โพลล์

????????????? ??? Nissan Thai ??? New X-Trail "?????" ????????

?????? ??????????? ?????? ???????????????
12 (23.1%)
?????????????????????????? ???...?????????????????????????????????
4 (7.7%)
??????????? ???????????? Nissan Thai ????????? ?????? ???????????????
13 (25%)
?????????????? ??????????????? ??????????????????????
23 (44.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 51

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดอย่างไร ที่ Nissan Thai เอา X-Trail โฉมใหม่ "สีแดง" มาโปรโมต  (อ่าน 10421 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ตามคำถาม และตัวเลือกให้โหวตเลยครับ

คิดยังไงกันครับ ?

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ไม่เห็นด้วยกับสีครับ ส่วนรูปโฉมน่าจะมีแฟนๆ ชอบรูปร่างแบบนี้เยอะ
รุ่นนี้ในต่างประเทศก็ขายดี ยิ่งในญี่ปุ่นแล้ว X-Trail ก็ค่อนข้างฮิตเหมือนกัน
เพียงแต่ว่ารุ่นที่นำเข้ามาขายในไทย ออฟชั่นอะไรต่างๆ มันกระป๋องกระแป๋งจริงๆ
ถ้ามองเฉพาะเรื่องนี้ ไม่เอามาขายจะดีกว่าครับ ส่วนรูปร่างพอหยวนๆ (หลายๆ คนอาจชอบ)

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *
ผมว่าสีแดงสวยดีนะ ใช้สีสันสดใสเหมือน Land Rover Free lander

ออฟไลน์ sirisak_ac118

สงสัยเอาใจผู้หญิงมากขึ้น.....City SUV

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
เหอๆ ผมมองยังไงก็ไม่สวย แต่หลายๆคนบอกว่าสวย  ;D

ออฟไลน์ Dr.Shank

ในความคิดส่วนตัวนะครับ

อาจเป็นเพราะต้องการสร้างความแตกต่างหรือปล่าวครับ!!

สีแดงสดแปลกตาดีครับ  ไม่จำเจมาก

(เป้นเพียงความคิดส่วนตัวผมนะครับ )  :)
..

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
พูดถึง x-trail ใหม่ที่ไรก็เสียดายยยย

ทำไมไม่มาเร็วกว่านี้ ซัก2 ปี

ถึงไม่หล่อเท่า GV แต่ข้างในใหญ่ดีจริงๆ

แต่ก็หายเสียดายก็ตอนที่ไม่ใช่เครื่อง 2.5 4x4 มิเช่นนั้น จะนอกใจ GV จริงๆ

เข้าใจว่า สีแดง คงเป็นสีโปรโมทรุ่นนี้น่ะครับเลยใช้สีนี้มาโชว์

ออฟไลน์ motion

สีแดงเพื่อสร้างความโดดเด่นและเอาใจวัยรุ่นมากขึ้น ครับ คล้ายๆกับ march ที่เริ่มต้นด้วยสีส้มแสด

ส่วน 2.5 4x4 ในอนาคต คงนำเข้ามาครับ เพราะที่มาเลเชีย ก็เพิ่งจะมีตัว 2.5 4X4 ขายเช่นกัน

ออฟไลน์ exodus

สวยดีนะ ผมว่า เหมือน CR-V G3 สีแดงส่งออกนอก
เมืองไทยไม่มีขาย

ออฟไลน์ traveller

สีแดง ทำให้รถเด่นขึ้นครับ
ลองคิดถึง เวลา นั่งเบื่อ อยู่ในถนนเป็นชั่วโมง
มองรอบข้าง จะเห็นแต่ รถสี เงิน ทอง ขาว ดำ ไม่กี่ยี่ห้อ
อ้อ มี แท็กซี่ สีด้านๆ ผสมอยู่ด้วย
ถ้าได้ สี เขียว มาสด้า2 และ สีแดง นิสสัน สดสด มาแทรก
ก็จะทำให้ ชีวิต บนถนน สดชื่นขึ้นนะครับ

ผมคิดว่า คนไทย หลายคน มีอารมณ์ รักสนุก สดชื่น
แต่ ไม่กล้า เลือก รถ สี ที่ตัวเอง ชอบ
เพราะ มัว ไป กลัว กับ ภาพ ที่ต้องการให้ คนอื่น เห็น ว่า เข้ม อะไรพวกนี้
หลาย คน ไม่ได้ชอบ สีดำ สีเทา จริงๆ แต่เลือกสีพวกนี้ เพราะ ต้องการ สร้างภาพ ชายเข้ม
หลาย คน ไม่ได้ชอบ สีขาว แต่ เลือก รถสีขาว เพราะ กำลัง เป็น ที่นิยม
เลือก สีรถ ตามๆ กันไป ชีวิต น่าเบื่อ ครับ

ทำสำคัญ รถสีแดง สดสด เห็น บนโค้ง ภูเขา ชัดเจน
รถสีสด เช่น รถกรมทาง สีเหลืองสด เป็นรถที่เห็นได้ชัดเจนมาก
รถสีเทา เห็นยาก สีคล้ายพื้นถนน โอกาส ถูกตัดหน้า บ่อยมาก
มาสด้า2 สีเทา ก็ ถูก มอเตอร์ไซด์ ตัดหน้า เหตุการณ์ ดูได้ ใน เวป มาสด้า2 นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

คือรูปทรงหน้าตาไม่ค่อยให้กับสีแดงเท่าไหร่หรอก ถ้าเป็นCaptivaสิว่าไปอย่างดูดีกว่านะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รูปทรงเรื่องใหญ่ สีสันเรื่องรองครับ

ทรงไม่โดน สีอะไรก็เท่านั้นแหละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Dr.Shank

สีแดง ทำให้รถเด่นขึ้นครับ
ลองคิดถึง เวลา นั่งเบื่อ อยู่ในถนนเป็นชั่วโมง
มองรอบข้าง จะเห็นแต่ รถสี เงิน ทอง ขาว ดำ ไม่กี่ยี่ห้อ
อ้อ มี แท็กซี่ สีด้านๆ ผสมอยู่ด้วย
ถ้าได้ สี เขียว มาสด้า2 และ สีแดง นิสสัน สดสด มาแทรก
ก็จะทำให้ ชีวิต บนถนน สดชื่นขึ้นนะครับ

ผมคิดว่า คนไทย หลายคน มีอารมณ์ รักสนุก สดชื่น
แต่ ไม่กล้า เลือก รถ สี ที่ตัวเอง ชอบ
เพราะ มัว ไป กลัว กับ ภาพ ที่ต้องการให้ คนอื่น เห็น ว่า เข้ม อะไรพวกนี้
หลาย คน ไม่ได้ชอบ สีดำ สีเทา จริงๆ แต่เลือกสีพวกนี้ เพราะ ต้องการ สร้างภาพ ชายเข้ม
หลาย คน ไม่ได้ชอบ สีขาว แต่ เลือก รถสีขาว เพราะ กำลัง เป็น ที่นิยม
เลือก สีรถ ตามๆ กันไป ชีวิต น่าเบื่อ ครับ

ทำสำคัญ รถสีแดง สดสด เห็น บนโค้ง ภูเขา ชัดเจน
รถสีสด เช่น รถกรมทาง สีเหลืองสด เป็นรถที่เห็นได้ชัดเจนมาก
รถสีเทา เห็นยาก สีคล้ายพื้นถนน โอกาส ถูกตัดหน้า บ่อยมาก
มาสด้า2 สีเทา ก็ ถูก มอเตอร์ไซด์ ตัดหน้า เหตุการณ์ ดูได้ ใน เวป มาสด้า2 นั่นแหละครับ

เห็นด้วย บวกไปอีก1
ครับ!! ;D
..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมไม่เห็นว่ามันจะเสียหายตรงไหน ที่บริษัทรถค่ายอะไร จะใช้สีอะไรในการโปรโมท
ตราบใดที่พวกเขามีมติในที่ประชุม ไปในทิศทางเดียวกัน ผลที่เหลือ ก็สุดแท้แล้วแต่ชะตากรรมของค่ายนั้นๆไป

งั้น ทำไมคุณ P_Wut ไม่ถาม Honda ตอนใช้สีเหลือง กับ Jazz ละครับ?
ทไม ไม่ถาม พวกเขาว่าทำไมใช้สีแดง กับ City บ้างละ?

อย่าลืมสิว่า Yatis ตอนเปิดตัวปี 2006 ก็ใช้สีแดง
Toyota เปิดตัว Corolla ในไทย ทั้งรุ่นปี 1986 - 1987 2 รุ่นรวด
และรุ่น 1992 นั่นก็สีแดงทั้งหมด

มันไม่เกี่ยวกับการเมืองหรอกครับผมว่านะ

ออฟไลน์ Can

• **
ที่แรกว่าจะไม่คอมเม้นท์เพราะเห็นว่าต่างจิตต่างใจ แต่อ่านคอมเมนท์ของคุณ J!MMY แล้วอดขำไม่ได้ ทีแรกก็ไม่เข้าใจนะว่าทำไมถึงถามเหลือง JAZZ สีเหลือง มันก็สวยดีนี่หว่า

มาเข้าใจตอนอ่านจบ ถึงได้หัวเราะออกมา โอย.. ไปไกลจริง

ผมว่าคุณ P_WUT คงไม่ได้คิดแบบนั้น แกคงเห็นว่ามันแปลกที่รถ SUV น่าจะเน้นความบึกบึน ไหงไปเอาสีแดงมาใช้ คงเป็นทำนองนั้นมากกว่านะ  นี่ว่าไปตามความคิดผมเองไม่รู้ผิดหรือถูกเพราะผมก็ไม่รู้จักคุณ P_WUT นอกจากจะได้อ่านความเห็นของแกจากเว็บนี้เป็นครั้งคราว

ผมว่าผมบ้าการเมืองแล้ว แต่คุณ J!MMY ดูท่าจะหนักกว่าผม สีรถแกก็ยังเอาไปโยงได้ นับถือ นับถือ

ออฟไลน์ Bluedoft

^
^
ผมก็คิดอย่างงั้นเหมือนกัน เหอะๆ ไม่มีทางเกี่ยวกับการเมืองแน่นอนผมรู้แค่นี้

เพราะผมก็คิดแบบเดียวกับ P_Wut เหมือนกันเลยว่า ทำไมไม่หาสีที่ดูดีเข้าท่ากว่านี้มาPromote X-trail แล้วหรอ  แบบว่าสีดูไม่เข้ากันเลยกับหน้าตารถ หุหุ (ถ้ามันมีหน้าตาภายนอกเหมือนกับรุ่นTopก็ว่าไปอย่าง เพราะมันทำให้ดูเด่น เข้ากันขึ้นเป็นกอง เหมือนกับ Captiva เคยเห็นมั้ยครับรุ่น LS สีแดง ที่กาบล่างเป็นสีดำ แบบว่า......แปลกดี หุหุ แต่ถ้า LTหน่ะสวยเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2010, 21:46:54 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ korkongzz

ผมว่า มันไม่สวย ทำไมไม่เอารุ่น ชาคไช มาขายหว่า หรือต้องรอ ผลิตในอาเซี่ยนก่อน

แต่ที่พี่จิมมี่ตอบนะ ไปไกลจิง สงสัยพี่แกคงเครียดมั้ง อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กลับมาดูอีกที

ผมว่าผมเครียดไปจริงๆแหละ

เครียดจน "ลืมดูไปว่า กระทู้เป็น โพล และมีหัวข้ออยู่
แถม หัวข้อ มันไม่ได้เกี่วกับเรื่องการเมืองเล้ยยยยยย"
ไอ้เราก็ตอบซะ.......แหะๆๆ"

ขอโทษคร้าบ
เบลอเองงานนี้

แถมให้ว่า

X-Trail เค้าใช้แดง สี เป็นกลยุทธ์ สื่อสาร ในตลาดญี่ปุ่น
มาตั้งแต่รถรุ่นแรก ปี 2000 แล้วละครับ

ดังนั้น จะใช้สอะไร ผมว่าไม่แปลกหละ ขึ้นกับว่า เขาคิดอย่างไรกันมากกว่า

แต่ส่วนใหญ่ สีโปรโมท จะขายได้ช่วงรถเปิดตัวใหม่ๆเท่านั้น นี่ฟังเขาว่ามาอีกที

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สำหรับผมนะ โฉมนี้ ok อยู่นะ
แต่ทำไมถึงออฟชั่นน้อยนิดขนาดนี้
เหอๆๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ teana8383

• Newbie
  • *
ใน website ของ Nissan Japan ก็ใช้สีแดงเป็นสีโฆษณา เขาคงมองดูเพียงความสะดุดตาเป็นเรื่องหลักสำคัญมากกว่า ส่วนในด้านการขายเป็นอีกเรื่อง
สำหรับ Nissan แล้ว สีรถที่ใช้ในแคตตาล็อกหน้าแรก ไม่เคยขายดีสักครั้ง Teana J31 ใช้ฟ้าเข้ม/ X-TRAIL 2.5L รุ่นก่อน ใช้สีเบจ (บรอนซ์ทอง)/ Teana J32 ใช้สีม่วงเข้ม/ Tiida Minor-change ใช้สีทองแดง ฯลฯ ... แป้กทุกสีครับ ...
หากมองในด้านการตลาด เขาเลือกความเด่นน่ะครับ

ผมไม่เห็นว่ามันจะเสียหายตรงไหน ที่บริษัทรถค่ายอะไร จะใช้สีอะไรในการโปรโมท
ตราบใดที่พวกเขามีมติในที่ประชุม ไปในทิศทางเดียวกัน ผลที่เหลือ ก็สุดแท้แล้วแต่ชะตากรรมของค่ายนั้นๆไป

งั้น ทำไมคุณ P_Wut ไม่ถาม Honda ตอนใช้สีเหลือง กับ Jazz ละครับ?
ทไม ไม่ถาม พวกเขาว่าทำไมใช้สีแดง กับ City บ้างละ?

อย่าลืมสิว่า Yatis ตอนเปิดตัวปี 2006 ก็ใช้สีแดง
Toyota เปิดตัว Corolla ในไทย ทั้งรุ่นปี 1986 - 1987 2 รุ่นรวด
และรุ่น 1992 นั่นก็สีแดงทั้งหมด

มันไม่เกี่ยวกับการเมืองหรอกครับผมว่านะ

ตอนแรกว่าจะตอบ

แต่เห็นคุณ Can แกตอบให้แล้วเรียบร้อย

เป็นไปตามนั้นครับ  ผมแค่รู้สึกว่า ตัวรถ กับ สีที่โปรโมต

มันไม่ค่อยเข้ากัน เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สีแดงมันเป็นสีที่มักถูกใช้กับพวกรถสปอร์ตหรือexotic car ซึ่งพอมาอยู่ในรถทรงกล่องสูงอย่าง X-Trail
อาจจะดูแปลกไปบ้าง..เข้าใจความรู้สึก สมมติว่าเอารถอย่าง Mazda 2 แต่เลือกสีเงินหรือทองมาโปรโมต
ผมก็ว่าไม่ติดตาเท่าสีเขียว อะไรประมาณนั้นน่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ RhapSodY

• Newbie
  • *
  • ต้องทำให้ได้
สีแดง ก็โอเค น่ะ

แต่ พอไปดู ใน กูเกิ้ล เห็นสีอื่นแล้ว อึม สีอื่นน่าเอามาโปรโมท กว่าเยอะ

กลับมาดูกระทู้ตัวเอง

ก็เลยขำ...กลายเป็นว่า คะแนนโหวตมากที่สุด ดันไปอยู่ข้อสุดท้าย

" ไม่เกี่ยวกับสี แต่รูปโฉมแบบนี้ ไม่น่าเอามาขายอยู่แล้ว "

22 โหวต จากทั้งหมด 49 โหวต ณ เวลานี้  ---> มันเกือบจะครึ่งนึงของจำนวนโหวตทั้งหมดแล้วนะเนี่ย

ออฟไลน์ DummyNose

• **
ผมกับแฟนชอบสีแดงแบบนี้ครับ มันดูโดดเด่นดี
รูปทรงส่วนอื่นๆ OK แต่ไม่ชอบตรงกระจังหน้ารถเลย
Nissan น่าจะออกแบบมาได้ดีกว่านี้

ถ้าเปลี่ยนแปลงหน้าตา ให้ครูซคอนโทรล และไฟตัดหมอกหน้าหลัง
ราคา 1,065,000 บาท แถมประกัน และส่วนลด 25,000 บาท จะน่าสนใจมากๆ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมกับแฟนชอบสีแดงแบบนี้ครับ มันดูโดดเด่นดี
รูปทรงส่วนอื่นๆ OK แต่ไม่ชอบตรงกระจังหน้ารถเลย
Nissan น่าจะออกแบบมาได้ดีกว่านี้

ถ้าเปลี่ยนแปลงหน้าตา ให้ครูซคอนโทรล และไฟตัดหมอกหน้าหลัง
ราคา 1,065,000 บาท แถมประกัน และส่วนลด 25,000 บาท จะน่าสนใจมากๆ

แอร์ออโต้ด้วย

ออฟไลน์ monmon

• Newbie
  • *
ถ้าออฟชั่นครบๆกว่านี้ เพิ่มอีกหนึ่งแสนก็เอา

แต่ขอเครื่อง2.0ดีเซล จะได้ประหยัดๆหน่อย