cruise Control ที่ปรับความเร็วตามคันหน้า และไม่ใช่ Autobrake

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 17:52:54 »
Cruise Control = ระบบควบคุมความเร็วคงที แบบพื้น ๆ ครับ

Cruise Control with Brake Function = ก็คือระบบคุมความเร็วแบบมีระบบเบรคมาช่วยด้วย เช่นเวลาลงเขาแล้วความเร็วมันเพิ่มขึ้นจน Engine Brake ไม่พอ ปั๊ม DSC จะทำงาน และเปิดวาวล์วให้มีการเบรคขึ้นเพื่อลดความเร็ว จะรู้สึกหน้าทิ้มนิด  ๆความเร็วตกลงนิดหน่อย

ACTIVE Cruise Control = ระบบ Cruise Control ที่มีการเบรคเพื่อรักษาระยะห่างกับรถคันหน้าให้ด้วย

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 16:42:05 »
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
อ่านแล้วพอจะเข้าใจระบบระดับหนึ่ง  ทำไมbmwไม่ทำAdaptive Cruiseหนอ

ถ้าท่านอื่นมีข้อมูลเพิ่มเติม เชิญได้เลยครับ :)

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 16:58:43 »
ก็นี่ไงครับ
ในเมื่อรถขายดีอยู่แล้ว ก็คงไม่มีความจำเป็นต้องเพิ่มoptionให้เป็นต้นทุน
ดูอย่างวอลโว่สิครับ อัดออฟชั่นมาเต็มที่

AuNaraKa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 17:03:09 »
อ่านแล้วพอจะเข้าใจระบบระดับหนึ่ง  ทำไมbmwไม่ทำAdaptive Cruiseหนอ

ถ้าท่านอื่นมีข้อมูลเพิ่มเติม เชิญได้เลยครับ :)

มีทำครับ แต่เมืองไทยไม่ได้ใส่มาให้แค่นั้น ใส่มาแค่นี้สาวก BMW ก็ชาบูจะแย่แล้ว ไม่รู้จะเพิมให้กำไรตัวเองลดทำไม

jaesz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 16:31:40 »

ใน 5xx F10 ก็มีมาให้นะครับ