ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องขับตามหลังมอไซค์ ชอบให้เค้าขับกลางเลน หรือระหว่างเลนครับ  (อ่าน 3852 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
ถ้าต้องขับตามหลังมอไซค์ ทางตรงยาว ๆ  แบบรถไม่ติด   ชอบให้เค้าขับกลางเลน หรือระหว่างเลนครับ  บางอารมณ์ก็เห็นว่าปลอดภัยกัลเค้ากับเราดี ถ้าอยู่กลางเลนซะเลย  บางอารมณ์แอบหงุดหงิด เวลารีบ ๆ  555      เวลาเค้าขับระหว่างเลนนี่จะเสียว ๆ ตอนขับตามเค้าก็กลัวเค้าเปลี่ยนเลน  ตอนเค้าแทรกมาจากข้างหลัง แล้วเราเผลอไม่ทันได้มองตอนเปลี่ยนเลน นี่ก็กลัวบ่อย ๆ   
แต่เวลาผมขับมอไซค์เองผมชอบขับกลางเลนเลยนะ เพราะปลอดภัยดี

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
เวลาเจอมอไซค์ขับกลางเลน ผมจะรู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยถนัด
จะดูดตูดมอไซค์ให้ได้ อึดอัดอย่างบอกไม่ถูก
ผมชอบมอไซค์วิ่งระหว่างเลนมากกว่า แค่เราต้องตาไวนิด และเบี่ยงนิดๆเปิดช่อง
ปลอดภัยกระจกข้าง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2014, 15:05:05 โดย aobness »

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
ผมไม่ค่อยชอบเลยมอเตอร์ไซด์ที่ขับกลางเลนเห็นแล้วมันหมันไส้อยากชนยังไงไม่รู้ ผมชอบให้อยู่ไหล่ทางมากกว่า
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ichok

แบบไหนก็ได้ครับ ...จะกลางก็กลางไปเลย  จะริมก็ขอให้อยูริมซ้ายของเลนนั้นๆ  ไม่ชอบให้ขับค่อมเลนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ seamonkey

ขับกลางเลนไปเลยครับ ทำตัวเหมือนรถคันนึง จะได้มีระยะห่างจากรถที่แซงมากขึ้น

ถ้าผมจำไม่ผิดที่ USA ให้มอเตอร์ไซต์ขับแบบรถเลยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

กลางเลนส์ครับ ความเร็วเท่ากับคันอื่นที่อยู่ในเลนส์เดียวกัน. ถึงอึดอัดหน่อยแต่ผมว่าดีกว่า

เพราะไม่ชอบเวลารถเคลื่อนตัวได้ช้ากว่า มอไซค์จะชอบแทรกกลางด้วยความเร็วที่มากกว่ารถยนต์ ทำให้เราเปลี่ยนเลนส์ยากต้องระวังอย่างแรงส์

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับกลางเลนไปเลยครับ ทำตัวเหมือนรถคันนึง จะได้มีระยะห่างจากรถที่แซงมากขึ้น

ถ้าผมจำไม่ผิดที่ USA ให้มอเตอร์ไซต์ขับแบบรถเลยครับ
ถูกต้องครับ แต่ว่าถ้ามาสองคันก็ขี่เคียงกันได้ เพียงแต่มันทำกันไม่ค่อยเป็นเท่านั้น

ออฟไลน์ Deaw

ขับตรงไหนก็ได้ ขออย่าไปขับบนฟุตบาทพอ สงสารคนเดินเท้า

ออฟไลน์ jajaboss

งงกับคำว่ากลางเลนของแต่ละท่าน55555

ของผมก็คือ ถ้าเค้าวิ่งเหยียบเส้นเลยนี่ รถเลนซ้ายกับขวาจะแซงยากมาก ไม่ก็เสี่ยงครับ ผมอยากให้เค้าขับเหมือนรถคันนึงไปเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับตรงไหนก็ได้ ขออย่าไปขับบนฟุตบาทพอ สงสารคนเดินเท้า

อารมณ์แบบว่าเราเดินบนฟุตบาท แล้วพี่วินจะขับไปแต่เราดันขวางทางอยู่ พี่วินก็เลยบีบแตรแล้วชักสีหน้าไม่พอใจ

คือกูผิด ?

np72

• บุคคลทั่วไป
อย่าแช่ขวาพอ ขับไงก็ได้

อ่อ อีกอย่าง เวลารถเลี้ยว อย่าเลี้ยวแทรก ผมจะชนหลายคันละ

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
ให้ขับกลางเลนส์ เหมือนรถคันนึงไปเลยครับ แต่ให้ความเร็วเท่าๆคันอื่นก็พอ อย่าช้าไป อย่าเร็วไป ทำตัวเป็นรถยนต์ไปเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

ไหล่ทางแบบต่างจังหวัดครับ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ที่จริง... มีไหล่ใช้ไหล่ มีซ้ายซ้ายให้มากสุด

แต่ถ้าจำเป็น ก็ชอบให้อยู่กลางเลนมากกว่าครับ ระหว่างเลนถ้าผมไม่รู้สึกไปเอง 1. มันลื่นสีทาเส้นเลน 2. มีโอกาสเบียดรถเก๋ง

ปล. ผมสังเกตอย่างหนึ่งว่ามอเตอร์ไซค์นี่ก็ไม่แพ้รถยนต์เรื่องไม่เปิดไฟเลี้ยวครับ-*-
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
#3, 4, 5 ok นะ ปลอดภัยทั้งผู้ขี่ และผู้ขับก็เดาทางที่มอไซด์จะเบนไปได้ง่าย (ส่วนใหญ่ถ้าขี่แล้วจะไม่ค่อยอยู่กลางเลนกันเป๊ะๆครับ จะเยื้องๆไปด้านใดด้านหนึ่งเพื่อให้มองทางข้างหน้าให้ขาด หลุมบ่อ รถเบรค รถเลี้ยง ถ้าอยู่กลางเลนเป๊ะๆเลย รถ 4ล้อบังครับ แต่ไม่ใช่อยู่ซะคล่อมเลนนะครับ)
#2,6 มันสุ่มเสียงทั้งรถจอด (แท็กซีรถเมล์รถตู้) และคนเดินเท้า รวมถึงวัสดุที่ตกอยู่ริมทาง
#1 เกลียดมากแบบนี้ ผู้ขับเดาทางผู้ขี่ยาก แถมไม่มีพื้นที่ให้แก้ไขสถานการณ์เฉพาะหน้าสำหรับผู้ขี่

จะขี่เลนไหนผมก็ไม่เกี่ยงครับ ขอให้อยู่ในเลนและใช้ความเร็วให้เหมาะสม จบ เพราะถนน ไม่ใช้พื้นที่จราจร
ของรถ 4 ล้ออย่างเดียวครับ ถึง กม. จะให้ 2ล้อชิดขอบซ้าย แต่ผมมองว่า แลกกะความปลอดภัย ยอมให้ผิด
กฏจราจรซัก 1ข้อละกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เพื่อนผม สอนน้องเสมอว่า

"ขี่มอไซค์ อย่าขี่ชิด/บนเส้น"

เพราะถ้าขี่ชิดเส้น เวลารถมันจะแซง มันจะพุ่งไปเลย โดยที่เราไม่ทันระวัง เพราะคิดว่าอยู่ตรงเส้น อาจเฉี่ยว หรือเกี่ยวเราได้

ให้ขี่เยื้องมากลางเลน แต่ช่องซ้ายสุด

นี่คือวิธีการคิดของคนขี่มอเตอร์ไซค์ ซึ่งเป็นอะไรที่ผมรู้สึกว่า ชอบนะ และจริงอย่างที่มันพูด และเลิกหงุดหงิดไปเลยเวลาเจอมอเตอร์ไซค์ขี่กลางเลน(ซ้ายสุด)