ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาความเร็วปัดน้ำฝน ecoupe  (อ่าน 3709 ครั้ง)

ออฟไลน์ sit19329

• Newbie
  • *
ปัญหาความเร็วปัดน้ำฝน ecoupe
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 12:52:15 »
มีท่านใดเป็นบ้างครับบิดให้ปัดน้ำฝนเร็วสุดแล้ว แต่ก็ปัดน้ำฝนไม่ทันเวลาฝนตกหนักๆ
ถามเซลบอกว่าเร็วสุดแล้ว

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
Re: ปัญหาความเร็วปัดน้ำฝน ecoupe
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 13:26:34 »
เร็วสุดของมันสำหรับผมผมคิดว่าช้ากว่าพวกรถญี่ปุ่นครับ
คิดว่าจขทกคงต้องพึ่งพวกน้ำยาเคลือบกระจกแหละครับ ยิ่งตกหนักๆนี่แทบไม่ต้องปัดเลย ยกเว้นตามหลัง 10 ล้อ หรือกระบะยกสูง
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ปัญหาความเร็วปัดน้ำฝน ecoupe
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 13:48:38 »
ผมไม่ค่อยชอบเปิดที่ปัดน้ำฝน ยิ่งปัดเร็วๆยิ่งไม่ชอบ ผมว่ามันรำคาญสายตา เลยใช้วิธีปัดธรรมดา แล้วขับช้าลง

ทำให้ไม่รำคาญตา และปลอดภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 14:13:21 »
ถ้าเร็วสุดๆแล้วยังไม่พอ ก็คงต้องพึ่งน้ำยาเคลือบกระจกแล้วล่ะครับ หรือถ้าเคลือบอยู่แล้วยังไม่พอคงต้องขับช้าลง หรือจอดพักจะดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 15:39:16 »
ผมไม่ค่อยชอบเปิดที่ปัดน้ำฝน ยิ่งปัดเร็วๆยิ่งไม่ชอบ ผมว่ามันรำคาญสายตา เลยใช้วิธีปัดธรรมดา แล้วขับช้าลง

ทำให้ไม่รำคาญตา และปลอดภัยด้วยครับ

คิดเหมือนกันเลย  ยิ่งปัดเร็วยิ่งรำคาญ 

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 19:27:00 »

คิดเหมือนกันเลย  ยิ่งปัดเร็วยิ่งรำคาญ 

เป็นเหมือนกันเลยครับ ผมใช้แค่แบบหน่วงเอา จะเร็วหรือช้าก็ แล้วแค่ว่าตกมากน้อย  อาศัยเคลือบกระจกให้น้ำฝนมันเกาะเป็นเมล็ดเอา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 12:06:30 »
ขอบคุนทุกท่านครับ เด่วลองไปเคลือบกระจกดูว่าจะดีขึ้นมั้ย
แต่ผมขับช้ามากแล้วครับเพราะมองทางไม่เห็นเลย เจอตกแบบนี้2รอบแล้ว
รถญี่ปุ่นปัดเร็วกว่าจิงๆ อีกคันตกหนักๆไม่เคยมีปัญหาเลยยยย สงสัยที่ยุโรปเค้าฝนตกไม่หนักกัน555

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 16:26:31 »
มีท่านใดเป็นบ้างครับบิดให้ปัดน้ำฝนเร็วสุดแล้ว แต่ก็ปัดน้ำฝนไม่ทันเวลาฝนตกหนักๆ

ผมจำได้ว่า W212 ที่ปัดน้ำฝนจะเร็วตามความเร็วรถ + ปริมาณน้ำฝนครับ
อาจจะไม่ได้ Calibrate ค่าเริ่มต้นของเซนเซอร์ให้ถูกต้อง ลองปรึกษาช่างที่ศูนย์บริการ บอกให้ดูใน Xentry ให้ว่ามีเมนูในการตั้งความเร็วสัมพันธ์นี้รึเปล่า ผมไม่ได้เปิดดูนานละ แต่ค่อนข้างมั่นใจว่ามันเป็นทุกคันที่มี Rain sensor

*** หรือ รถไปติดฟิลม์หน้ามาก็มีผลกับ Light Sensor ที่จะเทียบแสง กับน้ำฝนด้วยนะครับ ลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2014, 16:29:43 โดย Jae »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 23:01:12 »

ผมจำได้ว่า W212 ที่ปัดน้ำฝนจะเร็วตามความเร็วรถ + ปริมาณน้ำฝนครับ
อาจจะไม่ได้ Calibrate ค่าเริ่มต้นของเซนเซอร์ให้ถูกต้อง ลองปรึกษาช่างที่ศูนย์บริการ บอกให้ดูใน Xentry ให้ว่ามีเมนูในการตั้งความเร็วสัมพันธ์นี้รึเปล่า ผมไม่ได้เปิดดูนานละ แต่ค่อนข้างมั่นใจว่ามันเป็นทุกคันที่มี Rain sensor

*** หรือ รถไปติดฟิลม์หน้ามาก็มีผลกับ Light Sensor ที่จะเทียบแสง กับน้ำฝนด้วยนะครับ ลองดู

ขอบคุณครับ บางทีฝนปรอยๆเต็มหน้ากระจกมันก็ไม่ปัดต้องกดให้ปัด
เด่วลองถามช่างที่ศูนย์ดูครับ