ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mitsubishi Triton  (อ่าน 16456 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

รายแรกในโลก
รีวิวแรกในโลก

เสร็จแล้วครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8355

แสดงความคิดเห็นตามอัธยาศัย

คลิป มีตามมาเร็วๆนี้

แต่ Full Review เจอกัน กลางปีหน้า

ออฟไลน์ toonze

กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mitsubishi Triton
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:05:43 »
ขอบคุณพี่จิมมากครับ

ออฟไลน์ udis

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mitsubishi Triton
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:07:09 »
เอ้ยมาไวมาก ขอบคุณครับ
 :o :o :o

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mitsubishi Triton
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:20:03 »
ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:20:39 »
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ไวมากจริงๆ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:29:15 »
ถ้ามี EN Version เดาว่าคนชอบกระบะ Compact ทั่วโลกเข้ามาอ่านแน่

ออฟไลน์ Yureka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:50:53 »
ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว ตอนนี้ใช้ Triton plus ตัวยกสูง ปี 2007 อยู่ ผมยังพอใจกับสมรรถนะของมันอยู่เลยครับ แต่อยากสัมผัสถึงเครื่องบล็อกใหม่นี้จัง ;D ;D แต่คงไม่ซื้อใหม่แน่ๆ เพราะคันนี้ไมล์แค่ 67k เองครับ

Dongfang Bubai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:53:09 »
อ่านประโยคที่ว่าตั้งอุณหภูมิไว้ที่ 25 แต่เย็นจัดเหมือนขั้วโลก เสียวเลยค่ะว่าจะเป็นแอร์ออโต้ที่ถูกตัดระบบ heater
ไปด้วยรึเปล่า เพราะมันจะควบคุมความเย็นในแบบแอร์ออโต้ไม่ได้จริงค่ะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:57:08 »
มาไวจริงๆ ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:58:20 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 18:58:58 »
เร็วมากครับ

ดูไปดูมามันก็สวยนะครับ โดยเฉพาะเส้นสายด้านข้าง

ออฟไลน์ mychaigit

• Newbie
  • *
กระทู้แสดงความคิดเห็น : Exclusive First Impression ทดลองขับ Mitsubishi Triton
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 19:05:05 »
ขอบคุณมากครับ รุ่น 4 ประตูทำได้ดีขนาดนี้
แอบหวังกับ pajero sport ปลายปีหน้า VS Mu-x bi-turbo VS ฟอร์จูนตัวใหม่

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 19:26:55 »
 เป็นค่ายเดียวที่เลือกที่จะไม่ขยายมิติตัวถังให้ใหญ่ขึ้นตาม Pick up เจนใหม่รุ่นอื่นๆ เลือกที่จะลดน้ำหนักลงแทน

ผมตั้งข้อสังเกตุไว้นะ เพราะค่ายรถจากยุโรปอย่าง Fiat เลือก Mitsubishi ไปพัฒนาต่อเพื่อขายในยุโรป ซึ่งผมมองว่ารถนิยมของคนที่นั่นจะไม่อยากได้ Pick up ขนาดใหญ่เกินไป น่าจะมีผลให้ Mitsubishi กับ Nissan ที่เดิมจะร่วมกันพัฒนา Pick up ต้องล้มเลิกไปเพราะแนวทางที่แตกต่างกัน

ส่วนเรื่องอาการรอรอบของเทอร์โบ ผมมองว่าเป็นบุคลิกของยี่ห้อนี้ไปแล้ว เลือกที่จะใช้สเปคเทอร์โบที่เน้นประสิทธิภาพรอบกลางที่ดีขึ้น จึงต้องแลกกับการรอปริมาณไอเสียในช่วงรอบต่ำนานขึ้นกว่าคู่แข่งนั่นเอง

มองต่อไปที่ PPV ในเมื่อกระบะ Triton ฐานล้อ 3000 มม. ปกติเมื่อพัฒนาเป็น PPV ก็จะลดฐานล้อให้สั้นลง PJS รุ่นปัจจุบัน 2800 มม. ก็ปกติ
   แต่ตัวเลขฐานล้อ PPV จากกระบะเจนใหม่มันระดับ 3000 มม. เป็นมาตรฐานไปแล้ว แล้วของ Mitsubishi จะออกมาแนวทางไหน
      1. ใช้ฐานล้อเท่ากับ Triton เลยคือ 3000 มม. เท่าๆคู่แข่ง ประหยัดต้นทุนไม่ต้องออกแบบและพัฒนาใหม่
      2. ลดความยาวลงมาเหมือนปกติ ซึ่งกรณีนี้จะทำให้เสียเปรียบเรื่องมิติต่อคู่แข่งไปทันที

ผมคิดว่าน่าจะเป็นข้อ 1 มากกว่า ซึ่งจะเป็น PPV รุ่นเดียวที่มีฐานล้อเท่ากับกระบะของตัวเอง

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 19:39:14 »
ขอบคุณอีกครั้งครับอ่านจบแล้วจากที่ผมเห็นหน้าตาแล้วไม่อยากยุ่งด้วย แต่พอมาดูรูปของพี่จิมมี่แล้วทำไมมันสวยก็ไม่รู้

เบาะหลังกับช่วงล่างน่าสนใจมากครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 19:43:59 »
เอ่อ 0-100 10วิกว่า ไม่ใช่ปัญหาก็ถือว่าเร็ว 80-120 7 วิกว่าก็เร็วใช้ได้ ถือว่าสอบผ่าน
แต่กินน้ำมันเท่าเพื่อนพ้องเนี่ย เพื่อนน่ะเค้าคันน้องๆ รถถังแล้วนะ ทั้งเรนเจอร์ BT-50 และโคโลฯ
คันแทบไม่ต่างจากเดิม แถมเบาลง ที่หวังจะเห็นคือ 13+ กม/ลิตร หรืออย่างแย่ๆ 12ปลายๆ
อดห่วงใยไม่ได้ว่า พอเป็น PPV แล้ว มันจะเหลือ10ต้นๆ เหมือนเดิมอีกน่ะสิ :-\

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 19:56:14 »
ยางเล็กไปหน่อย
ถ้าได้ซีรีย์ 265 น่าจะดูสมส่วนขึ้นเยอะเลย  :D

ออฟไลน์ Saul Goodman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:00:45 »
ขอบคุณมากครับ อ่านจบแล้ว

ปล. อยากให้พี่จิมมี่เล่าเรื่องที่สัญญาไว้เมื่อต้นเดือนตุลา เรื่องภาพหลุด 4 คันที่มีจักรยานกระบะท้ายอะครับ รอชม

ออฟไลน์ JAAP01

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:12:25 »
ถ้าได้ซีรีย์ 265 น่าจะดูสมส่วนขึ้นเยอะเลย  :D

ลองใส่ดู ผมว่าดูดีขึ้นเยอะเลย  ;D

ออฟไลน์ automotive

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:14:07 »
เครื่องยนต์ 4 รุ่น
- เบนซิน 2.4 128 แรงม้า
- ดีเซล 2.5 128 แรงม้า
- ดีเซล 2.5 VG 178 แรงม้า
- ดีเซล 2.5 MIVEC 181 แรงม้า
เปิดตัว 18 พ.ย. มีอะไรกับเลข 8 หรือป่าวครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:15:42 »
ขอบคุณครับ  แสดงว่าจุดเด่นอยู่ที่การโดยสารกับบังคับควบคุม ต้องหาโอกาสไปลองซะแล้วล่ะ

ออฟไลน์ น้าโตมร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:18:31 »
...ขอบคุณครับ ครบถ้วน รายละเอียดเพียบทุกขั้นตอน อยากสอบถามว่ารุ่น Mega Cab  แคปเปิดได้หรือเปล่า ครับ... ;D

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:20:47 »
ถ้ามีโอกาศได้ใช้ สิ่งแรกที่ทำ เปลี่ยนพวงมาลัย Lancer Ex เป็นอันดับแรก

ออฟไลน์ Saul Goodman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:34:52 »
...ขอบคุณครับ ครบถ้วน รายละเอียดเพียบทุกขั้นตอน อยากสอบถามว่ารุ่น Mega Cab  แคปเปิดได้หรือเปล่า ครับ... ;D

เปิดได้ครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:36:07 »
พี่ จิมมี่ คงรีบเขียนมากๆ มีผิดบางจุดนะครับ

ตัวรถสั้นลง 5 มม. นะครับ ไม่ใช่ยาวขึ้น
พวงมาลัย เหมือน outlander นะครับ มันก็ไม่เชิงว่าเอาของถูกมาใส่ของแพง แต่บ้านเราดันไม่มี outlander เข้ามาแค่นั้น
แล้วก็ link แสดงความคิดเห็น คลิกไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:43:20 »
ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่คันจริงผมว่าลงตัวกว่าภาพก่อนเปิดตัวเยอะ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Mos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 20:55:09 »
ขอบคุณ คุณจิมมี่นะครับ ที่มีรีวิวดี ๆ และรวดเร็วมาก ๆ เลยครับ ผมเฝ้าติดตามทุกวัน คอยเข้าเว๊ป 3 เวลา ทั้งก่อนและหลังอาหาร  ;D  ว่าจะต้องมีรีวิวออกมาแน่ ๆ และก็ไม่ผิดหวังจริง ๆ ครับ  ส่วนตัวผมก็ใช้ มิตซูอยู่ผมก็พอใจมาก ก็อยากให้มิตซูพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นให้ใกล้เคียงบริษัทอื่น ๆ ในด้านการบริการหลังการขายนะครับ ส่วนตัวผลิตภัณฑ์ผมมองว่ามิตซูมาถูกทางขึ้นเรื่อย ๆ และมีแนวทางทีเดียวครับผม

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 21:12:14 »

ลองใส่ดู ผมว่าดูดีขึ้นเยอะเลย  ;D

นี่เลยใส่ยางกับล้ออย่างงี้แล้วมันจะหล่อขึ้น คิดไว้แต่ตัดต่อภาพไม่เป็น 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 21:14:39 »
ขอบคุณครับ

ไวทันใจดีจริงๆครับ ไม่อยากจะคิดถึงช่วงล่าง PJS ใหม่เลย

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 21:15:45 »
พี่จิมมี่ ถ้าเทียบกับ BT50PRO ล่ะครับ ตัดเรื่องศูนย์บริการทิ้งนะครับ
ช่วงล่าง
ฟิลลิ่งการขับขี่
อัตราเร่ง
อัตราสิ้นเปลือง

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 21:29:36 »
เยี่ยมไปเลยครับ