ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถกันมานานหลายปี เคยมีช่วงฟอร์มตกกันบ้างไหมครับ ?  (อ่าน 5317 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
ปีนี้ไม่รู้เป็นรัยครับ มีอุบัติเหตุติดๆกันมา 3ครั้งแล้ว

- เมษายน จอดเข้าซองอยู่เฉยๆ ในปั๊ม กระบะส่งของ เลี้ยวออกจากหัวจ่ายไม่พ้น ซัดท้ายเอาดื้อๆ  ต่อหน้าต่อตา ..... รถนอนอู่ไป1อาทิตย์

- กันยายน ดันทุรังจะจอดเข้าซองในปั๊มอีก ไม่ทันระวัง  สเกิรต ถากฟุตบาธ ....ถอดสเกิรตไปทำสี

- พฤศจิกายน สดๆร้อนๆ  มอไซค์ตัดหน้ากระชั้นชิด หักหลบ    จากจะชนเต็มๆ  กลายเป็นแค่ถาก..... มอไซค์คู่กรณี แค่ล้มแปะ ฉวยรถได้ แมร้ง หนีลอยนวลต่อหน้าต่อตา....... รถผมโดนแฮนด์มอไซค์  ครูดตั้งแต่แก้มหน้าซ้าย ยาวไปถึงบังโคลน หลังซ้าย( ทั้งแถบ) ......ทำสีไป1อาทิตย์

ขับรถมาสิบห้าปี ไม่เคยเป็นแบบนี้เลยครับ   ตอนนี้ยิ่งมีอาการประหลาด ที่ผมเรียกว่าฟอร์มตกคือ รู้สึกตัวเองขับรถ  กระฉีก กระฉัก อย่างไรพิกล เช่น

- วิ่งทางหลัก มีรถรอ ยูเทิร์น ข้างหน้า  ตัดสินใจช้า จนมีอาการกั๊ก คือเขาจะออก ไอ้ผมก็ยึกยักจะไป

- เปลี่ยนเลนบนทางด่วน ดูรถหลังว่าไม่กระชั้นชิดแล้ว   ตัดสินใจเปลี่ยนเลน  ( เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้า). อ้าววววข้างหลัง  บีบแตรไล่หาว่าไปปาดเค้า

- เลี้ยวรถออกจากซอยเข้าถนนหลัก  รู้สึกแหยงๆ  กลัวมอไซค์จะแทรกเข้ามา  กลายเป็นยึกๆ ยักๆ  โดนบีบแตรด่าตามระเบียบ

อาการประหลาดเหล่านี้ เกิดขึ้นกับผมหลังจากเกิดอุบัติเหต เฉี่ยวชนกับมอไซค์ ครั้งล่าสุด รู้สึกเหมือนตัวเองฟอร์มตก  ขับรถกากลง ทั้งๆที่ปรกติผมขับรถเป๊ะมาก รถไม่เคยเป็นรอย ประกันชั้น1 ทำมาไม่เคยใช้    นี่ผมเป็นอะไรไป  ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างป่าวครับ !!!!

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
วัยมั้งครับ

ออฟไลน์ Jatupon

วัยมั้งครับ

T T   33 ขวบกั๊บ.....

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
ถ้าเรื่องขับรถฟอร์มตกนี่ที่ผมเคยเป็นวาเหตุมาจาก พักผ่อนน้อย กับ เวลาขับรถคิดเรื่องอื่นเลื่อนลอย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเรื่องขับรถฟอร์มตกนี่ที่ผมเคยเป็นวาเหตุมาจาก พักผ่อนน้อย กับ เวลาขับรถคิดเรื่องอื่นเลื่อนลอย
จริงครับ บางทีสติอาจจะน้อยลงได้จากหลายปัจจัย พักให้พอ อย่าให้มีเรื่องเครียด ถึงจะดี

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
บางทีอาจจะเป็นเรื่องของดวงด้วยนะครับ เชื่อไม่เชื่อไม่เปนไร แต่ยังไงก้อหมั่นทำความดี ทำบุญ ทำทานด้วย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่ใช่ฟอร์มตกหรอกครับ แต่ "เหม่อลอย"

ออฟไลน์ Ruksadindan

บางทีอาจจะเป็นเรื่องของดวงด้วยนะครับ เชื่อไม่เชื่อไม่เปนไร แต่ยังไงก้อหมั่นทำความดี ทำบุญ ทำทานด้วย

ถ้าเขาเป็นต่างศาสนิกล่ะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่ได้ชนอะไรมา15ปีแล้วครับ  ทิตย์นี้ทิตย์เดียวจอดรถไว้โดนมอไซด์มาชนแล้วหนี  พอรุ่งขึ้นขับไปชนมอไซด์ที่เขาจอดเฉยๆซะเองอีก  อย่างงี้เรียกฟอร์มตกได้ป่ะครับ

ออฟไลน์ redsun

มีวันประหลาด
โดนปาด ทั้งเช้า ทั้งเย็น หลายครั้ง
ทบทวนตัวเองเลย  :)

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ขับรถยังไงก็อย่าประมาทกันนะครับ และหมั่นทำบุญด้วยครับ เผื่อชีวิตเราจะดีขึ้น ปลอดภัยขึ้นครับผม สาธุ

ออฟไลน์ WawaAOY

"ขอบ่นครับ"
คือเดี๋ยวนี้ขับรถแล้วรู้สึกจิตตกมากกว่าครับ นอยส์ตลอดเส้นทาง
.....
 ตั้งกะหลังน้ำท่วม โครงการรถคันแรก
.....
 คนแถวบ้านบางใหญ่ ดูหลายอย่างมันขวางหูขวางตาซะมากกว่า
ใจร้อนกันจัง ขับรถเหมือนขับมอ'ไซตเลย
จับแฮนได้ก็จะไปกันล่ะ ไม่มองไรกันเลย
อยากเลี้ยว ก็เลี้ยวเลย/อยากจอดก็จอด
 อ้อเพลียใจทุกวัน เกิดเหตุ ก็ผมไม่ ผมไม่รู้ ผมมาถูกๆๆๆๆ บลาๆๆๆๆ
.....
ผมคิดว่าอย่างนั้นครับ
..... ???
 ฟอร์มไม่ได้ตก ยิ่งขับมานาน
เที่ยวบินสูง ยิ่งมีประสบการณ์ซิครับ

ออฟไลน์ madnug

ไม่ได้ขับมาเป็นเดือนแล้วมาขับ ก็แปลกๆครับ

ออฟไลน์ azure_abb

• Newbie
  • *
ใจลอย + ขาดสติ  ผม 34 แล้วไม่เคยเป็น ;D

ออฟไลน์ YenChar

ฟอร์มตกน่ะดีแล้วครับ

ผมนะ แรกๆขับ 100 - 120 ไม่เกินนี้ ทั้งประหยัด ทั้งปลอดภัย
แช่ขวาไว้ ใครมาก็เร่งขึ้น ถ้าซ้ายว่างก็หลบเลย

หลังๆมานี่ ทั้งมุด ทั้งแซง รอบดีดขึ้นดีดลง สารพัด ฟอร์มขึ้น ขับเร็วขึ้น
บางวันออกเช้าๆตั้งแต่ตี5 ซัด 160-170 ตลอดทาง
ฟอร์มขึ้นตลอด ไม่ดีครับ ยอมรับว่าฟอร์มตกสำหรับผมคืออารมณ์ร้อนขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ jinxation

• Newbie
  • *
ผมว่าขาดความมั่นใจครับ

ในเมื่อท่านรู้ข้อเสียแล้วก็พยามแก้ให้ได้อะครับ โดยใช้สติอยู่กับรถตลอด ส่วนจังหวะกั๊กนี่ค่อนข้างน่ากลัวนะครับ

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
เป็นครับ หลังขับชนราวสะพาน, ชนหมาตาย,ชนแมวตาย หลังจากนั้นขับให้ช้าลงครับ
กะจังหวะดีๆ เห็นไม่ค่อยน่าไว้ใจก็เบรคหรือทิ้งจังหวะให้ห่างไว้ครับ
และท่องไว้ ใจเย็นๆ ผมไม่รีบ อยากแซงก็เชิญครับ หลบให้

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
ไม่เคยครับ มีแต่ขับรถระวังมากขึ้น คิดมากขึ้น แต่รู้ว่าอายุมากขึ้นการตัดสินใจ เฉียบขาดน้อยลงกว่าสมัยวัยรุ่น แต่ยังขับรถเร็วมากอยู่ โดยมากหลังเที่ยงคืน
แบบนั้นผมก็ใส่เต็มที่ครับ ถ้าถนนเอื้อ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ใครเปนแบบผมบ้าง ฟอร์มไม่ตก แต่สุขภาพจิตตก เรื่องจริงไม่เวอร์

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
เรียนกว่าไม่ค่อยมีสติหรือป่าวครับ

ถ้ามีอะไรไห้คิดเยอะ เหม่อๆ นี่อันตรายมากนะครับ

ผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว ล่าสุดไป จัน มา 90-120 สุดละ เห็นอะไรไม่ดีชะลอเบรกไว้ก่อน

แต่รู้สึกกลับมาขับรถใน เมือง กทม นี่ อารมณ์ร้อน หงุดหงิด ตลอดเลย รถคันนั้นทำไมไม่ไป แช่ทำไม บลาๆๆๆ 

มีทางหน่อยเป็นกด

ตอนหลังมานี่ ผมเริ่มรู้สึกว่าไม่ปลอดภัยละ ต้องคอยคุมตัวเอง เพราะว่ามีคนนั่งข้างๆ กลัวเค้าได้รับอันตราย

สุดท้าย  " ตั้งสติก่อนสตาร์ทครับ ^^ "

jomyoot

ของผมไม่น่าเรียกว่าฟอร์มตกครับ แบบว่าเป้นทางทำถนนตัดใหม่ แล้วมอไซค์วิ่งอยู่เลนซ้าย

แล้วตัดมาขวาตอนเวลาห้าทุ่มกว่า รถมอไซค์ไม่เปิดไฟ ไม่มีไฟท้ายสักอย่างครับ

ผมเหยียบเบรค รถเสียหลัก ขึ้นเกาะกลางถนน ที่เส้น เชียงใหม่ -แม่โจ้ ตรงแยกลิขิตชีวัน

ด้านหน้ารถ ข้ามไปอีกเลน เคราะห์ดีตอนที่เกิด ไม่มีรถขับสวนมาตามเลนเขา ระยะอยู่ไฟไกลกัน

ผมตั้งสติ เปิดไปฉุกเฉิน แล้วกระพริบไฟหน้าเป็นจังหวะ เพื่อให้รถที่ขับมา สังเกตุเห็นรถผมได้ง่าย

เหตุการณืในวันนั้นผมจำจนตายเลย เพราะตอนที่มันเกิดหัวผมโลงขาวโพลนไปหมด ภาพเหตุการณ์อดีต

ไหลเข้าหัว พรึ่บๆๆๆ คิดว่าจะตายซะแล้วครับ แต่ผมก็ไมไ่ด้เป็นอะไรบาดเจ็บตรงไหน แต่รถที่ใช้อยู่ตอนนั้น

ซีวิค3ประตู ล้อหน้าระเบิด เพลาขับ ช่วงล่างหน้าไปทั้งแผงเลย ใจก็คิดด่าแต่มอไซค์ที่ขับรถแบบโง่ๆนั่นแหละครับ

จะเปลี่ยนเลนก็หัดดูรถข้างหลังบ้าง แล้วรถไม่มีไฟ เอามาขี่กลางคืนทำไมมัน

ปล...เหตุการณืตอนนั้น คือ ตอนที่กำลังทำถนนวงแหวนรอบนอก เชียงใหม่ครับ

promt

ของผมไม่น่าเรียกว่าฟอร์มตกครับ แบบว่าเป้นทางทำถนนตัดใหม่ แล้วมอไซค์วิ่งอยู่เลนซ้าย

แล้วตัดมาขวาตอนเวลาห้าทุ่มกว่า รถมอไซค์ไม่เปิดไฟ ไม่มีไฟท้ายสักอย่างครับ

ผมเหยียบเบรค รถเสียหลัก ขึ้นเกาะกลางถนน ที่เส้น เชียงใหม่ -แม่โจ้ ตรงแยกลิขิตชีวัน

ด้านหน้ารถ ข้ามไปอีกเลน เคราะห์ดีตอนที่เกิด ไม่มีรถขับสวนมาตามเลนเขา ระยะอยู่ไฟไกลกัน

ผมตั้งสติ เปิดไปฉุกเฉิน แล้วกระพริบไฟหน้าเป็นจังหวะ เพื่อให้รถที่ขับมา สังเกตุเห็นรถผมได้ง่าย

เหตุการณืในวันนั้นผมจำจนตายเลย เพราะตอนที่มันเกิดหัวผมโลงขาวโพลนไปหมด ภาพเหตุการณ์อดีต

ไหลเข้าหัว พรึ่บๆๆๆ คิดว่าจะตายซะแล้วครับ แต่ผมก็ไมไ่ด้เป็นอะไรบาดเจ็บตรงไหน แต่รถที่ใช้อยู่ตอนนั้น

ซีวิค3ประตู ล้อหน้าระเบิด เพลาขับ ช่วงล่างหน้าไปทั้งแผงเลย ใจก็คิดด่าแต่มอไซค์ที่ขับรถแบบโง่ๆนั่นแหละครับ

จะเปลี่ยนเลนก็หัดดูรถข้างหลังบ้าง แล้วรถไม่มีไฟ เอามาขี่กลางคืนทำไมมัน

ปล...เหตุการณืตอนนั้น คือ ตอนที่กำลังทำถนนวงแหวนรอบนอก เชียงใหม่ครับ

ตอนนี้แยกลิขิตชีวัน ไปแม่โจ้ การจราจรเข้าขั้นวิกฤตครับ รถหนีจากการอุดอุโมงค์ไปแม่ริม
ปีหน้าจะขุดอุโมงค์สามแยกแม่โจ้ตรง รพ. เทพปัญญา อันนี้วิกฤติสุดๆ เลย