ผู้เขียน หัวข้อ: เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะขับ c250 ได้  (อ่าน 19449 ครั้ง)

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
Re: เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะขับ c250 ได้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 12:32:23 »
ความสุขของคุณคืออะไร และความสุขของครอบครับคืออะไร ลองถามเขาดูครับ อาจจะไม่ใช่รถหรูๆก็ได้นะ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
Re: เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะขับ c250 ได้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 13:11:51 »
ของแบบนี้มันพูดยากครับ

รถราคานี้ ค่างวดผ่อน เดือนละ 5 หมื่น +- แล้วแต่ดอกเบี้ย เงินดาว หรือ จำนวนปีที่ผ่อน

ถ้าขั้นต่ำจริงๆ ที่ Finance จะให้ ก็ต้องมี 100,000+ ต่อเดือน

แต่ถ้าเอาแบบ เหลือกินเหลือใช้ ช้อปปิ้ง เที่ยวต่างประเทศ มีเงินเก็บ เลี้ยงครอบครัวได้ ผ่อนบ้านได้ อย่างน้อยที่สุด ก็ต้อง 3-4 แสนบาทครับ
ไหนจะค่าแต่งรถอีก และอีกอย่าง ถ้าเลือกได้ เราคงอยากมีรถ 2-3 คัน มากกว่ามีรถคันเดียว

สำหรับผม ถึงจะชอบ W205 ขนาดไหน แต่ผมก็ไม่ยอมให้ รถ มาบดบังคุณภาพชีวิตด้านอื่นของผมเด็ดขาด

+1 ครับ ผมชอบตรงที่ว่า จะไม่ยอมให้รถคันนึง มาทำให้คุณภาพชีวิตด้านอื่นเสียไป

อีกอย่าง ต่อให้มีเงินรายได้มากกว่านี้ ก็ยังตอบยากครับ แต่ละคนมีภาระต่างกัน ไหนจะผ่อนบ้าน ผ่อนรถคันอื่น เลี้ยงดูครอบครัวต่างๆอีก

ใช่ครับเห็นด้วย  ผมเห็น  คนขับ CLS  บางคน จอดกินก๋วยเตี๋ยว  ลาบต้ม  ตามข้างทาง ก็มีนะครับ
บางคน มีรถหรูๆ แพงๆ ใช้ว่า จะใช้ชีวิต ฟุ่มฟอยเสมอไป

สมัยเรียนราม ผมนั่งกินก๋วยเตี๋ยวเนื้อ แยกลำสาลี เคยเจอ คนขับแลมโบ ลงมาซื้อก๋วยเตี๋ยวอะ ชาม50บาท  นี่แหละสุดยอด 55555+ ทุกคนมองเหมือนเจอดารา

55555 เห็นภาพเลยครับ เคยนั่ง Audi R8 เพื่อนไปซื้อข้าวมันไก่ตรงสวนหลวง แถวๆหลังสนามศุภตอนพีคๆ 3 ทุ่ม เดินลงมามีแต่คนมองจริงๆครับ 

ออฟไลน์ spitfire

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 13:46:32 »
ผมมีสูตรง่ายมาก

ถ้าคุณยังตั้งคำถาม แบบนี้แปลว่าคุณไม่พร้อม

คนที่พร้อมแล้วหลายคนตอนซื้อเค้าไม่คิดด้วยซ้ำว่าต้องมีเท่าไหร่ เค้าแค่อยากได้และเค้าไม่เดือดร้อนอะไรเลยกับการได้มันมา

เหมือนมีเงินร้อยนึงคุณอยากไปกินฮะจิบังราเมง คุณต้องคำนวนการสั่งอย่างดีว่าเท่าไหร่ถึงจะพอกินไปอยากสั่งเกี๊ยวซ่าอีกจานก็สั่งไม่ด้ละเงินไม่พอ กินราเมงเสร็จเค็มคอยากกินน้ำอีกแก้วก็สั่งไม่ได้ต้องออกไปซื้อน้ำขวดกิน อร่อยมั้ยก็อร่อยแต่พอจ่ายไปเกือบหมดตัว ออกมารีบกลับบ้าน

แต่ถ้าคุณมีในกระเป๋าสองพัน คุณนั่งสั่งอัดทุกออปชั่น ทันตัมเมง ฮารุมากิ ชูมัย เกี๊ยวซ่า ตบด้วยชาฮั่ง โค้กสองแก้วด้วย

ตอนไปจ่ายเงินที่เคาเตอร์ควักแบงค์พันมารอ  ดูบิลว่าเท่าไหร่ตรงกับบิลสั่ง จ่ายไปรอเงินทอนหยอดทิปใส่กล่อง แล้วเดินออกมาช้อปปิ้งกินไอติมต่อ สบายตัว

ถ้าไม่ได้ฟีลสบายตัวแบบนี้ อย่าฝืนครับ มันมีความสุขแค่ตอนอยากได้พอได้มาแล้วไม่ไหวมันเป็นทุกข์ยาวนาน ทำอะไรที่เหมาะสมกับตัวเราเซฟๆน่าจะสบายกว่าครับ

แต่ก็แล้วแต่นโยบายทางการเงินของแต่ละคนด้วยล่ะครับ นิสัยส่วนตัวคนไม่เหมือนกัน

เห็นภาพครับ
มันใช่จริงๆ
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 13:49:07 »
รถราคา 3-4 ล้าน
ค่าเสื่อมต่อเดือน เฉลี่ยเมื่อใครรถ 5 ปี  มันอยู่ที่ประมาณ 4-5 หมื่นบาท

ถ้าคุณรู้สึกว่า 4-5 หมื่นบาทต่อเดือน มันไม่มากไม่มาย สบายๆสำหรับคุณ ก็ซื้อได้เลย

แต่ถ้าคิดมาก ก็รอให้คุณรู้สึกว่า มันจิ๊บจ๊อยสำหรับคุณก่อนแล้วค่อยซื้อ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 13:52:01 »
เคยอ่านหนังสือเรื่อง millionare next door เป็นหนังสือวิจัยเกี่ยวกับคนรวยที่อเมริกา
คนรวยที่นั่นเกิน 70% ไม่เคยซื้อรถหรูนำเข้า  แบบ benz  ส่วนใหญ่ใช้รถที่ผลิตในประเทศ

แล้วมีคำถามต่อว่า  แล้ว benz ที่นั่นใครซื้อ  คำตอบคือ  คนที่ไม่รวย  แต่ชอบทำตัวรวยซื้อ

นั่นสิ    รถหรูแพง ๆ กับประเทศหรือคนที่มีวินัยการเงิน  เขาไม่ค่อยสนใจจริง ๆ เพราะค่าเสื่อมรถสูงมาก   เอามาก็น่ะ ......  ไม่ค่อยมีประโยชน์ มันแค่ความหยากได้ช่วงเวลานึงอาจปล่อยมันผ่านไปดีกว่า

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 14:26:22 »
เคยอ่านหนังสือเรื่อง millionare next door เป็นหนังสือวิจัยเกี่ยวกับคนรวยที่อเมริกา
คนรวยที่นั่นเกิน 70% ไม่เคยซื้อรถหรูนำเข้า  แบบ benz  ส่วนใหญ่ใช้รถที่ผลิตในประเทศ

แล้วมีคำถามต่อว่า  แล้ว benz ที่นั่นใครซื้อ  คำตอบคือ  คนที่ไม่รวย  แต่ชอบทำตัวรวยซื้อ

นั่นสิ    รถหรูแพง ๆ กับประเทศหรือคนที่มีวินัยการเงิน  เขาไม่ค่อยสนใจจริง ๆ เพราะค่าเสื่อมรถสูงมาก   เอามาก็น่ะ ......  ไม่ค่อยมีประโยชน์ มันแค่ความหยากได้ช่วงเวลานึงอาจปล่อยมันผ่านไปดีกว่า

.
.
.
แหม องุ่นเปรี้ยวปี๊ดมาเลยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 14:59:37 »

รถราคานี้ ค่างวดผ่อน เดือนละ 5 หมื่น +- แล้วแต่ดอกเบี้ย เงินดาว หรือ จำนวนปีที่ผ่อน

ถ้าขั้นต่ำจริงๆ ที่ Finance จะให้ ก็ต้องมี 100,000+ ต่อเดือน

แต่ถ้าเอาแบบ เหลือกินเหลือใช้ ช้อปปิ้ง เที่ยวต่างประเทศ มีเงินเก็บ เลี้ยงครอบครัวได้ ผ่อนบ้านได้ อย่างน้อยที่สุด ก็ต้อง 3-4 แสนบาทครับ
ไหนจะค่าแต่งรถอีก และอีกอย่าง ถ้าเลือกได้ เราคงอยากมีรถ 2-3 คัน มากกว่ามีรถคันเดียว

สำหรับผม ถึงจะชอบ W205 ขนาดไหน แต่ผมก็ไม่ยอมให้ รถ มาบดบังคุณภาพชีวิตด้านอื่นของผมเด็ดขาด

+1 ครับ ผมชอบตรงที่ว่า จะไม่ยอมให้รถคันนึง มาทำให้คุณภาพชีวิตด้านอื่นเสียไป

อีกอย่าง ต่อให้มีเงินรายได้มากกว่านี้ ก็ยังตอบยากครับ แต่ละคนมีภาระต่างกัน ไหนจะผ่อนบ้าน ผ่อนรถคันอื่น เลี้ยงดูครอบครัวต่างๆอีก

ใช่ครับเห็นด้วย  ผมเห็น  คนขับ CLS  บางคน จอดกินก๋วยเตี๋ยว  ลาบต้ม  ตามข้างทาง ก็มีนะครับ
บางคน มีรถหรูๆ แพงๆ ใช้ว่า จะใช้ชีวิต ฟุ่มฟอยเสมอไป

สมัยเรียนราม ผมนั่งกินก๋วยเตี๋ยวเนื้อ แยกลำสาลี เคยเจอ คนขับแลมโบ ลงมาซื้อก๋วยเตี๋ยวอะ ชาม50บาท  นี่แหละสุดยอด 55555+ ทุกคนมองเหมือนเจอดารา

ขึ้นกับว่าร้านก๋วยเตี๋ยวนั้นอยู่ตรงไหน มีที่จอดรึเปล่า
เพราะส่วนใหญ่ที่เจอคือ เป็นรถเข็น โต๊ะอยู่ตรงฟุตบาท และพอมีรถมาจอดเพื่อซื้อกลับบ้านหรือนั่งกินก็ทำให้รถที่ตามมาเลนซ้ายต้องหักขวาออกกัน
ถ้าทำให้รถติดแบบนี้ ต่อให้เป็น RR ผมก็ด่า (ในใจ) ไม่มองด้วยความชื่นชมหรอกครับ

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 15:02:23 »

ถ้าคุณยังตั้งคำถาม แบบนี้แปลว่าคุณไม่พร้อม

คนที่พร้อมแล้วหลายคนตอนซื้อเค้าไม่คิดด้วยซ้ำว่าต้องมีเท่าไหร่ เค้าแค่อยากได้และเค้าไม่เดือดร้อนอะไรเลยกับการได้มันมา

เหมือนมีเงินร้อยนึงคุณอยากไปกินฮะจิบังราเมง คุณต้องคำนวนการสั่งอย่างดีว่าเท่าไหร่ถึงจะพอกินไปอยากสั่งเกี๊ยวซ่าอีกจานก็สั่งไม่ด้ละเงินไม่พอ กินราเมงเสร็จเค็มคอยากกินน้ำอีกแก้วก็สั่งไม่ได้ต้องออกไปซื้อน้ำขวดกิน อร่อยมั้ยก็อร่อยแต่พอจ่ายไปเกือบหมดตัว ออกมารีบกลับบ้าน

แต่ถ้าคุณมีในกระเป๋าสองพัน คุณนั่งสั่งอัดทุกออปชั่น ทันตัมเมง ฮารุมากิ ชูมัย เกี๊ยวซ่า ตบด้วยชาฮั่ง โค้กสองแก้วด้วย

ตอนไปจ่ายเงินที่เคาเตอร์ควักแบงค์พันมารอ  ดูบิลว่าเท่าไหร่ตรงกับบิลสั่ง จ่ายไปรอเงินทอนหยอดทิปใส่กล่อง แล้วเดินออกมาช้อปปิ้งกินไอติมต่อ สบายตัว

ถ้าไม่ได้ฟีลสบายตัวแบบนี้ อย่าฝืนครับ มันมีความสุขแค่ตอนอยากได้พอได้มาแล้วไม่ไหวมันเป็นทุกข์ยาวนาน ทำอะไรที่เหมาะสมกับตัวเราเซฟๆน่าจะสบายกว่าครับ

แต่ก็แล้วแต่นโยบายทางการเงินของแต่ละคนด้วยล่ะครับ นิสัยส่วนตัวคนไม่เหมือนกัน

+ 100 คะแนน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 15:36:14 »

เปรียบเทียบได้ชัดเจนดีครับ ชอบมากๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 15:44:13 »

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 16:03:05 »
ตรงๆเลย นะ ผ่อนรถอย่างเดียวไม่มีภาระด้านอื่นนะ และโสดไม่มีลูก ผ่อน 48 เดือน นะห้าเกินนี้ ดาวประมาณ 25%ขึ้น

20,000 ซื้อ Eco
25,000-30,000 Jazz city vios เถือกนี้
35,000-40,000 Civic altis hrv mz3 juke กระบะ4d
50,000 up camry accord teana กระบะ4x4 ppv
100,000 ก็พรีเมียมตัวเริ่มต้น A class  series 1
300,000 ก็ C250 เป็นคำตอบ ^^

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 16:15:44 »
สูตรผมนะครับ ไม่สนว่าจะผ่อนหรือสด อย่างน้อยต้องมีเงินว่างๆ20ล้านคับ
และอาจจะเอามือสองด้วยเพราะรถป้ายแดงมือ1ใช้แปปเดียวราคาหายไปครึ่ง
เอาง่ายๆซื้อferrariวันนี้20ล้านพรุ่งนี้ไปขายเหลือ15ล้านแล้ว

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 18:14:24 »
ผมซื้อมินิได้ตอนอายุ 23 คับ 2.7m จากเงินเดือนของผมคับ

ตอนนั้นผมอยากได้มินิมาก แต่ขอคุณแม่ท่านก็ไม่ยอมให้ซื้อให้สักที

เลยไปเปิดบริษัทนำเข้าไฟซีน่อน ตีแบนด์ OEM จากจีน IMPORT มาไทย แล้ว EXPORT ส่งออกไปขายเป็นแบนด์ตัวเองอีกทีนึ่ง

ระหว่างนั้นก็ตั้งเงินเดือนตัวเองในบริษัท เป็นเงินเดือนเข้าเดือนล่ะ 50,000 ทุกเดือน(เงินเดือนกรรมการผู้บริหาร) เดิน statement ไปในตัว

สิ้นปีเงินปันผลบริษัทออก ได้เงินมา ล้านกว่าๆผมก็เอาเงินส่วนนี้ไปจ่ายเป็นเงินดาวน์ แล้วผ่อนเดือนล่ะ 2x,xxx บาท พ่านไป 2 ปี ผมปิดยอดเรียบร้อยแล้ว

ระหว่างที่ผมผ่อนผมก็ไม่ได้ลำบากอะไรน่ะคับ เพราะบ้านก็มีอยู่แล้ว ค่าน้ำไฟ ที่บ้านก็จ่าย

ส่วนค่าน้ำมันรถก็แค่เดือนไม่เท่าไหร่ เพราะผมนอนอยู่ที่ออฟฟิตบริษัทเลย บริษัทเป็น homeoffice ไม่ได้ออกไปไหน = ผมเหลือเงินอีก 2x,xxx ต่อเดือนไว้เที่ยว

ผมมองว่าถ้าผ่อนแล้วไม่ลำบากก็ซื้อได้แล้วน่ะคับ  ส่วนตอนนั้นผมรีบซื้อเพราะ F56 มันมาแล้ว แต่ผมชอบรุ่นเก่า(r56)มากกว่า เพราะมือ1จะไม่มีขายแล้วเลยรีบซื้อ

เจ๋งมากครับ ชื่นชมๆ

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 20:32:27 »
เรื่องแบบนี้ มันเป็นเรื่อง "ตัญหา" และความต้องการ มากครับ
บางคนคิดว่ารถฟุ่มเฟือย หหรือบางคนไม่ชอบรถ แต่ชอบบ้าน คอนโดงามๆ ชอบเที่ยว หรือเอาไปลงทุน ชอบซื้อที่ ซื่อนุ่นนื่นั้น ก็ใช้ว่าจะเกิดประโยชน์แบบจับต้องได้เสมอไป

แต่สำหรับบางคนในเรื่องรถมันมี need สูง พอมีเงินถึงจุดนึงจะกี่ล้านก็แล้วแต่ มันจะถึงจุดที่รู้ว่าต้องจับรถคันนั้นสนอง need ตัวเองละ
จะเหนื่อยเพิ่มหน่อยยอมได้ จะซ่อม อะไหล่ไร ช่างมัน จัดการไหว

เชื่อว่าหลายคนที่ซื่อ super car ก็เป็นแบบนี้เยอะครับ ใช่ว่าทุกคนจะโชคดีมีเงินถังนอนรอแล้วไปซื้อ

ผมเชื่อว่าอะไรที่มันอยู่ในความต้องการของเราเมื่อถึงวันที่เรารู้สึกว่าเราพร้อมละ เราก็จะหาทางครอบครองมัน และหาเหตุผลต่างๆให้มันครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 20:41:52 »

เห็นด้วยครับ
พื้นฐานครอบครัวก็สำคัญมาก
คนที่มาจากครอบครัวที่มีฐานะ อยู่บัานพ่อ-แม่ ไม่ต้องส่งเงินให้พ่อแม่ใชั  ก็ซื้อง่าย ถ้าฉุกเฉินก็มีพีอแม่ช่วยอีก
อย่างผม มาจากติดลบ พอสร้างเนื้อสรัางตัวได้ ก็กลัวจะกลับไปจนอีก ไหนจะต้องส่งเสียทางบ้าน ขยายการลงทุน เก็บออมเผื่อฉุกเฉิน
รายได้พอผ่อนเบนซ์ได้ แบบไม่ลำบาก แต่ยังไม่กล้าซื้อมาขับตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:21:25 »
เอาจากมุมคนซื้อ premium car คันแรกของตัวเองครับ

รายได้ต่อปี ผม 3m+ รวมโบนัส ก็กล้าซื้อครับ แต่หากมองย้อนกลับไป ตอนรายได้ผม 1.5-2m+ ต่อปี ผมซื้อ D seg มาใช้ 3-4 คัน เปลี่ยนไปเรื่อยๆ หากเรามองถึงการใช้งาน ที่ premium car น่าจะใช้ได้ 10 ปี+ กับ D seg ที่ผม ใช้ไม่เคยถึง 5 ปี มันก็ซื้อได้เหมือนกันนะ

ตอนนั้นบอกเลย ไม่กล้า กลัวแบบที่หลายๆ คนกลัวครับ แล้วก็คิดเอาเองมาตลอด D seg มันก็เจ๋งพอแล้ว สำหรับเรา  แต่ ...

เมื่อวันที่ออก F30 บอกตรงๆ ฟิน ราคาคือส่วนหนึ่ง ความโก้ คือส่วนหนึ่ง การขับขี่ คือส่วนหนึ่ง ทุกอย่างรวมกัน คือ ชอบอะ

ใครจะว่า ยังไง ผมไม่แคร์แล้ว หากย้อนกลับไปได้ ผมซื้อรถ premium car ตั้งแต่ก่อนซื้อ D seg ละครับ ผมว่า ถึงเวลาจริงๆ ความสุขส่วนตัว เท่าไหร่ คุณถึงคิดว่า คุ้ม?  คำตอบ อยู่ที่คุณเอง  ถามผมเหรอ หากต้องกินก๋วยเตี๋ยวบ้าง ลดอาหารหรูๆ ลงบ้าง เพื่อให้ได้สิ่งที่เรา happy ผมยอมนะ ลองชั่งใจดูเองดีกว่าครับ  เพราะหากคุณซื้อแล้ว มันอยู่กับคุณ คุณ happy แค่ไหน ที่ได้อยู่กับมันทุกวัน 

ผมบอกได้ ผมโคด happy ครับ ทุกวันนี้  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:26:30 »
เชื่อไหมครับ มีคนที่ทำงานได้เดือนละหมื่น แต่ผ่อนรถเดือนละ6500บาท เวลา6ปี เค้าเหลือเงินเดือน3500บาททุกเดือน ไม่มีรายได้จากทางอื่นเข้ามาด้วย แต่...เค้าไม่ต้องเช้าบ้าน จ่ายแต่ค่าน้ำกับค่าไฟเดือนละ800-1000 เค้าเหลือเงินเดือน2500บาท  ซื้อกินแค่ช่วงเช้า-เที่ยง เย็น-ค่ำกินฟรี เบ็ดเสร็จเค้าจะเหลือเงินอยู่ประมาณเดือนละ1000บาท  ไอเงิน1000บาทเนี่ยแหละ ที่เค้าเก็บเป็นค่าเทอมให้ลูก ลูกเรียนอนุบาล3

พี่ๆคิดว่าไงครับ

ออฟไลน์ KIAT

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 01:10:55 »
เคยจะซื้อตราดาว  2ล้านกว่า แต่มีเหตุพลิกผัน ไม่ได้ซื้อ เลยเอาเงินไปทำอย่างอื่น5ล้าน ได้เงินกลับมาเดือนเกือบ3หมื่นทุกเดือน    สรุปไปไม่ถึงดวงดาว

แต่แอบมองดาวร่วงนะ รถ2-3ปี ราคาร่วงลง1-2ล้านเลย โอ้.....พระสงฆ์  :o   :D

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 06:56:16 »
ทำสิ่งที่สมองกับใจคุณตกลงกันได้พอดีครับ....ชีวิตนี้สั้นนัก หลายคนเก็บเงิน แล้วไม่มีโอกาสได้ใช้ เรื่องบางเรื่อง รอจนแก่ มันก็ไม่ใช่.. แต่ถ้าซื้อแล้วชีวิตขาดสมดุลย์ ก็ถามสมองคุณเยอะๆหน่อย

แต่อย่างที่ข้างบนว่า ถ้ายังมีคำถาม คือคุณยังไม่พร้อมครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 10:52:58 »
ขั้นต่ำ อย่า​ให้เงินเดือน​ต่ำกว่า 2.5 เท่าของค่างวด อยาก​ให้​ดี​ต้อง 3 เท่า​ขึ้นไปเลย อาจจะ​มีธุรกิจส่วนตัว ถ้า​งานประจำก็นึกถึงตำแหน่งผู้บริหาร หรือ​งาน​ที่​มี​ลักษณะพิเศษ

แต่​ก็​ขึ้นอยู่กับชีวิต​ความเป็นอยู่ ทั้ง​ของ​ตนเองและครอบครัวด้วย​ครับ ผมเอง​ขับ Ford Fiesta ecoboost ยังถูกที่บ้านมองว่า​เกินตัว​และไม่สมฐานะเลย​ครับ ถึงแม้ว่าราคามันจะเท่าๆ กับรถของเพื่อนๆ แต่มันแพงกว่ารถพ่อผมถึง 7 เท่า และเป็นรถป้ายแดงคันแรกในครอบครัว (พ่อ​ผม​ยัง​ขับกระบะ Mighty X ซื้อ​มา​มือสอง​อยู่​เลย)
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 11:39:26 »
นั่งอ่านกระทู้นี้มา 2 วันได้เห็นมุมมองความคิดหลายๆ แบบ สรุปที่ชอบได้ดังนี้
1. ถ้าคุณยังมีคำถามแสดงว่าคุณยังไม่พร้อม และคำว่าพร้อมของแต่คนมันก็ไม่เท่ากันอีกต่างหากเช่น
    - มีรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายแล้ว 2 แสนบาทต่อเดือนยังมีคำถาม แสดงว่ากิเลสหรือความอยากได้ของคุณยังไม่พร้อม ตัดใจซื้อไม่ลง
    - มีรายได้หลังหักค่าใช้จ่าย 5 หมื่นบาทต่อเดือนย่อมมีคำถามเพราะการเงินคุณยังไม่พร้อม
    ดังนั้นตราบใดที่ยังมีคำถาม 90% ของคนที่ถามน่าจะยังไม่พร้อมแน่ๆ ชอบไอเดียนี้มากๆ

2. ใช้ความอยากเป็นแรงกระตุ้นทำให้พร้อม อันนี้ก็ดีมากเพราะเราจะมีเป้าหมายในการดำเนินชีวิตแล้วก็คิดหาวิธีทางที่จะเดินไปให้ถึงเป้าหมายช้าเร็วแล้วแต่บุคคล อย่างน้องที่ซื้อ mini ตั้งเป้าหมายคิดและกระทำเลย เจ๋งมากเลยครับ

3. ใช้สมองกับใจให้ตรงกันอย่าให้ครอบครัวต้องลำบากเพราะรถคันเดียว เป็นข้อเตือนใจที่ดีครับเพราะมีหลายคนที่ความอยากหรือกิเลสมากจนบดบังความจริงไป สุดท้ายต้องมานั่งขายดาวน์หรือ refinance เป็นหนี้เพิ่มจาก 5 ปีเป็น 10 ปีบ้าง

4. อย่ารอให้ช้าจนเกินไปแล้วค่อยสนองกิเลส เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นบ่อยๆ บางครั้งคุณพร้อมที่จะสนองกิเลสของคุณแล้วแหละแต่คุณเสียดายเงินที่เก็บมาจนกระทั้งมันสายเกินไป อย่าให้คุณเป็นคนที่ต้องพูดว่า "รู้งี้ซื้อมาขับตอนที่ยังขับไหวดีกว่า" 

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 13:49:28 »
ก่อนอื่น ขอออกตัวก่อนว่ายังไม่ได้อ่าน comment จากท่านอื่นนะครับ พอดีเห็นหัวข้อ เลยอาจจะมีบอกซ้ำกับท่านอื่นได้

คือในฐานะที่ผมเองก็เคยไม่แน่ใจในความสามารถในการซื้อรถซักคัน ผมอยากจะแนะนำอย่างนี้ครับ
ครั้งแรกเลยที่ผมจะซื้อรถที่ผมอยากได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะไหวมั้ย ผมใช้วิธีทดลองความสามารถตัวเองโดยการ
เปิดบัญชีฝากประจำครับ(แบบปลอดภาษี ได้ดอกเบี้ยด้วย ได้ประโยชน์ 2ต่อ) โดยฝากแต่ละเดือนให้มากกว่าหรือเท่ากับ
ค่าผ่อนรถ (ยังไม่ต้องไปคิดถึงเรื่องเงินดาวครับ อันนี้เรื่องเล็ก)

คุณจะฝากประจำนานและนานเท่าไหร่ ก็แล้วแต่ว่าเดือนนึงคุณคิดว่าคุณเหลือเท่าไหร่ ของผม
ลองฝาก 3ปีครับ หมด 3 ปีได้เงินก้อน (ไปซื้อรถนั่นแหละ ดาวก้อนใหญ่ก็ผ่อนรายเดือนน้อยนิดเดียวครับ)
และพิสูจน์ตัวเองแล้วว่า จากการใช้ชีวิตการจับจ่าย ของเรานั้น เรามีความสามารถในการรับภาระตรงนี้ได้

วิธีนี้ ไม่เสี่ยง และไม่เหนื่อยครับ
เพียงแต่ ท่านต้องใจเย็นนิดดดนึงนะครับ แล้วท่านจะมีความสุข ไม่ใช่กัดฟันซื้อมาแล้วเป็นทุกข์ไปอีก 3ปี-5ปี
มันไม่สนุกครับ ลองแบบนี้ สุดท้ายถ้าไม่ไหว เราก็จะได้ประมาณตัวเองได้ว่าเรายังไม่พร้อม และเงินเราก็ยังอยู่ครับ

กลับมาที่คำถามว่า เราต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่????
ผมฝากแนวคิดไว้แบบนี้ละกันครับ
นาย Low profile High profit เงินเดือน 100,000
หักกินเที่ยว เดินทาง และภาระอื่นๆแล้ว เหลือ 40,000บาท/เดือน

นาย Hiso Low income เงินเดือน 200,000
หักกินเที่ยว เดินทางและภาระอื่นๆแล้ว เหลือ 20,000บาท/เดือน

พอเข้าใจนะครับ ว่านาย Low กะ นาย Hi ต่างกันยังไง ทั้งๆที่นาย Hi เงินเดือนมากกว่านาย Low ถึงเท่าตัว
เพราะฉนั้น ความสามารถในการผ่อนชำระ = เงินเดือน-(ภาระ+กิน+เที่ยว+เมา+กิ๊ก+เดินทาง+life style)

ที่เหลือ จขกท. คงต้องทำการบ้านนี้ต่อเองละครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 11:25:55 โดย Noom_mtb »

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 19:57:43 »
การใช้ชีวิตให้คุ้มค่า และมีความสุข ไม่ได้วัดจาก จำนวนของที่คุณสั่งสม ราคารถที่คุณขับ ความหรูหราของบ้านที่คุณซื้อ แต่มันคือ การใช้ชีวิต โดยที่ไม่ต้องพึ่งมันต่างหากล่ะ

เมื่อ 10 ปีก่อน รู้สึกอยากมี อยากได้เหมือนคนอื่น กว่าจะผ่านมาได้ก็ยากสุดๆ .. มองย้อนกลับไปวันนั้น รู้สึกคิดถูกที่ไม่ซื้อมา
เดี๋ยวนี้เฉยๆ กับของพวกนี้ มองปลายทางของชีวิต เป็นเรื่องสำคัญที่สุด ว่าจะอยู่อย่างไรให้ไม่ทุกข์ หรือให้ทุกข์น้อยที่สุดก็พอ

ส่วนตัวเป็นคนชอบรถเหมือนกัน  แต่ถ้าให้ซื้อ ต้องรวยจริงๆ ครับ อย่างน้อยต้องมี 30 ล้าน up ครับ ถึงจะซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 09:56:28 โดย benzmylove »
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 06:55:22 »
อ่ะ ตอน เเวป แรก ดูผ่านๆ คิดว่าคุณ J!MMY เป็นคนตั้งกระทู้ คำถามนี้อ่ะครับ   ;D    ;)    :o

อ้อ ชอบความเห็นหลายๆท่านจังครับ  ว่าจะตั้งแบบนี้เหมือนกัน แต่อยากได้ F30

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 19:59:18 »
ก่อนอื่น ขอออกตัวก่อนว่ายังไม่ได้อ่าน comment จากท่านอื่นนะครับ พอดีเห็นหัวข้อ เลยอาจจะมีบอกซ้ำกับท่านอื่นได้

คือในฐานะที่ผมเองก็เคยไม่แน่ใจในความสามารถในการซื้อรถซักคัน ผมอยากจะแนะนำอย่างนี้ครับ
ครั้งแรกเลยที่ผมจะซื้อรถที่ผมอยากได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะไหวมั้ย ผมใช้วิธีทดลองความสามารถตัวเองโดยการ
เปิดบัญชีฝากประจำครับ(แบบปลอดภาษี ได้ดอกเบี้ยด้วย ได้ประโยชน์ 2ต่อ) โดยฝากแต่ละเดือนให้มากกว่าหรือเท่ากับ
ค่าผ่อนรถ (ยังไม่ต้องไปคิดถึงเรื่องเงินดาวครับ อันนี้เรื่องเล็ก)

คุณจะฝากประจำนานและนานเท่าไหร่ ก็แล้วแต่ว่าเดือนนึงคุณคิดว่าคุณเหลือเท่าไหร่ ของผม
ลองฝาก 3ปีครับ หมด 3 ปีได้เงินก้อน (ไปซื้อรถนั่นแหละ ดาวก้อนใหญ่ก็ผ่อนรายเดือนน้อยนิดเดียวครับ)
และพิสูจน์ตัวเองแล้วว่า จากการใช้ชีวิตการจับจ่าย ของเรานั้น เรามีความสามารถในการรับภาระตรงนี้ได้

วิธีนี้ ไม่เสี่ยง และไม่เหนื่อยครับ
เพียงแต่ ท่านต้องใจเย็นนิดดดนึงนะครับ แล้วท่านจะมีความสุข ไม่ใช่กัดฟันซื้อมาแล้วเป็นทุกข์ไปอีก 3ปี-5ปี
มันไม่สนุกครับ ลองแบบนี้ สุดท้ายถ้าไม่ไหว เราก็จะได้ประมาณตัวเองได้ว่าเรายังไม่พร้อม และเงินเราก็ยังอยู่ครับ

กลับมาที่คำถามว่า เราต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่????
ผมฝากแนวคิดไว้แบบนี้ละกันครับ
นาย Low profile High profit เงินเดือน 100,000
หักกินเที่ยว เดินทาง และภาระอื่นๆแล้ว เหลือ 40,000บาท/เดือน

นาย Hiso Low income เงินเดือน 200,000
หักกินเที่ยว เดินทางและภาระอื่นๆแล้ว เหลือ 20,000บาท/เดือน

พอเข้าใจนะครับ ว่านาย Low กะ นาย Hi ต่างกันยังไง ทั้งๆที่นาย Hi เงินเดือนมากกว่านาย Low ถึงเท่าตัว
เพราะฉนั้น ความสามารถในการผ่อนชำระ = เงินเดือน-(ภาระ+กิน+เที่ยว+เมา+กิ๊ก+เดินทาง+life style)

ที่เหลือ จขกท. คงต้องทำการบ้านนี้ต่อเองละครับ  ;D

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้อย่างมากครับ เป็นวิธีที่ดีที่เดียว
ผมก็ทำคล้ายๆ แบบนี้ ผมไม่ได้มัีเงินสดเยอะนะครับ มากกว่าตัวรถแค่ล้านเดียว
แต่ผมเก็บจนสามารถซื้อเงินสดได้
ผมจึงไปลองขับแล้วชอบมัน สุดท้ารยผมดาวน์แค่ 50 % ที่เหลืออีก 50 % เอาไปโป๊ะบ้านแทนเพราะดอกเบี้ยบ้านแพงกว่า

อย่างความเห็นที่ว่า ต้องมีเงิน 20 ล้านก่อนแล้วค่อยซื้อ ผมคงรอแบบนั้นไม่ได้ ชีวิตนี้ ไม่รู้จะอยู่ได้อีกกี่วัน ถ้ารอขนาดนั้น ผมก็ไม่เคยถึงซะด้วย พอมีเงินหน่อยก็ไปลงทุนหมดแล้ว เปลี่ยนเป็นรายได้ที่มันคง สมมุติเก็บได้ 20 ล้าน แต่อีกวันดันไม่อยู่บนโลกนี้ สรุปก็อดขับ ถ้าไม่เดือนร้อนเรามากก็จัดเลยครับ
วิธีแบบข้างบนทำให้รู้ว่าเรามีปัญญาผ่อนไหวไหม แต่ต้องอย่างน้่อย 1 ปีนะครับ
แต่ถ้าถามตัวผมเองตอนนี้ คันต่อไปจะเป็นรถยุโรปหรือไม่ ตอบง่ายๆ เลยครับว่า ไม่แน่นอน
ไม่ใช้ไม่มีปัญญาซ่อมนะ คิดว่าจ่ายไหว แต่เสียดายเงินนะ
ทำไมหรือครับ ผมมองว่าซื้อรถญีปุ่น สัก 2 คันแทนดีกว่า
เช่นรถใช้งาน 1 คัน แบบขนของได้ ดูดีพอประมาณ เช่น fortuner หรือ แคมรี่ แอคคอร์ดตัวกลางๆ มือหนึ่ง หรือ มือสองปีใหม่ๆ หน่อยก็ได้
ขับลุยๆ ไปเลย ไม่ต้องเสียดายรถมาก ใช้เต็มที่ ซ่อมยังไงก็ไม่แพงมาก
อีกคันเลือกรถที่ขับสนุกคล้ายๆรถยุโรป แต่แรงกว่า เช่น อิม STI มือสอง อิอิ คันนี้ก็เหยียบเต็มตีน ขับเต็มที่เลย
แบบนี้น่าจะตอบโจทย์ผมได้ดีกว่าได้ดีกว่า

ผมมองว่าราคารถบ้านเรามันแพงไปหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 20:06:04 โดย mothsan »