ผู้เขียน หัวข้อ: ...ขับรถโดยไม่มียางอะไหล่ ผิดกฏหมายหรือครับ...  (อ่าน 13948 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: ...ขับรถโดยไม่มียางอะไหล่ ผิดกฏหมายหรือครับ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 08:57:25 »
รถกระบะ+รถบรรทุก,,, เค้าเจอข้อหานี้มานานแล้วคับ
....ผมถามป๊า,,, เมื่อก่อนแกขับรถบรรทุกเอง, 30-40 ปีที่แล้ว ข้อหานี้เข้มมากพอสมควร
....แต่ก็งง,,, ดูข่าว เค้าบอกไม่เกี่ยว  :-\

โดยส่วนตัว,,, เห็นด้วยตามที่หลายๆ ท่านว่า
....ถ้าจอดยางแบน,,, บริเวณถนนแคบ หรือขึ้นเขา-ลงเขา บางทีอาจจะติดยาวเป็นกิโล

อุปกรณ์/ส่วนควบไม่ครบ
ถ้ายางรั่ว ก็วิ่งต่อไม่ได้ สร้างปัญหารถติด คนอื่นเขาต้องมาเดือดร้อนครับ
ถ้าตำรวจใช้เหตุผลนี้ ผมก็จะถามว่า   แล้วรถผมยางรั่วหรือยัง   ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครหรือยัง     และรถที่มียางอะไหล่ถ้ายางรั่วเขาไม่ต้องจอดรถหรอ เขาวิ่งต่อได้หรอ เขาก็ต้องจอดลงมาเปลี่ยนยางสร้างปัญหารถติดให้คนอื่นเดือดร้อนเหมือนกัน      และถึงผมจะไม่มียางอะไหล่  แต่ผมยอมวิ่งบดไปแอบข้างทางที่ไม่เดือดร้อนใคร  โทรศัพท์หาร้านยาง หรือจ้างแท็กซี่วิ่งเอายางไปปะให้ ก็ได้  พ.ศ. นี้แล้ว  ร้านยางมีเกือบทุกหัวถนน  โทรศัพท์มีติดรถกันทุกคน

กฎหมายโบราณ คนใช้ก็หาช่องจะจับ    เข้าใจว่าเมื่อก่อนถนนหนทางมันทุรกันดาน ถ้ายางรั่วอาจทำให้เจ้าของเดือดร้อนมากก็เลยมีกฎเรื่องนี้ขึ้นมา คล้ายๆกรณีเข็มขัดนิรภัย ก็เพื่อตัวผู้ขับขี่เอง  แต่ยุคนี้แล้วอะไรๆทันสมัยหมดแล้ว แต่ตำรวจยังทำตัวโบราณ     ยางรันแฟลตก็คงยังไม่รู้จัก

ส่วนเคสนี้,,, ผมเดาว่า ท่านคงไม่เห็นด้วยกับ การใส่หมวกกันน๊อค ด้วยแน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
Re: ...ขับรถโดยไม่มียางอะไหล่ ผิดกฏหมายหรือครับ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 11:55:22 »
เข้ามาสงสัยว่าข้อหาเดียวกันทำไมคันนึงปรับ 400 อีกคันปรับ 500
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ jeepwee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 14:13:31 »
ถ้าผิดจริงตักเตือนก็ได้คุณตำรวจอย่าหาเรื่องจับเลยแค่ทุกวันนี้ก็มีแต่คนสรรเสริญตำรวจ(ประชด)เช้ากลางวันเย็นแล้ว
ผิดจริง ก็จับได้ ตามกฎหมาย
แต่ที่ว่ากันนี่คือไม่ผิดกฎหมายครับ

http://morning-news.bectero.com/social-crime/26-Nov-2014/28047

ไม่ผิด จบข่าว

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 11:02:42 »
รถผมก็ไม่มีนะยางอะไหล่ ใช้สเปรย์อุดรอยรั่วพกไว้แทน หลายๆรุ่นที่เป็นรถ7ที่นั่งรุ่นใหม่ๆ ก็ไม่มีนะยางอะไหล่น่ะ ตำรวจถ้ามันอยากจะจับ อะไรมันก็จับได้นะ ข้อหาต้องหาให้ได้ซักอัันแหละ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 11:24:08 »
มอเตอร์ไซด์ ก็ไม่มียางอะไหล่นะ ......

สรุปไม่ผิด ...

แต่ทำให้รู้อย่างนึงว่า ... ไม่ว่าจะเวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน .... มีการเปลี่ยนแปลงอะไรในระบบข้าราชการ ...

ตำรวจก็ยังคงเป็นตำรวจ ...แบบนี้ ไม่มีวันเปลี่ยนแปลง ......

ป.ล.ทุกวันนี้ขับรถเจอด่าน รู้สึกตกใจกว่าขับรถเจอโจรอีก ....

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 21:35:37 »
พกที่เติมลม พร้อมอุดยางรั่วในตัว มันดีกว่า พกยางอะหลั่ยไหมละครับ

เปอดกระป๋อง สูบใส่ไม่ถึง5นาที ส่วน5นาที ถามว่า แค่ยกแม่แรงเสดแล้วหรือยัง

(ถ้าใครเคย ยกแม่แรงที่ติดมากับรถ จะรู้ได้เลยว่า มรึงจะให้กุซอยถี่ขนาดไหนวุ้ย 555+)

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 09:16:16 »
พกที่เติมลม พร้อมอุดยางรั่วในตัว มันดีกว่า พกยางอะหลั่ยไหมละครับ

เปอดกระป๋อง สูบใส่ไม่ถึง5นาที ส่วน5นาที ถามว่า แค่ยกแม่แรงเสดแล้วหรือยัง

(ถ้าใครเคย ยกแม่แรงที่ติดมากับรถ จะรู้ได้เลยว่า มรึงจะให้กุซอยถี่ขนาดไหนวุ้ย 555+)

ถ้าแค่รั่ว,,, ก็โชคดีไปคับ