ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการย้ายทะเบียนรถ จากคัหนึ่งไปอีกคัน ต้องทำยังไงครับ เสียค่าใช้จ่ายเท่าไร  (อ่าน 6296 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
คือพอดีถอยรถป้ายแดงมาใหม่ครับ แต่ต้องการเอาทะเบียนของคันเก่ามาสวม ต้องทำยังไงบ้างครับ เเล้วเสียค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ ในการย้าย/สลับทะเบียน พอดีไม่เคยย้ายทะเบียนมาก่อนนะครับ ขอบคุณมากครับ ช่วยอธิบายเป็นstepก็ดีนะครับ ว่าต้องทำอันไหนก่อน ขออันไหนก่อนนะครับ ค่าใช้จ่ายในการขอ ในการย้ายด้วยนะครับ กลัวเซลล์เฉือดนิ่มนะครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
หากรถติดไฟแนนซ์ ฝากไฟแนนซ์ทำได้เลย ผมก็ให้เขาทำให้ เพราะเราไม่ต้องไปวุ่นวายยืมเล่ม ทำเอกสาร ไม่ต้องไปรอคิว ตอนนั้นผมจ่ายไป 5000 บาทครับ รวมค่าโอน ค่าดำเนินการทุกอย่างแล้ว เข้าใจว่า ไฟแนนซ์ เก็บเข้ากระเป๋า 2000+ นะ ไม่แน่ใจ แต่ผมไม่มีเวลา เลยยอมจ่าย

หากรถคุณเป็นป้ายแดง อีกคันเป็นป้ายขาว วิธี ก็คือต้องไปขอป่ายขาว สำหรับคันใหม่ก่อนครับ ให้เป็นขาวทั้งคู่ แล้วก็เอาเล่มไปสลับเลย จบครับ คุณจะได้ป้ายสี่เหลี่ยมแปะหน้ารถใบใหม่ เพราะตอนนี้จะระบุรถอย่างถูกต้องแล้ว แต่ป้ายทะเบียน ก็สลับเองเลยเมื่อย้ายเรียบร้อยที่ขนส่ง
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ som8833

• Newbie
  • *
......1. ถ้ารถติดไฟแนนท์ ให้แจ้งงานทะเบียนของบริษัท ว่า ต้องการสลับเลขทะเบียนรถและให้เขาเตรียมเอกสารสำหรับการเปลี่ยนเลข...ในใบมอบอำนาจจะบันทึกว่า ให้สลับเลขทะเบียนจากเดิม........เป็นเลข........
......2. ทางไฟแนนทืจะเรียกค่ามัดจำเล่มทะเบียนประมาณ 3000 บาท ถ้าสลับเลขแล้วสามารถนำเล่มทะเบียนพร้อมใบมัดจำขอเงินคืนได้ตามตกลง
......3. นำเอกสารมาดำเนินการที่ สำนักงานขนส่ง......
......4. เอกสารที่ต้องใช้ สำเนาบัตรประชาชน...เล่มทะเบียนตัวจริง......ใครไม่ไปต้องมอบอำนาจไปให้คนอื่นดำเนินการแทน
......5. ค่าใช้จ่าย คันละ 775 บาท
                       สลับกันไปมาระหว่าง 2 คัน = 775 + 775 = 1550 บาท

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับ รถไม่ติดไฟแนนซ์ครับ เพราะซื้อสด

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
......1. ถ้ารถติดไฟแนนท์ ให้แจ้งงานทะเบียนของบริษัท ว่า ต้องการสลับเลขทะเบียนรถและให้เขาเตรียมเอกสารสำหรับการเปลี่ยนเลข...ในใบมอบอำนาจจะบันทึกว่า ให้สลับเลขทะเบียนจากเดิม........เป็นเลข........
......2. ทางไฟแนนทืจะเรียกค่ามัดจำเล่มทะเบียนประมาณ 3000 บาท ถ้าสลับเลขแล้วสามารถนำเล่มทะเบียนพร้อมใบมัดจำขอเงินคืนได้ตามตกลง
......3. นำเอกสารมาดำเนินการที่ สำนักงานขนส่ง......
......4. เอกสารที่ต้องใช้ สำเนาบัตรประชาชน...เล่มทะเบียนตัวจริง......ใครไม่ไปต้องมอบอำนาจไปให้คนอื่นดำเนินการแทน
......5. ค่าใช้จ่าย คันละ 775 บาท
                       สลับกันไปมาระหว่าง 2 คัน = 775 + 775 = 1550 บาท

ขอบคุณครับ