ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม็กแต่ง เวลาเปลี่ยนยาง ถอดล้อมีปัญหากันบ้างหรือเปล่าครับ  (อ่าน 9596 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สวัสดีครับ ที่มาตั้งกระทู้ขึ้นหัวคำถามแบบนี้ไม่ใช่อะไรนะครับ ^^

แค่อยากแชร์ไอเดียกับพี่ๆ ว่า รถที่เปลี่ยนล้อแต่งต่างๆ เวลาเปลี่ยนล้อ ถอดล้อ ถอดยางมีปัญหากันบ้างหรือเปล่าครับ เช่น สีดระเทาะ ล้อถลอก ประมาณนี้

สาเหตุที่ตั้งกระทู้นี้ เนื่องจากเมื่อเช้า ผมได้นำรถไปเปลี่ยนผ้าเบรค ซึ่งการเปลี่ยนแน่นอนว่าต้องมีการถอดล้อ

เริ่มจาก....

ล้อแรก - หลังจากช่างถอดล้อออกมา ผมได้สังเกตเห็น สีกระเทาะบริเวณรูใส่น็อต (ขอบๆ รูครับ) ซึ่งผมนั่งจ้องอยู่นานมากๆๆ จนช่างหันมาบอกว่า "ผมว่าแล้ว ว่าพี่ต้องมอง แต่มันเป็นรอยมาก่อนแล้วครับ"

ณ วินาทีนั้นผมคิดในใจว่า "เป็นมาก่อนบ้านแกซิ เพราะผมจะส่องไฟ ลูบล้อทุกเย็นหลังถึงบ้าน และดูล้อก่อนออกจากบ้านทุกเช้า

อ่ะ... ล้อแรกอ้างมาแบบนี่ ไม่เป็นไร ถึงรอยจะเยอะอยู่ แต่ก็ทำใจไว้ละ จากนั้นก็เดิมดู 3 ล้อที่ยังไม่ถอดออกจากตัวรถ

สภาพ 100% ทั้ง 3 ล้อครับ แต่กลังจากช่างถอดล้อที่เหลือก็เป็นดังนี้

ล้อที่สอง สาม และสี่- เป็นรอยรูถอดน็อตเช่นเดิม

แต่ทว่ามีรอยเพิ่มมาคือ สีกระเทาะที่ขอบล้อเลยครับสำหรับวงซ้ายหลัง (ผมไปคุยโทรศัพท์อยู่ เดินมาดูอีกทีล้อใส่กลับละ และอย่างที่คาด เป็นรอยเต็มๆ กระเทาะเหมือน M&M เวลาน้ำตาลเคลือบหลุดเลยครับ

ผมเลยอยากสอบถามพี่ๆ ว่า ล้อที่ทำสีมาเนี่ยมันจะสีหลุดง่ายขนาดนี้เลยหรือ? (ผมทำจากร้าน AMW เสียไป 17,000 แหนะ รวมค่าดัดคด และดุ้ง)

มานั่งคิดๆ ดู ถ้าเสียค่าทำสี ซ่อมล้อขนาดนี้ เปลี่ยนล้อใหม่เลยดีกว่าไหม ถ้าการทำสีมันจะห่วยขนาดนี้

หรือพี่ๆ คิดว่า สาเกตุของสีกระเทาะที่รูน็อต และขอบล้อมาจากความสะเพร่าของช่างล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
อืมมม  ผมเปลี่ยนล้อทุกคันนะ แล้วที่ผ่านมา ยังไม่เคยเจอ แต่ส่วนใหญ่ผมยังไม่เคยทำสีล้อ และล้อส่วนใหญ่ก็สีเงินธรรมดา

มีคันล่าสุด สีเทาเข้มด้าน รอดูเปลี่ยนยางครั้งต่อไป จะมีอะไรมั้ย เคยหวั่นๆ เหมือนกัน

เวลาเปลี่ยนยาง ที่ผ่านมา ผมเลือกร้านที่ใหญ่ และดูไว้ใจได้ มากกว่าเลือกที่ราคาครับ เลยยังไม่เจอปัญหาครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ udis

ช่างนะครับ จากประสบการณ์ เปลี่ยนยางที่ร้าน Cockpit ไม่ได้รอยแถมมา เหมือนร้านที่ถูกกว่า ล้ออันเดิมนะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ GoatGoat

ผมว่าอยู่ที่ร้านนะครับ
ผมล้อสีทองไหม้ เปลี่ยนล้อไม่เคยเป็นรอยที่รูนะครับ แต่เปลี่ยนยางที่รอยมาที่ขอบเลย :'(

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
จากลอยน่าจะเป็นทีช่างไม่ระวัง ด้วย ช่างอาจจะใช้ บ๊อกขันล้อทีขอบหนาไปไม่ได้มาตรฐาน
+ ล้อเคยทำสีมา อะไรไปกระแทกสีอาจหลุดได้ ก็จะต้องไปทำสีใหม่บ่อยๆๆ เรื่องปกติครับ

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
ถ้าเป็นร้านที่ทำรถแต่ง เวลาถอดล้อเค้าจะเอากระดาษ นสพ รองก่อนด้วยนะครับ เพื่อป้องกันรอย

ล้อแต่งบางรุ่น รูน็อตมันเล็กครับ แทบพอดีกับน๊อตเลย เลยอาจมีรอยจากการถอดบ้างครับ ต้องทำใจ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เกิดจากทั้งสองอย่างและครับ

1. ช่างไม่ระวัง  อันนี้แล้วแต่ช่าง แล้วแต่ร้าน ตาดีได้ตาร้ายเสีย
2. ล้อซ่อมสีมาจะเปราะบางกว่าล้อที่ทำสีมาจากโรงงานเพราะล้อทำสีมาจากโรงงาน กระบานการต่างๆสะอาดกว่า สีติดแน่นกว่า มีการเอาสีไปอบให้แข็งแรง  ล้อซ่อมกระบวนการซ่อมมักไม่ถึงมาตรฐาน

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
เป็นกับร้านแน่เลยครับ ผมเอารถไปเปลี่ยนยางเป็นรอยตรงขอบแม็กยังกะไปเบียดฟุตบาท ทั้งที่ไม่เคยเอาไปเบียดฟุตบาท หรือไปเฉี่ยวอะไรเลย

ออฟไลน์ Devil13

ผมล้อเก่าญี่ปุ่น เปลี่ยนยางก็แล้ว ปะเแบบสตีมเย็นก็แล้ว ตั้งศูนย์ถ่วงก็แล้ว ยังไม่เป็นรอนที่รูน็อตเลยครับ
แต่เป้นรอบที่ขอบ สำหรับผมทำใจแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ maggie

งานนี้ผมว่าช่าง ชุ่ยมากครับ รถที่บ้านผมล้อที่ไม่เคยทำสีปกติจะเป็นรอยยากมากแต่ก็มีรอยบ้าง แต่คันที่ล้อซ่อมสีมาแล้วรอยจะเกิดง่ายเหมือนว่าตุณภาพการเคลือบผิวมันจะสู้ของเดิมจากโรงงานไม่ได้ แต่ถึงยังไงก็ไม่เคยมีคันไหนมีรอยมากแบบขอ จขกท นะครับ ผมนี่เครียดแทนเลย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมว่าอยู่ที่ร้านครับ ผมทำสีล้อมา ดำโครม เอาไปใส่กับอู่แถวบ้าน ทำงานดีมากครับ หารอยไม่เจอเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Nioka

จากประสพการณ์ตรงล้อทำสีมาหลายครั้ง บอกเลยครับ ไม่ต้องไปร้านยาง แค่วิ่งสีก็มีโอกาสหลุดแล้ว คิดดูล้อนะครับ โดนทั้งหินดินทรายลมสารพัดเลย

บางทีวิ่งเฉยๆ อาจจะไม่หลุดแต่พอไปร้านมันโดนกระแทกนิดเดียวก็หลุดแล้วทำใจเหอะครับ

แต่ถ้าล้อมือ 1 ไม่เคยผ่านการทำสีแล้วเป็นแบบนี้โวยทั้งร้านแล้วก็คนขายแมกให้ด้วย2ที่เลย

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่สละเวลาแบ่งปันความคิดเห็นนะครับ

ตอนนี้ปลงแล้วครับ เพราะเมื่อวานถอดเปลี่ยนยางไปวงนึง พึ่งมาเห็น ขอบเป็นรอยหมดเลยครับ

;D คิดซะว่ารถมีเราต้องใช้เนอะ โฮะๆ

งานนี้ผมว่าช่าง ชุ่ยมากครับ รถที่บ้านผมล้อที่ไม่เคยทำสีปกติจะเป็นรอยยากมากแต่ก็มีรอยบ้าง แต่คันที่ล้อซ่อมสีมาแล้วรอยจะเกิดง่ายเหมือนว่าตุณภาพการเคลือบผิวมันจะสู้ของเดิมจากโรงงานไม่ได้ แต่ถึงยังไงก็ไม่เคยมีคันไหนมีรอยมากแบบขอ จขกท นะครับ ผมนี่เครียดแทนเลย

วงอื่นรอยเยอะกว่านี้อีกครับ หุหุ คงพอละกับร้านยางร้านนี้ สมัยก่อนเคยเอารถไปทำพี่แกตั้งศูนย์ซะมั่วไปหมดเลย

ป.ล ร้านยางนี่คนละร้านกับร้านทำสีล้อนะครับ