ผู้เขียน หัวข้อ: 7 ที่นั่ง SUV, PPV หรือ MPV เลือกอะไรดี  (อ่าน 7901 ครั้ง)

ออฟไลน์ 8MR

• Newbie
  • *
7 ที่นั่ง SUV, PPV หรือ MPV เลือกอะไรดี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:47:31 »
ในงบ ล้านกว่า กับ new x-trail , รอดู new everest ก่อน หรือจะไป odyssey มือสอง ปี 2012 (รถญาติบอกจะขายต่อให้ วิ่งมา 33,000 กิโล)
1.new x-trail กลัวว่าเบาะแถวสาม จะนั่งไม่สบาย ใช้งานไม่ได้จริง
ื2.new everest ดูๆแล้วชอบมาก น่าจะกว้างขวางทั้งสามแถว แต่กลัวเรื่องความกระด้างเวลาขับขี่
3.odyssey มือสอง ขับ2 แต่ยังดูหรู premium MPV นิ่มนวล เบาะนั่งสบาย แต่ดูไม่ค่อยมีออฟชั่นอะไรเลย
รบกวนขอความคิดเห็นประกอบการตัดสินใจ ขอบคุณมากครับผม ^^

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Re: 7 ที่นั่ง SUV, PPV หรือ MPV เลือกอะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 08:59:23 »
ถ้ากลัว X-Trail แถว 3 นั่งไม่สบายก็รอ Everest ครับน่าจะนั่งสบายส่วน Odessey ปี 2012 ราคามันไม่ล้านต้นๆอะครับ มันล้านปลายๆเลย

อยากให้รอดู New Everest อะครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ MUK

Re: 7 ที่นั่ง SUV, PPV หรือ MPV เลือกอะไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:04:36 »
ุจริงๆสำหรับผมชอบ ody เพราะน่าจะนั่งสบายสุด แต่ไม่เอนกประสงค์เท่าไหร่ ผมชอบลุยๆสักนิด ผมรอ ฟอร์ด พี่โต แล้วผมค่อยตัดสอนใจ มือสองเรารู้จักรถ ถ้าได้ราคาแบบญาติๆก็น่าซื้อครับ แต่ผมอยากได้รถใหม่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:09:22 »
New Everest

สิ่งอำนวยสะดวก และระบบความภัย น่าจัดเต็มที่สุดในรถประเภทนี้ ถ้าชอบรอเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:10:08 »
เป็นผมรอ Everest ครับ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:11:42 »
ถ้าจะใช้แถวสามอย่างเป็นจริงเป็นจัง ต้อง MPV ครับ

ถ้าเป็น SUV แถวสาม ยังไงก็เป็นแค่ที่นั่งสำรอง
ปล.ผมว่า everest ไม่น่าจะกระด้างนะ....แต่จะรีบกลัวไปไหนละครับ รถยังไม่มาเลย

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:40:11 »
odysseyเลยครับเบาะแถว3นั่งสบายกว่าแน่ๆ แถมการประกอบก็ดีกว่าเพราะเป็นรถนอก

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:53:53 »
ถ้าเน้นเรื่องที่นั่ง ผมก็เชียร์ odyssey นะครับ
แต่ถ้สมีเหตผลอื่นด้วยลองดู everest ก่อนแล้วค่อยเทียบ จะได้ไม่เสียดายภายหลัง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:35:19 »
Odyssey 2012 ที่ว่านี่
มันเป็นตัวสี่ประตูธรรมดาที่ดูลู่ลมกว่าตัวก่อนๆมาก

แถว3 นั่งสบายสู้ space wagon ไม่ได้นะครับ
เด็กที่บ้านชอบ space wagon กว่า

แต่ไหนๆจะซื้อมือ2 แล้ว อยากให้นั่งสบายๆ ไม่ดูเป็นพวก estima หรือ alphard ครับ
หรือว่าญาติขายให้ถูกแบบน่าสนใจ

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 12:20:39 »
X-Trail ถ้าคนที่จะนั่งแถวที่3อายุมากกว่า10ขวบก็หมดสิทธิ์ครับ อย่าคาดหวังอะไรกับเบาะแถวที่3มากครับ ผมผิดหวังมาแล้ว😔

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 13:10:38 »
ไปลองขับ x-trail มาแล้ว เสียดายเบาะ 2 ตัวแถวที่ 3 ดูสวยงามดี แต่นั่งไม่ได้
ยกเว้นเด็กอนุบาลนั่งทั้งแถว 2 และ แถว 3 ถึงจะ ok  ....  ถ้าจะมีเบาะแถว 3 แล้ว
เป็นแบบนี้อย่ามีดีกว่า เสียดายอุปกรณ์ และวัสดุที่ทำเบาะจริงๆ

อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 14:20:33 »
Everest only

ออฟไลน์ 8MR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 15:51:22 »
เพิ่งไปดู x-trail มา สวยดีเหมือนกัน แต่เบาะแถวสามเล็กเกินไปจริงๆด้วย น่าเสียดาย
มือสอง ผบทบ.บอกตัดปัญหาตามมาภายหลัง คงไม่ได้เอา
ตอนนี้ตัดสินใจนั่งนับวันรอรีวิวทดลองขับ new everest ครับผม
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากครับ ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:16:56 »
รอดู Everest ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:31:07 »
  ถ้าคิดจะเลือกรถ 7 ที่นั่งและหวังจะใช้งานเบาะ 3 ให้สบายสูงที่สุดคาดหวังมาก   ให้ลืมตัวเลือก SUV PPV  ไปเลยเพราะรถกลุ่มนี้คงหาความสบายยาก      การออกแบบเบาะนั่งแถว 3 ถ้าทำให้พับเรียบเก็บได้ขนาดเบาะนั่งต้องเล็กลงและความสบายจะน้อยลงตามไปด้วย     รถกลุ่ม SUV  ถ้าคาดหวังความสบายแถว 3 คงมีเพียงรถกลุ่ม Landcruiser VX  ขึ้นไปถึงจะได้เพราะขนาดตัวรถใหญ่มาก นั่งสบายนิ่มนวลเพราะช่วงล่างต่างกันเยอะ     แต่ก็นั่นแหละปัจจัยด้านราคาก็ตามไปด้วย แพงขั้นเทพ

อีกทั้งถ้าจะหวังความสบายนุ่มนวลจากการนั่ง PPV  ไปรอ Ford  ผมว่าผิดหวังอีกเพราะรถสไตล์แบบนี้และยิ่งเป็นอย่างฟอร์ดช่วงล่างค่อนข้างแข็งไปตั้งแต่ไหนแต่ไรมาแล้วเพราะเซทมาทางุรกันดารแข็งแกร่งโดยเฉพาะ และรถตัวนี้ทำเป็นรถออฟโรดด้วย ลุยได้จริงไม่ใช่รถกะเทย  ถึงแม้จะเลือกรุ่น 2wd  หรือมี  2wd  มาให้เลือก  คนนั่งหลังบ่อย ๆ  จะสัมผัสความแข็งกระด้างรวมถึงเสียงที่เข้ามาจากด้านหลังได้ชัดเจน ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อย ๆ เน้นที่การนั่งตรงนี้ประจำผมก็ไม่แนะนำรถประเภทนี้อยู่ดี    คือต้องเข้าใจนะครับว่ารถพวกนี้มันคือรถตรวจการณ์ขับเคลื่อน 4 ล้อโดยธรรมชาติ   ถึงแม้จะเลือก 2wd แบบผิดธรรมชาติเข้ามาใช้งานฟิลลิ่งก็พาลแย่ลงกว่ารุ่น 4wd เข้าไปอีก

เพราะฉะนั้นตัวเลือกจขกท ถ้าเน้นการโดยสารโดยเฉพาะเน้นเบาะ 3 ไปหา Odyssey  Spada  อะไรทำนอนั้นหรือ Alphard  มันจะดีกว่าไปมองรถกลุ่มอื่น ๆ 

ออฟไลน์ 8MR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:48:18 »
ขอบคุณมากๆครับ ต้นเดือนเจอกัน Impact เมืองทอง ครับผม :D

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:53:11 »
Everest  แข็งกระด้างแน่ๆครับ

ถ้าชอบนุ่มๆ ต้อง MU-X อ่ะครับ

:)

ออฟไลน์ romeo2011

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 19:46:18 »
เป็นผมรอ Everest เพราะยังไม่มีใครได้นั่ง แต่ผมว่าเก็บเสียงดีกว่า mux แน่ เทียบจากเรนเจอร์ กับ ดีแมกใหม่  และผมคิดว่ามันน่าจะนุ่มกว่า mux  เพราะเห็นว่าช่วงล่างแบบใหม่ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังไม่มีใครได้สัมผัส แต่ค่อนข้างมั่นใจว่ารถน่าจะดีกว่า mux ทั้งความปลอดภัย + สมรรถนะ แต่เรื่องศูนย์บริการก็ตามสภาพ mux ดีกว่า

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 02:42:43 »
ถ้ารอได้รอเลย New Everest ผมว่า จบ
รอเถอะครับ เปนผม ผมจะรอ

ออฟไลน์ majam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 09:39:26 »
  xtrail  แถว 3 ไปลองนั่งมาแล้วครับ ผมสูง 176 จะบอกว่า พอนั่งได้ครับ เพราะ มันเลื่อนเบาะแถว2 ได้  แต่เข้าออกลำบากนิดนึงโดยเฉพาะ ถ้าคนตัวใหญ่ๆ   นั่งแบบไปกินข้าวแถวบ้าน 7 คน นี้แล้วไปคันเดียวกันนี้พอไหวนะ แต่ถ้า นั่งไปต จ ว 2-3 ชม นี้ ไม่น่าจะไหว  เทียบแล้ว คิดว่า นั่งสบายกว่า captiva  แต่ต้องปรับ เบาะ ดีๆ