ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติเวลาเลือกซื้อรถ คุณดูที่อะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 6113 ครั้ง)

ออฟไลน์ Biggs

• Newbie
  • *
ปกติเวลาเลือกซื้อรถ คุณดูที่อะไรกันบ้างครับ ผมจะซื้อรถแต่เลือกไม่ค่อยถูกว่าควรจะดูจากอะไรเป็นหลักดีครับ

ยี่ห้อ ราคาขายต่อ
ภาพลักษณ์
ขับดี
สเปคตามsheetที่เซลให้
ประโยชน์ใช้สอย
ไม่จุกจิก
เทคโนโลยีล้ำ
สวย
ประหยัดน้ำมัน
แรง
รถญี่ปุ่น ยุโรป
อื่นๆ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: ปกติเวลาเลือกซื้อรถ คุณดูที่อะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:19:22 »
ขับดี
สวย
แรง
พอใจ  ใช้แล้วเลิกชายตามองรถอื่น

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: ปกติเวลาเลือกซื้อรถ คุณดูที่อะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:24:28 »
ผมเพิ่มหั้ยอีกอย่างครับ "โปรโมชั่น" เป็นปัจจัยสำคัญ เวลาซื้อรถเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:34:19 »
สวยสุดในงบเรา
ไม่เอาโตโยต้า แค่นี้แหละ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:44:01 »
ยี่ห้อ ราคาขายต่อ
สวย
ภาพลักษณ์
ขับดี
ประโยชน์ใช้สอย
ไม่จุกจิก
เทคโนโลยีล้ำ
แรง
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:46:58 »
เริ่มจากมากไปน้อยนะครับ ขับดี ศูนย์บริการดี ทนทาน ปะโชน์ใช้สอย ราคาขายต่อ หน้าตา ราคา โปรโมชัน ภาพลักษณ์

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:59:30 »
ถ้าเอาส่วนตัวผมนะครับ โดยนิสัย(จะอัพขึ้นไปเป็นสันดานเลยก็ได้นะ 555+)ผมมักจะชอบขับรถครับ คือผมมองว่า รถมันเป็นมากกว่ายานพาหนะธรรมดา ผมจะมีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับรถดีๆ เอาใจคนขับเยอะๆ

ประเด็นแรก ถ้าจะซื้อ ก็ต้องดู "เงิน" ตัวเองครับว่ามีเท่าไหร่ ค่อยไปดูไอ้ประเด็นด้านล่างครับ ว่าเราชอบแบบไหน สุดท้ายสุดรุ่นรถมันจะออกมาเองครับ

หลังจากงบออกแล้ว ที่ผมจะมองต่อคือ "ประสิทธิภาพครับ" มันเป็นอันดับแรกจริงๆ ไม่ได้ติดที่ยี่ห้อนะครับ รถค่ายไหนดี ผมชอบหมดแหละ 555+ แต่คราวนี้ ประสิทธิภาพมันไม่ได้แปลว่าต้องแรงเสมอไปนะครับ อย่างตัวผมเอง ชอบเล่นโค้ง แต่ผมไม่ได้ขับรถเร็ว ดังนั้นประสิทธิภาพที่ผมต้องการคือ การเกาะถนนที่ค่อนข้างดีโคตรๆ เครื่องต้องแรงประมาณนึง หลังจากนั้นสิ่งที่ต้องมาพร้อมประสิทธิภาพคือ "ความปลอดภัย" ครับ และหลังจากนั้นประเด็นต่อไป ใครๆก็ต้องคิดและต้องมองนั่นก็คือ มันต้อง "สวย" ครับ และโดยนิสัยส่วนตัวผม ผมจะชอบใช้รถยาวๆครับ มากกว่า 10 ปีแน่นอน เพราะฉะนั้น หวยมันออกอยู่แล้วครับ ว่า "ไม่จุกจิก" หรืออย่างน้อยๆก็ขอให้อยู่ในมาตรฐานชาวบ้านทั่วไปครับ ดังนั้น มันก็เลยเหมือนกลาย ประกอบกับรสนิยมส่วนตัวแล้ว ก็ต้องเป็น "รถญี่ปุ่น" ครับ

ส่วนประเด็นอื่นๆผมให้เป็นรองๆมาครับในระดับที่ไม่ค่อยแตกต่างกันมากครับ อาจจะดูสเปคที่ให้มาบ้าง ขอให้ไม่น่าเกลียด และเราจำเป็นต้องใช้ก็ OK แล้วครับ อะไรที่มันล้ำๆโดยส่วนตัวผมน่ะ ไม่ชอบครับ บทใช้งานจริง ก็ใช้ไม่หมดอยู่ดี

หวังว่าจะเป็นแนวทางบ้างนะครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:00:50 »
1. งบประมาณที่ตั้งไว้ + โจทย์การใช้งานของเราเหมาะกับรถประเภทใดSedan Hatchback SUV
2. ปัญหาบริการหลังการขายของแบรนด์
3. เทคโนโลยีความปลอดภัย
4. การขับขี่และสมรรถนะ
5. ความสวยงาม+ออพชั่นที่ให้
6. ประหยัดน้ำมัน
7. ศูนย์ใกล้บ้าน

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:10:39 »
ดูงบตัวเองก่อนเป็นอย่างแรก ครับ ต่อมาก็ สมรรถนะ ครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:11:41 »
1. สวย ถูกใจ อันดับหนึ่ง ถ้าไม่สวยไม่ถูกใจ ขับแล้วห่อเหี่ยว ไปนั่งรถเมล์เถอะ
2. ออฟชั่นที่ให้กับราคาที่ต้องจ่าย
3. การขับขี่และสมรรถนะ เครื่องต้องแรง ไม่งั้นขับไม่มัน (ส่วนมากน่าจะตั้งแต่ C segment ขึ้นไป)
4. แบรนด์ และ ศูนย์บริการ ในที่นี้ผมจะซื้อแค่ 4 ยี่ห้อตามลำดับ honda toyota mazda nissan แบรนด์อื่นไม่มองในช่วง 5-7 ปีนี้แน่
5. พื้นที่ภายในและที่นั่งคนขับต้องนั่งสบาย อย่าง altis โฉมก่อน นั่งแล้วปวดหลัง ปวดขา แบบนี้ไม่ไหว

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:21:06 »
1. ขับดี
2.สวย
3.ออปชั่น
4.ความปลอดภัย

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 21:24:19 »
ความสามารถของตังรถ....สมกับกาลเวลาหรือเปล่า ค่าความปลอดภัยมีเยอะไหม....อะไหล่ให้บริการ ตัวเองมีความสามารถหาได้หรือเปล่า

หน้าตา (หน้าเดิมๆ รถตลาด ไม่ชอบอย่างแรง ฮ๋าๆๆ)

ระบบปรับอากาศภายในรถ อันนี้สำคัญที่สุด...ถ้ามี 4 ที่นั่ง ต้องเย็นหมดทั้ง 4 ที่นั่ง...นั่นเป็นเหตุผลที่บางครั้งผมก็แอบชอบ MG6 อยู่เหมือนกัน และ ต้องไม่อึดอัด ต้องนั่งสบาย ทั้งทางใกล้ไกล...

ช่วงล่าง นุ่มนวล ไว้ใจได้

รถไม่ต้องแรงมาก แต่เร่งแซงต้องไม่น้อนหน้าใคร เพราะรถจะเร็วหรือไม่เร็ว ส่วนใหญ่ มันอยู่ที่คนขับ....ใจถึงก็ไปได้ ฮ๋าๆๆๆ

สีสันของหน้าปัดรถตอนค่ำคือ ค้องไม่ลิเกเกินไป.....ชอบโทนสีเรียบๆ ไม่เยอะ ไม่แสบตา ไม่มาก.....

และที่สำคัญทีสุด ขอเป็นรถเบาะผ้า ครับ.....เบาะหนัง.......นั่งแล้วรู้สึกแปลกๆ ฮ๋าๆ

ท้ายที่สุดของที่สุด รถคันนั้น ต้องซื้อมาด้วย เงินสด ไม่เป็นหนี้ครับ ถ้าเป็นหนี้ ไม่เอาครับ...... ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:09:42 »
เซลล์สวยมั้ย ---
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:13:50 »
รูปทรง อันนี้เปนหลักเลยครับ

อุปกรณ์+คุณภาพนอก+ใน

ราคา+โปรฯ+ศูนย์ไว้ใจได้ไหม?

และทดลองขับ หลักๆแค่นี้จริงๆครับ ถ้าลองขับแล้วชอบก็จัดเลยครับ บ้านผมส่วนใหญ่ไม่ใช่ยี่ห้อตลาดเลย ฟอร์ดงี้ ซูซูกิงี้ เชฟโรเร็ตงี้ มาสด้างี้ (อันนี้ยี่ห้อตลาดสุดละมั้ง 555+)

ส่วนราคาขายต่อไม่ดูเลยครับ บ้านผมใช้รถ 10 ปีขึ้น เห็นมันก็ตกพอๆกันทั้งนั้น 5555+

ออฟไลน์ iceice99

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:17:26 »
อารมณ์ งบ ภายใน สวยถูกใจ

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:25:03 »
รถที่ถูกใจภรรยาโดยที่ไม่เกินงบ ครับ

ออฟไลน์ Mark_UK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:28:19 »
ขึ้นอยู่กับงบฯครับ แต่โดยรวมแล้วผมให้น้ำหนักแบบนี้
ขับดี
ปลอดภัย
แรง
สวย + ภาพลักษณ์ (บางทีก็อยากได้ความเกรงใจบนท้องถนน)
ไม่จุกจิก/จุกจิกแต่เอาอยู่
ยี่ห้อ ราคาขายต่อ (ไม่ค่อยมีผลเท่าไรครับ เพราะผมชอบดูรถมือสองที่ราคาร่วงลงมาจนคุ้มค่าซื้อแล้ว)
ด้วยเงื่อนไงที่ว่ามา มันเลยมาตกที่ --> ยุโรป ครับ แต่ทั้งนี้ ต้องดูงบฯเป็นที่ตั้งก่อนเสมอ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:33:59 »
1. เงิน
2. ปัญหาน้อย
3. นุ่มและเงียบ
4. ไม่ชอบกระด้างหรือหนึบอะไรนั่นเลยครับ ผมชอบนั่งสบายๆ

หน้าตาเป็นเรื่องรองครับ ผมเอารถที่ชอบเป็นหลัก มองคันไหนสวยก็สวย ไม่ได้ดูตามเสียงส่วนใหญ่ที่เค้าบอกว่าสวยแล้วไปตามกระแสไปเรื่อย

เท่านี้แหละครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 22:40:16 »
1.ประหยัดน้ำมัน
2.ไม่จุกจิก (ซ่อมข้างนอกได้ + ทนทาน)
3.ประโยชน์ใช้สอย
4.ยี่ห้อ ราคาขายต่อ
5.รถญี่ปุ่น ยุโรป
6.ภาพลักษณ์

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 00:40:57 »
1. งบประมาณ
2. ระยะห่างของศูนย์บริการ และศูนย์บริการต้องใช้ได้
3. สมรรถนะ อัตราเร่งและประหยัดน้ำมัน
4. ความสวยงาม
5. ที่นั่งสบาย
6. ต้องใส่ถุงกอล์ฟได้ 2 ใบเอาไว้พาคุณพ่อไปเล่นกอล์ฟ
7. Option ที่ต้องมี Navi กล้องถอยหลัง push start smart entry
8. ถูกใจภรรยา

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 02:06:51 »
ซ่อมง่ายก่อน

ต่อมาก็ราคาสมเหตุสมผล

ต่อมาก็แรงม้า และความประทับใจในการขับ

สุดท้ายความประหยัดน้ำมัน และความสวย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 02:20:51 »
ขอภายนอกที่โดนใจไว้ก่อนเลยครับ

ที่เหลือค่อยมาถัวเฉลี่ยกัน

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 02:35:54 »
มองทุกเรื่องแต่จะเน้นที่การออกแบบภายในเป็นพิเศษ เพราะมันเป็นส่วนที่เราต้องได้เห็นได้ใช้ได้สัมผัสมากที่สุดโดยเฉพาะเวลาขับขี่

ออฟไลน์ ZAMAHEAD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 02:59:05 »
ตอนที่จะออกรถใหม่ ก็ศึกษาเรื่องรถและใช้เวลาพอสมควร (มิใช้รถคันแรก) ลำดับเหตุการณ์
1.ตั้งงบประมาณก่อนลำดับแรก
2.เลือกรถคุ้มค่าที่สุดตามงบ (ข้อนี้ยากมาก ให้น้ำหนักในแต่ละข้อไม่เท่ากัน เทียบดูแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ)
 2.1.เน้นๆเรื่องความปลอดภัย ระบบเตือน ระบบช่วยเหลือ ก่อนการชนและหลังการชน เชฟเรากับครอบครัวมากแค่ไหน ดูคะแนนการทดสอบแต่ละทวีป
 2.2.สมรรถนะและประสิทธิภาพของรถยนต์ หาดูจากรีวิวทดสอบรถ ที่เป็นกลางโดยเฉพาะใน web นี้จะให้น้ำหนักมากกว่ารีวิวอื่นๆ
       ประหยัดพลังงาน
       อัตราเร่งต้องเร็วพอ เผื่อไว้แซงหรือเร่งหนีสภาวะคับขันอันตรายได้ดี
       เกาะถนน เข้าโค้ง รถนิ่มหรือกระด้างเรารับได้ไหม?
       ภายในตอบโจทย์ การใช้ชีวิตเราเปล่า ( Navi,Bluetooth,Cruise Control,เครื่องเสียงดีๆ,ลำโพงเยอะ,ความกว้างในเก๋ง,เบาะนั่ง หรือการตบแต่ง)
       หน้าตารถ มองแล้วรักมันเปล่า เหมือนกับเรากำลังหาเนื้อคู่
 2.3 เทคโนโลยี่ใหม่ๆแต่ต้องเสถียรพอรับได้    
3 บริการหลังการขาย มีศูนย์ฯแก้ปัญหาได้ อะไหล่หาง่ายราคารับได้ ที่สำคัญไม่ฟ้องลูกค้า ไม่ย้อมแมวขาย
4.ต้องขอทดลองขับรถที่เราเลือก เหมาะกับเราและครอบครัวช่วยกันตัดสินใจ เพราะกลัวถูกต่อว่าที่หลัง
5.หาศูนย์ฯที่มีเรื่องร้องเรียนน้อยที่สุด เงื่อนไขเราศูนย์รับได้ไหม?  มีรถหรือรอนานไหม? โปรโมชั่นของแถม

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 06:07:52 »
เพิ่มอีกข้อที่สำคัญมากในการเลือกรถ

-รีวิวจากคุณ Jimmy ครับ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 08:29:07 »
อันดับแรกดูตัวเองก่อนครับ จากนั้นก็ไปดูรถ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 09:08:58 »
การขับขี่
รูปทรง
ยี่ห้อ
การซ่อมบำรุง

ที่สำคัญกว่าสิ่งอื่นใดคือ งบ ครับ

ออฟไลน์ basst

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:05:27 »
ผมคงคิดก่อนว่าจะซื้อรถประเภทไหน ซื้อมาทำอะไร
ถ้าซื้อกระบะมาขนของ ผมคงเลือกที่มันทนๆ ซ่อมง่าย
ถ้าซื้อรถเล็กมาใช้ในเมือง ผมอยากที่ประหยัดน้ำมัน
ถ้าซื้อรถสปอร์ต ก็คงมองที่การขับขี่เป็นหลัก
ที่ใช้อยู่ตอนนี้คือรถเล็ก ประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:20:43 »
ผมคงคิดก่อนว่าจะซื้อรถประเภทไหน ซื้อมาทำอะไร
ถ้าซื้อกระบะมาขนของ ผมคงเลือกที่มันทนๆ ซ่อมง่าย
ถ้าซื้อรถเล็กมาใช้ในเมือง ผมอยากที่ประหยัดน้ำมัน
ถ้าซื้อรถสปอร์ต ก็คงมองที่การขับขี่เป็นหลัก
ที่ใช้อยู่ตอนนี้คือรถเล็ก ประหยัดน้ำมัน

คิดเหมือนกัน  หาเช้ากินค่ำอย่างผม 
ซื้อมาเพื่ออะไร  จำเป็นแค่ไหน
ดูงบที่มี
แล้วถึงไปเลือกรถ
สุดท้ายก็เป็นเรื่อง เจาะไปที่รถคันที่เลือก สมรรถนะ Promotion ข่าวร้ายๆเกี่ยวกับตัวรถ ฯลฯ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:06:56 »
ซื้อรถหนึ่งคัน ผมดู เรื่อง
1. งบประมาณ
2. กิเลส ความชอบส่วนตัว
3. ความปลอดภัย
4. สมรรถนะ การขับขี่

เบ็ดเสร็จ ก็จบลงที่ ซื้อตาม กิเลส ความชอบส่วนตัว
ถ้างบไม่ถึง ก็เก็บต่อ ค่อยซื้อ