ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้ ปรับลดราคาขายปลีกน้ำมันดีเซล 60 สตางค์/ลิตร  (อ่าน 3924 ครั้ง)

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
ปตท. -บางจาก ปรับลดราคาขายปลีกน้ำมันดีเซล 60 สตางค์/ลิตร (ชนิดอื่นราคาคงเดิม) มีผลพรุ่งนี้ (2 ธ.ค. 57) เวลา 05.00 น.

วันนี้ (1 ธ.ค. 57) บริษัท ปตท.จำกัด (มหาชน) และและบริษัท บางจากปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) ปรับลดราคาขายปลีกน้ำมันดีเซล 60 สตางค์/ลิตร (ชนิดอื่นราคาคงเดิม) มีผลพรุ่งนี้ (2 ธ.ค. 57) เวลา 05.00 น. โดยราคาใหม่เป็นดังนี้

เบนซิน 95: 40.76 บาท/ลิตร
แก๊สโซฮอล 95: 33.70 บาท/ลิตร
แก๊สโซฮอล91: 31.68 บาท/ลิตร
E20: 30.38 บาท/ลิตร
E85: 22.88 บาท/ลิตร
ดีเซล 28.79 บาท/ลิตร

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
e20 ราคาพอๆกะดีเซลแล้ว

งี้ใครจะออกมาสด้า 2 ตัวดีเซล มันจะมีผลกระทบต่อการตัดสินใจซื้อของลูกค้าไหมครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
e20 ราคาพอๆกะดีเซลแล้ว

งี้ใครจะออกมาสด้า 2 ตัวดีเซล มันจะมีผลกระทบต่อการตัดสินใจซื้อของลูกค้าไหมครับ

ราคาพอๆกัน แต่ใช้ในเมือง ดีเซลประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
ดีเซลวิ่งในเมือง  ผมว่า กินนะ

อย่างเช่น เครื่อง Diesel ของ BMW และ VW ถ้าวิ่งนอกเมือง มีเกือบ 20 km/l
แต่ถ้าวิ่งในเมือง (ย้ำลักษณะการวิ่งไปๆหยุดๆใช้ความเร็วไม่เกิน 80km  ไม่ใช่บอกว่า วิ่ง 100km/h บนทางด่วน อันนี้ไม่เรียกว่า วิ่งในเมือง)
ทำได้ที่ 10 km/l ก็เก่งแล้ว 

ยังไม่เห็นมีเครื่องดีเซลตัวไหน วิ่งในเมือง แล้วได้ 13-14 กิโลลิตรเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

ดีเซลลงมั่งแล้ว เย้ๆ
อิจฉาเบนซิลมาซะหลายรอบ อิอิ

ตอนใช้เบนซิลราคาแพง
หนีมาดีเซล เบนซิลนี่ลงเอ๊าลงเอา .... หุหุหุ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Koong

อย่างเช่น เครื่อง Diesel ของ BMW และ VW ถ้าวิ่งนอกเมือง มีเกือบ 20 km/l
แต่ถ้าวิ่งในเมือง (ย้ำลักษณะการวิ่งไปๆหยุดๆใช้ความเร็วไม่เกิน 80km  ไม่ใช่บอกว่า วิ่ง 100km/h บนทางด่วน อันนี้ไม่เรียกว่า วิ่งในเมือง)

ยังไม่เห็นมีเครื่องดีเซลตัวไหน วิ่งในเมือง แล้วได้ 13-14 กิโลลิตรเลย

ถ้าจะเปรียบเทียบต้องเทียบกับเครื่องเบนซินที่มีแรงม้าเท่ากัน   ผมว่าดีเซลยังประหยัดกว่าอยู่นะ     อย่างมาสด้า 2 เครื่อง 1500  105  แรงม้าคิดว่าประหยัดกว่าเครื่อง 1.5 เบนซิล 105 ม้า

ส่วน BMW   เครื่อง 2.0  174 แรง   คงต้องอาไปเปรียบเทียบกับ พวกเบนซิล 2.4  ลิตร    

ออฟไลน์ hutzero

ซวยเป็ด....เพิ่งจัดเต็มถังไปเมื่อเช้า

ออฟไลน์ MoO Cnoe

แอบขอเถียงครับ ผมว่าวิ่งในเมืองยังไงเครื่องดีเซลก็ประหยัดกว่าเบนซินครับ
เทียบรถที่บ้าน คนละ Segment แต่มันก็น่าจะพอเห็นภาพ(ได้บ้างนะ)

Altis 1.6 นอกเมือง 13-14 km/l ในเมือง 9-10 km/l
D-max 3.0 นอกเมือง 13-14 km/l ในเมือง 10-11 km/l

D-max แบกน้ำหนักเยอะกว่าด้วยครับ (มีของท้ายรถตลอดเกือบ 100kg.)
เกียร์ A/T ทั้งคู่ คนขับคนเดียวกัน เส้นทางเดียวกัน เวลาเดียวกัน
รถติดเหมือนๆกัน วิ่งมาเป็นปีครับ บันทึกตัวเลขทุกครั้งที่เติมน้ำมัน
นี่เทียบแต่อัตราสิ้นเปลือง km/l  ไม่ได้เทียบ ฿/km. ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ koruru

พื้นฐานของเครื่องดีเซล ยังไงมันก็ประหยัดน้ำมันกว่าเครื่องเบนซินในพิกัดเดียวกันอยู่แล้วครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ แคปตี้ดีเซลผมใช้วันนี้เหลือขีดเดียวละ พูกจัดเต็มถังปั้มกาหอย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ แคปตี้ดีเซลผมใช้วันนี้เหลือขีดเดียวละ พูกจัดเต็มถังปั้มกาหอย  ;D ;D ;D

+1 ครับ รอมานานและ  ;D ;D ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป

+1 ครับ รอมานานและ  ;D ;D ;D

ท่านเขียนรุ่นไหนส่งไปบอกมานะ (ผมจะได้เขียนส่งรุ่นอื่นไป อิอิ)

ออฟไลน์ Darkart

ทำไม 2 ปั้มนี้เค้าน้ำมันดีเซลลดกันจัง ทำไมปั้มอื่นๆไม่ลดตามกันบ้างครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Amaranthe

เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

เติมเมื่อเย็นวันที่ 1

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

ดีเซล แรงบิดมีมาให้ใช้อย่างพอเพียงตั้งแต่รอบต่ำๆ คลานในเมืองประหยัดดีครับ
ปล ผมคิดว่าในพิกัดเท่ากัน ใช้ในเงื่อนไขเดียวกัน ดีเซลประหยัดกว่าครับ