ผู้เขียน หัวข้อ: ชั่วโมงนี้ งบ1ล้าน+ - มาสด้า3 กับ HRV ตัวท็อป เพื่อนๆเลือกคันไหน และเพราะอะไรคับ  (อ่าน 27636 ครั้ง)

ผมเชื่อว่าคนที่กำเงินอยู่1ล้านบาทตอนนี้ ทั้งผู้ที่เป็นสมาชิกและไม่ใช่สมาชิกเว็บ ต้องเข้ามาหาข้อมูลและลังเลระหว่าง
 HRV และ มาสด้า3 แน่ๆครับ

วัยรุ่นและคนหนุ่มเพิ่งเริ่มทำงาน ยังไง2คันนี้ต้องเป็นช้อยอยู่แล้วครับ 

ดังนั้นอยากให้เพื่อนๆช่วยกันวิเคราะห์ระหว่าง2คันนี้ ถ้าเป็นเพื่อนๆจะซื้อคันไหนครับ และเพราะอะไร

น่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่เข้ามาอ่านด้วยครับ

ออฟไลน์ Mr.Holic

• Newbie
  • *
อารมณ์นี้เลยครับตอนนี้ ลังเลมาก

mz3ไปลองเทสไดรฟ์มาแล้ว(จองแล้วเลยเหอะ) เลยว่าจะต้องไปลอง HRV ก่อนถึงจะตัดสินใจได้

แต่คร่าวๆคิดว่า mz3 น่าจะเด่นเรื่องของสมรรถนะและความมั่นใจในช่วงล่าง ส่วน HRV น่าจะได้เรื่อง option และความเอนกประสงค์กว่าครับ

เรื่องความสวยงามแล้วแต่มุมมอง แต่ส่วนตัวให้ mz3 นำไปครึ่งก้าวครับ

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
ผมว่าไปลองครับ HRV น่าจะมีดีกว่าเรื่องอเนกประสงค์อะครับ กะ ออฟชั่น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ดวงผมไม่ถูกกับฮอนด้าครับ
งานนี้ไปมาสด้า แต่ถ้าจะชอบรถยกสูงผมยอมกัดฟันจ่ายเพิ่มไปเอาcx5
ถ้าชอบรถเตี้ยแบบทั่วไปผมเอามาสด้าสาม
รึถ้าไม่ชอบมาสด้าผมยอมเอา ford ecosport ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เชื่อว่าการขับขี่ที่สนุกและสบาย สามารถหาได้จาก mazda3 ขับแล้วไม่เหนื่อย ไม่เมื่อยล้านัก ยังเทคะแนนให้มากกว่า option ที่จะได้รับจาก HR-V ที่ดูจะแพรวพราว การเลือกครั้งนี้เปรียนเสมือนผู้ชายชอบขับรถเป็นหลัก (ผมเอง) และภรรยาที่ชอบดูรถเป็นหลลัก (ภรรยาผมอง)   ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
Hrv น่าสนใจกว่าที่ขนาดและความได้เปรียบเรื่องของศูนย์บริการที่มากกว่า ขับsedan เบื่อๆมาลองใช้ crossover กระทัดรัดบ้างน่าจะดีนะมุมมองด้านคนขับดูสูงดีมองได้ไกลๆชอบครับ

ออฟไลน์ Buffy

HRV ครับ

สวยกว่า เอนกประสงค์กว่า

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
HRV แบบไม่ต้องคิดเลยครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
ถ้าเปนคนกลุ่มเดียวกันนะครับ คงต้องเปรียบเทียบกันระหว่าง หน้าตา. การขับขี่. Option

สำหรับผมนะ แหะๆ HRV สวยนะครับสวยแบบสาวญี่ปุ่น คิ๊กขุ ส่วนน้องสามนี่ผมว่าเค้าเปนลูกครึ่งญี่ปุ่นกะฝรั่ง สวยคนละแบบ

เรื่องการขับขี่ HRV ไม่เคยลองอ่ะ เคยแต่civic. เลยเปรียบเทียบแบบนี้ไปก่อน

ถามว่า jass กะ civic ใครขับดีกว่ากันื่ ผมว่าน่าจะ civic นะรถมันคนละคลาสนี่ แล้วเที่ยบcivic กะเจ้าสาม ผมว่าเจ้าสามดีกว่า

และคราวนี้เอาjassมายกให้สูงขึ้น เออมันจะขับเปนยังไง ต้องไปลองที่ศูนย์กันนะครับถึงจะรู้

มาเรื่องoption HRV น้องเค้าจัดเต็มมากๆ. พี่ๆอย่างcrv civic ยังอายเลย แต่ถ้ามองเปนจุดๆที่สำคัญท่่คนเค้ามองกัน

อย่างเรื่อง airbag ผมว่าเสมอกัน ว่าเรื่องระบบ VSC ABS EBD TRC. ก็มีเหมือนกัน แต่พวกแบบไฮๆ พาโนรามิครูฟ

เจ้าสามนี่ซันรูฟยังไม่มีเลย.  ผมว่าถ้าคนเลือกoption ไป HRV แน่ๆ แต่เพิ่มตังอีกนึดเอา crv ไปเลยไม่ดีกว่าเหรอ

แต่เอาcrvแล้ว มันขับสู้ cx5 ไม่ได้อ่ะ. แต่cx5 นั่งหลังไม่สบายเลยมันจะชันไปไหน.  เลือกอะไรดีล่ะเนี่ย สับสน

ออฟไลน์ beebokung

• Newbie
  • *
ถ้าวัดกันที่ตัวท็อปกะรองท็อป HRV คุ้มกว่าครับ

แต่ตัวล่าง M3 ครับ

ถ้าตัวล่างซัก 875000-885000 นะจะไม่โดนด่าว่าแพง

แต้ เห้อ คนด่าๆในเว็ปต่างๆเนี่ยจะให้ราคาเท่า อีโคสปอรต ก็มโนเกิน

ออฟไลน์ AkE

HRV ครับแต่ mazda 3 5dr ตอนนี้ผมก้ชอบมากคับ จิงๆตัวรถชอบพอกันแต่ที่เลือก honda เพราะเหตุผลด้านอื่นคับ

ออฟไลน์ Staples

มโนไปไม่ได้อะไ ต้องไปลอง  HRV ก่อนครับ อัตราเร่ง กับช่วงล่าง ประหยัดน้ำมันเป็นไง ค่อยาว่ากันอีกที

ออนไลน์ sk-non

ผมเลือก มาสด้า 3 เพราะเน้นการขับขี่ครับ

ถ้าเอาจ่ายเท่า HRV ตัว top ผมเพิ่มนิดไป Mu X
Pajero ดีกว่า

เพิ่มอีก 1.3 แสน ก็ได้ crv แล้วนะ  ;D

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
ตัดสินใจโคตรง่ายเลยครับ

ถ้าต้องการรถเก๋งก็  Mazda 3

ถ้าต้องการ Suv เล็ก ก็ HRV

แต่ส่วนตัวล้านนึงผมเก็บไว้รอไปสู่ขอ FORD EV เพราะเพิ่มเงินผ่อนต่อเดือนอีกหน่อยก็ได้แล้ว

แถมกว้างขวางกว่าทั้งสองคันมาก
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมเพิ่มตังอีกนิด ไป subaru xv ดีกว่าครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
HRV สิครับ
แต่เจ้ารุ่นนี้ใครจะซื้อตัวรองกัน ถูกกว่าตัว topแค่70,000
แต่ออพชั่นที่ได้แค่หลังคากระจกกับถุงลมและม่านถุงลมก็คุ้มเกิน 70,000 แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AT

ผมเป็นคนไม่ชอบกลิ่นภายในห้องโดยสาร ของฮอนด้าครับ มันเหม็นยังไงไม่รู้ นั่งแล้วเวียนหัว เป็นกันทุกรุ่นเลย
ใจเลยตัดฮอนด้าออกเลย ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2014, 08:32:17 โดย apisit_aos »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
รอเทียบ cx3 ครับ ถ้าจะให้ตรงรุ่นกันจริงๆ แต่ถ้าให้เลือก ผมชอบขับคงกา mz3 ครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าเลือก seadan เลือก 3 seadan ตัวท๊อป
แต่ถ้าเลือก 5 ประตู หรือ ซื้อให้แฟนขับ ไป HRV แบบไม่ต้องคิดเลย

แต่เดี๋ยวนี้ชอบรถ 5 ประตูมากกว่า ใช้งานได้หลากหลายดี จัด HRV ครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

;D ;D

Option จัดเต็มมาก HR-V แต่ราคานี้ ผมกลั้นใจไปหา CR-V หรือ CX-5 ดีกว่าครับ...

จะเอามาเทียบกันคิดๆดูแล้ว ต้องดูที่การใช้งานหลักๆ แต่ถ้าเป็นผม คงต้อง Mazda 3 ละครับ เพราะ เหตุผลส่วนตัว ที่หลงรักอารมณ์ แบบ Zoom Zoom มากกว่าเห๊ะๆ แต่ที่จริง เราก็ไม่ได้ ไป test HR-V เรื่องอัตราเร่งการใช้งานเท่าไหร่ แต่ถ้ามโน ตอนนี้คง Mazda 3 ครับผม  ;D ;D

ปล..รอ ดู CX-3 ด้วยกีกว่าครับ ^^

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถมันคนละแนว  อีกคัน เตี้ย อีกคันสูงกว่า 

แต่เท่าที่ดูจากรุป hrv ภายในน่าจะกว้างขวางกว่า  m3 อยู่เยอะ

;D ;D ;D ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก HRV ครับท่าน     ;D ;D ;D

จอง HRV เลยมั้ย ?? 

แต่...  เดี๋ยวก่อน   รอดู CX3 อีกทีละกัน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AT

รถมันคนละแนว  อีกคัน เตี้ย อีกคันสูงกว่า 

แต่เท่าที่ดูจากรุป hrv ภายในน่าจะกว้างขวางกว่า  m3 อยู่เยอะ

;D ;D ;D ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก HRV ครับท่าน     ;D ;D ;D

จอง HRV เลยมั้ย ?? 

แต่...  เดี๋ยวก่อน   รอดู CX3 อีกทีละกัน  ;D ;D ;D

ใช่ครับ ผมว่ายังไง CX3 ราคาคงต่ำกว่าแน่นอน ส่วนออฟชั่นหลังแต่ละค่ายจัดเต็มอยู่แล้ว
อาจมีเชอร์ไพร์เหมือน มาสด้า2 ก็....เป็น....ได้

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
ดวงผมไม่ถูกกับฮอนด้าครับ
งานนี้ไปมาสด้า แต่ถ้าจะชอบรถยกสูงผมยอมกัดฟันจ่ายเพิ่มไปเอาcx5
ถ้าชอบรถเตี้ยแบบทั่วไปผมเอามาสด้าสาม
รึถ้าไม่ชอบมาสด้าผมยอมเอา ford ecosport ดีกว่าครับ

หนีฮอนด้า เพราะศูนย์ และเพราะซีวีค มันห่วยได้ใจจริงๆ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ 5ume7h

HRV ครับ เพราะมี Side Airbag

ตัวท๊อป HRV มีถุงลม 6 ใบ Mazda 3 มี 4 ใบ

ออฟไลน์ bluefox101

ที่นาทีนี้ ให้เลือก 2 รุ่นนี้ ผมเลือก mazda 3 แบบไม่ลังเล
เพราะได้รับการพิสูจน์แล้วว่าสรรถนะและช่วงล่างดี

ส่วน HR-V ตอนนี้ยังเป็นแค่กระแส ยังต้องพิสูจน์ตัวเองอีก
ระยะนึง ยิ่งมาจาก แพลทฟอร์มรถที่เล็กกว่า ผมไม่คิดว่า
จะสามารถมาเทียบรุ่นกันได้กับ mazda3 นะ

ออฟไลน์ kenny523

ถ้าโครงสร้างรถเหมือน jass และ Freed ขอบาย เห็นขาดกลางลำคาตา

ออฟไลน์ raygun

np72

• บุคคลทั่วไป
ซื้อ mz3 มายังอยากได้เลย 55+

ถ้ายังไม่ซื้อคงเอา hr-v เพราะชอบรถสูงนิดๆ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

จะเอาสมรรถนะ หรือ จะเอาไลฟ์สไตล์

สมรรถนะ คงต้อง MZ3
ไลฟ์สไตล์ ก็ HRV

HRV = ช่วงล่างหลังเป็นคานบิด ยกมาจาก Jazz ซึ่งเป็นรถที่เซ็กเมนท์ต่ำกว่า MZ3
MZ3  = ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ เซ็ทมาแบบสปอร์ต

เครื่อง 1.8 VS 2.0

เกียร์ CVT VS Skyactive Automatics (ซึ่งฉลาดและขับสนุกดีทีเดียว)

ในแง่ของดีไซจน์ ความหลากหลายของการใช้งาน ความสะดวก และความสด HRV น่าจะเหนือกว่า

ในแง่ของความสวยงาม  เปรียบเทียบยาก แล้วแต่ตาใตรตามัน  ส่วนตัวคิดว่าสวยทั้งคู่ แต่คนละแบบ

การดูแลรักษา อะไหล่ ราคาขายต่อ คงเป็นของ HRV

คู่นี้แย่งตลาดกันเป็นเพราะราคาใกล้กัน แต่ตัวรถไม่ใช่คู่แข่งกันโดยตรง

คู่แข่ง HRV น่าจะเป็นพวก JUKE ECOSPORT and the upcoming Mazda CX-3 อะไรพวกนั้น