ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW เมื่อรถเล็กวิ่งในเมืองกินจุ !!! : จับ Jazz GE ติดแก้ส AC STAG 4 ECO !!!  (อ่าน 31286 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
หลังจากใช้งานมาครบ 2 ปี พอดิบพอดี ระยะทาง 16,xxx km ก็ได้ฤกษ์ ติดตั้งระบบ LPG เข้าไป เพราะอาจจะต้องใช้รถมากขึ้น
งานนี้ตกลงปลงใจกับ ยี่ห้อ AC รุ่น STAG400 ECO ราคากลางๆ ร้านไม่ใหญ่มากแถวบางบัวทอง

มาดูอุปกรณ์คับ ถูกแพ็คมาในกล่องเป็นชุดเลย รายละเอียดระบุที่ข้างกล่อง

หน้าตากล่องประมวลผล STAG400 ECO

หัวฉีด VALTEK ผมไม่ได้อัพเกรดเป็นหัวฉีด HANA เจ้าของร้านบอกชุดนี้ก็เหลือๆ สำหรับความจำเป็นแล้ว แต่ถ้าอยากได้ทนเทพ ก็สามารถมาเปลี่ยนได้

สวิท ผมว่าหน้าตามันดูดีมากชอบสุดๆ 555

MAP Seneor

ถังโดนัท 42 ลิตร

เริ่มติดตั้งช่วงประมาณ 9 โมงกว่า โดยทำการติดในส่วนของถังโดนัทก่อนเลย เร็วมากๆ

ไม่ทันไรโดนัท ก็ลงไปแล้ว

ตามมาด้วยท่อเติม

มาต่อที่หัวฉีด ถอดออกมาเจาะ

ต่อด้วย หม้อต้ม

หัวฉีด

สุดท้ายสวิท ในห้องโดยสาร

เรียบร้อยคับกับการติดตั้ง ต่อจากนั้นเจ้าของก็เอารถขับออกไปจูนเก็บตารางของน้ำมันตามด้วยแก้สเพื่อปรับให้ใกล้เคียงกัน หลังจากนั้นก็เรียบร้อยตรวจงานส่งรถคับ
ไว้ค่อยมารายงานอัตราสิ้นเปลืองคับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:31:49 โดย bone4 »

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
ห้องเครื่องหลังติดตั้ง ดูเรียบร้อยดีครับ  :D
แจ๊สเจอกับแก๊สน่าจะประหยัดมากกก

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ข้อสังเกต...อันนี้ผมเคยเตือนสำหรับการติดตั้งถังโดนัด  แต่คงมีคนเชื่อน้อย...

ผมแนะให้เปลี่ยนท่อดูดไปด้านหลัง(หมุน 180 องศา)  โดยเฉพาะรถที่มีแรงดึงเยอะ ๆ   เมื่อไรที่แก๊สเหลือตุ่มเดียว  หากท่อดูดอยู่ด้านหน้า  เมื่อกดแรง ๆ  แก๊สจะขาดท่อ กระตุกเหมือนกบกระโดดเหตุผลเพราะแก๊สจะไหลไปกองด้านหลัง...  แค้แค็ปซูลไม่เป็นนะ  มันไหลไม่ได้....

และยินดีต้อนรับที่มีผู้ที่มีเงินเหลือเก็บเพิ่มอีกคน(ไว้เที่ยว)...

• **
ข้อสังเกต...อันนี้ผมเคยเตือนสำหรับการติดตั้งถังโดนัด  แต่คงมีคนเชื่อน้อย...

ผมแนะให้เปลี่ยนท่อดูดไปด้านหลัง(หมุน 180 องศา)  โดยเฉพาะรถที่มีแรงดึงเยอะ ๆ   เมื่อไรที่แก๊สเหลือตุ่มเดียว  หากท่อดูดอยู่ด้านหน้า  เมื่อกดแรง ๆ  แก๊สจะขาดท่อ กระตุกเหมือนกบกระโดดเหตุผลเพราะแก๊สจะไหลไปกองด้านหลัง...  แค้แค็ปซูลไม่เป็นนะ  มันไหลไม่ได้....

และยินดีต้อนรับที่มีผู้ที่มีเงินเหลือเก็บเพิ่มอีกคน(ไว้เที่ยว)...

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ FyGI

ผมเคยใช้รุ่นนี้และติดแก๊สเหมือนกัน

คำแนะนำ
    - อย่าแช่รอบสูงบ่อย เพราะต้องตั้งวาล์วเร็วขึ้น
    - วิ่งไปเกจ์น้ำมันก็จะลดลงไปเรื่อยๆ แนะนำให้เติมเกินครึ่งถังไว้ หรือเติมเต็มได้เลยจะยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
แจ๊สติดแก๊ส
จะทนหรอครับ

ออฟไลน์ tonjeenGK

• Newbie
  • *
น่าจะทนนะครับ ผมเองก็ติดแก็ส แต่เป็น ซิตี้2008 ครับ ใช้ได้ปีนึงก็ติดเลย ติดของ เอนจิ้ นับดูครับติดมากี่ปีแล้ว
แค่เรา เข้าเช็คตามกี่โล ที่เค้ากำหนดทุกครั้ง ก็มั่นใจได้นะครับ
ผมก็มีjazz gk พึ้งออก ปีหน้าก็จะไปติดตั้งแก็ส อีกคัน เพราะแถวบ้านผมปั้มไม่มี E85 เติมเลย 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2014, 10:56:45 โดย tonjeenGK »

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
จริงๆ STAG 200 ก็พอเพียงละครับ สำหรับเครื่องยนต์ตัวนี้

แต่ถ้างบเหลือ เพิ่ม Option มานิดหน่อย STAG 400 ก็ น่าสน

• **
ด้วยลักษณะเส้นทางจากบ้านไปที่ทำงานผม ระยะทางไม่ไกลเลย 8-9 km แต่ ผ่าน3-4 โรงเรียน กินเวลา ไม่ต่ำกว่า 30-45 นาที ต่อการเดินทางทั้งเช้าและเย็น ไม่นับไปที่อื่น
น้ำมัน E20 เต็มถัง วิ่งได้เต็มที่ ไม่เกิน 300-310 km คับ แต่ถ้าออกทางไกลอัตราการบริโภคถือว่าประหยัดเลยคับ
แจ้งวัฒนะ - พระราม 2 - หัวหิน - วัดห้วยมงคล - ชะอำ - แจ้งวัฒนะ
3 วัน 2 คืน วนในเมืองทั้งหัวหิน ชะอำ
ขาไป วิ่ง 110-120 มี ขึ้นไป 140 บ้าง คับ
ขากลับ 110 ได้แค่บางช่วงรถเริ่มเยอะ เติมน้ำมันตั้งแต่ขาไปเต็ม กลับมาเติมที่แจ้งวัฒนะ หน้าจอแจ้งว่าวิ่งต่อได้อีก 20 km คับ ถึงพอดี รวม 525 km พอดีครับ 1 ถัง  ถ้าในเมืองวิ่งได้แบบนี้ก็ดีสิ

ออฟไลน์ Volta

หัวฉีดชุดนี้เหลือเฟือครับ อายุการใช้งานประมาณ 1 แสนโล
อนาคตมีงบเหลือค่อยจัด kehin ไปเลยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

ชุดนี้จัดไปเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมชอบรถฮอนด้าติดแก๊สนะ

เพราะเป็นกระเดื่องวาล์ว ตั้งง่ายมาก ฟิลเลอร์เกจ์ + ไขควงปากแบน + แหวนเบอร์ 10 ก็ตั้งได้

ยิ่งใครเก่งเครื่องยนต์ ใช้เวลาแค่ 15 นาทีก็เสร็จครับ

• **
25000 คับ ผม ถ้า เเปลี่ยนเป็นหัวฉีด HANA +4000

หัวฉีดชุดนี้เหลือเฟือครับ อายุการใช้งานประมาณ 1 แสนโล
อนาคตมีงบเหลือค่อยจัด kehin ไปเลยครับ

เจ้า kehin กับ HANA ตัวไหน เป็นยังไงบ้างคับ รบกวนชี้แนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2014, 20:42:37 โดย bone4 »

ออฟไลน์ natty ib-cm

25000 คับ ผม ถ้า เเปลี่ยนเป็นหัวฉีด HANA +4000

เจ้า kehin กับ HANA ตัวไหน เป็นยังไงบ้างคับ รบกวนชี้แนะ
รับทราบครับ ราคาโอเคเลย  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้แก๊สแล้วจะลืมน้ำมันไปเลยครับ

:D :D :D

promt

• บุคคลทั่วไป
อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่ครับ คงสัก 1.3 บาทต่อ กม. ได้ไหมครับ เอาแบบเต็มถังและหารจากระยะที่วิ่งได้

รถแก๊ส สิ่งที่ต้องระวังคือหัวเทียน กรองอากาศ และน้ำมันเครื่องครับ ไม่ต้องขี้เหนียว เปลี่ยนตามระยะนะครับ

• **
อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่ครับ คงสัก 1.3 บาทต่อ กม. ได้ไหมครับ เอาแบบเต็มถังและหารจากระยะที่วิ่งได้

รถแก๊ส สิ่งที่ต้องระวังคือหัวเทียน กรองอากาศ และน้ำมันเครื่องครับ ไม่ต้องขี้เหนียว เปลี่ยนตามระยะนะครับ

ถ้าคิดเป็น บาท/km ตอนนี้คงจะเพิ่มขึ้นแน่นอน เพราะราคาแก้สขึ้น ส่วนมากผมจะจับ km/ ถัง เอาคับ ถ้าในเมืองติด เช้า ติดเย็น ถังนึง 300 km นิดๆ ก็หมดแล้ว คับ

ออฟไลน์ kittiphat123

FD1.8ผมตก 1.5-1.6บาท/km.ครับ แจ๊ส ไม่ควรเกิน1.2บาท/km.นะครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ