ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันด้วยรถหลุดจำนำ ผิดกฎหมายร้ายแรงหรือไม่ เห็นมีหลายคนซื้อมาใช้และมาปล่อยเช่า  (อ่าน 9899 ครั้ง)

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
 มันเป็นรถที่ดูเหมือนจะผิดกฎหมาย แต่ไม่เห็นมีหน่วยไหนมากวาดล้าง เลย  ยิ่งคนในราชการซื้อมาใช้ เป็นว่าเล่น ปล่อยเช่าด้วย บางทีผมก็อยากลองซื้อมาปล่อยเช่า เหมือนกัน HONDA JAZZ คันละ 80,000  อย่างเนี้ย ราคามันบาดใจเอามากๆ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
วงการนี้ ถ้าเส้นไม่ใหญ่จริง   อย่าเสี่ยงเลยครับ ได้ไม่คุ้มเสียหรอก

รถจำนำเยอะเเยะ   ถ้าไม่มาต่อดอกตามระยะเวลาที่กำหนด   ก็ปล่อยหลุด

ร้อยละ 95% รถที่นำมาจำนำ ส่วนใหญ่ก็ค้างไฟแนนท์ ผ่อนไฟแนนท์แทบทั้งนั้น

ผมก็พอรู้วงการนี้อยู่บ้าง  มีพรรคพวกอยู่ในวงการนี้   

บอกได้เลยรายได้ดี   แต่แบล็คต้องดี   มีปัญหาจะได้เคลียจบ

ออฟไลน์ pramookruk

• Jr. Member
  • **
ขับปกติก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ

แต่ขับชนเมื่อไหร่ นี่เรื่องใหญ่แน่ๆ

ออฟไลน์ Niceguy_C

ลองดูเลยครับ การลงทุนย่อมมีความเสี่ยง แต่เกิดอะไรขึ้น ไม่ต้องมาถามวิธีแก้ปัญหาที่นี่นะครับ เพราะมันอยู่ที่ว่าคุณมีปัญญาจ่ายให้เขาหรือป่าว แค่นั้น

อ่อ และไม่ใช่รอบเดียว ไม่มีกำหนดชำระแน่นอน อยู่ที่ว่า เขาต้องการช่วงไหนด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2014, 14:52:55 โดย Niceguy_C »

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
โดยทั่วไปการซื้อรถหลุดจำนำถือว่าเป็นการทำให้ชีวิตตื่นเต้นขึ้นครับ
เบื่อๆว่างๆมีเงินเหลือเยอะลองซื้อได้ครับ  8)

ออฟไลน์ AkE

ชาติอะไรไม่รู้ หาช่องทางกฎหมายกันเก่งจิงๆหาใช้รถถูกได้ทุกเวลา ถ้าเอาสมองไปพัฒนาเรื่องกฎหมายประเทศเราคงไปได้อีกไกล sense ง่ายๆของเรื่องนี้คือ

มีตังไม่เยอะแต่อยากใช้รถเกินเอื้อม แนะนำเจ้าของกระทู้อย่ายุ่งกับเรื่องพวกนี้เลย เวลาโดนทีมีแต่คนสมน้ำหน้าครับ

ออฟไลน์ apinui

อันนี้เล่าสู้กันฟัง ไม่ได้ชี้นำนะครับ ....

รถหลุดจำนำ หรือรถยึดจากบ่อน จากเงินกู้นอกระบบ บลาๆ พวกนี้ โอนไม่ได้ เอกสารคุมรถไม่มี .... ข้อเสียคือ ต่อทะเบียนไม่ได้ ซื้อประกันไม่ได้ ...

ข้อดี ราคาถูก มากๆ

ทีนี้ ถามว่าซื้อมาใช้ดีไหม .... ถ้าเอามาขับตามบ้านนอก ลุยป่าลุยเขา ใช้งานจริงๆ อันนี้จัดว่าคุ้ม เพราะการที่จะเจอด่านตรวจ หรืออุบัติเหตุจากบุคคลที่ 3 คงยาก

แต่ก็มีไม่น้อย ที่ ซื้อมาวิ่งในเมือง แต่ก็อย่างว่า เสี่ยงด่านเสี่ยงอุบัติเหตุ ....

ทีนี้คนที่เอามาวิ่งในเมือง มีทางออกไหนบ้าง ซื้อรถหลุดจำนำมาใช้แล้ววิ่งลอยหน้าลอยตาอยู่ในเมืองใหญ่ได้  ยกตัวอย่างขับ E93 สีดำ แต่ไปสวมทะเบียน E46 สีดำ มาใส่ ถ้าเจ้าหน้าที่ขอดูเล่มทะเบียน ประกัน ป้ายภาษีมีครบ   เปิดเล่มมา ระบุ BMW 325I  เหมือนกัน แต่ตำรวจไม่รู้หรอกว่า หน้าตาไหน E93 หรือ E46 ขอระบุมา เป็น ซีรี่ 3 เป็นถูกต้อง ....

เวลาต่อประกัน ต่อภาษี ก็เอาสำเนาไป แป๊บเดียวได้ป้ายภาษ๊มาแล้ว
เลขตัวถังทำไง อะ ก็ตัดแปะเพลทไปเรียบร้อยแล้ว ตรวจสภาพข้างนอก รู้จักกัน ซี้ๆกัน ช่วยๆกันคนไทยด้วยกันใครจะรู้ .... บลาๆ ครับ ของแบบนี้ .....

เล่าให้อ่านนะ ไม่ได้ชี้นำ ....

ออฟไลน์ localgame

แต่ขับชนเมื่อไหร่ นี่เรื่องใหญ่แน่ๆ

ผมสงสัยนิดหน่อยครับ เวลาชนแล้วมันจะมีปัญหายังไงหรอครับ

ผมลองคิดตามหลักความเป็นจริงถ้าไม่ได้ไฟไหม้ หรือ ชนอะไรร้ายแรง แค่ให้ฝ่ายคู่กรณีเรียกประกัน เราก็แจ้งรายละเอียดให้เค้าทางประกันอีกฝ่ายกรอก ถ้าเค้าถามถึงเล่มทะเบียนก็บอกลืมเอามา

ให้เค้าจดชื่อจากใบขับขี่ไป แล้วก็ไปเสียเงินให้บริษัทประกัน ผมเลยเกิดความสงสัยว่ารถหลุดจำนำชนแล้วมันจะเกิดปัญหาใหญ่อะไรได้บ้าง

ออฟไลน์ jajaboss

ผมสงสัยนิดหน่อยครับ เวลาชนแล้วมันจะมีปัญหายังไงหรอครับ

ผมลองคิดตามหลักความเป็นจริงถ้าไม่ได้ไฟไหม้ หรือ ชนอะไรร้ายแรง แค่ให้ฝ่ายคู่กรณีเรียกประกัน เราก็แจ้งรายละเอียดให้เค้าทางประกันอีกฝ่ายกรอก ถ้าเค้าถามถึงเล่มทะเบียนก็บอกลืมเอามา

ให้เค้าจดชื่อจากใบขับขี่ไป แล้วก็ไปเสียเงินให้บริษัทประกัน ผมเลยเกิดความสงสัยว่ารถหลุดจำนำชนแล้วมันจะเกิดปัญหาใหญ่อะไรได้บ้าง

หมายถึงชนคนจนบาทเจ็บน่ะครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ระวังนะครับ ใช้ชีวิตประจำวันปกติอยู่ดีๆ แต่ดันเจอข้อหารับซื้อของโจร

ให้ฟรี ผมก็ไม่เอาครับ รถไม่มีคุ่มือรถ แถม แถวทางภาคเหนือตอนนี้ ด่านตรวจ ชุมหยั่งกะยุง

ออฟไลน์ QSCAP

• Newbie
  • *
ผมเคยอ่านเจอประมาณว่าถ้ารถหลุดจำนำ จะซื้อมาใช้ให้หลีกเลี่ยงเลยครับ
แต่โดยส่วนมากเค้าจะมาใช้กับรถที่เกิดอุบัติเหตุหนักครับ .. อย่างเช่นรถกระบะเกิดอุบัติจนชนยับ เค้าก็จะหารถหลุดจำนำรุ่นเดียวกันมาแล้วเปลี่ยนเลขตัวถังครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อันนี้เล่าสู้กันฟัง ไม่ได้ชี้นำนะครับ ....

รถหลุดจำนำ หรือรถยึดจากบ่อน จากเงินกู้นอกระบบ บลาๆ พวกนี้ โอนไม่ได้ เอกสารคุมรถไม่มี .... ข้อเสียคือ ต่อทะเบียนไม่ได้ ซื้อประกันไม่ได้ ...

ข้อดี ราคาถูก มากๆ

ทีนี้ ถามว่าซื้อมาใช้ดีไหม .... ถ้าเอามาขับตามบ้านนอก ลุยป่าลุยเขา ใช้งานจริงๆ อันนี้จัดว่าคุ้ม เพราะการที่จะเจอด่านตรวจ หรืออุบัติเหตุจากบุคคลที่ 3 คงยาก

แต่ก็มีไม่น้อย ที่ ซื้อมาวิ่งในเมือง แต่ก็อย่างว่า เสี่ยงด่านเสี่ยงอุบัติเหตุ ....

ทีนี้คนที่เอามาวิ่งในเมือง มีทางออกไหนบ้าง ซื้อรถหลุดจำนำมาใช้แล้ววิ่งลอยหน้าลอยตาอยู่ในเมืองใหญ่ได้  ยกตัวอย่างขับ E93 สีดำ แต่ไปสวมทะเบียน E46 สีดำ มาใส่ ถ้าเจ้าหน้าที่ขอดูเล่มทะเบียน ประกัน ป้ายภาษีมีครบ   เปิดเล่มมา ระบุ BMW 325I  เหมือนกัน แต่ตำรวจไม่รู้หรอกว่า หน้าตาไหน E93 หรือ E46 ขอระบุมา เป็น ซีรี่ 3 เป็นถูกต้อง ....

เวลาต่อประกัน ต่อภาษี ก็เอาสำเนาไป แป๊บเดียวได้ป้ายภาษ๊มาแล้ว
เลขตัวถังทำไง อะ ก็ตัดแปะเพลทไปเรียบร้อยแล้ว ตรวจสภาพข้างนอก รู้จักกัน ซี้ๆกัน ช่วยๆกันคนไทยด้วยกันใครจะรู้ .... บลาๆ ครับ ของแบบนี้ .....

เล่าให้อ่านนะ ไม่ได้ชี้นำ ....

+1 ตามนี้ละครับ

แต่ยังมีหลายๆคันที่อยู่ในสนามแข่ง พังชั่งมัน เน้นถูกเข้าไว้ หลายคนก็เอามาใช้ปกติ(บางเจ้าก็รับทำสวมบะเทียนด้วยนะครับ)

บอกตามตรงนะครับ ถ้าไม่ใช่พวกคนมีสี นักการเมือง หรือมีอิทธิพลจริงๆ อย่าเล่นเลย มันจะได้ไม่คุ้มเสียครับ

ออฟไลน์ csamabat

เขาบอกรับทำเล่มให้ได้ด้วย 2.5 หมื่นไม่สวมทับแต่ออกเล่มให้ได้ งงเลย ทำได้ไงกว่า ไม่กี่วันเสร็จ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NikkiKPTHK

• Newbie
  • *
เคยมีเพื่อนเก่าที่ทำของแนวๆนี้ มาขอซื้อเล่มทะเบียนรถเก่าของผมด้วยนะ  ให้ราคาดีด้วย  จะเอาไปสวมรถพวกนี้ (รถเก่าผมจนเป็นซากมาหลายปี)

แต่ผมไม่เอาด้วย จะขายให้ทั้งคัน (ราคาแพงกว่าเศษเหล็กนิดนึง) ปรากฎว่า เพื่อนเก่าผมไม่เอา มันบอกต้นทุนค่าทะเบียนแพงเกิน ;D
ชีวิตนี้ไม่ขอให้สนุกสุดๆ แค่ได้สนุกน้อยๆแต่สนุกนานๆก็พอแล้ว

ออฟไลน์ whoami

ของผิดกฎหมายยังไงขับแล้วก็ไม่มีความสุขหรอกครับ ถ้ามันดีจริงไร้ปัญหาจริง
ตามที่คนขายรถพวกนี้โม้ไว้ เค้าจะขายถูกขนาดนี้ทำไม

ออฟไลน์ Puitam

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

คือก็รู้กันอยู่ว่ามันไม่ถูกต้อง?
ผมเองก็เป็นคนธรรมดาคนหนึ่งที่ไม่สนับสนุนให้ทำผิดกฎหมายครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถ้าผมได้มาคงขับอย่างไม่มีความสุข เพราะไม่สบายใจครับ
ยังไงมันก็รู้สึกตะขิดตะขวงใจอยู่ดี
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ h22a

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
วิ่งในเมืองแบบสบายใจต้อง back ดีหรือมีสีครับเห็นอยู่ในค่ายก็มีคนรู้จักผมก็เปลี่ยนรถเป็นว่าเล่นเหมือนกันมันถูกดีถามผมจะเอามั๊ย..ผมไม่กล้าครับขี้เกียจเคลียร์

ออฟไลน์ Mr.Mee

• Newbie
  • *
ผมเคยอยู่ในเหตุการณ์ที่มีคนจากไฟแนนซ์มาทวงรถครับ

นั่งกินข้าวกลางวันอยู่กับเพื่อนและ ลูกน้องเพื่อน

ลูกน้องเพื่อนใช้รถที่เรียกว่าหลุดจำนำ

เป็นaccord รุ่นที่แล้ว

นั่งกินอยู่มีคนมาสะกิดบอกมาจากไฟแนนซ์

แจ้งว่าจะขับรถกลับเลย   ไม่งั้นต้องจ่ายเงินที่ค้างไฟแนนซ์  ทั้งหมดเป็นยอดหลักแสน
และจะให้จ่ายเดี๋ยวนั้นเลย

คนที่มาทวง มากันสองคนดูนักเลงมากและขู่จะแจ้งตำรวจตลอด

สรุปลูกน้องเพื่อนคนนั้น ปล่อยให้เค้าขับรถกลับไปครับเพื่อตัดปัญหา

ออฟไลน์ NoName__???

แวะมา  ผมตอบให้นะครับ  Copy มาจากที่ผมเคยตอบ กระทู้เก่า   พ่อผมรับจำนำอยู่   ส่วนมากรถที่พ่อผมได้มักมาจากพวกที่เล่นการพนัน ตามบ่อนต่างๆ  ที่ลักลอบเล่นอยู่ตามทั่วๆไปในกรุงเทพนี่แหละ ส่วนมากรถติดไฟแนนซ์แทบทั้งนั้น คนที่เอามาจำนำ มีทุกระดับชั้น เพระเงินตามบ่อนไม่เข้าใครออกใคร วันนี้ คุณได้วันหน้า คุณเสีย คุณต้องการเอาคืน คุณเล่นมากขึ้น แล้วถ้าวันนั้นคุณเสีย คุณไม่มีเงิน แต่คุณอยากเอาคืน คุณก็เอารถมาจำนำกับพวกนายหน้าที่รอตามบ่อน ซึ่งเป็นการจำนำระยะสั้น พวกนี้ก็จะโทรถามทางพ่อผมว่า มีรถ รุ่นนี้ อยากจำนำราคาเท่านี้สนไหม ถ้าสนเราก็โอนเงินไปให้เค้า แล้วหักดอกตรงนั้นเลย แล้วก็เอารถมา ถ้าเกิดเราไม่รับคันนี้ไว้ พวกนายหน้าก็จะไปติดต่อเจ้าอื่นๆ  ส่วนมากรถที่พ่อผมรับจำนำไว้ ส่วนใหญ่ถ้าเป็นรถดีๆ ก็แทบจะไม่มีใครปล่อยให้หลุดเลย  ที่หลุดๆส่วนมากจะเป็นรถเก่า รถบ้านๆ หรือ รถกระบะ ซะส่วนใหญ่  ส่วนมากรถที่เอามาจำนำกับพ่อผม ผมก็เอามาใช้เอง ดูแลให้ ทำความสะอาดให้อย่างดี  แต่เจ้าอื่นผมไม่รู้ ว่าเค้าทำแบบเดียวกับพ่อผมหรือเปล่า  ส่วนรถที่ปล่อยหลุดจำนำจริงๆ พ่อผมก็จะมีช่องทางส่งต่อไปประเทศที่3 อีกที ไม่มีเอามาขายต่อ แบบที่เห็นๆลงตามเว็บ  เพราะมันเอามาใช้ไม่ได้  ไหนจะเสี่ยงโดนยึด ไหนจะไฟแนนซ์   ฯลฯ  คนที่เค้าทำจริงๆ เค้าจะรู้ครับว่าส่งขายที่ไหนกำไร วิธีทำยังไง  แต่ที่ลงๆตามเว็บ ฟันธงไว้ก่อนเลย มันหลอกเราชัวร์  เพราะรถพวกนี้มันเอามาโจ่งแจ้งไม่ได้หรอกครับ   ทุกวันนี้ ผมแทบจะไม่ได้ขับรถตัวเองเลย เอาแต่รถที่จำนำไว้มาขับ   บางคันที่เจ้าของปล่อยหลุดจริง ก็เอามาใช้เอง แต่ต้องเป็นรถที่ ผมเช็คแล้วไม่ติดไฟแนนซ์ และ ไม่มีแจ้งรถหายไว้  แล้วก็คอยให้คนที่รู้จักในขนส่งต่อทะเบียนให้ 

เห็นด้วยหมดเลยค่ะ