ผู้เขียน หัวข้อ: ...ขับรถโดยไม่มียางอะไหล่ ผิดกฏหมายหรือครับ...  (อ่าน 14043 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าโตมร

• Newbie
  • *
...สงสัยครับ ตำรวจทางหลวงที่นครนครสวรรค์ เขียนใบสั่งโดนทั้งปิคอัพและรถบรรทุก...

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
Re: ...ขับรถโดยไม่มียางอะไหล่ ผิดกฏหมายหรือครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 20:43:47 »
อุปกรณ์/ส่วนควบไม่ครบ
ถ้ายางรั่ว ก็วิ่งต่อไม่ได้ สร้างปัญหารถติด คนอื่นเขาต้องมาเดือดร้อนครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ...ขับรถโดยไม่มียางอะไหล่ ผิดกฏหมายหรือครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:17:15 »
กฎหมายไม่ชัดเจน ตีความได้หลายแบบครับ
แบบนี้เราอ้างเหตุผลได้ ช่องว่างตีกินของเจ้าหน้าที่

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:19:51 »
มันแถมมาให้ทุกคันอยู่แล้วนี่ครับ หายเหรอครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:25:39 »
ตามตัวอักษรผิดครับ ดีนะที่คุณท่านไม่ตรวจลมยางด้วย ไม่งั้นโดนกันตรึม เพราะผมไม่เคยดูลมยางอะไหล่เลย บางครั้งจะใช้ดันไม่มีลมซะนี่

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:26:19 »
ถ้ายางรั่ว ก็วิ่งต่อไม่ได้ สร้างปัญหารถติด คนอื่นเขาต้องมาเดือดร้อนครับ
ถ้าตำรวจใช้เหตุผลนี้ ผมก็จะถามว่า   แล้วรถผมยางรั่วหรือยัง   ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครหรือยัง     และรถที่มียางอะไหล่ถ้ายางรั่วเขาไม่ต้องจอดรถหรอ เขาวิ่งต่อได้หรอ เขาก็ต้องจอดลงมาเปลี่ยนยางสร้างปัญหารถติดให้คนอื่นเดือดร้อนเหมือนกัน      และถึงผมจะไม่มียางอะไหล่  แต่ผมยอมวิ่งบดไปแอบข้างทางที่ไม่เดือดร้อนใคร  โทรศัพท์หาร้านยาง หรือจ้างแท็กซี่วิ่งเอายางไปปะให้ ก็ได้  พ.ศ. นี้แล้ว  ร้านยางมีเกือบทุกหัวถนน  โทรศัพท์มีติดรถกันทุกคน

กฎหมายโบราณ คนใช้ก็หาช่องจะจับ    เข้าใจว่าเมื่อก่อนถนนหนทางมันทุรกันดาน ถ้ายางรั่วอาจทำให้เจ้าของเดือดร้อนมากก็เลยมีกฎเรื่องนี้ขึ้นมา คล้ายๆกรณีเข็มขัดนิรภัย ก็เพื่อตัวผู้ขับขี่เอง  แต่ยุคนี้แล้วอะไรๆทันสมัยหมดแล้ว แต่ตำรวจยังทำตัวโบราณ     ยางรันแฟลตก็คงยังไม่รู้จัก

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:39:42 »
ถ้าพี่หนวดใจถึงจริงน่าชี้ให้จับbmหรือพวกรถยุโรปเนอะไม่มีแน่ๆ
ผมขับกระบะนะแต่เอายางอะไหล่ออกกลัวหายเส้นนึงตั้ง4-5พัน

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:44:57 »
คือแบบนี้ไม่รู้ท่าน จขกท โดยอีท่าไหน ..... แต่ถ้าตามกฏหมายแล้ว

อุปกรณ์ส่วนควบก็ต้องมีครับ พวกยางอะไหล่

แต่ถ้ามีคนไหลไปบอกว่ารถยุโรปให้ที่ปะยาง+ปั้มลมมา ก็ต้องโชว์ให้เห็นอะครับ

ถ้าเปิดมาแล้วท้ายรถไม่มีอะไรเลย ว่างเปล่า ก็มีสิทธิโดนครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:54:09 »
ถ้าตำรวจใช้เหตุผลนี้ ผมก็จะถามว่า   แล้วรถผมยางรั่วหรือยัง   ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครหรือยัง     และรถที่มียางอะไหล่ถ้ายางรั่วเขาไม่ต้องจอดรถหรอ เขาวิ่งต่อได้หรอ เขาก็ต้องจอดลงมาเปลี่ยนยางสร้างปัญหารถติดให้คนอื่นเดือดร้อนเหมือนกัน      และถึงผมจะไม่มียางอะไหล่  แต่ผมยอมวิ่งบดไปแอบข้างทางที่ไม่เดือดร้อนใคร  โทรศัพท์หาร้านยาง หรือจ้างแท็กซี่วิ่งเอายางไปปะให้ ก็ได้  พ.ศ. นี้แล้ว  ร้านยางมีเกือบทุกหัวถนน  โทรศัพท์มีติดรถกันทุกคน

กฎหมายโบราณ คนใช้ก็หาช่องจะจับ    เข้าใจว่าเมื่อก่อนถนนหนทางมันทุรกันดาน ถ้ายางรั่วอาจทำให้เจ้าของเดือดร้อนมากก็เลยมีกฎเรื่องนี้ขึ้นมา คล้ายๆกรณีเข็มขัดนิรภัย ก็เพื่อตัวผู้ขับขี่เอง  แต่ยุคนี้แล้วอะไรๆทันสมัยหมดแล้ว แต่ตำรวจยังทำตัวโบราณ     ยางรันแฟลตก็คงยังไม่รู้จัก
ยางรั่ว ต้องจอดเปลี่ยนยาง ทำให้รถติด แต่ไม่นาน
ถ้ารั่วบนทางด่วน ในชั่วโมงเร่งด่วน ซึ่งปกติรถก็ติดมากอยู่แล้ว ร้านยางที่ไหนจะไปเปลี่ยนให้คุณ
 แท็กซี่ เรียกไปบางเส้นทาง ยังปฎิเสธผู้โดยสารเลย
วิ่งบดยาง ก็ต้องขับชัามาก รถก็ติดอีก
ถ้าเปลี่ยน max มา บดไกลๆ max พังนะครับ คุณจะขับบดจริงๆ เหรอครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:55:04 »
    ตีความให้ปลอดภัย อย่าตีความเอาประโยชน์ส่วนตนครับ

ตำรวจทำถูกแล้ว

ส่วนเรื่องหากินเปนอีกกรณี

รถบางรุ่นที่ใช้ยาง runflat ไม่มียางอะหลั่ยน่าจะอนุโลมได้ แต่คันที่ไปเปลี่ยนเอายาง runflat ออก ไปใส่ยางธรรมดา ก็ควรโดนจับเหมือนกันครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ pong_ru

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 21:56:00 »
น่าจะเป็นหน้าที่ขนส่ง หรือ ที่รับตรวจสภาพ
ตำรวจมันหาเงินจากใบสั่ง  ไม่รู้ตีความกฎหมายเข้าข้างตัวเองหรือไม่  ใช้อำนาจเกินที่กฎหมายบัญญัติ
รถยนต์รุ่นใหม่ๆ ไม่รู้ปล่อยให้ขายกันได้ยังไง ไมีมียางอะไหล่มาให้ S60 V60  และอีกหลายยี่ห้อ !!!!!!

มันจะจับออกใบสั่งก็หาเหตุจนได้ ตั้งไฟสูงกว่าที่โรงงานกำหนด ใส่ลมยางผิดจากที่โรงงานกำหนด ............

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:06:06 »
อย่ายื่นใบขับขี่ให้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:34:00 โดย secrecyguy »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:06:44 »
ถ้าพี่หนวดใจถึงจริงน่าชี้ให้จับbmหรือพวกรถยุโรปเนอะไม่มีแน่ๆ
ผมขับกระบะนะแต่เอายางอะไหล่ออกกลัวหายเส้นนึงตั้ง4-5พัน
มันตัองดูรายละเอียด ตอนที่บริษัทยื่นรายละเอียดตีอขนส่ง ว่ามียางอะไหล่หรือเปล่า
ถ้าตอนยื่น ไม่มียางอะไหล่ ก็ไม่ผิด
ถ้าตอนยื่นมี แล้วถอดออก ก็ผิดตรง ส่วนควบไม่ครบครับ
ต้องดูเป็นกรณีไป ตำรวจ เขาก็ต้องผ่านการอบรมมาครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:21:38 »

ถ้าอ้างว่ายังไม่รั่วไม่เป็นไรคงไม่ได้หรอกครับ งั้นคนเมาแล้วขับอ้างได้สิครับยังไม่ชนซะหน่อยไม่ผิด เด็กแว้๊นซ์ก็อ้างได้ยังไม่ชนใครนี่นาไม่ผิด

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:41:13 »
อย่างงี้รถติดแก็สถังโดนัดก็ไม่มีซิครับ อย่างงี้ก็โดนด้วยใช่มั้ย ผมว่ารถแท๊กซี่ก็ที่ติดแคปซูลก็ต้องไม่มีเหมือนกันล่ะ งั้นแนะนำให้ตรวจให้จริงๆจังทุกคันเลย

คันไหนเปิดไม่มีแจกใบสั่งให้หมด ถ้าจะเล่นๆให้จริงแม่นๆกันไปเลย ผมว่ากฎหมายไทยมันอย่างไงๆอยู่นะถ้าเขียนก้เอาให้ชัดๆไปเลยอย่าให้มาเลี่ยงบาลีได้ซิ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 22:55:58 »
อย่างงี้รถติดแก็สถังโดนัดก็ไม่มีซิครับ อย่างงี้ก็โดนด้วยใช่มั้ย ผมว่ารถแท๊กซี่ก็ที่ติดแคปซูลก็ต้องไม่มีเหมือนกันล่ะ งั้นแนะนำให้ตรวจให้จริงๆจังทุกคันเลย

คันไหนเปิดไม่มีแจกใบสั่งให้หมด ถ้าจะเล่นๆให้จริงแม่นๆกันไปเลย ผมว่ากฎหมายไทยมันอย่างไงๆอยู่นะถ้าเขียนก้เอาให้ชัดๆไปเลยอย่าให้มาเลี่ยงบาลีได้ซิ
ถ้าตำรวจเรียกเปิดกระโปรงท้ายรถ เพื่อตรวจยางอะไหล่จริงๆ อย่างที่คุณว่ามา
คุณจะด่าตำรวจมั๊ย
ก็ต้องมีคนออกมาด่าตำรวจอีกนั่นแหละ
ถ้าคุณมีธุระเร่งด่วนที่สำคัญมากๆ ที่จะต้องรีบไป แต่รถตัองมาติดเพราะรถยางแบนและไม่มียางอะไหล่ คุณอาจจะเปลี่ยนความคิดก็ไดั

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 23:12:44 »
ถามว่าผิดไหม ตีความตามกฎหมายคือผิด ...

รถกระบะส่งของผมเพิ่งโดนไฟติดตู้บรรทุกไม่ติด  (หลอดมันขาด) ขับตอนกลางวัน เรียกเข้าด่าน ไล่เปิดไฟทุกดวง ไฟหน้า ไฟเลี้ยว ไฟเบรค

แต่ผมคงซวยเอง เพราะรถวิ่งแต่กลางวัน ไม่เคยได้เปิดไฟนี้เลย โดนซะ  ที่จริงน่าจะแค่ว่ากล่าวก็พอ ไม่ตรวจใบขับขี่ ตรวจฉี่ อะไรเลย

เข้าใจว่าช่วงนี้ตำรวจงานน้อย  แต่แบบนี้มันตั้งใจเกินไปไหมพี่ตำรวจ

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 23:20:18 »
มีคำตอบครับ : D

http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=11548

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 23:24:22 »
มันตัองดูรายละเอียด ตอนที่บริษัทยื่นรายละเอียดตีอขนส่ง ว่ามียางอะไหล่หรือเปล่า
ถ้าตอนยื่น ไม่มียางอะไหล่ ก็ไม่ผิด
ถ้าตอนยื่นมี แล้วถอดออก ก็ผิดตรง ส่วนควบไม่ครบครับ
ต้องดูเป็นกรณีไป ตำรวจ เขาก็ต้องผ่านการอบรมมาครับ
ผมว่าตำรวจแยกไม่ออกหรอกครับ อย่างสวิฟกับ แจ๊สธรรมดากับไฮบริด
ผมเห็นในคลับdmax ตอนไฟเดย์ไลท์ออกมาใหม่ๆยังโดนจับเลยครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 23:33:47 »
มีคำตอบครับ : D

http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=11548
อืมมม อันนี้น่าคิดนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 23:48:26 »
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=289441171244720&id=152824254906413
ไม่มีคำว่ายางอะไหล่ในส่วนควบครับ

ถ้าอยากจับนะ ช่องยี่ห้อไม่ต้องเว้นจุดๆๆหรอก พิมพ์ไปเลย BMW จับได้หลายคัน แต่อย่างว่าข้อหานี้ไม่มี จับไม่ได้ครับ ร้องเรียนเลย

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 08:47:57 »
ขออนุญาติเอามาแปะครับ อ่านมาจาก Link ข้างบนครับ  Credit :http://www.trafficpolice.go.th/qa_answer.php?id=11548

ตอบคำถามผู้ใช้นามว่า  ข้อหาไม่มียางอะไหล่  ที่ถามว่ารถกระบะไม่มียางอะไหล่ติดตั้งอยู่นั้นไม่ผิดกฎหมายแต่อย่างใด  เพราะยางอะไหล่มิใช่อุปกรณ์ส่วนควบ   ส่วนข้อหาอุปกรณ์ไม่สมบูรณ์นี้ครอบคลุมถึงอะไรบ้างนั้น  ตามกฎกระทรวงกำหนดส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถ  พ.ศ.2551 ที่อาศัยอำนาจตามความใน ม.5(2)  แห่ง พ.ร.บ.รถยนต์ฯ   ข้อ 3 รถยนต์ส่วนบุคคล  ( รถกระบะ )  ได้กำหนดส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถไว้อย่างชัดเจน  ปรากฏอยู่ในกฎกระทรวงกำหนดส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถ พ.ศ.2551  ซึ่งประกาศในราชกิจจานุเบกษา  เล่ม  125  ตอนที่  130 ก  ลงวันที่  16  ธันวาคม  2551  เนื้อหารายละเอียดมีมากไม่สามารถนำมาลงได้หมด ขอให้ท่านโหลดข้อมูลอุปกรณ์ส่วนควบของรถได้ในราชกิจจานุเบกษาเล่ม  125  ตอนที่  130 ก  ลงวันที่  16  ธันวาคม  2551   ขอบคุณครับ

^__^  ปล.ผมยังเคยไฟต์กับ ตำรวจผมขับมอไซโดนข้อหาไม่เอาที่พักเท้าหลังขึ้นและไม่อุปกรณ์ป้องกันไม่ครบ ผมใส่ครบ แต่ผมไม่ได้ใส่ รองเท้าผ้าใบ เถยงกันอยู่ตั้งนาน จะยึดใบขับขี่ผมไม่ยอม จะจับก็จับ เพราะว่าผมไม่ผิด สุดท้ายมันก็ต้องยอม ......ตั้งด่านกันแค่ สองคนเป็นสายตรวจ ตั้งอยู่ในซอยมุมถนน 55555 หาตั้งกินเหล้านั้นเหละฮ่ะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 09:04:49 »
หายางอะไหล่ใส่เถอะ  :)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 09:55:55 »
ใส่ยางอะไหล่ไว้หายไปแล้วคร้ัง
ตำรวจเคยสนใจจะจับขโมยไหม หลายคนก้ไม่ไหวเหมือนกันจะ เส้น1ก็หลายตาง สำหรับหาเช้ากินค่ำ

ออฟไลน์ jeepwee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 10:05:58 »
ถ้าผิดจริงตักเตือนก็ได้คุณตำรวจอย่าหาเรื่องจับเลยแค่ทุกวันนี้ก็มีแต่คนสรรเสริญตำรวจ(ประชด)เช้ากลางวันเย็นแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 13:05:55 »
ถ้าผิดจริงตักเตือนก็ได้คุณตำรวจอย่าหาเรื่องจับเลยแค่ทุกวันนี้ก็มีแต่คนสรรเสริญตำรวจ(ประชด)เช้ากลางวันเย็นแล้ว
ผิดจริง ก็จับได้ ตามกฎหมาย
แต่ที่ว่ากันนี่คือไม่ผิดกฎหมายครับ

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 13:08:42 »
กฎหมายอ่านดูก็ชัดเจนนะแต่โดยจับหลายรายแล้ว....กตกลงชื่อตัวอักษรหรือตำรวจ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 16:58:15 »
อย่ายื่นใบขับขี่ให้ก่อนครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 17:56:17 »
จากที่อ่านยางอะไหล่ไม่ใช่อุปกรณ์ส่วนควบ งั้นใบสั่งนี้มันออกมาได้ไง ?? ตำรวจอบรมมาป่าวเนี้ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 22:19:23 »
ผมว่าตำรวจแยกไม่ออกหรอกครับ อย่างสวิฟกับ แจ๊สธรรมดากับไฮบริด
ผมเห็นในคลับdmax ตอนไฟเดย์ไลท์ออกมาใหม่ๆยังโดนจับเลยครับ

ใช่ครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นคันสีขาว

ตำรวจบอกว่าไฟนี้มันผิดกฏหมาย แต่เจ้าของรถบอกว่าไปเอาผิดกับค่ายรถ เพราะเค้าติดตั้งเป็นออฟชั่นมาให้ตั้งแต่โรงงาน

สุดท้าย W212 มีมาตั้งนานไม่เห็นเคยโดนเรียก 2 มาตรฐานจริงๆ