ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องรถ benz ในไทยกับต่างประเทศครับ  (อ่าน 9758 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ลองดูราคารถ benz มือสองที่ประเทศอเมริกา ราคาถูกกว่าไทยมากๆ w202 w210 ราคาตีเป็นเงินไทย มีตั้งแต่ 3หมื่นบาท จนถึง 6หมื่นบาท w220 กับ SL R129 ประมาณ 120,000บาท CLK W209 w211 ประมาณ 3แสน
 (แถมแต่ละรุ่นเป็นรุ่นสูงๆทั้งนั้น เช่น w211 w209 ก็ e320 ทั้งนั้น)
ถ้า 1ล้านกว่าบาท ได้พวก CLS 55 หรือ S55 w222  ปี 2014 ใหม่ๆเลย
เลยสงสัยราคาถูกแบบนี้ ถ้าไปขับที่ต่างประเทศคุณภาพจะสู้ในเมืองไทยได้หรือไม่ แต่คิดว่าภาพลักษณ์ที่นู้น benz คงไม่เหมือนบ้านเรา ครับ ได้ยินว่ารถนำเข้าจะคุณภาพงานดีกว่า รถผลิตในประเทศน่ะครับ

**แต่ยี่ห้ออื่นรถใหม่ หรือมือสอง ก็ราคาพอๆกับเมืองไทยนะครับ mirage sylphy เหมือนมือสองจะแพงกว่ามือสองเมืองไทยอีก สงสัยว่า ถ้ามี CLS 55 S55 ให้เลือกราคา 1.5 ล้าน มาเทียบกับซิลฟี่ 7แสน มันคงจะต่างกันมากตอนขับ หรือ mirage ราคา 4แสน ซื้อ clk w209 e320 ราคา3แสนได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 01:38:41 โดย pitydog »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องรถ benz ในไทยกับต่างประเทศครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 02:06:25 »
คุณภาพไม่ต่างกันครับ อาจจะมีสเป็กแตกต่างกันนิดหน่อย และไม่ได้ใช้บ้าราคาหลงวัตถุเหมือนบ้านเราแน่ครับ

ออฟไลน์ JIRATH

Re: สงสัยเรื่องรถ benz ในไทยกับต่างประเทศครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 02:17:28 »
หือ...

1 ล้านกว่าบาทได้ CLS 55, S55 ปี 2014 ???

ที่ไหนขายครับ จะไปซื้อเดี๋ยวนี้เลย เห็นมีแค่ CLS 63 ราคาก็ล่อไป 3 ล้านกว่าบาทแแล้วครับตีเป็นเงินไทย

เพื่อนใช้ W209 อยู่บ่นจะขายทิ้งอยู่ ซ่อมแพงมาก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 05:17:10 »
หือ...

1 ล้านกว่าบาทได้ CLS 55, S55 ปี 2014 ???

ที่ไหนขายครับ จะไปซื้อเดี๋ยวนี้เลย เห็นมีแค่ CLS 63 ราคาก็ล่อไป 3 ล้านกว่าบาทแแล้วครับตีเป็นเงินไทย

เพื่อนใช้ W209 อยู่บ่นจะขายทิ้งอยู่ ซ่อมแพงมาก
เห็นด้วยครับ
อย่างที่แคนาดารถจะแพงกว่าอเมริกาอยู่นิดหน่อย ล้านปลายๆเต็มที่ก็ได้แค่ c63amg ตัว w204 นะครับ
แน่นอนว่าราคารถเก่าแถบนี้ตกเร็วกว่าบ้านเรา เพราะค่าซ่อมมันแพง
แต่รถปี 2014 หรือต่อให้เป็น 2011 ก็ไม่ถูกขนาดนั้นหรอกครับ

ข้อดีของรถเบ้นซ์ บีเอ็ม ในต่างประเทศส่วนใหญ่คือออฟชั่นมาเต็มกว่า รวมถึงระบบขับสี่และเครื่องที่ใหญ่กว่าครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:07:27 »
They got powerful engines and cheaper price tags while quality built is also superior to our domestically-built one.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:11:29 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:27:06 »
ภาษีรถยนต์ของไทยตอนซื้อรถแพงกว่าครับ  + ค่าแรงซ่อมรถที่นู่นแพงกว่าที่ไทยเยอะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:11:54 »
ตอนออกจากศูนย์ รถบ้านเค้า บางรุ่นก็ถูกกกว่าบ้านเราเกินครึ่งแล้วครับ โดยเฉพาะพวกเครื่อง 6 สูบ ที่มีแรงม้าเกิน 220

อย่าง 535i F10 ที่แคนาดา คิดเป็นเงินไทยก็ราวๆ 2 ล้านกลางๆ แต่เมืองไทยคง 8 ล้าน+- แพงเพราะภาษีล้วนๆ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:18:10 »
.
.
.
ราคามั่วเลยครับ ไม่มีทางถูกขนาดนี้สำหรับตัวปี 2014
แต่ราคารถที่ต่างประเทศจะตกมันก็ไม่แปลกครับ
เรพาะค่าซ่อมมันโหดมาก เอาไปซื้อรถใหม่คุ้มกว่า
ไหนจะภาษีรถอีก ยิ่งเก่ายิ่งแพง

อีกอย่าง MB กับ BM เป็น premium car
ในทุกๆตลาดทั่วโลกที่ไปขายครับ เพราะฉะนั้นภาพลักษณ์ไม่ต่างกัน
เพราะถ้า MB ถูกขนาดนี้ ลองไปเทียบกับยี่ห้ออื่นๆดูครับว่าเหลือเท่าไหร่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:33:13 »
ในต่างประเทศรถถูกแต่ค่าซ่อมยิ่งแพงกว่าบ้านเรา  ส่วนใหญ่เป็นรถยุโรปเขาทำไว้ทิ้งไม่ได้ทำไว้ซ่อม    อะไหล่ส่วนใหญ่หรือชิ้นส่วนรถมันทำจากวัสดุรีไซเคิ้ลได้ทั้งนั้น  ความทนทานก็สู้รถรุ่นเก่า ๆ ไม่ได้   ราคาขายมือ 2 แทบจะไม่เหลือให้ซื้อใช้ เป็นอะไหล่ยังดีกว่า

เมืองไทยจะต่างกัน ตรงที่ซื้อแพง ซ่อมแพง แต่ถูกกว่าค่าซ่อมในต่างประเทศ    ราคารถตกน้อยกว่าแต่ไม่น่าซื้อมือ 2 เพราะค่าซ่อม 20-30 ของราคารถก็ไม่น่าเล่นแล้ว

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 14:27:29 »
เห็นต่างประเทศจะไม่เรียกBenz เหมือนไทย

แต่เรียกMercedes ?

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:06:05 »
เรื่องภาพลักษณ์ ผมว่าคงต่ำกว่าในบ้านเราครับ

1. ฝรั่งเค้าก็ไม่ได้ตัดสินคนจากรถที่ขับเหมือนบ้านเราครับ โดยเฉพาะบ้านเรา มอง Benz เหนือกว่ายี่ห้อที่เป็นระดับ Super car / super luxury บางยี่ห้อด้วยซ้ำ
2. รถระดับ Premium มีราคาถูกกว่าเมืองไทย บวกกับรายได้ที่สูงกว่า จึงทำให้เป็นเจ้าของได้ง่ายกว่า
3. ในความรู้สึกผม ผมเห็น W212 ที่แคนาดา ผมรู้สึกเฉยๆ นะ ดูไม่ค่อยมี ออร่า เท่าไหร่ แต่พอเป็นบ้านเรา เอาแค่ Camry Hybrid ก็ดูหรูแล้วอะ

jaesz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:17:52 »
เรื่องภาพลักษณ์ ผมว่าคงต่ำกว่าในบ้านเราครับ

1. ฝรั่งเค้าก็ไม่ได้ตัดสินคนจากรถที่ขับเหมือนบ้านเราครับ โดยเฉพาะบ้านเรา มอง Benz เหนือกว่ายี่ห้อที่เป็นระดับ Super car / super luxury บางยี่ห้อด้วยซ้ำ
2. รถระดับ Premium มีราคาถูกกว่าเมืองไทย บวกกับรายได้ที่สูงกว่า จึงทำให้เป็นเจ้าของได้ง่ายกว่า
3. ในความรู้สึกผม ผมเห็น W212 ที่แคนาดา ผมรู้สึกเฉยๆ นะ ดูไม่ค่อยมี ออร่า เท่าไหร่ แต่พอเป็นบ้านเรา เอาแค่ Camry Hybrid ก็ดูหรูแล้วอะ

1. ฝรั่งก็คนครับ ตัดสินคนจากภาพลักษณ์รึเปล่า ? ก็แล้วแต่คนเหมือนกัน คนไทยก็มีทั้งที่เป็นแบบนั้นและไม่เป็นแบบนั้น ไม่มีประเทศไหนที่ระบบทุนนิยมเข้าไปอยู่ในประเทศแล้วไม่ตัดสินคนที่ภายนอกหรอกครับ ผมเคยไปงานแต่งงานในอเมริกาอยู่หลายงาน งานไหนมีจัดเลี้ยงที่บ้านบนเขาสวย ๆ ขับรถเก่า ๆ ไปจอดมันมองหัวจรดเท้าเลย พอขับรถสปอร์ตสองประตูขนาดไม่รู้จักยังเดินมาคุย หลายปีก่อนหัวหน้าที่ทำงานเก่าผม ส่งลูกเรียน Pepperdine ซื้อ Camry ให้ลูกใช้ ลูกโยนกุญแจคืน บอกขอ E46 Cabrio ป้ายแดง

2. ฝรั่งน่ะ รถ $30000 กับคนทำงาน office พื้น ๆ เขาก็ว่าแพงแล้ว คนไทยรถคันละ 9แสนซื้อกันเหมือนแจกฟรี คนที่ใช้รถ BMW, BENZ ก็ต้องมีรายได้ปีนึงมากกว่าค่าเฉลี่ยอยู่ครับ ไม่มีหรอกคนทำงาน Carl's junior, Jack in the box  หรือเป็นบัสบอยหาเลี้ยงตัวเองจะใช้บีเอ็มป้ายแดง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:23:58 โดย Jae »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:25:01 »
เห็นต่างประเทศจะไม่เรียกBenz เหมือนไทย

คนไทยเป็นคนเรียบง่ายครับ บางทีก็ง่ายจนเกินไป อะไรที่ชื่อยาวๆเค้าก็ย่อให้มันสั้นๆครับ

คงไม่มีใครพูดหรอกว่า เฮ้ยมันขับเมอร์ซีเดสหว่ะ

ผิดกับ......พวกอะไรที่เป็นวิชาการ ราชการ ชื่ออันไหนที่สั้นๆก็ทำให้มันยาวๆ ทำให้ดูดี นี่ละไทยแลนด์

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 17:56:30 »

คนไทยเป็นคนเรียบง่ายครับ บางทีก็ง่ายจนเกินไป อะไรที่ชื่อยาวๆเค้าก็ย่อให้มันสั้นๆครับ

คงไม่มีใครพูดหรอกว่า เฮ้ยมันขับเมอร์ซีเดสหว่ะ

ผิดกับ......พวกอะไรที่เป็นวิชาการ ราชการ ชื่ออันไหนที่สั้นๆก็ทำให้มันยาวๆ ทำให้ดูดี นี่ละไทยแลนด์

มีเรียกเบนซ์เหมือนกันครับ เป็นพวกแว้น ฮิปฮอป แปลได้ว่าบ้านเราก็พอกับเขา??

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 02:47:49 »

1. ไม่จริงเลยครับ จากประสบการณ์ส่วนตัว w212 coupe จอดหน้าโรงแรมได้ มาสด้า 3 จอดไม่ได้ครับ
ไม่เคยโดนตำรวจ pullover ด้วย ซึ่งผมเคยโดนกับมาสด้า
ผมว่าทั้งฝรั่งทั้งคนเอเชียก็มีคนที่ตัดสินคนอื่นจากภายนอกทั้งนั้นแหละครับ ไม่เกี่ยวหรอกว่าเป็นคนที่ไหน อยู่ที่ตัวบุคคลเองมากกว่าว่าจะมองอะไรยังไง

2. w212 e350 coupe ถอยใหม่จากโชวรูมออฟชั่นเต็มรวมภาษี ราคาเหยียบ $100000/3 ล้านนะครับ ค่าประกันแต่ละปีก็ไม่ใช่น้อยๆ ซึ่งราคานี้มันเกิน 2 เท่าของพวก camry นะครับ แน่นอนว่าเงินเดือนคนทำงานที่นี่เยอะกว่าบ้านเรา แต่ค่ากินค่าอยู่เขาก็ไม่น้อยนะครับ เช่าบ้าน+ค่าอาหาร+ค่าที่จอด ก็เหยียบเดือนละ $1000 แล้ว
แถมราคารถมือ 2 ลงน่ากลัวกว่าบ้านเราอีก
ถึงคนจะมีโอกาสเอื้อมถึงมากกว่าบ้านเรา แต่เท่าที่ผมรู้จักคนที่นี่เขามีวินัยในการใช้เงินมากกว่าบ้านเรานะ จะไม่ค่อยผ่อนของ หรือซื้ออะไรที่ไม่จำเป็น
ซึ่งผมไม่ได้ว่าคนไทยเป็นทุกคน แต่ก็เห็นหลายคนแล้วที่ยอมกินมาม่าเพื่อผ่อนเบ็นซ์ หรือผ่อนไม่จบโดนยึดก่อน

Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

jaesz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 13:33:58 »
.....

1. ไม่จริงเลยครับ จากประสบการณ์ส่วนตัว w212 coupe จอดหน้าโรงแรมได้ มาสด้า 3 จอดไม่ได้ครับ
ไม่เคยโดนตำรวจ pullover ด้วย ซึ่งผมเคยโดนกับมาสด้า
.......

เรื่องตำรวจเรียกให้จอดนี่ ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับรถครับ ทำผิดเขาเรียกหมดล่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 17:11:54 »

มีเรียกเบนซ์เหมือนกันครับ เป็นพวกแว้น ฮิปฮอป แปลได้ว่าบ้านเราก็พอกับเขา??

มันก็มีแต่เป็นส่วนน้อยหรือเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจ

แต่คนไทยมีสักคนมั้ยที่เรียก Benz ว่า Mercedes ลองคิดกลับกันดูครับ

MacH1

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 00:44:31 »

มันก็มีแต่เป็นส่วนน้อยหรือเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจ

แต่คนไทยมีสักคนมั้ยที่เรียก Benz ว่า Mercedes ลองคิดกลับกันดูครับ

Count me