ผู้เขียน หัวข้อ: เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะขับ c250 ได้  (อ่าน 19441 ครั้ง)

ออฟไลน์ A!MMY

• Newbie
  • *
เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะขับ c250 ได้
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 00:43:31 »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยนะครับ
ทุกวันนี้รถยุโรปค่อนข้างเกลื่อนเมืองทีเดียวครับ
ไม่กี่เดือนมานี้เจอ w205 ทุกวันเลย ชอบมากๆ
อยากถามความเห็นเพื่อนๆตามหัวข้อเลยครับ ต้องมีเงินเดือน หรือเงินเกบเท่าไหร่ถึงจะซื้อได้แบบสบายๆไม่เป็นภาระ

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
Re: เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะขับ c250 ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 00:57:46 »
เดือนละแสนกว่ายังไม่กล้าซื้อเลยครับ
ค่าผ่อนรถเป็น 1 ใน 10 ของเงินเดือนผมถึงจะกล้าซื้อครับ
ถ้าซื้อเงินสดคงต้องมีสัก 20 ล้านขึ้นไป

สำหรับรถราคา 3 ล้าน

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะขับ c250 ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 01:19:11 »
ก็ขึ้นอยู่กับว่า ดาวน์เท่าไหร่ผ่อนเท่าไหร่ครับ ถ้าดาวน์เยอะ ผ่อนน้อยๆ ยอดเงินผ่อนต่อเดือนก็ไม่ควรเกิน 15% ของเงินเดือน จะได้กันที่เหลือไว้ใช้เติมน้ำมันกับเก็บออมไว้สำหรับค่าดูแลและประกันชั้น 1 ครับ เพราะอย่าลืมว่า เดือนๆนีงยังต้องกินต้องใช้อย่างอื่นอีก ถ้ายังมีภาระบ้านอีกก็ต้องคำนวนเข้าไปด้วยครับ

เพราะงั้น ถ้าคนกินเงินเดือนผมว่า อาจจะต้องกัดฟันหน่อยครับ ถ้าสองคน(แต่งงาน) ช่วยกันผ่อนแล้วมันไม่เกิน 15% ของแต่ละคน ก็ยังพอทำเนาครับ

ถ้าอยากได้ ทำธุรกิจเป็นของตัวเองให้รอด และรุ่ง ดูจะมีหนทางมากกว่าครับ ผมเป็นเจ้าของโรงน้ำแข็งขนาดกลางค่อนมาทางเล็กรายได้เดือนละ 7 หลัก ยังไม่ออกรถยุโรปเลยครับ (ยกเว้นโฟล์คตู้คันเดียว) แต่มีรถญี่ปุ่นหลายคันเต็มบ้านเลย (ผมก็ใช้แค่ Altis 1.6G) นอกนั้นเงินเอาไปซื้อที่ ลงทุนกับพวกกองทุนรวม (ไม่เล่นหุ้น) หวังเอาว่า สักวันนึงผลตอบแทนจะเอามาซื้อรถในฝันไว้เล่นๆสักคัน ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ vashali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 01:50:45 »
รายได้ต่อปีเท่ากับราคารถ คุณก็สามารถซื้อได้ละครับ
c250 ราคา 3 ล้าน คุณควรมีรายได้ เดือนละ 250000
ผมเปนคนที่คิดว่า รถเปนสิ่งที่ชอบ ถ้าขับตอนอายุมากว่า 45 มันก็ไม่สนุกละครับ ถามพ่อแม่ หรือคนรู้จักได้
มีโอกาสซื้อได้ ซื้อเลย 

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 06:51:41 »
ผมซื้อมินิได้ตอนอายุ 23 คับ 2.7m จากเงินเดือนของผมคับ

ตอนนั้นผมอยากได้มินิมาก แต่ขอคุณแม่ท่านก็ไม่ยอมให้ซื้อให้สักที

เลยไปเปิดบริษัทนำเข้าไฟซีน่อน ตีแบนด์ OEM จากจีน IMPORT มาไทย แล้ว EXPORT ส่งออกไปขายเป็นแบนด์ตัวเองอีกทีนึ่ง

ระหว่างนั้นก็ตั้งเงินเดือนตัวเองในบริษัท เป็นเงินเดือนเข้าเดือนล่ะ 50,000 ทุกเดือน(เงินเดือนกรรมการผู้บริหาร) เดิน statement ไปในตัว

สิ้นปีเงินปันผลบริษัทออก ได้เงินมา ล้านกว่าๆผมก็เอาเงินส่วนนี้ไปจ่ายเป็นเงินดาวน์ แล้วผ่อนเดือนล่ะ 2x,xxx บาท พ่านไป 2 ปี ผมปิดยอดเรียบร้อยแล้ว

ระหว่างที่ผมผ่อนผมก็ไม่ได้ลำบากอะไรน่ะคับ เพราะบ้านก็มีอยู่แล้ว ค่าน้ำไฟ ที่บ้านก็จ่าย

ส่วนค่าน้ำมันรถก็แค่เดือนไม่เท่าไหร่ เพราะผมนอนอยู่ที่ออฟฟิตบริษัทเลย บริษัทเป็น homeoffice ไม่ได้ออกไปไหน = ผมเหลือเงินอีก 2x,xxx ต่อเดือนไว้เที่ยว

ผมมองว่าถ้าผ่อนแล้วไม่ลำบากก็ซื้อได้แล้วน่ะคับ  ส่วนตอนนั้นผมรีบซื้อเพราะ F56 มันมาแล้ว แต่ผมชอบรุ่นเก่า(r56)มากกว่า เพราะมือ1จะไม่มีขายแล้วเลยรีบซื้อ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 07:16:17 »
หนี้สินทั้งหมดไม่ควรเกิน 1 ใน 3 ของรายได้ครับ

ออฟไลน์ champ1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 07:34:20 »
 :)

ออฟไลน์ prystal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 07:58:03 »
พอที่จะผ่อนได้ให้ซื้อเลยครับ รายได้เดือนเดือนละแสนก็ซื้อได้แล้ว. ดาวน์เยอะหน่อย ซื้อรถพวกนี้ขับตอน อายุ 30 กว่า กับ 50 มันไม่มีทางได้อารมณ์เหมือนกันหรอกครับ พอถึง 50 มีเงินเยอะกว่านี้ แต่ passion มันไม่เหมือนตอนนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 08:29:24 »
ผมตั้งว่าน่าจะผ่อนประมาณ 40000-45000 ต่อเดือน เพราะฉะนั้นผมต้องมีรายได้ 110000 ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 08:49:59 »
ผมว่าไม่มีคำตอบตายตัวครับ สูตรนั้นสูตรนี้

ต้องมีเงินเก็บเท่าไหร่?  บางคนแทบไม่มีเงินเก็บ แต่ก็ออกรถแบบนี้ได้ แค่เอารถเก่าไปเทอร์น หรือ มีเงินดาวน์ประทานมาจากพ่อแม่

ยอดผ่อนเป็นกี่ % ของรายรับ? บางคนเงินเดือนสามแสน แต่มีค่าใช้จ่ายประจำสองแสนห้า อย่างงี้ก็คงถอย C250 ไม่ไหวหรอกครับ

บางคนอยู่กับพ่อแม่ ไม่มีค่าใช้จ่ายในบ้าน ไม่มีลูก ไม่ต้องผ่อนบ้าน เงินเดือน 5-6 หมื่น ก็อาจจะออกรถพวกนี้ได้

แต่ละคนก็มีข้อจำกัดที่ต่างกัน  ตราบใดที่การซื้อรถไม่ทำให้เราเดือดร้อน ก็แล้วแต่ความสะดวกของแต่ละคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 08:53:12 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:01:40 »
ของแบบนี้มันพูดยากครับ

รถราคานี้ ค่างวดผ่อน เดือนละ 5 หมื่น +- แล้วแต่ดอกเบี้ย เงินดาว หรือ จำนวนปีที่ผ่อน

ถ้าขั้นต่ำจริงๆ ที่ Finance จะให้ ก็ต้องมี 100,000+ ต่อเดือน

แต่ถ้าเอาแบบ เหลือกินเหลือใช้ ช้อปปิ้ง เที่ยวต่างประเทศ มีเงินเก็บ เลี้ยงครอบครัวได้ ผ่อนบ้านได้ อย่างน้อยที่สุด ก็ต้อง 3-4 แสนบาทครับ
ไหนจะค่าแต่งรถอีก และอีกอย่าง ถ้าเลือกได้ เราคงอยากมีรถ 2-3 คัน มากกว่ามีรถคันเดียว

สำหรับผม ถึงจะชอบ W205 ขนาดไหน แต่ผมก็ไม่ยอมให้ รถ มาบดบังคุณภาพชีวิตด้านอื่นของผมเด็ดขาด

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:08:53 »
ภาระของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ

ท่านลองคิดดูว่ารายได้ของท่านได้มาเท่าไหร่ มีกี่ทาง ถ้าจะเล่นรถยุโรบผมเองคิดว่าน่าจะมีรายได้มากกว่า 2-3 ทางนะครับ

แต่ถ้ามีแค่เงินเดือนอย่างเดียว คงต้องดูเงินดาวน์ ครับ

ผมเองก็คิดอยากได้ BMW 320D F30 สักคันไปดูราคามาหลายที่เลย

ผมเลยนั่งคิดๆดูผมต้องเก็บเงินดาวน์ไห้ไม่ต่ำกว่า 60 % ของราคารถผมจึงจะสามารถผ่อนได้ โดยไม่ลำบากมีเงินเหลือพอที่จะอย่างอื่นได้

เงินของแต่ละคนมันต่างกันครับ อย่างผมมื้อ 100 หนึ่งกินข้าวทีก็ว่าเยอะแล้ว แต่บางคนมื้อละ 1,000 เค้าก็บอกว่าถูกรับได้

ต้องลองคิดดูครับ ท่านอาจจะไม่มีภาระเยอะ มีโอกาศก็รีบจัดเลยครับ บางทีมันก็เป็นของที่เราชอบซื้อแล้วมีความสุข แต่ในความสุขอย่าให้กระทบกับการใช้ชีวิตของเราครับ   

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:27:21 »

รถราคานี้ ค่างวดผ่อน เดือนละ 5 หมื่น +- แล้วแต่ดอกเบี้ย เงินดาว หรือ จำนวนปีที่ผ่อน

ถ้าขั้นต่ำจริงๆ ที่ Finance จะให้ ก็ต้องมี 100,000+ ต่อเดือน

แต่ถ้าเอาแบบ เหลือกินเหลือใช้ ช้อปปิ้ง เที่ยวต่างประเทศ มีเงินเก็บ เลี้ยงครอบครัวได้ ผ่อนบ้านได้ อย่างน้อยที่สุด ก็ต้อง 3-4 แสนบาทครับ
ไหนจะค่าแต่งรถอีก และอีกอย่าง ถ้าเลือกได้ เราคงอยากมีรถ 2-3 คัน มากกว่ามีรถคันเดียว

สำหรับผม ถึงจะชอบ W205 ขนาดไหน แต่ผมก็ไม่ยอมให้ รถ มาบดบังคุณภาพชีวิตด้านอื่นของผมเด็ดขาด

+1 ครับ ผมชอบตรงที่ว่า จะไม่ยอมให้รถคันนึง มาทำให้คุณภาพชีวิตด้านอื่นเสียไป

อีกอย่าง ต่อให้มีเงินรายได้มากกว่านี้ ก็ยังตอบยากครับ แต่ละคนมีภาระต่างกัน ไหนจะผ่อนบ้าน ผ่อนรถคันอื่น เลี้ยงดูครอบครัวต่างๆอีก

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:35:06 »
ตอบไม่ได้คับ ตัวคุณเองน่าจะรู้ดีที่สุด เพราะของแบบนี้มันไม่แน่นอน บางคนรายได้เป็นล้านต่อเดือนขับ อัลติส อีกคนรายได้แสนนิดๆขับ benz sport ;D ;D

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:56:47 »
ขึ้นอยู่กับภาระอื่นๆด้วยครับ

อย่างผมไม่ต้องผ่อนบ้าน กินผมก็กินไม่แพง นานๆทีกินแพงทีหนึ่ง

ไม่เที่ยวไม่ดื่ม เดือนหนึ่ง ใช้3-4หม่นผมก็สบายละ

ถ้าผมมี ประมาณแสนนิดๆ ก็กล้าซื้อครับ

แต่ให้ชัวจริงๆ ผมคงอยากให้ได้ปประมาณ 250,000+

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:59:19 »
ถ้า200,000 บาท/เดือนไหว   แต่ไม่ชิล

แต่ถ้า300,000 บาทขึ้นไป ไม่มีใครว่าอะไรคุณได้ ผ่อนสบายๆอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:00:33 โดย Activehybrid »

ออนไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:00:04 »
เงินเดือนไม่สำคัญเท่ากับเหลือเงินสุทธิเท่าไรในแต่ละเดือนครับ
เอาข้อมูลคร่าวๆ มาให้ดู

อันนี้ของ E300 ราคาประมาณ 3.8 ล้าน ถ้า C250 ก็จะถูกลงไปอีกลองประมาณดู  
  ดาวน์ 1,200,000 (ดอกเบี้ยผมจำไม่ได้แล้ว)
  ผ่อน 48 งวด 62,xxx บาท
  ผ่อน 60 งวด 51,xxx บาท
  ผ่อน 72 งวด 44,xxx บาท

การจัดไฟแนนซ์หลักๆเลยที่มีผลในการพิจารณา
-เงินเดือน/หรือ Statement ส่วนบุคคล
เดินบัญชีโดยตัดภาระการผ่อนอื่น ๆ แล้ว เกินเดือนละ 200,000 บาท
-มีบ้าน/ที่ทำงานหรือที่อยู่ชัดเจน
-อื่นๆ

หลักๆเลยที่มีผลในการพิจารณาคือเขาดูว่าเงินคุณเหลือสุทธิจริงๆ เท่าไร เพราะยอดผ่อน
ต่อเดือนก็ไม่น้อย เอาง่ายๆเลยเขากลัวคุณผ่อนไม่ไหว จะได้ไม่เสียเวลาทวงและยึดคืน
เพราะมันก็ทำให้เขามีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นมาทั้งนั้น
ถ้าอยากผ่อนให้น้อยลง ให้ดาวน์เยอะๆเข้าไว้ ลองพิจารณาดูครับ  

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:03:46 »
 ไม่มีใครตอบคุณได้ไปกว่าตัวคุณเอง   ชอบและสามารถซื้อได้ก็เอาเลย   

แต่ที่ผมเห็นมาคนซื้อรถพวกนี้คงตามด้านบนว่ามีรายได้เหลือพอกินพอใช้ไม่ดเดือร้อนสามารถซื้อรถได้ไม่เป็นภาระ สดผ่อนเขาไม่เป็นภาระ  พอหมดประกัน 3-5 ปี  ก็ขายทิ้งซื้อใหม่ไม่เดือดร้อนอีก     เรียกว่าเขามีเงินเหลือครับ   

แต่คนที่น่าห่วงคือพวกชอบซื้อมือ 2 เขามา เงินไม่ค่อยมีอยากขับรถยุโรป   พอตอนเอามาซ่อมก็ โน้นนี่ มีปัญหา แถมเขี้ยวไม่ยอมซ่อมให้ถึงอีก   พวกนี้คือภาระจริง ๆ   ไม่อยากให้ซื้อถ้าคิดว่าไม่ไหวก็อย่าซื้อเลย  คนที่เขาไหวจริง ๆ เขาก็เล่นป้ายแดงแล้วก็ทิ้ง

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:06:47 »
เรื่องนี้มันแล้วแต่ใจคนด้วยครับ บางคนบอกว่า มีเงิน 20เป็นเงินสดถึงกล้าซื้อ บางคนบอกเงินเดือน แสนนึงก้ผ่อนได้ละ ดาวน์เยอะหน่อย อะไรประมาณนี้ ผมว่าคนที่ซื้อน่าจะรู้ตัวเองดีครับ ไม่ต้องถามคนอื่นหรอกเพราะ ระดับการจัดการเงินทุกคนไม่เท่ากัน เอาเป็นว่าลองดูค่าใช้จ่ายแต่ละเดือนดูครับว่าถ้าเพิ่มค่าผ่อนรถมาอีกจะไหวมั้ย แล้วอย่าลืมคำนวนส่วนที่เหลือไว้เก็บด้วยนะครับ เพราะอาจมีเหตุไม่คาดฝันให้เราต้องใช้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:39:32 »
สูตรการคิดไม่มีตายตัว แต่ไอเดียหลักมีอย่างเดียวคืออย่ารักรถจนตัวตาย

ถ้าเป็นผมหรือครับ...ผมเคยซื้อรถคันละ 200,000 พร้อมกับทำรถอีกแสนบาท ฟังดูสามแสนนี่น้อยมากนะ แต่ผมทำโดยที่ไม่มีเงินเก็บ และรายได้ต่อเดือนยังไม่ถึงสามหมื่นบาท ผลออกมาคือนรกแตกครับ ทุกวันนี้ยังใช้หนี้ที่เกิดขึ้นคราวนั้นไม่หมด เวลาผ่านมาอีกแค่สองปี ผมทำเงินเก็บได้เยอะขึ้นมาก แล้วมองย้อนกลับไป นี่ถ้าเราใจเย็นกว่านี้สองปี คงไม่ต้องผ่อนหนี้ตัวเองมาถึงทุกวันนี้ หนี้ทุกวันที่มีอยู่ตอนนี้คือเพราะรถเยอะสุด ที่เหลือคือเรื่องอื่น

ดังนั้นในวันนี้ ถ้าผมอยากจะซื้อรถคันละ 3 ล้านสักคัน ผมขอมีเงินว่างๆวางอยู่อย่างน้อย 10 ล้านครับ
มันไม่ใช่แค่ค่าดาวน์ ค่าผ่อนส่ง แต่ยังรวมถึงสิ่งที่เสียไปเพื่อให้ได้เป็นเจ้าของรถคันนึง ซื้อเบนซ์ป้ายแดง ใช้ 5 ปี เงินหายไปเท่าไหร่ คนเงินเดือนสองสามแสนคงไม่คิดมาก แต่คนเงินเดือนหลักหมื่นอย่างผมคิดครับ และอย่าลืมเรื่องการซ่อมบำรุงรถด้วย รถพรีเมียม มาพร้อมกับค่าดูแลแบบพรีเมียม ผมยังทำใจรับตรงนั้นไม่ได้ และยังรู้สึกว่าชอบที่จะใช้เงินที่น้อยที่สุดเพื่อสร้างประสบการณ์ที่กว้างที่สุดให้กับชีวิตโดยไม่ต้องแคร์ว่าภาพพจน์ทางสังคมเป็นอย่างไร หน้าพังๆอย่างผม ต่อให้นั่ง Phantom คนก็นึกว่าขายยาเสพติดมาซื้อรถครับ ดังนั้นคงไม่จำเป็น งานของผมก็ไม่จำเป็นต้องพึ่งพาภาพพจน์ของตัวรถ ผมมีเงิน 10 ล้าน ให้ตายก็ไม่ซื้อรถราคาสามล้านคันเดียว ผมยินดีเจียดเงินมาสองล้านแล้วเอามาเสกเป็นรถหลายๆคันที่ถึงจะเก่า เน่า แต่มีคาแร็คเตอร์และตอบโจทย์ตัวเองดีกว่า

แต่ถ้ามีคนให้ฟรี เอานะ ไม่ใช่ไม่เอา C250 น่ะผมก็ชอบอยู่ ภายในมันสวยจริงๆ

อันนี้แชร์ความรู้สึกส่วนตัวกันขำขำ ส่วนถ้าใครจะซื้อรถคันละกี่ล้าน ผมมีสูตรเดียว คืออย่ารักรถจนตัวตาย ยิ่งถ้ามีเมียมีลูกแล้ว คุณไม่สามารถเอาความอยากของคนคนเดียวมากำหนดชะตาทางการเงินของคนในบ้านทุกคนได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:51:54 »
คุณไม่สามารถเอาความอยากของคนคนเดียวมากำหนดชะตาทางการเงินของคนในบ้านทุกคนได้ครับ   

คำคมมากครับ     
ผมเองมีสูตรง่าย ๆ ตรงที่ว่ารถที่ผมจะซื้อเขามาใช้แต่ละคันนั้น  ไม่ว่าใหม่เก่า   รถที่ซื้อมาต้องมมีค่าซ่อมถูกไม่เป็นภาระในการซ่อม   เรียกว่าเข้าศูนย์ได้ ไม่ใช่เก่าจนต้องหาอู่เฉพาะถึงซ่อมได้  หรือพรีเมียมจนศูนย์ทั่วไปเข้าไม่ได้ ต้องไปหาสำนักแต่งหรือซ่อมชื่อดังตามเวป  เข้าซ่อมยังงี้ไม่ไหว มันกินเวลาครอบครัวไป      เสียเวลา เสียความรู้สึก 
ส่วนรถรุ่นไหนก็ตามที่ซื้อมาแล้วค่าซ่อมแพงนรกแตก อย่างเช่นรถไฮบริด รถนำเข้า รถยุโรป อย่างเช่น BMW  ผมจะไม่มองหรือซื้อเข้ามาใช้งานในบ้านเลย   เพราะมีไว้เป็นภาระมากกว่า    ไม่อยากเอาเงินเดือนไม่กี่หมื่น    เศษเงินของคนอีกหลายคนเอาโยนไปเป็นภาระกับค่าซ่อมรถ  ต่อให้รถดีแค่ไหนซ่อมแพงไม่ไหวครับ เสียดายเงิน เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าไปซ่อมรถครับ    อีกทั้งรถที่ซื้อมาแล้วปล่อยยากติดดอย ติดมือ  ราคาตกฮวบฮาบ อย่างเชฟโรเลต รถยุโรปผมไม่เอาอีกเช่นกัน   
งานของผม  แค่มีรถใช้เพื่อความสุขเพียงพอแล้ว  ไม่จำเป็นต้องมีรถไว้เพื่อสร้างภาพลักษณ์    เพราะภาพเหล่านั้นสำหรับผมไม่จำเป็น

ออฟไลน์ godzodiac

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:53:42 »
ได้ประมาณเดือน5หมื่นผ่อน3หมื่นกว่า ผ่อนเอง มีเงินเก็บสำรอง400k แต่พ่อดาวน์ พ่อค้ำ ไม่มีภาระ อายุ22  ค่าน้ำมันสบายใจ  F30 มากกว่านี้คงเกินตัว สรุป คือ ใจล้วนๆครับ ผมถอยด้วยความคิดที่ว่า กินเดี๋ยวก็ขี้(อดิเรกดูหนัง เหตุผลเดียวที่เดินห้าง) กับข้าวบ้านอร่อยที่สุดในสามโลก อาหารตามสั่งคือสุดยอด(อาหารญี่ปุ่นสู้อาหารตามสั่งไม่ได้เลยฟาสฟูดตายเร็ว) ทำใจขับรถญี่ปุ่นไม่ได้  และคนอื่นเงินเดือนหมื่นห้ามีอีโค่คาร์เค้าก็อยู่ได้ ผ่อน ไม่มีปัญหาเลยครับ ไม่ขอพ่อแม่เพิ่มด้วย ตามแบบฉบับเด็กต่างจังหวัดครับ

เพิ่มเติม

ถ้าเปรียบก็เหมือนคนที่ทานข้าวห้างบุฟเฟ่ถ่ายรูปลงIG เที่ยวผับแทบทุกคืน เลี้ยงแฟน สรุปรายจ่ายเยอะมาก  ทั้งๆที่รายได้เท่าผม เงินเหลือน้อย

ส่วนผมเรื่องพวกนี้ไม่มี กินเหล้ายังแพ้เลย5555  จึงเอาเงินส่วนนั้นมาผ่อนรถ เอาง่ายๆขึ้นมากรุงเทพ ผมยังใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้น รองเท้าแตะเดินสยามเลยครับ แล้วก็รู้สึกว่ามีความสุขมากด้วย

ชีวิตความสุขของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ถ้าทำแล้วมีความสุขไม่เดือดร้อนใคร ก็จัดเลยครับ ง่ายนิดเดียว

มุมมองส่วนตัวล้วนๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:54:33 โดย godzodiac »

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 10:58:49 »
เคยอ่านหนังสือเรื่อง millionare next door เป็นหนังสือวิจัยเกี่ยวกับคนรวยที่อเมริกา
คนรวยที่นั่นเกิน 70% ไม่เคยซื้อรถหรูนำเข้า  แบบ benz  ส่วนใหญ่ใช้รถที่ผลิตในประเทศ

แล้วมีคำถามต่อว่า  แล้ว benz ที่นั่นใครซื้อ  คำตอบคือ  คนที่ไม่รวย  แต่ชอบทำตัวรวยซื้อ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:05:26 »
ซื้อแล้ว ไม่ลำบาก ไม่เดือนร้อนคนรอบข้าง จัดไปเลยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:17:25 »
ผมมีสูตรง่ายมาก

ถ้าคุณยังตั้งคำถาม แบบนี้แปลว่าคุณไม่พร้อม

คนที่พร้อมแล้วหลายคนตอนซื้อเค้าไม่คิดด้วยซ้ำว่าต้องมีเท่าไหร่ เค้าแค่อยากได้และเค้าไม่เดือดร้อนอะไรเลยกับการได้มันมา

เหมือนมีเงินร้อยนึงคุณอยากไปกินฮะจิบังราเมง คุณต้องคำนวนการสั่งอย่างดีว่าเท่าไหร่ถึงจะพอกินไปอยากสั่งเกี๊ยวซ่าอีกจานก็สั่งไม่ด้ละเงินไม่พอ กินราเมงเสร็จเค็มคอยากกินน้ำอีกแก้วก็สั่งไม่ได้ต้องออกไปซื้อน้ำขวดกิน อร่อยมั้ยก็อร่อยแต่พอจ่ายไปเกือบหมดตัว ออกมารีบกลับบ้าน

แต่ถ้าคุณมีในกระเป๋าสองพัน คุณนั่งสั่งอัดทุกออปชั่น ทันตัมเมง ฮารุมากิ ชูมัย เกี๊ยวซ่า ตบด้วยชาฮั่ง โค้กสองแก้วด้วย

ตอนไปจ่ายเงินที่เคาเตอร์ควักแบงค์พันมารอ  ดูบิลว่าเท่าไหร่ตรงกับบิลสั่ง จ่ายไปรอเงินทอนหยอดทิปใส่กล่อง แล้วเดินออกมาช้อปปิ้งกินไอติมต่อ สบายตัว

ถ้าไม่ได้ฟีลสบายตัวแบบนี้ อย่าฝืนครับ มันมีความสุขแค่ตอนอยากได้พอได้มาแล้วไม่ไหวมันเป็นทุกข์ยาวนาน ทำอะไรที่เหมาะสมกับตัวเราเซฟๆน่าจะสบายกว่าครับ

แต่ก็แล้วแต่นโยบายทางการเงินของแต่ละคนด้วยล่ะครับ นิสัยส่วนตัวคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ A!MMY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:25:45 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับผม เห็นภาพขึ้นพอสมควร

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:31:31 »

+1 ครับ ผมชอบตรงที่ว่า จะไม่ยอมให้รถคันนึง มาทำให้คุณภาพชีวิตด้านอื่นเสียไป

อีกอย่าง ต่อให้มีเงินรายได้มากกว่านี้ ก็ยังตอบยากครับ แต่ละคนมีภาระต่างกัน ไหนจะผ่อนบ้าน ผ่อนรถคันอื่น เลี้ยงดูครอบครัวต่างๆอีก

ใช่ครับเห็นด้วย  ผมเห็น  คนขับ CLS  บางคน จอดกินก๋วยเตี๋ยว  ลาบต้ม  ตามข้างทาง ก็มีนะครับ
บางคน มีรถหรูๆ แพงๆ ใช้ว่า จะใช้ชีวิต ฟุ่มฟอยเสมอไป

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:47:48 »
.
.
.
สูตรผมคืออย่าทำอะไรเกินตัวครับ

ผมชอบรถมาก ชอบมาตั้งแต่เด็ก และยังชอบ MB สุดๆ
และก็พยายามทำงานเก็บเงินจนซื้อมาได้ครับ
แต่อย่างที่หลายๆท่านแนะนำ อย่าให้รถมาทำให้ชีวิตเราลำบาก
เพราะชีวิตมันยังมีด้านอื่นๆอีกเยอะ คุณจะรู้ว่าคุณซื้อได้ก็ต่อเมื่อ
คุณรู้สึกว่าการผ่อนรถนั้นมันไม่ได้เป็นภาระเลยนั่นแหละครับค่อยซื้อ
แต่ถ้ายังต้องคิดเสียดายเงินที่ผ่อนอยู่อย่าเพิ่งซื้อครับ
เดี๋ยวจะกลายเป็นความทุกข์แทนความสุข

ออฟไลน์ godzodiac

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 12:09:15 »

ใช่ครับเห็นด้วย  ผมเห็น  คนขับ CLS  บางคน จอดกินก๋วยเตี๋ยว  ลาบต้ม  ตามข้างทาง ก็มีนะครับ
บางคน มีรถหรูๆ แพงๆ ใช้ว่า จะใช้ชีวิต ฟุ่มฟอยเสมอไป

สมัยเรียนราม ผมนั่งกินก๋วยเตี๋ยวเนื้อ แยกลำสาลี เคยเจอ คนขับแลมโบ ลงมาซื้อก๋วยเตี๋ยวอะ ชาม50บาท  นี่แหละสุดยอด 55555+ ทุกคนมองเหมือนเจอดารา

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 12:11:04 »
.
.
.
สูตรผมคืออย่าทำอะไรเกินตัวครับ

ผมชอบรถมาก ชอบมาตั้งแต่เด็ก และยังชอบ MB สุดๆ
และก็พยายามทำงานเก็บเงินจนซื้อมาได้ครับ
แต่อย่างที่หลายๆท่านแนะนำ อย่าให้รถมาทำให้ชีวิตเราลำบาก
เพราะชีวิตมันยังมีด้านอื่นๆอีกเยอะ คุณจะรู้ว่าคุณซื้อได้ก็ต่อเมื่อ
คุณรู้สึกว่าการผ่อนรถนั้นมันไม่ได้เป็นภาระเลยนั่นแหละครับค่อยซื้อ
แต่ถ้ายังต้องคิดเสียดายเงินที่ผ่อนอยู่อย่าเพิ่งซื้อครับ
เดี๋ยวจะกลายเป็นความทุกข์แทนความสุข

ชอบครับ