ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงกระแทก ใต้ท้องรถ bmw f32  (อ่าน 5251 ครั้ง)

ออฟไลน์ nomana

• Newbie
  • *
เสียงกระแทก ใต้ท้องรถ bmw f32
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 18:24:59 »
สวัสดีครับ
พอดีขับรถประมาณ100km/h ขึ้นสะพานสั้นๆ(ข้ามคลอง)

ด้วยที่ไม่ระวังกับทางขึ้นไม่ชัน(ถ้าไม่สังเกตุอาจจะไม่รู้ว่าเป็นสะพาน)
แต่ขาลงมันชันมากๆ

แล้วที่รอยต่อระหว่างทางบนสะพานกับทางลาดมันมีลูกระนาดแคบๆแต่สูงระดับนึง(คาดว่าเป็นตอนแก้รอยแตกเก่า)
ด้วยความที่ไม่เห็นเลยขับทับอย่างแรง ได้ยินเสียงเหมือนใต้ท้องรถกระแทกพื้นดัง "กึก" เหมือนโดนส่วนแข็งของรถ
คิดว่าคงโดนซักที่แถวๆกลางถึงส่วนหน้า (แม็ก19)

เลยจอดรถดู ดูใต้ท้องอยุ่นาน (นอนเอาไฟส่องเลย) แต่ไม่เห็นรอยอะไรที่น่าจะทำเสียงได้ดังและเหมือนของแข็งกระแทกพื้นได้ มีแค่รอยจากพวกหินกระเด็นนิดหน่อย(เพ่ิงล้างรถเลยเห็นชัด)

ผมเลยไม่แน่ใจว่าเสียงที่ได้ยินมันคือเสียงอะไรครับ หรือมันโดนตัวถังจังๆแต่ไม่มีรอย หรือมาจากล้อ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: เสียงกระแทก ใต้ท้องรถ bmw f32
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 18:36:25 »
ไม่เคยขับ (แต่ขอเดา)  ก่อนอื่นคุณใช้โหมดสปอร์ตหรือเปล่าครับ......หากใช่  อาจจะไม่เป็นอะไรเลย เพียงแต่ชุดกันกระเทือนดีดตัวเองเพื่อหาที่ให้ล้อสัมผัสพื้น เมื่อไม่เจอพื้นเลยดีดแรงไป    ย้ำนะ  ...เดา...

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
Re: เสียงกระแทก ใต้ท้องรถ bmw f32
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 18:38:47 »
ไปร้านให้เขายกขึ้นดูใต้ท้องรถเลยครับ เสียค่ายกให้สัก 100

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 00:29:10 »
ความจริงข้างใต้มันน่าจะเป็นพลาสติกปิดมิดปะครับ

เท่าที่นึกไม่น่าจะมีไรดังแบบเหล็กได้นะครับ เพราะถ้ารถยุบเยอะหรืออะไรยังไง ก็ต้องเป็นเสียงพลาสติกครับ เพราะมันปิดมิดเลย

ออฟไลน์ nomana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 03:23:35 »
ความจริงข้างใต้มันน่าจะเป็นพลาสติกปิดมิดปะครับ

เท่าที่นึกไม่น่าจะมีไรดังแบบเหล็กได้นะครับ เพราะถ้ารถยุบเยอะหรืออะไรยังไง ก็ต้องเป็นเสียงพลาสติกครับ เพราะมันปิดมิดเลย

ผมคิดแบบนี้เหมือนกัน เลยงงว่าเสียงมันมาจากไหน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:30:57 »
แป้นรองยก ตรงชายข้าง รึเปล่าครับ ?